ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเกียร์ธรรมดาของ CITY,VIOS,Mazda 2  (อ่าน 11123 ครั้ง)

ออฟไลน์ sit105

• Newbie
  • *
ระบบเกียร์ธรรมดาของ CITY,VIOS,Mazda 2
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 16:55:39 »
สืบเนืองจากกระทู้นีครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,14771.0.html
รบกวนถามพวกพี่อีกครั้งครับระบบเกียร์ธรรมดาของทั้ง 3 รุ่นนี้เป็นยังไงครับ

1. CITY  S/MT (MC)
2. VIOS  E/MT
3. Mazda 2 Groove M/T

เห็นคุณ itimkati บอกว่าคันเร่งของ VIOS มันจะหน่วงนิดนึงตอนออกตัว
แล้วของตัวอื่นๆละครับ มีใครมีประสบการเคยขับช่วยบอกหน่อยครับ
พอดีที่ศูนย์มีแต่ A/T ให้ลองครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
Re: ระบบเกียร์ธรรมดาของ CITY,VIOS,Mazda 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 17:48:00 »
ครับ vios หน่วงประมาร 1 วิตอนที่เรากดคันเร่งครับ ส่วน2 เจ้าที่เหลือคาดว่าไม่มีอาการดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ระบบเกียร์ธรรมดาของ CITY,VIOS,Mazda 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 17:53:23 »

ถ้า Mazda 2 MT หาอ่านได้ที่รีวิวหน้าเว็บครับ

ส่วนวีออส MT เคยลองนั่งขำๆ ในโชว์รูมตอนที่ไปรับพรีอุส

-ภายในกว้างขวาง การจัดตำแหน่งท่านั่ง เลเอ้าท์3แป้นเหยียบ ทำได้ดี
-น้ำหนักคลัชปานกลางไม่เบาเกินหรือแข็งไป
-ระยะเข้าเกียร์ดูไม่ค่อยต่างจากโคโรล่าสามห่วง ฟิลลิ่งรถบ้านๆ เหมาะกับคนที่ขับรถเรื่อยๆ ไม่เน้นซิ่ง
-ถ้าไม่เหยียบคลัช จะไม่สามารถสตาร์ทรถได้

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:25:25 »
ผมใช้ New Vios ตัว MT  ตัวปัจจุบันคับก๋อน minor คับ  ใช้มาจะ 4 ปีละคับ วิ่งเยอะมากคับเลขไมค์เกิน 250,000
ผมเอาเจ้า Vios ไว้วิ่งออกไปทำงานที่ต่างจังหวัดคับ 
บอกได้สั่นๆคำเดียวคับว่า  "คุ้มค่า" ในทุกๆ เรื่องคับ
รถผมไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยคับ เปลี่ยนอะไหล่และเช็คระยะตามกำหนดกับศูนย์คับ
ส่วนเรื่องเกียร์นี่   ผมใช้เองไม่ได้รับรู้ว่ามันหน่วงตรงไหนนะคับ
รู้แต่ว่าตอนผมติดไฟแดงแล้วผมอยู่ด้านหน้าอะคับ รถผมออกตัวไปก่อนรถอื่นตลอดคับ (ตรงข้ามกับรถผมอีกคันที่เป็น Autoคับ)
เห็นที่อ่านที่เพื่อนๆ บอกข้างบนว่า หน่วง 1 วินาที  ผมว่า 1 วินาที นี่มันไวมากๆๆๆๆๆๆๆ นะคับ
กระพิบตาทีก็ผ่านไปละคับ

อย่างไรก็หลังไมค์มาคุยกันได้คับผม

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:41:46 »
vios  ที่ว่าหน่วงนี่คือ  เวลาเรากดคันเร่ง  มันตอบสนองช้ากว่าชาวบ้านเค้านิดนึงไงครับ  กดไปแล้วแต่ไม่ตอบสนองทันทีเหมือนต้องรออะไรสักอย่าง
         และที่เสียเปรียบกว่าอีก 2 ตัวคือ  พวงมาลัย    city และ m2   ดีกว่า  ลองหาอ่าน รีวิวคุณจิมมี่ดูครับ

