ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนล้อ ขอคำแนะนำเรื่องยางครับ Pivot Sport 3 VS RE002  (อ่าน 12148 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
กำลังจะนำ Mazda 2 รถคู่ีใจไปใส่ล้อใหม่
รถเดิมผมตัวรองท็อป ขนาด 15 นิ้ว

โดยความตั้งใจคือใส่ 15 เหมือนเดิม แต่เลือกล้อเบาๆ เช่น Lenso Samurai หรือ Super Light
ซึ่งคิดว่าจะเปลี่ยนยางใหม่ด้วยครับ ยางเดิมติดรถเป็น Dunlop SP 230 ซึ่งผมเองขับมือใหม่
ก็ไม่รู้หรอกว่าดีไม่ดียังไง ไม่เคยเจอปัญหาอะไร  (ปกติขับไม่เกิน 150Km/H อยู่แล้ว)

ใจจริงอยากอัพเป็นขอบ 16 แต่ขนาดยาง 2 รุ่นนี้ขอบ 16 มันไม่มีแกม 45 มีแต่แก้ม 50
กลัวว่าจะติดซุ้ม

สเปคเดิม  ล้อ 15 กว้าง 6.0 Offset +50 ขนาดยาง 185/55
สเปคใหม่  ล้อ 15 กว้่าง 6.5 Offset + 40 ขนาดยาง 195/55
สเปคที่อยากใส่ แต่กลัวติดคือ ล้อ 16 กว้่าง 7.0 ขนาดยาง 205/50 (ถ้าเป็น 205/45 น่าจะไม่มีปัญหา
แต่ติดที่ยางที่อยากใส่ดันไม่มี)

ตอนนี้เลือกยางอยู่สองตัวคือ Michelin Pivot Sport 3 กับ BS RE002
ราคาตัวแรกถูกกว่าประมาณ 20%

เลยอยากขอสอบถามเพื่อนๆ ว่ามีคำแนะนำไหมครับ
1.หากเลือกขอบ 16 จะติดหรือเปล่า
2.ผมเลือกไม่ถูกจริงๆ ว่าส่วนต่างของยางที่ราคาต่างกัน 20% นี่คุ้มไหมที่จะโดดไปเล่น RE002 ครับ

ขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ thriller

• Newbie
  • *
michelinครับ  ผมว่าขับขี่ไม่ต่างกันมาก แต่เคยใช้ Bs มามันเสียงดังเร็วมาก

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
เน้นขับขี่  เป็นผมเลือก 195/55/15  หรือ 195/50/15  นี่แหละครับ  สำหรับรถเล็กแบบนี้  ในสนามแข่งยังใส่ 15 กันเลย

ส่วนขอบ 16 นั้นคงไม่ติดหรอกครับ ถ้าชอบจริงๆ ก็ใส่ได้  คนใส่ 17  ยังมีเยอะแยะไป

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ขอบ 16 ที่จะใส่ ออฟเซ็ทเท่าไหร่ครับ
ต้องบอกมาด้วยถึงจะพอเดาได้ว่าติดหรือไม่ติด

ส่วนล้อ 15 อันใหม่ ต้องดูซุ้มล้อหลังว่ามีที่เหลือพอให้ล้อยื่นออกมาอีก 1.6 ซม. ได้หรือไม่
ถ้าพอก็จัดไป ไม่ติดแน่นอน แต่ถ้าไม่พอ ผมว่าอาจจะต้องลองมองหาล้อ Offset +45 แทนครับ
มาสด้ารุ่นเก่าเก่า ไม่รู้มันเป็นอะไร เวลาล้อติด มันจะติดหลังซ้ายก่อนหลังขวาเสมอ
ผมไม่รู้ว่า 2 ยังเป็นอย่างนั้นอยู่รึเปล่า ดังนั้น เวลาไปวัดให้วัดล้อหลังซ้ายเป็นหลักนะครับ

เรื่องยาง จากที่เคยได้ขับ PS3 ในสนามเซปังสั้นสั้น และฟังเขาเล่ามา
ผมคิดว่า PS3 มีแก้มยางที่นุ่มกว่า ดังนั้นการขับขี่จะไม่กระด้างขึ้นมาก และแน่นอนว่า
เวลาโยกเปลี่ยนเลนเร็วเร็ว มันจะไม่กระชับเท่ากับ RE002 คิดซะว่าได้ความนุ่มนวลและเงียบขึ้นมาแล้วกัน

