ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง เครื่องของ prius ครับ  (อ่าน 3777 ครั้ง)

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ถามเรื่อง เครื่องของ prius ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:07:13 »
เครื่อง 1.8 ของ prius  มีพื้นฐานเดียวกับ เครื่อง altis 1.8 mc จะถามว่า
1. prius เป็น วาล์ว ไฮดรอลิค เหมือนกับ altis 1.8 mc หรือปา่าวครับ
2. เป็น ระบบ dual vvti เหมือนกันหรือป่าว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามเรื่อง เครื่องของ prius ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:41:37 »
1. แม้จะเป็นเครื่องที่คล้ายกัน และใช้วาล์วไฮโดรลิกเหมือนกัน
แต่ไส้ในหลายๆอย่าง ใช้ด้วยกันไม่ได้นะครับ
เครื่องของ Prius จะถูกเซ็ตมาให้มีจังหวะการทำงานแบบ Atkinson circle
กักและคายไอดีออกมาส่วนหนึ่ง เพื่อรอให้ไหลเข้าสู่การจุดระเบิดในรอบถัดไป
ดังนั้น ถ้าวัดกันดดยไม่มีระบบมอเตอร์ไฟฟ้าแล้ว พละกำลังจะออกมาน้อยกว่า
เครื่องยนต์สันดาปแบบมาตรฐาน 4 จังหวะ otto circle ทั่วไปครับ

2. เป็น VVT-i เท่านั้น คือแแปรผันที่หัวแคมชาฟท์ ฝั่งวาล์วไอดี
ไม่ได้เป็นแบบ Dual VVT-i ซึ่งเพิ่มการแปรผันที่หัวแคมชาฟต์ ฝั่งวาล์วไอเสียเข้าไปด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: ถามเรื่อง เครื่องของ prius ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:52:18 »
ภาพประกอบ Atkinson Cycle  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:05:13 »
ภาพประกอบ Atkinson Cycle  ;D ;D ;D

นึกตั้งนานด้วยคำว่าบีน
ที่แท้นามสกุลจริงแก แอ็ตคินสัน จริงด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:47:14 »
เออ นะ กาว เอ็งก็คิดด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย