ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ สังเคราะ100% ได้แค่ 3000 กว่าโลก็ถึงเวลาถ่ายซะแล้ว น่าเสียดายมั้ยครับ  (อ่าน 5452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
เมื่อ ครั้งเข้า 0 เช็คระยะ 6เดือนแรก ได้เติมน้ำมันเครื่อง Mobil 1 0w-40 ไป
อีก 2-3 วันผมก็จะต้องเข้า 0 เช็คระยะ 1ปีอีกแล้วซึ่งดูเลขไมค์เพิ่งวิ่งไปได้แค่ 3พันกว่าโลเองแฮะ
ต้องถ่ายทิ้งซะแล้ว แบบนี้มันน่าเสียดายมั้ยครับ  :'(
ครั้งนี่ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัว 5w-30 ละเพราะเห็นพี่ๆที่นี่แนะนำมาตั้งกะคราวแล้วสำหรับรถใหม่

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
บอกเขายังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้มั้งครับ ถ้าเวลาผ่านไปแค่หกเดือน

แบบนี้ประกันเครื่องยนต์ผมจะมีโอกาสโดนลีลาหรือเปล่าหละครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ยังไม่ต้องถ่ายครับ เสียดายของ

เรื่องการรับประกันไม่มีผลครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ toonze

แบบนี้ประกันเครื่องยนต์ผมจะมีโอกาสโดนลีลาหรือเปล่าหละครับ

ไม่ครับ

โอเคครับตามนั้น ยังไม่ต้องถ่าย อิอิ ประหยัดตังไป

สรุปรถผมวิ่งน้อยๆแบบนี้สามารถลากยาวน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ได้ 1 ปีเลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สังเคราะห์แท้ได้ก็ปีนึง แต่วิ่งให้ได้สักหมื่น เสื่อมกำลังเหมาะครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ผมว่าบ้านผมใช้รถน้อยแล้วนะครับ คุณยังใช้รถน้อยกว่าผมอีก :o
บ้านผมปีละ 10,000 กม คนก็บอกว่าใช่รถน้อยจังนี่คุณปีนึง 3,000 กม :o

6เดือน 3000กว่าโลครับ ไม่ใช่ 1 ปี :D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
น่าอิจฉาจริงๆ ผมไม่ถึงเดือน5พันโล ขับไปทำงานเช้าเย็นเฉยๆผมไม่ได้ใช้วิ่งเซลล์หรือวิ่งส่งผัก

ออฟไลน์ nuch n14

ผมเข้าเช็คระยะตามระยะทางครับ 15000,30000,45000
ตามคู่มือครับ

ออฟไลน์ Newhang

เมื่อ ครั้งเข้า 0 เช็คระยะ 6เดือนแรก ได้เติมน้ำมันเครื่อง Mobil 1 0w-40 ไป
อีก 2-3 วันผมก็จะต้องเข้า 0 เช็คระยะ 1ปีอีกแล้วซึ่งดูเลขไมค์เพิ่งวิ่งไปได้แค่ 3พันกว่าโลเองแฮะ
ต้องถ่ายทิ้งซะแล้ว แบบนี้มันน่าเสียดายมั้ยครับ  :'(
ครั้งนี่ว่าจะเปลี่ยนเป็นตัว 5w-30 ละเพราะเห็นพี่ๆที่นี่แนะนำมาตั้งกะคราวแล้วสำหรับรถใหม่

ถ้าคุณใช้เบอร์40อยู่กับรถใหม่  และต้องเข้าไปเปลี่ยนเป็นเบอร์30 ผมไม่เสียดายเลยครับ ดีใจซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ TorTy

มันใช้ได้ทั้งคู่ครับ Mobil 1 0w-40 หรือ Mobil 5w-30 มีช่างหลายที่ยังเข้าใจว่า 0w-40 ลื่นกว่าแต่จริงๆแล้ว 5w-30 ลื่นกว่า
แถมรถใหม่ๆเดี่ยวนี้คู่มือก็แนะนำให้ใช้ 0w-30 ถ้ามี หรือ 5w-30 น้ำมันเครื่องใช้ถึงจะไม่ครบหมื่น 6-8 เดือน ก็ต้องเปลี่ยนแล้วครับ
ืถ้าซื้อข้างนอกศูนย์น้ำมันสองรุ่นนี้จะราคาใกล้กันมากแต่พอเข้าศูนย์ราคาต่างกันพอสมควร

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **

ถ้าคุณใช้เบอร์40อยู่กับรถใหม่  และต้องเข้าไปเปลี่ยนเป็นเบอร์30 ผมไม่เสียดายเลยครับ ดีใจซะด้วยซ้ำ

เห็นด้วยครับ รถใหม่ๆควรใช้ตามคู่มือ
ว่าแต่ตอนเปลี่ยนเบอร์ 40 เพราะอะไรครับ หรือว่าใช้รอบสุงๆ แช่บ่อยๆ

จริงๆเท่าที่ดูจากคู่มือก็มีแนะนำให้ใช้ได้ทั้ง 30 และ 40 นะครับสำหรับรถรุ่นผม ( City )
และก็น้ำมันเครื่อง 0 เอง ตัวที่เป็นสังเคราะห์แท้ก็เห็นเป็นเบอร์ 40 เหมือนกัน

ตอนแรกที่ตัดสินใจเติมเบอร์ 40 เพราะเห็นมันเป็นตัวท๊อปของ Mobil 1 เลยคิดเอาเองว่าน่าจะปกป้องได้ดีที่สุด
แต่พอลองสอบถามจากพี่ๆที่นี่หลายคนแล้วจึงทราบว่า  พลาดซะแล้วเรา  :D

แต่ส่วนตัวผมก็ชอบอัดบ้างนานๆครั้ง แตะ 5-6 พันรอบ แต่ไม่แช่อะไรมากมายครับ แค่พอสนุกเท่านั้นฮะ