ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องป้ายแดงปลอมครับ...  (อ่าน 9679 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเรื่องป้ายแดงปลอมครับ...
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 16:55:42 »
ประเด็นคือ...ผมไปจองเฟียสต้าไว้ที่กรุงเทพ

แต่ผมจะเอามาใช้ที่เชียงราย

ตอนจอง เซลล์บอกว่ามีค่ามัดจำป้ายแดงด้วย ผมเลยถามไปว่า ไม่มัดจำได้มั้ย

เซลล์เลยบอกว่าได้ งั้นเอาป้ายปลอมไปละกัน

(ผมขี้เกียจมีปัญหาตอนเอาเงินมัดจำป้ายแดงคืนหนะครับ...เห็นหลายคนมีปัญหาว่านานกว่าจะได้คืน)

แล้วทีนี้ ผมสงสัยว่า ถ้าระหว่างทางที่ขับจาก กทม. ขึ้นมา เชียงราย

ผมตั้งใจจะออกตอนกลางวัน แต่กว่าจะถึงก็คงมืด

แล้วตำรวจตั้งด่านกันเยอะมาก

ไม่รู้จะโดนซิวกี่ด่าน...

คำถามคือ

1. พ่อผมบอกให้ไปบอกที่ศูนย์ว่า ให้ออกใบรับรองว่าเราออกรถศูนย์นี้จริงๆ ตำรวจจะได้ไม่หาว่าเราขโมยมา ผมก็งงว่า มีด้วยหรอ หรือพ่อผมมั่ว?

2. แล้วถ้าขับตอนกลางวัน ข้ามจังหวัด จะมีปัญหามั้ยครับเนี่ย

3. ป้ายแดงปลอมนี่ พี่ตำรวจจะดูรู้มั้ยครับ? แต่เซลล์บอกผมว่า ป้ายแดงจริงหรือปลอม มันก็จับหมดแหละ ผมเลยเลือกเอาของปลอมมา

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องป้ายแดงปลอมครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 17:12:53 »
ถ้าจะจับก็โดนแหละครับ ปกติรถป้ายแดงจะมีสมุดต้องลงบันทึกว่าจะไปไหน กี่โมง กลับกี่โมง
รถป้ายแดงถือว่าเป็นรถที่ไม่ได้เสียภาษีครับ วิ่งบนถนนก็มีสิทธิ์โดนเรียก หรือจับปรับ

1. ผมว่าไม่มีหรอกครับใบรับรอง
2. โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยโดนจับตอนป้ายแดง เคยวิ่ง camry ป้ายแดง จากชลบุรี-อุบลฯ แต่เส้นที่ผมไปคือ
    ชลบุรี-สระแก้ว-ศรีษะเกศ ตำรวจค่อนข้างน้อย

3 ดูง่ายมากครับ ไม่ต้องเป็นตำรวจก็ดูออก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: ขอสอบถามเรื่องป้ายแดงปลอมครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 17:34:49 »
ผมว่ายอมมัดจำป้ายไปดีกว่ามั้งครับ เดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย

ส่วนตัวรถผมทั้งเฟียสต้าและซิตี้ ก็ได้เงินคืนในวันที่คืนป้ายเลยครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 17:38:46 »
ยืนยันว่า ยังไงก็โดนครับ เหตุผลที่โดน (ขอคัดลอกข้อความบางอย่างจากคุณ Eddy3585)

1. ปกติรถป้ายแดงจะมีสมุดต้องลงบันทึกว่าจะไปไหน กี่โมง กลับกี่โมง
ป้ายแดงปลอม ไม่มีสมุดแน่ๆ ครับ ผมป้ายจริง ยังเคยโดนเรียกโทษฐาน ไม่ได้ลงบันทึกครับ
2. ป้ายปลอม ไม่มีตัวนูน ขส. ใครเห็นก็รู้ครับ
3. ใบรับรองเนี่ย ผมก็ไม่เคยได้ยินนะครับ รอผู้รู้มาพูดอีกที แต่จริงๆ ใบกรมธรรม์ประกัน ก็น่าจะมีชื่อเจ้าของรถให้ตรวจสอบอยู่แล้วหรือเปล่า (ไม่แน่ใจ) ไม่มีปัญหามั้งครับ