ส่วน RE002 เห็นว่าทำให้นุ่มลงจาก RE001 แต่ผมลองใช้กับมาสด้า 3 ที่บ้านก็ยังถือว่าแข็งครับ
ข้อดีก็กลับกันกับ PS3 เข้าโค้งหรือเปลี่ยนทิศทางได้แม่นยำมาก แต่วิ่งทางตรงแล้วมีดิ้นบ้าง
เพราะหน้ายางที่แข็งจัด ไม่ซึมซับความไม่เรียบของผิวถนน ประกอบกับดอกยางแบบ Asymmetric ด้วย
เรื่องเสียงเป็นอีกเรื่องนึงของ Bridgestone Potenza RE ทั้งหลาย ที่ดังกว่าเจ้าอื่นแบบไม่ต้องคิดมาก
ถ้าใครชอบยางเงียบ บ่ายหน้าไปทางอื่นได้เลย แต่ประสิทธิภาพการยึดเกาะค่อนข้างสม่ำเสมอไปตลอดอายุ

ยกเว้นว่าใจรัก Bridgestone แล้วอยากได้ยางเงียบด้วย ต้องไปหา S-001 แล้วครับ
ราคาสะอื้นกันเลยทีเดียว

ดังนั้น ในกรณีนี้ ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็วมาก และไม่ได้ต้องการยางที่เน้นยึดเกาะมากกว่านุ่มนวลและเก็บเสียง
ผมแนะนำ PS3 ครับ เงินที่เหลือเอาไว้พาแฟนไปเที่ยวก็แล้วกัน หุหุ

ขอบ 16 ที่จะใส่ ออฟเซ็ทเท่าไหร่ครับ
ต้องบอกมาด้วยถึงจะพอเดาได้ว่าติดหรือไม่ติด

ส่วนล้อ 15 อันใหม่ ต้องดูซุ้มล้อหลังว่ามีที่เหลือพอให้ล้อยื่นออกมาอีก 1.6 ซม. ได้หรือไม่
ถ้าพอก็จัดไป ไม่ติดแน่นอน แต่ถ้าไม่พอ ผมว่าอาจจะต้องลองมองหาล้อ Offset +45 แทนครับ
มาสด้ารุ่นเก่าเก่า ไม่รู้มันเป็นอะไร เวลาล้อติด มันจะติดหลังซ้ายก่อนหลังขวาเสมอ
ผมไม่รู้ว่า 2 ยังเป็นอย่างนั้นอยู่รึเปล่า ดังนั้น เวลาไปวัดให้วัดล้อหลังซ้ายเป็นหลักนะครับ

เรื่องยาง จากที่เคยได้ขับ PS3 ในสนามเซปังสั้นสั้น และฟังเขาเล่ามา
ผมคิดว่า PS3 มีแก้มยางที่นุ่มกว่า ดังนั้นการขับขี่จะไม่กระด้างขึ้นมาก และแน่นอนว่า
เวลาโยกเปลี่ยนเลนเร็วเร็ว มันจะไม่กระชับเท่ากับ RE002 คิดซะว่าได้ความนุ่มนวลและเงียบขึ้นมาแล้วกัน

ส่วน RE002 เห็นว่าทำให้นุ่มลงจาก RE001 แต่ผมลองใช้กับมาสด้า 3 ที่บ้านก็ยังถือว่าแข็งครับ
ข้อดีก็กลับกันกับ PS3 เข้าโค้งหรือเปลี่ยนทิศทางได้แม่นยำมาก แต่วิ่งทางตรงแล้วมีดิ้นบ้าง
เพราะหน้ายางที่แข็งจัด ไม่ซึมซับความไม่เรียบของผิวถนน ประกอบกับดอกยางแบบ Asymmetric ด้วย
เรื่องเสียงเป็นอีกเรื่องนึงของ Bridgestone Potenza RE ทั้งหลาย ที่ดังกว่าเจ้าอื่นแบบไม่ต้องคิดมาก
ถ้าใครชอบยางเงียบ บ่ายหน้าไปทางอื่นได้เลย แต่ประสิทธิภาพการยึดเกาะค่อนข้างสม่ำเสมอไปตลอดอายุ

ยกเว้นว่าใจรัก Bridgestone แล้วอยากได้ยางเงียบด้วย ต้องไปหา S-001 แล้วครับ
ราคาสะอื้นกันเลยทีเดียว

ดังนั้น ในกรณีนี้ ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็วมาก และไม่ได้ต้องการยางที่เน้นยึดเกาะมากกว่านุ่มนวลและเก็บเสียง
ผมแนะนำ PS3 ครับ เงินที่เหลือเอาไว้พาแฟนไปเที่ยวก็แล้วกัน หุหุ

