ผู้เขียน หัวข้อ: อาการหอนของเกียร์ CVT ของ New Altis MC เป็นอย่างไร ฟันธงได้อย่างไรว่างานเข้าแล้ว  (อ่าน 22374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ถามเรื่องเกียร์ CVT ของ New Altis MC ว่าอาการหอนเป็นอย่างไร เช่น ลักษณะเสียงเป็นแบบไหน เป็นที่ทุกช่วงความเร็วหรือบางช่วง เนื่องจากคุณ J!MMY เคยรีวิวไว้ว่ารุ่นนี้อาจมีปัญหาเรื่องเกียร์เลยกังวลและหากคันที่ใช้อยู่เข้าข่ายนั้นจะได้เคลมครับ ปัจจุบันผมใช้ 1.8E CVT วิ่งได้ประมาณ 12,000 กม. ขับแบบปกติไม่ค่อยซิ่งใช้ความเร็วเฉลี่ย 120-140 (ขับทางยาว) ตั้งแต่ใช้มาสังเกตว่าที่ความเร็วประมาณ 40 กม./ชม. จะมีเสียงดังวี๊ดๆ แต่เหมือนจะเป็นแถวคอนโซลมากกว่าที่เกียร์ เวลาเข้าเกียร์ถอยหลังจะมีเสียงดังหวืดๆๆ หรือหวือๆๆ ตลอด เคยให้ศูนย์เช็คตอนเข้าเช็คระยะ 1,000 กม. หัวหน้าช่างบอกว่าปกติเรื่องเกียร์ถอยหลัง ส่วนเสียงที่ 40 กม. น่าจะเป็นใบเสียงพัดแอร์ทำงานเพราะอาจมีเศษอะไร เช่นใบไม้เข้าไปติดเอาไปใช้ต่อแล้วค่อนมาเช็คใหม่ นั่นว่าเข้าไปนั่น นี่รถใหม่นะมีเศษใบไม้!!! ขอโทษครับกลายเป็นบ่นเลย สรุปว่าขอถามเรื่องเกียร์หอนของ CVT จากผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ผมฟังเป็น วู้ๆ เบาๆ (ภาษาเขียนนี่เนอะ = ='')

ตอบเท่าที่เคยได้ยินในรถของเพื่อนผมนะครับ จะได้ยินในช่วงใช้เกียร์ถอยหลัง และในช่วงที่ใ้ช้ความเร็วแล้วลดลงมาที่ประมาณ 60 ครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
วิ่งมา 1.2หมื่น เกียร์มันยังไม่เข้าที่หรือเปล่า อิอิ

อย่างรถผมว่างเครื่อง SR20 ออโต้ 5 พันกม.แรก ยังอืดๆ แต่ตอนนี้ 3.6หมื่นกม. รู้สึกลื่นขึ้น เกียร์เกาะดีขึ้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ toonze

มันเป็นชิ้นส่วนเคลื่อนไวอะ มีเสียงบ้างไม่เป็นไรหลอกครับ แต่ถ้าเสียงมันผิดปรกติมากก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ของผมเป็น lancer เสียงดังวู้ๆเหมือนกันตอนที่ใช้มาประมาณ 2xxxx กม. แล้วก็ดังมาเรื่อยๆ จนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไป  เสียงก็เหมือนเดิมก็ยังไม่หายดังทุกช่วงความเร็ว หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปสักพักประมาณ10000 กม. จากเสียงดังวู้ๆ ก็กลายเป็นเสียงวี๊ด เหมือนเหล็กสีกัน ตั้งแต่ความเร็ว 50 ขึ้นไป ดังทั้งตอนกดคันเร่งและถอดคันเร่ง  แรกๆก็เสียงดังวี๊ดๆเบาๆจนมันได้ยินชัดเจน เลยเข้าศูนย์ส่งเคลมไปครับ   ตอนนี้พึ่งได้รถออกมาวิ่งไปได้ไม่กี่พันโลยังปกติอยู่ แต่ผลพลอยได้หลังจากซ่อมเกียร์มาคืออัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นพอสมควร คือช่วงที่เสียงดังวี๊ด gas ถังนึง วิ่งได้แค่140-150 กิโลเมตร  แต่ตอนนี้ถังนึงไม่เคยวิ่งได้น้อยกว่า180 กิโลเมตร  ทุกอย่างวิ่งในเส้นทางเดิม สภาวะการจราจรเดิม คนขับคนเดิม

