ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไม่ทันไรเลยมีข่าวร้ายอีกแล้ว  (อ่าน 9518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ยังไม่ทันไรเลยมีข่าวร้ายอีกแล้ว
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 16:58:26 »
http://news.sanook.com/1051211-รถนักข่าวไทยพีบีเอส-เสียหลักชนเสาไฟ-ดับ1เจ็บ2.html

ขอแสดงความเสียใจแด่ครับครัวของคุณนักข่าวสาวนะครับ
เชื่อว่าซื้อรถเป็นฟลีท คงไม่จัดรุ่นสูงให้แน่นอน โตโยต้าเอาไปดูหน่อยนะครับ ไม่มี VSC กับ TRC มาให้แล้วเป็นไง
แล้วอีกอย่างต้องโทษมอเตอร์ไซค์ควาย ขี่ตัดหน้าเขา เขาก็หลบให้จนต้องมาเสียหายแทน แม่งไม่มีสมองไงวะ?

ส่วนยัยไอรีน คงไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ยังไม่ทันไรเลยมีข่าวร้ายอีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 17:10:02 »
ขาด VDIM ยังไม่รอดเลยครับ

ิต่อให้ระบบความปลอดภัยรอบคัน ถ้าซิ่งขนาดไหนก็เละเหมือนกัน
(แต่ก็กันไว้ดีกว่าเสียนะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: ยังไม่ทันไรเลยมีข่าวร้ายอีกแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 17:17:23 »
เอ่อ ถ้าดูจากภาพ คนที่เสียชีวิต ถ้าไม่อยู่เบาะหลัง ก็แสดงว่าไม่คาดเข็มขัดใช่ไหมคะ??
อืมต่อให้มีระบบกันคว่ำก็ไม่รอดค่ะ เพราะขนาดระบบความปลอดภัยขั้นพื้นฐานยังละเลย
บวกความประมาทค่ะ ระบบที่ว่าถ้าไม่มีสติก็ตายทุกรายค่ะเชื่อริงโกะ
/ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Mammoth

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 17:19:10 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 17:22:43 »
ขาด VDIM ยังไม่รอดเลยครับ

ิต่อให้ระบบความปลอดภัยรอบคัน ถ้าซิ่งขนาดไหนก็เละเหมือนกัน
(แต่ก็กันไว้ดีกว่าเสียนะ)
เรื่องนี้ต้องแยกๆไปน่ะครับ เราไม่รู้หรอกว่าเขาซิ่งแค่ไหน แต่ข้อเท็จจริงยังอยู่คือจยย.มาตัดหน้าเฉย จนต้องหลบหลีก เสียหลัก
ดังนั้นหากมี VSC มาช่วย อาจจะไม่รอดแต่ก็อาจผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ

เอ่อ ถ้าดูจากภาพ คนที่เสียชีวิต ถ้าไม่อยู่เบาะหลัง ก็แสดงว่าไม่คาดเข็มขัดใช่ไหมคะ??
ข่าวไม่ได้บอกครับ แต่ก็เป็นการเตือนไว้ให้คาดเข็มขัดตลอดครับ ผมก็หมั่นเตือนพ่อแม่ย่าน้องไว้ให้คาดตลอดครับ ในไทยต้องย้ำๆหน่อย

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 17:54:00 »
นั่งอ่านบนเว็บManager

คนเสียชีวิตนั่งเบาะหลังแล้วกระเด็นออกมา (น่าจะไม่ได้คาดBelt)

แ่ต่... ตอนแรกข่าวว่าหลบมอเตอร์ไซค์ (จากคนขับ)

พอเจอะคุณตำรวจ ตำรวจบอกว่าหลับใน???

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9540000108437

=== ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ===
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 18:40:22 โดย chatcharwarn »

civicferio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 17:59:13 »
จากรีบนนั่นแสดงให้เห็นว่า ต่อให้ขนระบบการทรงตัวเริดขนาดไหน แค่เข็มขัดไม่คาดก็ไร้ความหมายค่ะ จะไม่เกิดเรื่องเศร้าแบบนี้แน่ๆ แต่ก็พูดยากเพราะคนส่วนใหญ่ก็นั่งเบาะหลังแบบนี้ (แทกซี่นี่ชัดสุด)

ออฟไลน์ NT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 18:12:24 »
ชนขนาดนี้แล้ว AIRBAG SRS กับไม่ทำงานดูจะรูปแล้ว มันแปลกๆ นะ TOYOTA !!!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 18:24:00 »
ชนขนาดนี้แล้ว AIRBAG SRS กับไม่ทำงานดูจะรูปแล้ว มันแปลกๆ นะ TOYOTA !!!!
ดูไม่ออกเลยว่ามันเป็น 1.6E หรือ G กันแน่
เพราะรุ่นแรกไม่มี รุ่นหลังมี
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

civicferio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 18:26:44 »
ไม่มีแอร์แบคเบาะหลังนะคะ !!คนเสียชีวิตอยู่้บาะหลังค่ะ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 19:11:53 »
คุณต้องยอมรับอย่างนึงว่า รถผู้สื่อข่าวนั้น ขับกันเร็วมาก บางทีเร็วจนน่าเกลียด
จะอ้างว่าเป็นสื่อมวลชนคงไม่ใช่ประเด็น เพราะมันเป็นถนนสาธารณะ
เคยเจอแถวบ้าน ขนาดถนนซอย ขับไม่ต่ำกว่า 80 กม./ชม. ไม่ไหวนะ ถ้าไปชนใครเขาจะทำอย่างไร

ส่วนผู้เสียชีวิตก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 20:09:05 »
แสดงความเสียใจด้วยครับ

แต่ไม่เห็นด้วยซะทีเดียวที่จะโทษรถ เพราะเราไม่รู้หรอก ว่าสถานการณ์ตอนนั้นมันเป็นอย่างไร

ส่วนมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า พูดอย่างเดียว ทำใจครับ ผมเจอประจำ ตอนนี้เวลาผมเห็นมอเตอร์ไซค์ไกลๆ เท้าผมจะอยู่บนเบรคอัตโนมัติ แล้วมือวางบนแตรครับ เพราะพวกนี้บางทีเมา กดแตรบางทียังไม่รู้เรื่องครับ

ผมเคยนั่งกับแม่ แล้วชนมาแล้วครับ ดีมันไม่ตาย ไม่งั้นสงสัยวันนั้นได้ไปโรงพัก มันยังงงๆ แล้วก็ขี่ไป ส่วนรถผมกระจังหน้าหัก กันชนบุบ นี่ขนาดบีบแตรแล้ว แต่มันเมา ก็เลยเบลอๆ อยู่กลางถนนนั่นแหละ

อยากบอกว่า ถ้าต้องขับรถต่างจังหวัด ต้องเรียนรู้วิธีขับรถของเขาไว้ และเตรียมพร้อมตลอดเวลาครับ การที่เรามาโวยวายว่า เขาขับรถยังไง ไม่ทำให้เราปลอดภัยครับ เพราะยังไงเขาก็ขับของเขาแบบนั้นแหละ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 22:21:55 »

แต่ไม่เห็นด้วยซะทีเดียวที่จะโทษรถ เพราะเราไม่รู้หรอก ว่าสถานการณ์ตอนนั้นมันเป็นอย่างไร

ส่วนมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า พูดอย่างเดียว ทำใจครับ ผมเจอประจำ ตอนนี้เวลาผมเห็นมอเตอร์ไซค์ไกลๆ เท้าผมจะอยู่บนเบรคอัตโนมัติ แล้วมือวางบนแตรครับ เพราะพวกนี้บางทีเมา กดแตรบางทียังไม่รู้เรื่องครับ

ผมเคยนั่งกับแม่ แล้วชนมาแล้วครับ ดีมันไม่ตาย ไม่งั้นสงสัยวันนั้นได้ไปโรงพัก มันยังงงๆ แล้วก็ขี่ไป ส่วนรถผมกระจังหน้าหัก กันชนบุบ นี่ขนาดบีบแตรแล้ว แต่มันเมา ก็เลยเบลอๆ อยู่กลางถนนนั่นแหละ

อยากบอกว่า ถ้าต้องขับรถต่างจังหวัด ต้องเรียนรู้วิธีขับรถของเขาไว้ และเตรียมพร้อมตลอดเวลาครับ การที่เรามาโวยวายว่า เขาขับรถยังไง ไม่ทำให้เราปลอดภัยครับ เพราะยังไงเขาก็ขับของเขาแบบนั้นแหละ
ถ้าปล่อยให้ไอ้พวกที่ขับขี่ได้แค่นี้มีอยู่บนถนนต่อไป ผมว่าไม่มีความปลอดภัยแน่ครับ