สรุป ขอแยกเป็น 2 ประเด็น

1. เรื่องวิ่งป้ายแดง ยังไงก็โดนครับ แนะนำให้พกแบงค์ 100 ไว้เยอะๆ ไว้จ่ายค่าปรับ จนกว่าจะได้ป้ายขาว
2. เรื่องหลักฐานการเป็นเจ้าของรถ อันนี้ไม่รู้ แต่ไม่น่ามีปัญหา เพราะผมก็เจอรถที่รอป้ายขาว วิ่งแบบไม่มีทะเบียนเยอะแยะ ก็ไม่เห็นเขาจะโดนจับข้่อหาขโมยรถนะ (แต่โดนโบกโทษฐานขับรถไม่มีทะเบียนแน่ๆ)

สรุปแล้ว ยังไงก็ดำเนินเรื่องให้ได้ป้ายขาวโดยเร็วที่สุดครับ ดีที่สุด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 18:17:34 »
ผมว่า ระหว่างขับป้ายแดงปลอม และไม่มีสมุด น่าจะโดนค่าปรับอื้อเลยครับ
ถ้ามัดจำป้ายที่กทม. กลับเชียงราย แล้วขับลงเปลี่ยนป้ายอีก ค่าน้ำมันก็อื้อเหมือนกันครับ

จองนานมั้ยอะครับ ถ้าเปลี่ยนไปออกศูนย์ใกล้ๆ ที่จะใช้น่าจะสะดวกที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:08:52 »
ผมโดนมาแหละ   ข้อหาป้ายแดงปลอมนี่แหละ    ผมยังไม่ได้ไปจ่ายเลย   ค่าปรับมันประมาณ1พัน  

แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเงินอีก ทั้งยังไม่ค่อยได้เข้าไปกรุงเทพ  เลยยังไม่ได้จ่าย  แต่เป็นที่ชลบุรี ป้ายแดงปลอมวิ่งกันให้ควัก เลย !  

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:23:52 »
ผมว่าซื้อที่เชียงใหม่ดีกว่าไหม? ทำไมมาซื้อไกลจังครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:44:12 »
ผมว่าซื้อที่เชียงใหม่ดีกว่าไหม? ทำไมมาซื้อไกลจังครับ

พูดไปก็เซ็งครับ...

อย่างแรกคือ ผมเป็นคน กทม อยากให้พ่อแม่ ได้เห็นรถคันแรกที่ผมซื้อหนะครับ จะได้ช่วยตัดสินใจ

อย่างต่อมาคือ ของแถม แหละครับ ที่กทม.ให้คุ้มกว่า

ที่เชียงราย อะไรๆ ก็ต้องเพิ่มเงินครับ

แต่ผมมารู้ทีหลังว่า เพื่อนผมมันถอยที่เชียงราย และมันเป็นญาติกับเจ้าของหรืออะไรสักอย่าง ได้ของแถมเท่าผมเลยครับ T__T

ก็เซ็งๆ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:49:33 »
ผมว่า ระหว่างขับป้ายแดงปลอม และไม่มีสมุด น่าจะโดนค่าปรับอื้อเลยครับ
ถ้ามัดจำป้ายที่กทม. กลับเชียงราย แล้วขับลงเปลี่ยนป้ายอีก ค่าน้ำมันก็อื้อเหมือนกันครับ

จองนานมั้ยอะครับ ถ้าเปลี่ยนไปออกศูนย์ใกล้ๆ ที่จะใช้น่าจะสะดวกที่สุดนะครับ

เอ? ผมเห็นเพื่อผมซื้อเชียงใหม่ เอามาใช้เชียงราย แต่ว่า พี่มันก็ส่งป้ายขาวมาให้นะครับ...?

มันต้องขับรถไปเปลี่ยนป้ายขาวเองด้วยหรือครับ?

