ผู้เขียน หัวข้อ: แมวขึ้นรถผมอะทำไงดี ฮือๆๆ  (อ่าน 12626 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
แมวขึ้นรถผมอะทำไงดี ฮือๆๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:03:38 »
พี่ๆๆมีวิธีจัดการกับมันมั้ยครับ ช่วยบอกผมทีนะๆๆๆ

จะไห้คลุมรถทุกวันคงไม่ไหว

ไม่มีวิธิจัดการกับมันเลย น่าหมั่นไส้มันมาก ท่าเดินมันหนิเชิดจริงๆๆ

มีคนบอกว่าไห้เอายาหม่องไส้ผ้าแล้วไปวางตรงที่มันนอนบนรถ แต่ตรงที่ไม่ได้ทามันก็คงจะขึ้นใช่มั้ยครับ

พี่ๆๆช่วยผมด้วยยย

ปล.เกียจแมวมากตอนนี้

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: แมวขึ้นรถผมอะทำไงดี ฮือๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:11:54 »
รถไม่เป็นรอยขนแมวแย่เหรอครับนั่น บอกตามตรงนะครับวิธีกำจัดทางอ้อมนั้นไม่มีเลย ยกเว้นกำจัดไปเลยถ้าเกลียดจริงๆ เช่น เลี้ยงหมาดุๆที่เกลียดแมวมากๆ หรือไม่ก็เอามีดไล่ฟันเลยครับ ;D(ล้อเล่นครับอย่าทำนะนั่น) แต่วิธีที่ดีที่สุดที่เคยทำนะครับ คือ เห็นหน้ามันเมื่อไหร่หรือมันขึ้นรถเมื่อไหร่ เอาน้ำสาดเลยครับ บ่อยๆครั้งมันจะไม่กล้วเข้ามาใกล้เองครับ(แอบสะใจ) แต่วิธีที่ผมบอกว่านี่บาปนะครับ หลังทำควรแผ่เมตตาด้วยครับ ^^  - /l\ -  :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:13:29 »
ต้มซุปแมว

เอ้ย คงต้องคอยสังเกต แล้วคอยไล่บ่อยๆ ให้มันกลัว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:38:45 »
มีวีนนึงตื่นเช้ามาขี้ดินทรายเต็มหลังรถเลยบางวันเหมือนมันโดนหมากัดมามีรอยเลือดด้วยยยย ต้องมาคอยตามเช็ดทั้งๆๆที่ไช่แมวตัวเองเดี๋ญวจะรองเอาน้ำสาดมันดูครับ วิธินี้ยังไม่เคยลอง เพราะจะตีก็ตีไม่ทันมันต้องเอาน้ำสาดนี่แหละอาจจะทัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:52:39 »
ลองเอาตุ๊กตาหมาวางมันจะขึ้นไหม?

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:59:27 »
แมวเป็นสัตว์ช่างจำครับ
ถ้ารอเวลามันขึ้นรถ แล้วตีสักครั้ง มันก็จำได้ไม่ขึ้นมาเดินเล่นอีกครับ

ปล. แต่อย่าตีมันแรงนะครับ ใช้สายยางเล็กๆตี เอาแค่จำได้ก็พอแล้วครับ :)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 00:00:18 »
เอามะกรูดมาวาง อาจจะช่วยได้จ้า

ไม่ก็พ่นทั่วๆ ไม่รู้ครั้งต่อไปมันจะมามั้ย

ออฟไลน์ gundam_man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 00:07:56 »
ของผมมันขึ้นทุกวันเลย ขัดสีไปหลายรอบละ  คุณแม่ให้เอาเปลือกมะกรูดโรยรอบรถ มันก็ไม่เข้าใกล้เจงๆนะครับ แต่พอมะกรูดมันเหี่ยวแล้วหมดกลิ่น มันฉี่ใส่รองเท้าที่อยู่ข้างรถเลยอ่ะ  เจ็บใจมาก  มีวิธีอื่นมั้ยครับ ขี้เกียจซื้อมาโรยบ่อยๆ เสียเวลาอ่ะครับ

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 00:08:29 »
รถผมไม่เห็นตัวแมวครับ แต่เห็นหลักฐาน  :D
กระจกหน้ามีรอยตีนแมวไล่ไปยันท้ายรถเลย แสบสุดๆ เจอประจำด้วย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 00:09:28 »
แมวชังมันเถอะครับรอยมันเล็กและไม่ค่อยเป็นอะไร เพราะแมวมันเก็บเล็บเวลาเดิน

แต่หมาดิ โดนที เซ่งเลย Prius เพิ่งโดนหมาข่วนประตูหลังมา โครดเซ่งๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Vick