แล้วรถนักข่าว ขากลับต้องขับเร็วด้วยหรือครับ แต่ก็น่าสนใจนะว่าคนให้การยังไง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 22:44:22 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ผมก็เคยเกี่ยวกับมอเตอร์ไซต์
วันนั่นพ่อผมขับรถ แล้วมีมอเตอร์ไซต์อยู่ข้างหน้า แล้วอยู่ดีๆมอเตอร์ไซต์ข้างหน้ามันก็ดับซะงั่น
แล้วมอเตอร์ไซต์ก้อหยุดชะงัก พ่อผมเหยียบเบรกแบบมิดเท้าเลย แต่ก็ชนนิดหน่อย ไม่มีใครเป็นไร(ได้รอยแผลมานิดหน่อย)

ฉะนั่นอย่าประมาทกันนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 22:58:21 »
เห็นด้วยที่ว่าปัญหาไม่ได้อยู๋ที่รถครับ(ไม่งั้นคงต้องด่ากันหลายยี่ห้อ เพราะ EX ก็ไม่มี) แต่เขาขับกันเร็ว แล้วดูจากสภาพรถ ไม่ได้ถึงกับเละ  ถ้าขาดเข็มขัดก็คงไม่บาดเจ็บอะไรมาก เพราะคนอื่นๆก็ไม่ได้เป็นอะไรมากเช่นกันครับ

สรุปคือผมว่า เจ้าตัวประมาท ไม่ได้คาดเข็มขัด กับคนขับประมาทพวกมอไซค์ตามต่างจังหวัดมากไปครับ พวกนี้เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้จริงๆ - -

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 23:12:32 »

ถ้าปล่อยให้ไอ้พวกที่ขับขี่ได้แค่นี้มีอยู่บนถนนต่อไป ผมว่าไม่มีความปลอดภัยแน่ครับ

แล้วรถนักข่าว ขากลับต้องขับเร็วด้วยหรือครับ แต่ก็น่าสนใจนะว่าคนให้การยังไง

ไม่ได้กวนนะครับ แต่ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน

บังคับใช้กฎหมายมากขึ้น ผมก็เห็นแต่มาหากินกับพวกไม่ใส่หมวกมากขึ้น แต่ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่านั้น

ไม่ได้จะบอกว่าทำอะไรไม่ได้ แต่ตราบใดที่การบังคับใช้ทั้งเรื่อง ป้ายทะเบียน การสอบ และการใช้ใบขับขี่ การตรวจสภาพรถ ยังหย่อนยานกันแบบนี้ ผมว่า ก็คงจะทำอะไรไม่ได้มากไปกว่า ป้องกันตัวเอง เพราะผมก็นึกอย่างอื่นไม่ออกเหมือนกัน

ผมอยู่ อีสานมา 6 ปี เส้นที่เกิดเหตุ ผมวิ่งประจำ แล้วเหตุการณ์แบบนี้ ผมก็เคยเจอมาไม่น้อยกว่า 3 ครั้ง ตลอด 5-6 ปี ที่ผ่านมา ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะทำยังไง เพราะทั้งการบังคับใช้กฎหมาย ตัวบทกฎหมาย การศึกษา ไม่ได้ทำให้คนขับรถดีขึ้นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 23:25:02 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 23:52:31 »

ดูไม่ออกเลยว่ามันเป็น 1.6E หรือ G กันแน่

รถของทีวีไทย เป็นตัว 1.6G ครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 00:46:29 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับกับผู้เสียชิวิต

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุ คงต้องเป็นหน้าที่ของตำรวจที่จะสืบสวนต่อไปครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:11:07 »

รถของทีวีไทย เป็นตัว 1.6G ครับ

ขอแสดงความเสียใจต่อผู้จากไปด้วยครับ

หน้ากระจังไม่ได้ยุบนะครับดูดีๆ แค่เปลือกกันชนหน้าหลุดออกมาเฉยๆ ถ้าให้เดาคือ บริเวณด้านหน้าไม่ได้รับแรงปะทะจนเซนเซอร์จะทำงานครับ การจะชนแล้วให้ถุงลมทำงานแรงปะทะจะต้องกระทำลึกเข้ามาจนเครื่องยนต์มีการเลื่อนตำแหน่งในลักษณะตามรูปครับ ซึ่งเป็นจังหวะที่ถุงลมทำงานทันที ลองเทียบกับรูปรถคันที่เกิดเหตุดูครับ