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:51:45 »

จองอาทิตย์เดียวได้รถเลยอะครับ พอดีตอนไปจอง มันมีสีขาวพอดี

เลยเหลือแค่รอไฟแนนซ์ แล้วก็รอเอาไปติดของแถม อาทิตย์เดียวได้เลยครับ

แล้วยิ่งได้ยินมาว่า ... เฟียสต้า จะออกรุ่นพิเศษ Sport plus เพิ่มเบาะหนัง แอร์ออโต มาให้ในรุ่น 5 ประตู ยิ่งเซ็งเลยครับ แต่ไม่รุว่าข่าวจริงแค่ไหน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:54:09 »
ผมกลับไม่สนับสนุนให้ใช้ป้ายผิดกฏหมายนะครับ

ก็จริงอยู่ การใช้ป้ายแดงจริงที่ออกจากกรมขนส่ง อาจจะทำให้เราขับรถได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

แต่มันก็มีกฏบังคับ กำกับอยู่ในปกในหน้าแรกอยู่แล้ว ว่าวิ่งกลางวัน ต้องทำไง และวิ่งกลางคืน ต้องทำไง

แต่การใช้ป้ายปลอม ผลที่ตามมาอาจไม่ใช่เจ้าของรถ แต่ เป็นคู่กรณี หรือ ผู้เสียหายมากกว่า

การตามจับผู้กระทำผิด หรือ หาต้นตอของป้าย ทำได้ยากขึ้น (ป้ายแดงจริง ไปตามหาได้ ว่ามาจากโชว์รูมไหน)

บางทีเราก็ไม่ได้จงใจทำผิดหรอกครับ แต่บางที มันเป็นสิ่ง สนับสนุน ใ้ห้เรา หลบเลี่ยง ความรับผิดชอบ เมื่อมีเหตุเกิดขึ้น ได้

การใช้ป้ายปลอม ตามกฏหมาย ถือว่า คุณ จงใจ ทำผิดกฏหมาย นะครับ บอกไว้ก่อน

ยอมมัดจำแล้วได้รับเงินช้ากว่า ดีกว่า ปฏิบัติผิดกฏหมายนะครับ

ผมไม่ได้ว่าคุณจงใจปกปิดหรือไปกระทำผิดต่อผู้อื่นนะครับ แต่ เราควร ปฏิบัติตามกฏหมาย ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 19:56:56 โดย 5thAvenue »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 19:59:18 »
ผมกลับไม่สนับสนุนให้ใช้ป้ายผิดกฏหมายนะครับ

ก็จริงอยู่ การใช้ป้ายแดงจริงที่ออกจากกรมขนส่ง อาจจะทำให้เราขับรถได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

แต่มันก็มีกฏบังคับ กำกับอยู่ในปกในหน้าแรกอยู่แล้ว ว่าวิ่งกลางวัน ต้องทำไง และวิ่งกลางคืน ต้องทำไง

แต่การใช้ป้ายปลอม ผลที่ตามมาอาจไม่ใช่เจ้าของรถ แต่ เป็นคู่กรณี หรือ ผู้เสียหายมากกว่า

การตามจับผู้กระทำผิด หรือ หาต้นตอของป้าย ทำได้ยากขึ้น (ป้ายแดงจริง ไปตามหาได้ ว่ามาจากโชว์รูมไหน)

บางทีเราก็ไม่ได้จงใจทำผิดหรอกครับ แต่บางที มันเป็นสิ่ง สนับสนุน ใ้ห้เรา หลบเลี่ยง ความรับผิดชอบ เมื่อมีเหตุเกิดขึ้น ได้

การใช้ป้ายปลอม ตามกฏหมาย ถือว่า คุณ จงใจ ทำผิดกฏหมาย นะครับ บอกไว้ก่อน

ยอมมัดจำแล้วได้รับเงินช้ากว่า ดีกว่า ปฏิบัติผิดกฏหมายนะครับ

ผมไม่ได้ว่าคุณจงใจปกปิดหรือไปกระทำผิดต่อผู้อื่นนะครับ แต่ เราควร ปฏิบัติตามกฏหมาย ดีกว่าครับ

จริงๆ แล้วผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ นี่รถคันแรกเลย...

แล้วตอนจอง เซลล์ก็ดันบอกผมว่า ป้ายจริง ป้ายปลอม ก็เหมือนกัน โดนจับเหมือนกัน

ผมก็เลยเออ ก็เอาป้ายปลอมดีกว่าสิ ไม่ต้องมัดจำด้วย

ไม่รุเลยนะครับเนี่ย ว่ามีปัญหาแบบนี้ด้วย???

