ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรถเก๋งแยกแต่ะละรุ่น ประจำเดือน มิถุนายน 2009 เปลี่ยนแปลงไปเยอะ  (อ่าน 6926 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
นั่งเทียบยอด พ.ค. กับ มิ.ย. แล้ว

1. Honda ยอดรวมเก๋ง ตกไปหน่อยนะ พ.ค. ได้ 7,2xx มิ.ย. เหลือ 6,8xx
2. แต่ยอดขายทั้ง 4 รุ่นยังคงเส้นคงวาดี ไม่ผิดปกติ

3. ที่ผิดปกติมากๆ คือ Toyota ในส่วนของ Vios นี่แหละ ยอดกระโดดจาก พ.ค. 3,7xx เป็น 4,7xx
4. ส่วน Altis ก็กลับมาเกือบปกติแล้ว คือ 2,xxx ต่อเดือน สูสี Civic เหมือนตอน ม.ค.- มี.ค.

สรุปว่า Honda ก็คงเป็นที่ 1 ได้แค่ 2 เดือน และยอดสะสมตั้งแต่ต้นปี ยังห่างอยู่เกือบ 4 พันคัน
เป็นแบบนี้แล้ว กว่าจะถึงปลายปี Honda ก็คงแซงไม่ได้แหละ เพราะ To มีทั้ง Camry MC , Camry Hybrid แล้วยัง Altis CNG Auto อีก

ปล. แต่เดี๋ยวคงต้องจับตาในระยะต่อไปสักหน่อยว่า มีรายการเล่นกล ประเภทลูกค้าออกรถ เดือน ก.ค.- ส.ค.
แต่ในบัตรสมาร์ทการ์ดลงไว้ว่า ออกรถตั้งแต่ 30 มิ.ย. เหมือนสมัย Vigo แย่งแชมป์กระบะจาก D-Max หรือเปล่า หุ หุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2009, 19:54:43 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
เอ๊ะ !

มียอดขายของ INSIGHT ด้วย ??

ออฟไลน์ Nut_K

นั่นดิ

ทำไมมียอด Insight โผล่มาคันนึงด้วยอะ

ผมว่าเดือน สองเดือนนี้คงสนุกละ

เพราะผมว่า Honda คงต้องมีการทำอะไรสักอย่างออกมาชัวร์

pode

• บุคคลทั่วไป
ตลาดซีดานขนาดใหญ่ก็มีความเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่เช่นกันเมื่อ Nissan Teana เป็นเจ้าตลาดอันดับ 1 ในตลาดนี้ด้วยยอดขาย 562 คัน ส่วนแบ่งการตลาด 38.4% สาเหตุสำคัญที่คาดคะเนได้คือ Nissan เพิ่มกำลังการผลิตจากเดิมแค่ 300 คันเป็น 500 กว่าคันเร่งส่งมอบลูกค้าที่รอนานเหลือเกินเพราะอยู่ในข่วงรถเปิดตัวใหม่  อันดับที่ 2 Honda Accord 446 คัน ส่วนแบ่งการตลาด 30.4% อันดับที่ 3 Toyota Camry 235 คัน 

V
                    v
                    v

อะจึ๋ย teana เจ้าตลาดอันดับ 1 แล้ววุ้ย  :o

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับ :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เวลารถใหม่ใกล้จะเปิดตัว การผลิตรุ่นเดิมก็หยุดหมดคับ ไม่ได้เกี่ยวกับคนแห่กันไปซื้อเทียน่าเลย แน่นอนก็อาจจะมีบ้าง
เพราะเีทียน่าทำได้ดีมาก แต่ปกติอันดับที่ 1 ต้องมากกว่า 900-1000 คัน ถ้าคนที่จะซื้อคัมรี่แห่ไปซื้อเทียน่า
ยอดเทียน่าน่าจะสูงขึ้นกว่านี้นะคับ (ถึงนิสสันจะบอกว่าเพิ่งปรับการผลิตเป็น 500 คันต่อเดือนก็ตาม)

ปล ชอบ report คุณ Homy มากมายคับ !

pode

• บุคคลทั่วไป
เวลารถใหม่ใกล้จะเปิดตัว การผลิตรุ่นเดิมก็หยุดหมดคับ ไม่ได้เกี่ยวกับคนแห่กันไปซื้อเทียน่าเลย แน่นอนก็อาจจะมีบ้าง
เพราะเีทียน่าทำได้ดีมาก แต่ปกติอันดับที่ 1 ต้องมากกว่า 900-1000 คัน ถ้าคนที่จะซื้อคัมรี่แห่ไปซื้อเทียน่า
ยอดเทียน่าน่าจะสูงขึ้นกว่านี้นะคับ (ถึงนิสสันจะบอกว่าเพิ่งปรับการผลิตเป็น 500 คันต่อเดือนก็ตาม)

^
^
^
ถ้า 1เดือน ผลิตได้ 500 คัน และรถเพิ่งเปิดตัว คงไม่มีรถในสต๊อกเป็นพันคันละมั้งครับคุณพี่ และ อีกอย่างแอคคอร์ดก็กำลังขายดิบขายดีก่อนรอ wise edition
 ผมว่าต้องดูยอดจำหน่ายระยะยาวต่อไป
แต่ในเบื้องต้น ผมว่าเปิดตัวได้สวยแล้วครับ คัมรี่มีหนาวเหมือนกัน

ออฟไลน์ PREM

ดีใจคับ
Teana ขึ้นที่ 1 ;D

นี่ถ้า Nissan ผลิตได้มากกว่า 500 คัน/เดือน รับรองยอดมากกว่านี้อีกครับ
เพราะตอนนี้ยังมีคนไม่ได้รถอีกเยอะ (ผมด้วย)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ขอบคุณครับ
ยอดเดือน มิ.ย.นี้รู้สึกมีอะไรแปลกใจหลายอย่างเลย

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
ใจเย็นนะครับสำหรับNissan Teana รอCamryก่อน ช่วงนี้เร่งผลิตMcกับHybrid จนแทบจะไม่มีรถส่งให้กับลูกค้าในช่วงนี้

ปล.รถใหม่ย่อมขายได้ดีช่วงต้นอยู่แล้วครับผม แต่ยังไงผมก็ชอบTeanaนะครับดูคุ้มค่าสุด