ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นระหว่าง XC60 กับ X3  (อ่าน 4790 ครั้ง)

ออฟไลน์ CARREight

• Newbie
  • *
รบกวนขอความเห็นระหว่าง XC60 กับ X3
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 15:36:38 »
ดู 2 รุ่นนี้อยู่น่ะคับ ไม่ทราบมีใครใช้อยู่หรือลองขับ 2 ตัวนี้บ้างคับ
เพราะตัดสินใจไม่ค่อยถูก XC60 ก็กลัวระยะยาวจะจุกจิก แต่ราคา + ออฟชั่นน่าใช้มาก
แต่ X3 ดูจากรีวิวคุณจิมมี่ก้อน่าสนใจไม่น้อย แต่ก็ต่างกันอยู่ 6 แสน เลยอยากรบกวน
เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในบอร์ดช่วยตัดสินใจหน่อยคับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
Re: รบกวนขอความเห็นระหว่าง XC60 กับ X3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 15:57:09 »
เลือกยากจริงๆแหละครับ

BMW เด่นที่การขับขี่ ความเท่ห์ ประหยัดน้ำมัน
Volvo เด่นที่ความปลอดภัย ความสวย ความปราณีต

ปล. ยังไม่เคยลองขับเหมือนกัน อยากลองจัง

ออฟไลน์ CARREight

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอความเห็นระหว่าง XC60 กับ X3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 16:04:03 »
รบกวนคุณจิมมี่เรื่องนึงนะคับ
เคยอ่านในกระทู้เจอ deffect ของ xc60ครั้งนึง ไม่รู้ว่าlot ปัจจุบันยังมีปัญหาอยู่รึเปล่าคับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 16:16:52 »
ขอถามหน่อยคับว่าx3 20d กับตัว hilight หลักๆต่างกันยังไงบ้างคับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 16:17:32 »
เท่าที่ลองขับ XC60 เป็นระยะทางสั้นๆ

เครื่องยนต์ตัวนี้ยังมีอาการรอรอบอยู่นิดหน่อย มาแบบนิ่มๆไม่ถือว่าอืดนะครับ ตอบสนองกำลังดี ช่วงออกตัวหากเป็นคนเท้าหนักเครื่องตัวนี้ก็ดึงให้หลังติดเบาะได้ไม่ยาก ช่วงล่างเท่าที่ลองขับสลาลอมผ่านกรวยยาง อาการเอียงของรถมีให้สัมผัสกันได้ แต่ไม่มากนัก ไม่มีอาการเหวี่ยงให้ได้สัมผัส รถยังคงบังคับให้เลี้ยวผ่านไปได้อย่างง่ายดาย ส่วนระบบเบรก อันนี้แหละที่ชอบมากๆ แป้นเบรกตอบสนองได้นิ่มเท้าเป็นบ้า กดแค่ไหนก็แค่นั้น ไม่ขาด ไม่เกิน

ช่วงล่างออกแนวนุ่ม แต่ไม่ถึงกับย้วย แอบมีตึงตังบ้างเมื่อเจอรอยต่อบนผิวถนนคอนกรีต บวกกับเบาะที่มีขนาดใหญ่ นุ่มสบายกำลังดี ผมว่าเหมาะมากหากต้องการขับทางไกลเป็นเวลานานๆ แต่เบาะหลังนี่สิไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ ที่รองขาสั้นและพนักพิงเบาะชันไปหน่อยนะผมว่า

พวงมาลัยน้ำหนักหน่วงกำลังดีที่ความเร็วไม่สูงมากนัก พวงมาลัยจะเบาลงมาหน่อยทำให้ไม่ลำบากหากต้องคลานหาที่จอดในที่แคบๆ ส่วนเรื่องรูปร่างหน้าตาอันนี้แล้วแต่ชอบครับ

ออ.....อีกอย่างเครื่องเสียง อันนี้ผมบอกได้เลยว่ากินขาดยี่ห้ออื่นๆในระดับเดียวกัน

ส่วน X3 นี่ยังไม่ได้ลอง กำลังรอคิวอยู่ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:40:50 »
ดูเหมือนเจ้าของกระทู้ ชอบ XC60 มากกว่านะครับ ผมว่ามันเป็นรถที่คุ้มค่าครับ สำหรับ ว่อลโว่ ทุกรุ่น
แต่ถ้าถามว่าใครดีกว่ากัน สื่อนอกเขายกให้ X3 ครับ ได้คะแนนเต็ม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:22:54 »
เคสที่เจอเป็นเหตุจากเติมน้ำมันในปั้มและแหล่งที่ควรหลีกเลี่ยงหนะครับ

เขารับผิดชอบให้ด้วยการเปลี่ยนรถใหม่ให้เลยหนะครับ อันนี้เคสวอลโวหนะครับ

ถ้าในแง่ความจริงใจและความยากง่ายในการดีลเวลารถเจอปัญหา
ผมว่าผมให้คะแนนวอลโวในยุคนี้มากกว่าเดิมเยอะครับ

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:25:38 »
ูููููููู^^^^^^^^^ดีมากครับ ;D