มาสด้า 2  เกียร์ธรรมดานี่เร้าใจมาก    เกียร์กระชับเปลี่ยนได้ไว  ช่วงล่างแม้ ไม่ใช่ช่วงล่างสปอร์ตก็ยังหนึบพอตัวอยู่
ได้เปรียบที่ตัวต่ำสุด   ให้มาครบเลยในด้านความปลอดภัย  ถุงลม ได้คู่  ครบๆ กว่าในราคาที่ถูกกว่าอีก

city  ไม่เคยสัมผัสเคยแต่นั่ง  แต่ที่รู้คือ   ได้เปรียบตรงห้องโดยสารกว้างสุด  พวงมาลัยดีสุดใน สามคันนี้ และน่าจะประหยัดที่สุดด้วย

แต่ถ้า ธงยังไงก็ติดแก๊ส    คุณก็ต้องจบกับ vios  นั่นแหละ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:12:35 »
คันเร่ง os มันหน่วงจริงๆครับ ris ก็เป็น ผมขับทั้งสองคันหน่วงเหมือนกัน
ตอนแรกก็ไม่เชื่อว่ามันหน่วง เพราะเพื่อนผมขับ กระชากทุกที พอลองไปขับเอง ถึงรู้ซึ้งทันที

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 20:31:25 »
ถ้าเคยขับคันเร่งแบบสายเป็นประจำแล้วไปขับเจ้าออส จะรู้เลยว่าคันเร่งหน่วงเป็นยังไง ยิ่งถ้าเป็นออส MT แล้วด้วยออกตัวอาจมีดับครับ ในตอนแรกๆ

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:42:49 »
ถ้าเคยขับคันเร่งแบบสายเป็นประจำแล้วไปขับเจ้าออส จะรู้เลยว่าคันเร่งหน่วงเป็นยังไง ยิ่งถ้าเป็นออส MT แล้วด้วยออกตัวอาจมีดับครับ ในตอนแรกๆ

ถูกต้องครับ

แต่ก่อนผมขับคันเร่งแบบมีสายเป็นประจำทั้งเก๋งและกระบะ 

ใครที่เคยขับคันเร่งแบบตอบสนองเท้าดีดีถึงจะรู้ว่าคันเร่งหน่วงเป็นอย่างไร

พอมาเจอวีออสเข้าไป บอกได้คำเดียวแบบภาษชาวบ้านคือ ไม่ตามเท้า หรือไม่ติดเท้าครับ

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:53:35 »
ผมใช้ New Vios ตัว MT  ตัวปัจจุบันคับก๋อน minor คับ  ใช้มาจะ 4 ปีละคับ วิ่งเยอะมากคับเลขไมค์เกิน 250,000
ผมเอาเจ้า Vios ไว้วิ่งออกไปทำงานที่ต่างจังหวัดคับ 
บอกได้สั่นๆคำเดียวคับว่า  "คุ้มค่า" ในทุกๆ เรื่องคับ
รถผมไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยคับ เปลี่ยนอะไหล่และเช็คระยะตามกำหนดกับศูนย์คับ
ส่วนเรื่องเกียร์นี่   ผมใช้เองไม่ได้รับรู้ว่ามันหน่วงตรงไหนนะคับ
รู้แต่ว่าตอนผมติดไฟแดงแล้วผมอยู่ด้านหน้าอะคับ รถผมออกตัวไปก่อนรถอื่นตลอดคับ (ตรงข้ามกับรถผมอีกคันที่เป็น Autoคับ)
เห็นที่อ่านที่เพื่อนๆ บอกข้างบนว่า หน่วง 1 วินาที  ผมว่า 1 วินาที นี่มันไวมากๆๆๆๆๆๆๆ นะคับ
กระพิบตาทีก็ผ่านไปละคับ

อย่างไรก็หลังไมค์มาคุยกันได้คับผม

สำหรับผม 1 วินาที มันช้ามากครับ  มันไม่สามารถตอบสนองในความเป็นรถที่ดีสำหรับผมได้ 

ทำให้ผมคิดว่ารถรุ่นใหม่ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม ถ้าคันเร่งไฟฟ้ามีอาการหน่วง  มันจะไม่เหมาะกับการที่จะนำมาจับคู่กับเกียร์ธรรมดาเป็นอย่างยิ่งครับ