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 00:41:38 »
เป็นอารมณ์เดียวกันเลย ของผมมันกระโดดขึ้นมาบนรถทุกวันจะเห็นรอยเท้าเกือบทุกวัน แล้วมันจะฝากรอยไว้ บางครั้งโดนฝากระโปรงหน้ายาวมากเลย ทางเดียวต้องขยันคลุมผ้าอ่ะ ผมก็เหนื่อยคลุมทุกวันเลย แต่ถ้าฝนตกก็ไม่ได้คลุม แต่พอรถเริ่มเก่าหน่อยก็เลิกคลุม ก็ไปคลุมอีกคันที่ใหม่หน่อย  ผมแนะนำว่าคลุมผ้าดีสุดแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:02:29 »
ไล่มันไม่ได้ ก็หาวิธีเอาอย่างอื่นไปให้มันสนใจแทนครับ แม่ผมก็เคยเย็บหมอนให้มัน เพราะมันชอบไปนอนมันตะกร้าผ้า  ก็ได้ผลนะ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:14:07 »
แบบนี้เค้าเรียนว่า ฝากรองเท้าเอาไววว้ [ฝากรอยช้ำเอาไว้]

บ้านพี่ชายเรา เค้าซื้อปืนBB Gun มายิงเลยหละ เห็นว่าได้ผลถาวร [ไม่แนะนำ]  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 02:16:38 โดย Envil »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:17:53 »
ของผมแมวมาคลอดที่หลังบ้าน ลูกแมว 4 ตัวรวมแม่มันก็ 5 ตัว ไม่รู้จะไล่ไปยังไง เปิดประตูค้างไว้หน้าบ้านหลังบ้านมันก็ไม่ออกมา เห็นหน้าผมก็วิ่งหนีหลบเข้าพงหญ้าหลังบ้าน ภาระแท้ๆ ต้องคอยซื้ออาหารแมวมาให้ตลอด ตกเดือนล่ะ 600 เหม็นฉี่ อึแมวมากก็ไม่รู้ทำไง  ผมเป็นภูมิแพ้ด้วย ตั้งแต่มันมาอยู่ก็อาการหนักลงไปอีก หาคนเลี้ยงก็ยังหาไม่ได้เลย ส่วนใหญ่ที่รู้จักเค้าอยู่หอพักกัน ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทุกวันนี้เช้าเย็นก็จะร้องแง๊วง่าว (ผมได้ยินว่า หิวข้าวๆๆๆ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:29:24 »
เป็นเหมือนกันครับ ขัดเงาทั้งบ่าย ตื่นเช้ามาแมวมานอนซะงั้น ได้แต่ทำใจยอมรับสภาพไป

มันคงรักรถเรามากกว่ารถที่บ้านเจ้าของๆมัน

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 09:15:13 »
แมวขึ้นดีกว่าหนูขึ้นครับ วิธีป้องกันก็ฝานมะนาวหรือมะกรูดใส่ถ้วยไปวางไว้ตรงที่มันชอบปีนขึ้นไปนอน ทำบ่อยๆเดี๋ยวมันก็จำได้ จะไม่มาใกล้ๆอีก หรือไม่ก็คลุมผ้า ถ้าฝนตกรถสกปรกคลุมไม่ได้ก็เปิดฝากระโปรงค้างไว้เลย จะเอามะนาวหรือมะกรูดไปวางหรือจะยอมให้มันปีนไปนอนบนเครื่องก็ได้ แต่อย่างน้อยฝากระโปรงก็ไม่เป็นรอย นี่จากประสบการณ์ตรงของผม ส่วนคลุมรถถ้ากาง-เก็บผ้าให้ถูกวิธีก็ไม่ยากนะครับ ไม่ถึงสามนาทีก็เสร็จแล้ว
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:25:00 »
รถไม่เป็นรอยขนแมวแย่เหรอครับนั่น บอกตามตรงนะครับวิธีกำจัดทางอ้อมนั้นไม่มีเลย ยกเว้นกำจัดไปเลยถ้าเกลียดจริงๆ เช่น เลี้ยงหมาดุๆที่เกลียดแมวมากๆ หรือไม่ก็เอามีดไล่ฟันเลยครับ ;D(ล้อเล่นครับอย่าทำนะนั่น) แต่วิธีที่ดีที่สุดที่เคยทำนะครับ คือ เห็นหน้ามันเมื่อไหร่หรือมันขึ้นรถเมื่อไหร่ เอาน้ำสาดเลยครับ บ่อยๆครั้งมันจะไม่กล้วเข้ามาใกล้เองครับ(แอบสะใจ) แต่วิธีที่ผมบอกว่านี่บาปนะครับ หลังทำควรแผ่เมตตาด้วยครับ ^^  - /l\ -  :D
เลี้ยงหมานี่จะบอกว่าบางทีแย่ยิ่งกว่าแมวขึ้นไปนอนอีกมีครั้งนึงแมวหนีขึ้นไปบนหลังคาหมาข้างบ้านพยายามจะกระโดดตามแต่ขึ้นไม่ได้ตัวใหญ่ผลคือต้องทำสีฝากระโปรงใหมเพราะเล็บหมาเจ็มฝากระโปรงเลยเหอๆดาบสองคม