กรรมครับ ดูผิด
ล้อ 15 ใหม่ Off +38
ล้อ 16 ใหม่ Off+40  ครับคุณเนย

ลายนี้อ่ะ

http://www.lensowheel.com/Raiden-Sub-Brand-list/external-detail.aspx?Name=BUSHIDO&ID=SCB&SubCatID=20002#r

ขนาด 15 นิ้ว คาดว่าคงไม่ติด เนื่องจากในคลับมีคนใส่มาแล้ว ไม่ได้บ่นอะไร (เดี๋ยวลองถามอีกที)
แต่ 16 นี่ผมเสียวๆ เหมือนกันครับ

ตอนนี้เอนไปทาง Pivot อยู่นิดหน่อย เพราะมันนุ่มกว่า
รถผมไป Up ช่วงล่าง Sport มาแล้ว ขืนเอา RE002 ไปใส่ น่ากลัวจะเด้งเป็นเกวียนกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณนะครับทุกท่าน

ถ้า 16 มาสเปคนี้ ก็ต้องดูว่ามีที่เหลืออีก 2.25 ซม. ตอนใส่ล้อเดิมรึเปล่าครับ

ถ้า 16 มาสเปคนี้ ก็ต้องดูว่ามีที่เหลืออีก 2.25 ซม. ตอนใส่ล้อเดิมรึเปล่าครับ

ขอเป็นความรู้ได้มั้ยครับว่าดูยังไงครับ

ผมเข้าใจถูกไหมว่า ดูจากขอบแก้มยางด้านบนสุด

วัดจากส่วนที่ยื่นที่สุดของแก้มยาง ตามแนวระนาบ
ไปถึงขอบบังโคลนที่ลึกที่สุดของรถครับ

วิธีคิดก็คือ ล้อกว้างขึ้นจาก 6 -> 7 นิ้ว เท่ากับ 2.54 ซม.
ดังนั้น จะมีความกว้างยื่นออกมาจากล้อเดิม 2 ข้างเท่าเท่ากัน คือข้างละ 1.25 ซม.
แล้วออฟเซ็ทจาก +50 กลายเป็น +40 ก็จะดันล้อออกมาด้านนอกรถอีก 1.00 ซม.
รวมเป็นยื่นจากเดิม 2.25 ซม. ครับ

ขอบคุณมากครับ

สุดท้ายคงจบที่ 15 ยาง Pivot Sport  195/55 ดีกว่า

น่าจะลงตัวและใช้ชีวิตสบายๆ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

วัดจากส่วนที่ยื่นที่สุดของแก้มยาง ตามแนวระนาบ
ไปถึงขอบบังโคลนที่ลึกที่สุดของรถครับ

วิธีคิดก็คือ ล้อกว้างขึ้นจาก 6 -> 7 นิ้ว เท่ากับ 2.54 ซม.
ดังนั้น จะมีความกว้างยื่นออกมาจากล้อเดิม 2 ข้างเท่าเท่ากัน คือข้างละ 1.25 ซม.
แล้วออฟเซ็ทจาก +50 กลายเป็น +40 ก็จะดันล้อออกมาด้านนอกรถอีก 1.00 ซม.
รวมเป็นยื่นจากเดิม 2.25 ซม. ครับ

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ O[A]T

• Jr. Member
  • **
  • Mazda 2 SeDan
รถผมมาสด้าสองตัวท็อป ยางเดิม 195/45/16 ผมก็เปลี่ยนยางไปเมื่อ4เดือนที่แล้วครับ ผมเปลี่ยนเป็น Michelin Pilot Sport 3 ขนาด 205/45/16 ยืนยันครับว่ายาง Michelin Pilot Sport 3 ขนาด 16นิ้ว มีแก้มยาง45 แน่นอนครับ

ส่วนสมรรถนะของยาง Michelin Pilot Sport 3
ข้อดี
เข้าโค้งด้วยความเร็วสูงๆ หนึบมาก สาดโค้งแรงไม่มีอาการท้ายออกหรือปัด แต่มีอาการย้วยนิดๆอาจจะเป็นที่แก้มยางรุ่นนี้นุ่ม
เวลาเจอแอ่งน้ำหรือขับขณะฝนตก รีดน้ำได้ดีมากครับ จากที่ลองขับด้วยความเร็ว 120 km/h เวลาฝนตกเจอแอ่งน้ำ ไม่มีอาการเหินน้ำเลยครับ
เป็นยาง sport ที่ถือว่านุ่ม

ข้อเสีย
ขับทางตรงปกติเสียงยางดังมากๆเหมือนกันครับ

ปล.ถ้าขาดเหลือตรงไหนหรือพูดผิดยังไงต้องขอโทษด้วยครับ
โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว