ผู้เขียน หัวข้อ: อุ......ทา........หอนนน(บรู๊วๆๆๆๆ)สอนใจสำหรับวัยรุ่นคึกคะนองแต่ดันใช้ ecocar  (อ่าน 20187 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
วันนี้เจอเหตุการณ์นี้ขึ้นครับ ผมกะลังจะไปทำธุระ แถวๆบ้านฉาง จ.ระยอง ตอนไปดันเกิดฝนตกหนักก็เลยต้องขับช้าๆเลนซ้ายต่อตูดกันไป แต่ขับไปซักพัก ก็มี นิสสันมาร์ชคันนึงวิ่งแซงขวาไปชนิดที่ผมยังเสียวง่ะ  :o น่าจะประมาณ130-140 แล้วผมก็เห็นเค้าแซงปาดซ้ายปาดขวาไปเรื่อยๆ ไอ้เราก็คิดในใจว่า จะไปถึงที่มันมั้ยวะนั่น (ตอนนั้นคิดเล่นๆ) พอขับต่อมาซักพักเห็นคาตาเลยครับ
มันลงไปกินหญ้าข้างทาง ฝั่งเลนขวาเลย รถพลิกครึ่งคัน แต่ยังดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร เห็นคนขับออกมาจากรถเป็นวัยรุ่น 4คน *0*
(ว่าแล้ว)ก็เลยอยากเตือนเพื่อนๆพี่ๆในเวปครับว่าขับรถให้ระมัดระวังกันมั่งนะครับ เป็นห่วง ถ้าเกิดใครมาระยองแล้วใช้เส้นบายพาย36 ถ้าฝนตกให้วิ่งเลนซ้ายไว้เลยครับ เพราะถนนเส้นนี้มันเอียงแปลกๆ คือเอียงขวาไม่พอแถมยังมีแอ่งน้ำที่เลนขวาอีก ขับเส้นนี้มานานเลยรู้ว่ามีแอ่งน้ำตรงไหนบ้าง ถ้าฝนตกเข้าเลนกลางหรือซ้ายเลยครับปลอดภัยกว่า เห็นมาหลายคันละที่วิ่งขวามาแล้วแฉลบน้ำลงข้างทาง

ปล.หลังๆ เจอนิสสันมาร์ชแต่ละคันซิ่งมาก ครั้งนึงเจอบนบูรภาวิถี ผมวิ่งอยู่ 160 ซักพักนิสสันมาร์ชค่อยๆแซงขวาไปเลยเห็นแล้วเสียวแทนครับ

• Das Auto
พิมคำไหนผิดไปก็ขอโทษนะครับ รีบๆไปหน้างาน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมนะขับช้า วิ่ง 110 ขับ nissan march ใครอยากแซงก็แซงไป เราค่อยๆวิ่งไป
ถ้าขับบีบไฟผมก็หลบให้เสมอ

เพราะรู้ว่ารถเราเล็ก เบา ล้อเล็กยางแคบมาก ขับแบบนั้นได้ย้ายบ้าน(ตายแน่)

;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สำหรับ March นั้น อย่าซ่า ถ้าไม่ปรับช่วงล่าง
เพราะมันโคลงจนน่ากลัวนี่แหละ (เมื่อเลี้ยวโค้งแรงๆ)

รถรุ่นอื่นๆก็เหมือนกัน ถ้าขับรถซ่ามากๆก็คว่ำได้เหมือนกัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

civicferio

นี่แหละค่ะ นิสัยคนไทยโดยส่วนใหญ่ (ย้ำ) ที่ชอบเค้นรถบ้าระห่ำ ทั้งที่บางคันไม่เอื้อ บางคนอยากประหยีด แต่ขับทียังกะขี่ไอพ่น ฮ่วย!

GreenG

สำหรับ March นั้น อย่าซ่า ถ้าไม่ปรับช่วงล่าง
เพราะมันโคลงจนน่ากลัวนี่แหละ (เมื่อเลี้ยวโค้งแรงๆ)

รถรุ่นอื่นๆก็เหมือนกัน ถ้าขับรถซ่ามากๆก็คว่ำได้เหมือนกัน

อันนี้ขอบอกว่าจริงครับ march ผมลองเทียบกับคันเก่า เวลาเข้าโค้งต่างกันมากเพราะคันเก่า สามห่วง มีกันโครงสี่ล้ เวลาเข้าโค้งนิ่งและเพราะเตี้ย เลยเหมือนเกาะกว่า แบบ drift เข้า...อิอิ

แต่ march กับโค้งเดียวกัน หนาวครับ เข้าแรงๆ โยนและพวงมาลัยไม่แม่นยำ(ยอมรับ) ไม่มั่นใจเท่าไรเลยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เส้นไหน ที่วิ่งเข้าบ้านฉางครับ จาก 36 หรือ 3 (สุขุมวิท)
'19 Honda Civic EL

• Das Auto
เส้นไหน ที่วิ่งเข้าบ้านฉางครับ จาก 36 หรือ 3 (สุขุมวิท)

