ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนยางครับ ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ  (อ่าน 3300 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ตอนนี้ผมกำลังจะเปลี่ยนยางครับ เป็นรถ Vios 2003 ล้อ 15"
ยางเดิมที่ใช้เป็น Michelin Pilot Preceda 2 185/55R15
ไปดูมาหลายยี่ห้อแล้วก็ตัดออกเหลือแค่ 3 รุ่นครับ
1.Michelin Pilot Sport 3
2.Falken ZE912
3.Bridgestone Potenza ADRENALIN RE001
ถ้าตามตัวเลือกนี้ก็จะเป็น Falken ที่ราคาถูกสุด ส่วน BS กับ Michelin ต้องเช็คอีกทีครับ
ผมอยากจะขอถามตามนี้ครับ
1.ในตัวเลือกนี้ยางชุดไหนเหมาะกับผมที่สุดครับ ผมเป็นขับรถไม่ช้าไม่เร็ว(100-140) แต่ชอบเล่นกับทุกโค้ง
ยางเสียงดังก็พอรับได้ แต่ไม่เอาที่แบบกระด้างจนเกินเหตุ ราคาสมเหตุสมผล
2.ถ้าเลือกเป็น Michelin โอกาสเจอยางบวมจะสูงมั้ยครับ? เพราะยางชุดเก่าผมก็บวม 2 เส้นเลย :(
แล้วที่มีคนบอกกันว่า Michelin ดีอยู่แค่ปีแรก อันนี้จริงมั้ยครับ?
3.ผมเล็งว่าจะเปลี่ยนขนาดยางด้วย แต่ยังไม่มั่นใจว่าจะเอา 195/55R15 หรือ 195/50R15 ดี
ไม่ทราบว่า 2 ขนาดนี้ต่างกันมากมั้ยครับเวลาใช้งาน?
เพราะใจผมเทมาทาง 195/55R15 ค่อนข้างเยอะกลัว 50 มันจะกระด้างครับ

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ก่อนหน้านี้ผมใช้ RE001 ครับ พอหมดอายุ(อันสั้น) จึงเปลี่ยนเป็น PS3

ขอบอกว่ามีความสุขกับ PS3 มากกว่า ที่ช่วงความเร็วนั้น การยึดเกาะผมว่าไม่ต่างกัน

แต่ทางเปียก PS3 ดีกว่าระดับนึง ความคงทน RE001 ดอกหมดไว เพราะ Treadwear No. ต่ำเพียง 220

และอีกประการคือ PS3 นุ่มเงียบกว่าชัดเจนครับ

ส่วน Falken ไม่เคยสัมผัสเลยครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ขนาดยาง 195/55R15 กับ 195/50R15 เทียบกับยางเดิม อยากให้เลือก 50

เพราะเส้นรอบวงจะไม่เปลี่ยนมาก ไมล์ไม่เพี้ยน และไม่กระด้างขึ้น

"Lose who you are to save what you love."