ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องรถจดประกอบ ทำอย่างไรให้ไม่ผิด  (อ่าน 3961 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
สมมตินะครับ ถ้าเราอยากเล่นรถคันหนึ่งแต่บังเอิญว่ารถที่เราจะซื้อมันเป็นรถมือสอง
ถ้ามันเป็นรถมือสองปกติก็คงไม่เป็นไรเท่าไร แต่ว่ามันดันเป็นรถจากประเทศญี่ปุ่นเสียนี่

ผมเลยอยากทราบว่ารถจดประกอบทั้งหลายถ้าเราซื้อมาแล้ว จะทำอย่างไรให้มันถูกต้องได้บ้างครับ
คือต้องไปแจ้งที่ไหน อย่างไรบ้างครับ หรือว่าไม่มีทางที่รถจดประกอบจะทำให้ถูกกฎหมายได้เลย คงต้องเสี่ยงกันไป
Find a vacuum and fill it.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอสอบถามเรื่องรถจดประกอบ ทำอย่างไรให้ไม่ผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:25:35 »
สมมตินะครับ ถ้าเราอยากเล่นรถคันหนึ่งแต่บังเอิญว่ารถที่เราจะซื้อมันเป็นรถมือสอง
ถ้ามันเป็นรถมือสองปกติก็คงไม่เป็นไรเท่าไร แต่ว่ามันดันเป็นรถจากประเทศญี่ปุ่นเสียนี่

ผมเลยอยากทราบว่ารถจดประกอบทั้งหลายถ้าเราซื้อมาแล้ว จะทำอย่างไรให้มันถูกต้องได้บ้างครับ
คือต้องไปแจ้งที่ไหน อย่างไรบ้างครับ หรือว่าไม่มีทางที่รถจดประกอบจะทำให้ถูกกฎหมายได้เลย คงต้องเสี่ยงกันไป

1. ถ้ารถจดทะเบียนมาเป็นแก๊ส แล้วมีแก้ไขให้ใช้น้ำมันเพิ่มภายหลัง 90% ผิดแน่ ๆ ครับ
2. ดูใบเสร็จ สรรพสารมิตร Invoice ต้องเป็นรถ ไม่ใช่ ชิ้นส่วนเพื่อประกอบ อันนี้แบ่งเป็น 2กรณี
  2.1 นำเข้าเป็นคัน แต่แจ้งเป็นชิ้นส่วน เลี่ยงภาษี ถ้าตรวจสอบย้อนหลัง ก็ต้องไปจ่ายเพิ่ม
  2.2 นำเข้าเป็นชิ้นส่วน แชสซี เครื่อง  แจ้งเป็นชิ้นส่วน เสียภาษีถูกต้องทุกชิ้น ก็โอเคครับ
3. ดูใบเสร็จการจดประกอบ
4. ถ้าแจ้งใช้แก๊ส อย่างเดียว ต้องไม่มีถังน้ำมัน

จริง ๆ มีวิธีดูอีกเยอะครับ ไปศึกษากฎหมายนำเข้า จดประกอบ และขั้นตอน รวมถึงการประเมิณภาษี ครับ ทุกข้อ ต้องถูกต้องครับ ไอ้ที่บอกข้างบน เป็นแค่ที่นิยมทำผิดกัน เพราะจดแก๊สไม่ต้องไปผ่าน สมอ.

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: ขอสอบถามเรื่องรถจดประกอบ ทำอย่างไรให้ไม่ผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:32:30 »
อ่อครับ ขอเซฟไว้ด่วนๆ ฮ่าๆ ขอบคุณมากๆครับ
ผมแค่มานึกๆ ดูว่าถ้าเราจะซื้อรถทั้งทีเกิดซื้อต่อมาผิดแล้วตำรวจจับจะลำบากเอาน่ะครับ
ทำให้มันถูกต้องก็คงจะดีกว่า แต่สิ่งที่เรียกว่าถูกต้องนี่แหละครับที่ผมไม่ค่อยทราบว่ามีกระบวนการอย่างไรบ้าง

ก็ขอบคุณมากๆครับผม
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:51:40 »
หารถรุ่นนั้นที่เป็น รถแท้ ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 21:14:07 »
^
^
ถูก ... สวมทะเบียนเอาเลย รุ่นตรงสีตรง ปีไม่ตรงไม่เป็นไรไม่มีใครรู้ ..... ไปหาซื้อซาก กับบริษัทที่เค้าประมูลซากรถกับประกันภัยเอา .... พวกนี้เค้าเอาซากไปขายเป็นอะไหล
ส่วนทะเบียนก็แยกขาย ... รถเบนซ์รถ BM เพียบ .....