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:29:52 »
แบบนี้เค้าเรียนว่า ฝากรองเท้าเอาไววว้ [ฝากรอยช้ำเอาไว้]

บ้านพี่ชายเรา เค้าซื้อปืนBB Gun มายิงเลยหละ เห็นว่าได้ผลถาวร [ไม่แนะนำ]  :-X
ฺBB gun เดี่ยวนี้แรงมากนะครับยิ่งไปแต่งๆกันมายิงทีลูกแทบจะฟังผิวหนังเลยถ้าใกล้ๆเนี่ยเป็นผมไม่กล้าอะกลัวเข้าตามันด้วยบาปเปล่าๆแมวบ้านผมมันก็ขึ้นอยู่บ้างนะพอหลังๆอุ้มมันลงบ่อยๆเดี่ยวนี้เลิกละเปิดฝากระโปรงระบายความร้อนไปในตัว
มันก็ตอบแทนโดยการสังหารหนูไป 4-5 ตัวได้แล้วอิอิหนูน่ากลัวกว่าเยอะครับกัดสายไฟเหมือนที่เคยเล่าให้ฟังมีเจ้าของเบนซ์คันนึงไม่ค่อยขับเข้าศูนย์แล้ว start ไม่ติดช่างเช็คปรากฎว่าหนููกัดสายไฟโดนไป 3 หมื่นกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 10:33:41 โดย TorTy »

ออฟไลน์ azure_abb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:14:29 »
เอาแบบอลุ่มอล่วย ก็ปืนฉีดน้ำครับ ทีสองทีก็ไม่มาแหยมแล้วครับ

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:26:54 »
รถผมแมวไต่เป็นปกติไม่มีรอยข่วนนะ จะมีแต่รอยฝุ่น
แต่หมาข้างบ้านนี่สิ เวลาจอดหน้าบ้านตอนกลางคืนมันชอบกระโดดมายืนบนฝากระโปรง รอยเต็มเลยเจ้าของบ้านก็ทำอะไรไม่ได้ มันเป็นเหมือนหมาจรจัด เจ้าของบ้านก็ให้ข้าวมันกิน มันก็อยู่ประจำ ทุวันนี้ก็ต้องเอารถจอดในบ้านตลอด

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 18:14:06 »
แมวขึ้นรถหรอครับ ยอมรับว่าถ้าพึ่งล้างเสร็จมันชำ้ ้ใจนะ แ่ต่สำหรับผมแล้วเริ่มรับได้ครับ
เวลาขึ้นก็ไม่มีรอยเล็บนะครับมีแต่คลาบอุ้งเท้าของมันติดเป็นรอยๆตามทางที่มันเดินครับ
วิธีจัดการสำหรับผม เจอแล้วก็ไล่ครับ มันก็ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ แต่ที่น้อยจริงๆคือตอนช่วงเลี้ยงหมาครับ ขอบอกว่าหายเกลี้ยงครับ

แต่มีอีกกรณีหนึ่ง เจอมากับตัวสุนัขพันธุ์บีเกิ้ล เลี้ยงได้ไม่นานไฮเปอร์โคตรๆ(แต่ฉลาดสุดๆเหมือนกันครับ) มันเล่นเอาทั้งเล็บทั้งปาก กัดคิ้วรถรอบคัน
กัดไฟเลี่ยงข้าง แถมยังข่วนรถอีก ตื่นมาโคตรกุ้มใจครับแต่หลังๆเลี้ยงไม่ค่อยได้เพราะดื้อก็เลยให้คนที่เรียกว่ามีเวลากับมันจริงๆดีกว่าอยู่กับเราแล้ว
เราต้องด่าต้่องว่ามันอยุุ่ทุกวัน คิดแล้วตัวเองก็เหนื่อยเหมือนกันก็เลยตัดสินใจให้คนที่มีเวลากับมันมากๆดีกว่าครับ...เขียนแล้วแอบคิดถึงมัน:)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:42:19 »
เอามันมาเลี้ยงในบ้านครับ เพียงแค่เท่านี้มันก็ไม่ทำให้รถขึ้นเป็นรอยแล้ว

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 22:31:06 »
ผมก็เป็นครับ ทีแรกๆก็คลุมรถทุกวัน แต่คิดไปคิดมา คลุมทุกวันมันจะทำให้ทรายไปขูดรถจากการหลุมยิ่งกว่าเดิมอีก
เลยลองไล่ให้มันตกใจสุดๆดู ทุกวันนี้มันหายไปแล้วครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium