ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ กระทู้เเรก สอบถามรถ MITSUBISHI LANCER CEDIA GLXi 1.6 MT  (อ่าน 33558 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่น้องชาว HLM สมาชิกใหม่นะครับ โปรดชี้เเนะด้วยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าน้องชายสุดเลิฟต้องการซื้อรถ MITSUBISHI LANCER CEDIA GLXi 1.6 ปี 01-04 เพราะความชอบส่วนตัว น้องชายผมจบวิศวกรด้านเครื่องยนต์กลไกมา ค่อนข้างเก่งเรื่องรถพอสมควรถประมาณซ่อมเองได้ จึงชอบรถมือสองเพราะว่าถูก ซ่อม เเละเเต่งเพิ่มเองได้ ผมไม่มีความรู้เรื่องรถอะไรจึงอยากสอบถามชาว HLM ว่ารถรุ่นนี้มีข้อดีข้อด้อยอย่างไร เกียร์เสียเร็วมั้ย น่าเล่นรึป่าวเเละมีตัวอื่นที่เเนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ปล. สวัสดีครับพี่ Jimmy บ้านผมอยู่บางนาตราด กม. 7.5 ใกล้บ้านพี่เลยครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
Re: สมาชิกใหม่ กระทู้เเรก สอบถามรถ MITSUBISHI LANCER CEDIA GLXi 1.6 MT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:58:14 »
รูปรถคันนี้ผมหาจากเน็ตนะครับ ไม่ได้เซ็นเซอร์ป้ายทะเบียน ไม่รู้ว่าผิดกฎเว็ปรึป่าว ถ้าผิดต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: สมาชิกใหม่ กระทู้เเรก สอบถามรถ MITSUBISHI LANCER CEDIA GLXi 1.6 MT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:40:40 »
ไม่แ่น่ใจว่าตัวนี้ใช้เกียร CVT หรือเปล่า
ถ้าใช่ ก็ต้องระวังเรื่องเกียรล่ะครับ

เครื่องยนต์มิตซูพื้นฐานค่อนข้างดีอยู่แล้วเรื่องความทน
ความแรง กับเครื่อง 1.6ตัวนี้พอๆกับอัลติสหน้าหมู ปี 2003
ความประหยัดนอกเมือง พอใช้ได้
แต่ในเมืองอาจจะกินซักหน่อยเนื่องจากน้ำหนักตัวและแรงบิดรอบต่ำ

ช่วงล่าง ไม่พูดถึง มิตซูช่วงล่างหายห่วงอยู่แล้วเรื่องความเกาะถนน
แต่ในเรื่องความทนทาน จุดยืด ข้อต่อช่วงล่าง คงต้องดูกันละเอียด
โดยเฉพาะรถอายุขนาดนี้ อาจจะต้องรื้อ ทำใหม่ น่าจะอุ่นใจครับ

ปล. นี่คือเท่าที่ผมรู้นะครับ เคยลองขับแค่แปปเดียว นานมากๆแล้ว

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:20:00 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลจากคนใช้จริงคุณ YenChar
ผมขอเพิ่มข้อมูลหน่อยนะครับ
ตัวที่ซื้อคงหลบไปเป็น 1.6 MT เเทน,ต้องการเครื่องเดิมๆซื้อมาคงดมเเก๊ส LPG
ราคาที่น่าจะเป็นควรอยู่ที่เท่าไรครับ ผมเห็นที่เต้นรถยังราคา 3.0-3.3 เเสนอยู่เลย เเต่หาในกูเกิลเห็นราคามาที่ 2.3.-2.7 เเสน
ทั้งที่รถปี 01-04 เหมือนกัน มีใครพอเเนะนำเทคนิคการต่อราคาที่เต้นรถบ้างมั้ยครับ หรือชี้เป๋าเเหล่งรถให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:42:24 »
รถรุ่นนี้น่าจะใกล้เคียงกับ New lancer ของผมที่ใช้อยู่ปี 05 ครับ
จุดต่างที่รู้คือ เพลาขับ กับจานเบรคที่ไม่เท่ากัน New Lancerจะยาวและใหญ่กว่านิดนึง ใช้ด้วยกันไม่ได้

เรื่องช่วงล่าง ที่ผมเปลี่ยนไปคือพวกลูกยางต่างๆของช่วงล่าง ตอนแรกคิดว่าโช้คเสีย ไปให้ช่างดู เปลี่ยนแค่พวงลูกยางก็จบครับ
เปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว

ล่าสุดเจอว่า ยางท่อแอร์รั่ว เปลี่ยนก็หายกลับมาเย็นเหมือนเดิม
ช่างหาอยู่นาน ละเอียดจริงๆ ช่างต่างจังหวัด ดีแบบนี้เอง แถมราคาซ่อมไม่แพงด้วย

แปลกที่โช้คยังไม่เสีย แต่มันสู้เดิมๆตอนรถใหม่ๆไม่ได้หรอกครับ

ระบบไฟ หัวเทียน ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไม่เสียเลย หัวเทียนยังเดิมๆอยู่เลย ทนทานมาก แสนกว่ากิโลแล้ว
อ้อ...มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์เสียไปที่คันเกียร์น่ะครับ ถอดเปลี่ยนเอง อย่างง่ายเลย หลอดอันไม่มีกี่สิบบาทมั้งครับ
พอดีมีติดอยู่ที่บ้านอยู่แล้วเลยไม่แน่ใจราคา
เลยกำหนดการเปลี่ยนมาแล้วด้วย เสียค่อยว่ากันครับ

ยางแท่นเครื่องก็ยังไม่เสีย ติดตอนเช้าก็ครั้งเดียวติดดีไม่มีปัญหาอะไร

กระจกไฟฟ้าก็ยังไม่เสียครับ ไม่มีตกรางอะไร

ที่สำคัญ ถ่านรีโมทยังไม่หมด!

วิทยุยังไม่เสียครับ ฟังเพราะดี
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 11:41:24 โดย udis »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:38:28 »
ว่างๆ ก็เจอกันที่โลตัส ได้ครับ

รถรุ่นนี้ ข้อเสียที่นึกออกคือ
เวลาเข้าโค้ง ถ้าเข้าเร็วเกินไปปุ๊บ ท้ายจะกวาดออกทันที
แบบไม่ใช่ค่อยๆกวาดออกพอให้เราตั้งตัวได้ก่อนนะครับ
มันกวาดไปเลยดื้อๆ ต้องแก้อาการกัน ไวหน่อย ไม่งั้น ลงข้างทาง
เพราะนิสัยของเขาเป็นรถขับหน้าที่แปลกอย่างนึง คือ จิกโค้งมาก
ไม่ค่อยดื้อโค้งเลย

ตำแหน่งเบาะนั่งคนขับสูงกว่าแผงหน้าปัดไปสักหน่อย
เพราะเขาตั้งใจทำออกมารองรับ Evolution มากกว่า
แล้วค่อยเอาตัวนั้น มาปรับ Tone down ลงมา
เป็นรุ่นมาตรฐาน

มันเหมาะกับการขับสบายๆ เรื่อยๆ ไม่รีบร้อน
เครื่องยนต์ ติดแก้สได้แน่ๆ จะระบบไหนก็ตามเถอะ
ขอให้เป็นระบบหัวฉีด เป็นใช้ได้

เกียร์ธรรมดาไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:20:52 »
เพิ่งซื้อมือสองตัวนี้มาเมื่อต้นปีค่ะ (Cedia minorchange) ทีแรกซื้อรุ่น 1.6 เกียร์ CVT มา แล้วมีปัญหา
(รถคันนั้นใช้มาแสนกว่ากม.แล้ว) คือเวลาเร่งจะมีอาการกระตุกๆ และช่วงล่างก็เริ่มมีเสียงดัง
ก็เลยติดต่อคนขาย คนขายจึงหารุ่น MT มาเปลี่ยนให้ พร้อมคืนเงินให้ 1 หมื่นค่ะ สรุปแล้วเราได้คันนั้นมาในราคา
310000 บาท  แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว เพราะไปได้ New Lancer ปี 05 1.6 MT มาค่ะ

โดยสรุปแล้วคือประทับใจการขับขี่มากๆ ค่ะ.. ปกติขับแต่ Dimension พอมาขับรุ่นนี้รู้สึกชอบมากกว่านะ
เครื่องยนต์ 1.6 อืดไปหน่อย ไม่มีระบบวาล์วแปรผัน แต่ก็ถือว่าเพียงพอกับการใช้งานทั่วไป
พวงมาลัย น้ำหนักเบาในช่วงความเร็วต่ำ หมุนมือเดียวได้สบาย.. ช่วงความเร็วสูงประมาณ 140 ก็ยังนิ่งอยู่
ช่วงล่าง นุ่มกว่า Dimension ชัดเจน การเข้าโค้ง หนึบ จิกโค้งดี
เกียร์ MT ให้ shift feeling ที่กระชับดี
เบรกของ Cedia จะเป็นแบบหน้าดิสก์ หลังดรัม การหน่วงความเร็วถือว่าดีทีเดียวค่ะ

ชอบระบบอำนวยความสะดวก เช่น กระจกข้างและกระจกไฟฟ้าสามารถยังควบคุมได้ภายใน 30 วินาทีหลังดับเครื่องยนต์
ไฟหน้าปิดอัตโนมัติเมื่อดับเครื่องยนต์แล้วเปิดประตูคนขับ หรือภายในสามนาทีถ้าไม่เปิดประตู

ข้อเสีย เท่าที่ดูมาทั้งสามคัน คือ
1.วัสดุภายในโทรมง่ายค่ะ พวกสวิชต์แอร์ พวงมาลัย หัวเกียร์ ถ้าตากแดดมากๆ สีจะเปลี่ยนอย่างรวดเร็ว
แต่ตัว Cedia พวงมาลัยกับหัวเกียร์เป็นสีน้ำตาล อาจดูไม่ค่อยออกเท่าไหร่
เบาะผ้าของ Cedia จะเป็นผ้าหยาบๆ และวัสดุภายใน พวกแผงประตู ไม่ใช่แค่พลาสติกเปลือยๆ
แต่มีไวนิลแปะทับอีกชั้น ฉะนั้นถ้ากาวเสื่อมจะหลุดออกมาได้
2.เสียงปิดประตู กลวงโบ๋เลยค่ะ เพื่อนขึ้นมานั่งบอกว่า ตกใจเสียงปิดประตู - -*
3.กระจกข้างคนขับ Auto เฉพาะขาลงค่ะ (เอกลักษณ์มิตซูเลยนะเนี่ยะ อิอิ)
4.เบาะคนขับปรับสูงต่ำไม่ได้ แต่ตำแหน่งการนั่งขับก็ถือว่าโอเคนะ ขับ 4 ชม. กว่าๆ ก็ยังไม่ปวดหลังค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 13:50:27 โดย Kook~ku* »

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 15:11:31 »
ในฐานะที่ขับมิตซูมาแล้วสองยุค คือท้ายเบนซ์ และ นิวซีเดีย ผมพอจะบอกได้ว่ารุ่นนี้เกียร์มันไม่พังง่ายๆแน่นอน ขอเพียงคุณเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะ ไม่สับเกียร์แบบกระชาก รับรองว่าอยู่นาน บางคนใช้มาสองแสนกว่าโล ยังไม่เห็นเกียร์จะเป็นไรเลยครับ ถ้าเป็น cedia รุ่น 1.6 แรกๆที่ขับอาจรู้สึกว่าอืด แต่ถ้าชินกับคันเร่งและเกียร์ cvt แล้วจะขับสบายเลยครับ ส่วนช่วงล่างถ้าปีใหม่ๆหน่อยจะเยี่ยมมากครับ แต่ถ้าเก่ามากอาจต้องลองดูช๊อกอัพครับว่าควรเปลี่ยนหรือยัง และถ้าเป็นซีเดียจะเป็นดิสก์หน้าหลังดรัม แต่นิวจะเป็นดิสก์เบรกหน้าหลังครับ
ถ้ามีงบอีกหน่อยลองหา นิว เครื่อง 2000 ครับ จะเป็นเครื่อง บล๊อก 4G63 NA ตัวนี้จะดีกว่า 1.6 เยอะเลยครับ แต่หาค่อนข้างยากเพราะเจ้าของไม่ค่อยปล่อยเท่าไหร่ครับ
ในส่วนที่นั่งคนขับจะสูงกว่ารถรุ่นอื่นแต่สำหรับผมนั่งสบายครับ ข้อเสียสำหรับผมคือเบาะด้านหลัง leg room น้อยไปหน่อย และจุของในฝากระโปรงหลังได้แค่พอประมาณครับ
ถ้าจะติดแก๊สต้องหาอู่ที่เชี่ยวชาญเครื่องมิตซูครับ เพราะรถรุ่นนี้ติดแก๊สได้ก็จริง แต่อาจมีปัญหาจุกจิกบ้างครับ ต้องจูนดีๆครับ

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 18:46:33 »
จากการที่ผมขับ แลนเซอร์ท้ายของพี่เขย ช่วงล่างนิ่มนวนมากครับขับสบายๆแร่งไม่แรงเครื่อง 1.5MT ขับสนุกokนั่งสบายๆ

ตัวปัจจุบัน นิว CNG 2011 ไม่มีปัญหาอะไรครับ จะมีก็แต่เสียงลมเข้ามาตั้งแต่ 100ขึ้นไป ไม่ีรู้ซีเดี่ยเป็นไหม
ขับสนุกสบายๆนั่งนิ่ม (ผมสูง186หนัก127ครับ)นั่งสบายๆทั้ง2ตัวนั่นละครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:45:51 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ขอบคุณพี่จิมมี่ที่สรุปรีวิวตั้งเเต่ปี 2001 มาให้ เห้อๆๆ
เเต่ละความเห็นได้อ่านเเล้วมั่นใจกว่าหาในกูเกิลเยอะเลย
ผมให้น้องดูที่เพื่อนๆพี่ๆคอมเม้น ผมเเย้งให้น้องเอาน้องออสไม่ก็น้องตี้ หรือเอาน้องสอง น้องบอกตรูจะเอาตัวนี้ Lancer
ผมบอกว่าซื้อมาซ่อมเพิ่มนะโว้ย น้องบอก ไม่เป็นไรตรูซ่อมได้ ฯลฯ ฮืมๆ เซ้งๆ สงสัยจะขัดไม่ได้เสียเเล้วเห้อๆ

ปล. พี่จิมมี่ครับถ้ารู้ล่วงหน้าวันไหน Ranger มาปั้มหอยกับปั้มเสือตรงบางนาตราด กม 6 ช่วยหลังไมมาหาผมหน่อย
เอาเเต่เนินเลยนะครับ ผมจะไปดัก อยากเจอตัวจริงมากๆๆๆๆๆ ไม่รู้เป็นไงเเค่เห็นเเละได้เข้าใกล้ก็มีความสุข รอต่อไป

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 23:30:30 »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ลองอ่าน Review ดูครับ  :) :) :)
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9925.0.html
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:55:45 »
ขอบคุณครับคุณ SkyForc สำหรับรีวิวครับ เเบบนี้เลยที่ต้องการ

อัฟเดทล่าสุดน้องผมจะไปต่อรองราคาวันนี้เที่ยง ถ้าได้ราคา XX บอกจะจองมัดจำเอาเลย ฮืมๆ อกคนหาเงินจะเเตกครับ
ถ้าได้รถ รถอยู่ขอนเเก่น ขับเล่นก่อนสามเดือนเเล้ววิ่งลงมาดมเเก๊สที่เมืองกรุงหนึ่งเดือนเเล้ววิ่งกลับขอนเเก่น นิ Plan คราวๆ
รบกวนชาว HLM ชี้จุดร้านดมเเก๊สไว้ก่อนล่วงหน้าด้วยครับสำหรับรถมิตซูตัวนี้ ที่ไหนดี
เมื่อรถถึงเมืองกรุงใครอยู่เเถวบางนาตราด กม 7 อยากลองขับ เเล้วช่วยชี้จุดด้อยเพื่อปรับปรุ่ง เชิญนะครับ จักขอบคุณมาก

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:39:11 »
ขอสอบถามเพิ่มเติ่มครับ

รถรุ่นนี้ออกจาก 0 มีสีขาว ขาวมุก ด้วยมั้ยครับ เท่าที่หาดูในกูเกิล ไม่เห็นมี เเต่รถคันที่จัไปซื้อมันสีขาว เต้นบอกสีมาก 0 โดยตรงเป็นสีสั่งทำพิเศษ เลยงงครับ