ปล. เป็นแค่เหตุการณ์ที่ผมประสบมา  ตอนนี้ถ้าคุณยังไม่รำคาญหรือเสียงมันยังดังไม่ชัดเจน ก็ใช้งานไปก่อนก็ได้ครับ ยังเหลือระยะเวลาประกันอีกเยอะ หากมันชัดเจนจนทนฟังเสียงมันไม่ไหวก็ค่อยทำเรื่องเคลมดู
ปล. ค่าซ่อมเกียร์ที่เขียนในบิลก็ประมาณ 52xxx บาทครับ ยังดีอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน

ออฟไลน์ udis

New Lancer กับ Lancer EX ของผมทั้ง 2 คัน ไม่มีเสียงดังครับ
น่าจะไปติดต่อศูนย์เลยครับ ไม่น่าจะดังครับ เคลมหรือแก้ไขให้ครับ
ของค่าย มิตซู เคลมกันหมดครับ โตโยต้า ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องศูนย์บริการที่ดีกว่า ก็น่าจะเคลมหรือซ่ิอมให้ไม่มีเสียงได้ครับ

ยกเว้น โตโยต้าจะบอกว่า นี่คือเรื่องปกติของ CVT ของ Toyota ซึ่งไม่น่าจะเป็นแบบนั้นครับ
มีเสียงหอนมันคือไม่ปกติครับ เค้าน่าจะเคลมให้ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

แต่ฟังจากอาการเหมือนไม่ได้มาจากเกียร์มั้งครับ
 :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 16:33:33 โดย udis »

ออฟไลน์ Terng

เกียร์ CVT นั้นไม่พังง่ายๆถ้าไม่ใช้งานแบบกระทืบคันเร่งตอนออกตัวนะครับ แจ๊ซที่บ้านผม รุ่นปี 2005 ใช้มาจะ 150,000 กม. แล้วเกียร์ยังไม่พบปัญหาใดๆเลย ขนาดที่เป็นที่ขึ้นชื่อกันว่าเกียร์รุ่นนี้เปราะนะครับ

แต่อาการเสียงที่พูดมา ก็พูดยาก เพราะไม่ได้ยิืนเสียงเอง ได้แต่อ่านตัวหนังสือ แต่คิดว่าคงคล้ายๆของรถแจ๊ซที่บ้าน ถ้าใช่ก็ปกตินะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ปล. ค่าซ่อมเกียร์ที่เขียนในบิลก็ประมาณ 52xxx บาทครับ ยังดีอยู่ในเงื่อนไขรับประกัน

เฮือก !! ไม่อยากคิดเลยว่า ถ้าเพิ่งพ้นประกัน 3 ปี แล้วเป็นขึ้นมาจะขนาดไหน คนไทยเราถึงกลัวเกียร์ CVT นัก  :-\

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เฮือก !! ไม่อยากคิดเลยว่า ถ้าเพิ่งพ้นประกัน 3 ปี แล้วเป็นขึ้นมาจะขนาดไหน คนไทยเราถึงกลัวเกียร์ CVT นัก  :-\
ถ้าเปลี่ยนก็หลักแสนบาทครับ แต่จากที่ใช้แจ๊ส GD1 ก็ไม่พบปัญหานะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เสียงที่ว่า คล้ายๆกับเครื่องบิน Landing พร้อมกับรู้สึกถึงการหน่วงความเร็ว (engine brake) หรือเปล่าครับ?
ถ้าใช่  มันก็ปกติของ CVT
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Arado_kung

เกียร์อัตโนมัติแบบปกติถ้าผ่าที่ศูนย์ค่าซ่อมก็ประมาณนี้เหมือนกันครับ อยากเซฟเข้าอู่นอกราคาต่ำกว่ากันเกินครึ่งก็มี