สิ่งสำคัญมากๆในการโดยสารรถคือ ต้องคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งครับ แต่ผู้โดยสารหลังไม่เคยคาดกันเลย มีน้อยมากที่จะคาด เวลามันเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ขึ้นมา หลุดมาตายนอกรถกันบ้าง พุ่งไปโหม่งคอนโซลหน้ากันบ้าง แบบนี้ต่อให้มีถุงลม ก็อาจโดนถุงลมระเบิดใส่คอหักอยู่ดีครับถ้าไม่คาดเข็มขัด (เพื่อนผมขับแคมรีชนที่ความเร็ว 60-70 กม./ชม. ดูจากที่ไมล์มันค้างอยู่ แต่คอหักตายคาแอร์แบ็กพวงมาลัยครับเพราะไม่ได้คาดเข็มขัด ทำให้พุ่งไปเต็มๆ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:49:36 »
สิ่งที่ทุกคนควรกระทำขณะโดยสารยานพาหนะคือ

"คิด" แล้ว "คาด"

ก่อน ที่จะเจอ สิ่งที่ ไม่ได้ "คาดคิด" ครับ

รถยนต์ เกือบทั้งโลกในปัจจุบันนี้ ทดสอบโดยที่ดัมมี่ทุกตัว "คาด" เข็มขัดนิรภัยครับ เลยออกมา 5 ดาวอย่างที่เห็นกัน

ฉะนั้น เมื่อคุณ หรือผู้โดยสารคุณ ไม่ได้ "คาด" เข็มขัดนิรภัย ขณะเดินทาง รถคันนั้น จะเหลือ 0 ดาว ทันที

สมัยเด็กๆ เวลานั่งรถ ทุกครั้งที่บอกให้แม่คาดเข็มขัด แม่จะตอบว่า "แม่ไว้ใจพ่อ"

แต่ผมไว้ใจ "เข็มขัดนิรภัย" มากกว่าครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 07:58:12 »
อ่านความเห็นในเวปที่ link มาแล้วเพลียใจจริงๆ คนสมัยนี้พิมพ์commentโดยไม่เห็นหน้ากันนี่ มันทำให้เอาจิตใต้สำนึกต่ำๆออกมากันได้ง่ายจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:01:59 »
ช่วงนี้หน้าฝน เห็นอุบัติเหตุเยอะจริงๆครับ เกิดเหตุแต่ละทีก็ให้เหตุผลว่า ฝนตกถนนลื่นบ้างล่ะ คนขับไม่ชำนาญเส้นทางมั่งหล่ะ ทั้งที่จริงขอ้อ้างเหล่านี้ไม่น่าจะใช้ได้เพราะรู้ๆกันอยู่แล้วยังจะขับเร็วกันอีก เกิดเหตุอะไรมาก็ไม่พ้นคำว่าอุบัติเหตุ

รถสมัยนี้อุปกรณ์ช่วยเหลือเยอะจริงๆ ระบบโน่นนี่นั่นเยอะไปหมด ทำให้พวกเพิ่งหัดขับหรือขับไม่เก่งหรือเก่งมากกว่านี้ไม่ได้พอเกิดเหตุฉุกเฉินก็อาจรับมือไม่ทัน ไม่เหมือนรถสมัยก่อน แทบจะเรียกว่าใช้ฝีมือในการขับค่อนข้างเยอะเลยทำให้รับมือเหตุฉุกเฉินได้ดี ยิ่งลองเปลี่ยนมาขับรถสมัยปัจจุบัน ยิ่งขับง่ายมากเลย (ปกติผมขับสามห่วง 80-100 ถ้ากลางคืน 70-90 ถ้าฝนตกก็ยิ่งลดลงความเร็วลง 60-80 เอง) ก็อยากไปถึงที่หมายเร็วๆเหมือนกันแหละครับ แต่กลัวตายมากกว่า รู้สมรรถนะรถตัวเองด้วยก็เลยไม่กล้าขับเร็ว

กรณีนี้ขอแสดงความเสียใจกับผู้ตายและครอบครัวด้วยครับ คนตายก็ตายไปแล้ว ผมสงสารพ่อแม่เค้ามากเลย ลูกเพิ่งเรียนจบทำงานมาไม่นาน อนาคตกำลังรุ่งเรือง เป็นนักข่าวออกทีวี ตอนลูกนำเสนอข่าวก็นั่งรอดูอยู่หน้าทีวีดูลูกทำงานช่างมีความสุขยิ่งนัก จู่ๆก็ได้รับข่าวร้ายลูกจากไปไม่มีวันกลับจากอุบัติเหตุ ถ้าเป็นโรคร้ายแรงก็ยังพอทำใจได้ว่าสุขภาพไม่ดี ออดๆแอดๆ