แล้วถ้าสมมติว่า ผมรับรถพรุ่งนี้ โทรไปบอกเซลล์ตอนนี้ให้เอาป้ายแดงจริงให้ผมนี่ มันจะทันมั้ยครับ? เค้าต้องจองกันป่าวครับ?

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 20:41:18 »

จริงๆ แล้วผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ นี่รถคันแรกเลย...

แล้วตอนจอง เซลล์ก็ดันบอกผมว่า ป้ายจริง ป้ายปลอม ก็เหมือนกัน โดนจับเหมือนกัน

ผมก็เลยเออ ก็เอาป้ายปลอมดีกว่าสิ ไม่ต้องมัดจำด้วย

ไม่รุเลยนะครับเนี่ย ว่ามีปัญหาแบบนี้ด้วย???

แล้วถ้าสมมติว่า ผมรับรถพรุ่งนี้ โทรไปบอกเซลล์ตอนนี้ให้เอาป้ายแดงจริงให้ผมนี่ มันจะทันมั้ยครับ? เค้าต้องจองกันป่าวครับ?

ผมขับป้ายจริงนี่ละครับ ตอนนั้นเป็นวีโก้ ไปรับรถที่ ตากสิน ออกมา ได้2 ก.ม. ตำรวจเรียกบอกว่าผมขโมยรถมา งงครับ
บอกตำรวจไปว่าพึ่งออกมานะดูไมซิไม่ถึง10โล แถมมีของครบ มันก็โยเย ผมเลยบอกพี่ขึ้นมาเลยไปศูนย์ที่ผมออกกัน มันเลยยอมปล่อยผม

คันต่อมา นิวแลน CNG โดนไม่เขียนสมุด แล้วก็กลับดึก2ทุ่มแถวๆ ลอยฟ้า รถติดชิบหายออกจาก มหาลัย5.30น. ยังไงก็โดน วันไหนดึกเสียอีก50
บาท โดนไปรวมๆ300-400 บาท ป้ายแดง3เดือน เห้อเซ็ง

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 20:47:52 »
ใช้ป้าย แดง จริง ก็ ยัง โดน ขูดรีด อยู่ดี 
 ความจริงแล้ว อยากให้วันรับรถเป็นป้ายขาวเลยด้วยซ้ำ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 20:59:52 »
เหตุผลของการต้องจับป้ายแดงมันคืออะไรหรือครับ?

อันนี้ไม่รุ้จริงๆ นะ...

ทำไมต้องห้ามป้ายแดงขับตอนกลางคืนหละครับ...?

เพราะเค้ากลัวเราขโมยรถมาหรือ? หรือเพราะกลัวเราไปทำความผิดหรือครับ?

ใครรู้เหตุผลจริงๆ ช่วยบอกที?

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:01:04 »
รถผมก็ใช้ป้ายแดงปลอม ซื้อเอาอยู่ร้านประดับยน 200 บาทเอง รถไม่ค่อยได้วิ่งทางไกลเลยไม่ค่อยโดนเรียกครับ 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:43:12 »
เลือกได้เอาป้ายแดงจริงดีกว่าครับ

แต่จริงๆแล้วซื้อขายเสร็จก็ต้องเป็นป้ายขาวเท่านั้น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:46:23 »
เหตุผลของการต้องจับป้ายแดงมันคืออะไรหรือครับ?

ทำไมต้องห้ามป้ายแดงขับตอนกลางคืนหละครับ...?

เพราะเค้ากลัวเราขโมยรถมาหรือ? หรือเพราะกลัวเราไปทำความผิดหรือครับ?

รถป้ายแดง คือรถที่เอามาวิ่งโดยไม่เสียภาษีครับ เขามีไว้ให้ลองรถ หรือซ่อมบำรุง เขาก็เลยต้องมีระเบียบให้มันใช้งานไม่สะดวก เช่น (ถ้าจำไม่ผิืด) ห้ามวิ่งเกิน 3000 โล ห้ามวิ่งตอนพระอาทิตย์ตก ต้องลงบันทึกในสมุดทุกครั้ง อะไรแบบนี้ ไม่งั้นทุกคนก็วิ่งป้ายแดงไปตลอดสิครับ จะได้ไม่เสียภาษี
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:54:15 »
ป้ายแดงไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ แต่หนังสือรับรองนี่น่าจะออกให่ได้นะครับ