ปกติผมขับรถจะคอยระวังมอเตอร์ไซด์มากเลย จะว่าระแวงก็ว่าได้จู่ๆชอบพรวดออกมากะทันหัน เกือบชนหลายทีแล้ว ถึงรถจะไม่ค่อยมีอุปกรณ์ช่วยในการเบรคแต่ปกติขับไม่เร็วเลยไม่เคยชน แต่ผมไม่เคยหักหลบนะครับเคยเห็นหลายคนแล้วหักหลบพวกโผล่กะทันหันแล้วลงข้างทางชนเสาไฟฟ้าบาดเจ็บล้มตายเสียเอง ส่วนพวกตัดหน้าก็รอดไปตัดหน้าคนื่อนต่อไป สำหรับผมชนเป็นชนไม่มีหักหลบคร๊าบ ยกเว้นรถใหญ่ที่วิ่งสวนกัน อันนี้ต้องหลบเพราะชนไปไม่รอดแน่ เก่งเฉพาะมอไซด์ครับ แฮะๆๆ เบรคให้แต่ไม่หลบ

สงสัยต้องหารถที่อุปกรณ์ด้านความปลอดภัยช่วยเยอะๆ โครงสร้างแข็งแรง ถุงลมเยอะๆหน่อยซะแล้ว อย่างน้อยคันต่อไปต้องมี ABS อย่างแน่นอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:31:27 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ มาเกิดที่จังหวัดผมอยู่ด้วย  :'(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:55:03 »
ต่อให้มี VSC แบบที่ใส่มาในเล็กซัสก็เอาไม่อยู่ครับถ้าหักหลบ ต้องตั้งคำถามก่อนว่าคนขับแล่นมาด้วยความเร็วเท่าไหร่? เวลาออกทางต่างจังหวัดเจอพวกขี่มอเตอไซท้าความตายมาก็เยอะ แต่ผมแก้ด้วยวิธีง่ายๆคือไม่ขับเกิน140 เห็นอะไรผิดปกติ ชลอความเร็วหรือเบรคลดความเร็ว เห็นมอเตอไซข้างทางออกแล้วมีทีท่าว่าจะออกมาถนนหลักก็ห่างๆและลดความเร็วลงเผื่อว่าจะงี่เง่าหักมาตัดหน้าเรา คนขับคิดยังไงทถึงได้หักหลบมอเตอไซ? ถ้าประสบการณ์ไม่พร้อม ยังไม่รู้การตัดสินใจที่ถูกต้องอย่าขับเร็วเลยจะดีกว่า เพราะผลที่ตามมามันคือการเสียชีวิตของคนรอบข้าง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:14:26 »

ไม่ได้กวนนะครับ แต่ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน

บังคับใช้กฎหมายมากขึ้น ผมก็เห็นแต่มาหากินกับพวกไม่ใส่หมวกมากขึ้น แต่ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่านั้น

ไม่ได้จะบอกว่าทำอะไรไม่ได้ แต่ตราบใดที่การบังคับใช้ทั้งเรื่อง ป้ายทะเบียน การสอบ และการใช้ใบขับขี่ การตรวจสภาพรถ ยังหย่อนยานกันแบบนี้ ผมว่า ก็คงจะทำอะไรไม่ได้มากไปกว่า ป้องกันตัวเอง เพราะผมก็นึกอย่างอื่นไม่ออกเหมือนกัน

ผมอยู่ อีสานมา 6 ปี เส้นที่เกิดเหตุ ผมวิ่งประจำ แล้วเหตุการณ์แบบนี้ ผมก็เคยเจอมาไม่น้อยกว่า 3 ครั้ง ตลอด 5-6 ปี ที่ผ่านมา ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะทำยังไง เพราะทั้งการบังคับใช้กฎหมาย ตัวบทกฎหมาย การศึกษา ไม่ได้ทำให้คนขับรถดีขึ้นเลย

ก็ ทั้งวงจรนั่นล่ะนะครับ

แต่ถึงยังไงที่ดูจากเว็บ Euro NCAP แล้ว ESP ก็ยังจำเป็นครับ มันเอาไว้รอดจากการหักหลบนี่ล่ะ