เพราะตอนออกไทรทันก็มีหนังสือนี้นะครับ แล้วก็วิ่งทางไกลบ่อยด้วย

ป้ายแดงก็ไม่ได้ใส่ครับ โดนด่านเรียกเค้าก็ขอดูแค่ใบขับขี่คนขับตามปกติ

ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:54:45 »

รถป้ายแดง คือรถที่เอามาวิ่งโดยไม่เสียภาษีครับ เขามีไว้ให้ลองรถ หรือซ่อมบำรุง เขาก็เลยต้องมีระเบียบให้มันใช้งานไม่สะดวก เช่น (ถ้าจำไม่ผิืด) ห้ามวิ่งเกิน 3000 โล ห้ามวิ่งตอนพระอาทิตย์ตก ต้องลงบันทึกในสมุดทุกครั้ง อะไรแบบนี้ ไม่งั้นทุกคนก็วิ่งป้ายแดงไปตลอดสิครับ จะได้ไม่เสียภาษี

เออ ก็จริงนะครับ ... แต่ก็เห็นเยอะแยะไป รถเก่าๆ แต่ยังป้ายแดงอยู่เลย 555

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 22:18:16 »
ผมเคยขับ เลย-ชลบุรี ตอนกลางวันไม่โดนเรียกน่ะครับ ด่านก็มีพอสมควร
แต่มารู้ที่หลังว่าเปนป้ายปลอม เพราะพี่สาวก็ซื้อรถใหม่เหมือนกันยี่ห้อเดียวกัน เลยให้ป้ายต่อกันเพราะต้องรอคิวยาว
ผมสงใสตั้งแต่สมุดมันเป็นการดาษถ่ายเอกสารธรรมดาแล้วแหละครับ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 00:18:39 »
เรื่องที่ต้องมีสมุดไว้บันทึกนี่มีกำหนดไว้นานรึยังอ่ะครับ

ตั้งแต่จำความได้ รถป้ายแดงกี่คันๆ คันสุดท้าย(สี่ปีที่แล้ว) ก็ไม่เคยเห็นสมุดนี้
JC TU #54

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 00:25:30 »
หน้าตาสมุดป้ายแดงครับ

บทความเกี่ยวกับป้ายแดงครับ ลองอ่านดู

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=bloggrap&month=10-2009&date=16&group=1&gblog=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 00:29:35 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 03:55:58 »
แนะนำครับ

ว่าทำให้ถูกต้องเสีย เวลาโดนลูกเสือเรียกเค้าจะทำอะไรเราไม่ได้
เรื่องมัดจำป้าย ไม่ใช่ได้ช้าอย่างที่คิดครับ ได้ป้ายแล้วรับเงินเลยหรือถ้าอย่างช้าเค้าจะโอนเงินเข้าบัญชีเราเอง

ขอให้สนุกกับรถคันใหม่นะครับ ( ระวังเรื่อง0ฟอร์ดด้วยนะครับ ผมเจอ0ฟอร์ดเควี่ยๆ เซลล์ไม่มีความรับผิดชอบยังเซ็งไม่หายอยู่เลย )

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 03:59:21 »
ผมขับป้ายแดงปลอมใน กทม เป็นเดือนเลย แล้วไม่เคยโดน ไม่รู้ดวงดีหรือยังไง ด่านเมือก่อนอยู่ก่อนถึงคอนโดเลี่ยงก็ไม่ได้ ไม่เคยโดน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:53:08 »
เรื่องป้ายแดง ผมว่ายอมจ่ายค่ามัดจำแล้วเอาป้ายจริงมาดีกว่าครับ
เพราะถึงยังไงเราก็ได้ค่ามัดจำคืนอยู่แล้ว หลังเอาป้ายไปคืน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 18:49:59 »
ผมเอาป้ายไปคืนแล้วก็ได้ตังคืนมา3พันเลยครับ

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:39:32 »
เคยตกใจมาก ตอนขับป้ายแดง โดน ตำรวจเรียกที่ด่านเก็บเงินประชาชื่น

พี่แกเรียกให้จอด แล้วชี้ป้ายของเรา ให้รถ toyota ป้ายแดงอีกคันดูว่า เนี่ย...ป้ายแดงของแท้ หน้าตาเป็นงี้...
ของคุณป้ายปลอม จ่ายมาซะดีๆ .... - -"