สาย36เลยครับอุบัติเหตุเกิดขึ้นตรงแถวๆเลยแยกมาบข่าอ่ะครับที่ขาออกจากระยองจะต้องขึ้นสะพานข้ามมาอ่ะครับ ตรงช่วงนั้นมันเป็นช่วงลงสะพานแล้วถนนเรียบอยู่ประมาณ100เมตรอ่ะครับ  พอสุดถนนเรียบเท่านั้นแหละ หลุมแบบบ่อทรายอ่ะครับ อยู่ฝั่งขวาเพียบเลย (หลุมลักษณะนี้น่ากลัวเพราะเรามองไม่เหน มันจะเป็นหลุมแบบเหมือนเราเอาของหนักๆกดลงดินเหนียวอ่ะครับ ปากหลุมจะเรียบแต่มีน้ำขัง ผมกลัวแบบนี้มากที่สุดเลย มองยังไงก็มองไม่เห็น )
คาดว่ารถที่บรรทุกหนักเกินกว่ากำหนดมาวิ่งฝั่งขวา(เพราะฝั่งซ้ายมันซัดซะยับละ)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
เวลาฝนตกหนักๆ จะผ่อนคันเร่ง แล้วขับตามตูด รถคันหน้าแบบห่างๆพอให้มองเห็นไฟท้ายรถ ประมาณให้คันหน้านำทางไป

แล้วก็มองเส้นขอบทาง(อันนี้สำคัญเวลากลางคืน ฝนตกถ้าถนนเส้นไหนราดยางมะตอยแล้วไม่มีเส้นขอบทางมีเสียว)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
ก็เพิ่งกลับมาจากเส้นนั้น(36)เมื่อ 15 นาทีนี้เอง ก็เจอมิตซู นิวแลนเชอร์ ลงไปตัดต้นไม้ล่องกลาวง อีกเช่นกัน

ก็ไม่รู้วิ่งเร็วกันได้ยังไง เพราะรถเต็มพื้นที่ ผมยังย่องๆมาได้แค่ 80 km/h เอง

ออฟไลน์ bigbirdth

• Newbie
  • *
วันนี้ไปเที่ยวแถวสมุทรปราการเจอเหมือนกัน วัยรุ่นขับ March ถนน 2 เลนสวนกัน ผมขับประมาณ 60 ไหลตามคันหน้าไป
March คันนี้เปิดไฟกระพริบ ไม่ว่าจะรถบรรทุกหรือเก๋ง 2 คันติด ขอให้มีช่อง แซงได้เป็นแซง
สุดท้ายไปจบอยู่ที่เสาไฟฟ้าข้างทางอีกฝั่ง คิดว่าคงมีรถสวนมาแล้วกลับเข้าเลนส์ไม่ทัน บังคับรถไม่อยู่ เลยพุ่งไปอีกทาง
ผมไม่ทราบคนขับยังมีชีวิตอยู่มั้ย แต่น่าเป็นห่วงความปลอดภัยของผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ ถ้าต้องพบเจอเหตุการณ์แบบนี้

ปกติผมใช้รถสลับกันในครอบครัว ดูก่อนเลยว่าสมรรถนะรถคันนี้เป็นอย่างไร ความเร็วเท่าไรที่ทำให้มั่นใจสามารถควบคุมรถอยู่ได้
ส่วนปัจจัยภายนอกที่ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ไม่สามารถควบคุมได้ ก็ต้องทำใจ

ตอนโดนแซงแอบมองไปในรถ เป็นวัยรุ่นชาย 3 คน เปิดกระจก หัวเราะสนุกสนาน เปิดเพลงเสียงดัง โชว์เครื่องเสียงมาแต่ไกล
ถ้ารีบมีเหตุด่วน  เกี่ยวข้องความเป็นความตายก็น่าเห็นใจ แต่ถ้าทำด้วยความคึกคะนอง...........ก็สมควรแล้ว

• Das Auto
โอวๆๆ ตะกี๊ออกไปข้างนอกมาเจออีกละครับ วีโก้ยางแตก ลงข้างทาง ตรงหน้า irpc ระยอง ฝนตกหนักด้วยสิ *-*

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนนี้้ผมมองว่า รถราคาแบบมาช บริโอ้ พวกนี้ทำให้พวกวัยคะนองเป็นเจ้าของได้ง่ายขึ้น ขับแบบตัวเองแค่ขับได้ แต่ใช่ว่าตัวเองขับเป็น เคยสั่งสอนไปหลายโค้งแล้วไอพวกแบบนี้ เวลาขับขับเร็วได้ แต่เวลาเข้าโค้งแมร่ง เข้าไม่เป็น ตัดโค้งซะ ไอเราเลยแซงในโค้งนั่นแหละไม่ให้มันตัดโค้งบีบแตรไล่เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

civicferio

อารมณ์เดียวกับ แว้นซ์ซื้อเวฟ100 มาซิ่งแหละค่ะคือๆกัน

• Das Auto
อารมณ์เดียวกับ แว้นซ์ซื้อเวฟ100 มาซิ่งแหละค่ะคือๆกัน

5555 ถูกใจครับ แต่สมัยนี้พัฒนามาเป็นรถ *-*

ออฟไลน์ Arado_kung

-ขับแอคคอร์ดแบบรีบๆหน่อยประมาณ 150 เจอน้องมีนาแซงแต่ตอนนั้นมันกำลังขึ้นเนินก็เลยแซงผมไม่ได้คิดเองว่าแรงเครื่องยนต์คงไม่พอ พอตอนลงเนินผมก็ผ่อนคันเร่งเล้กน้อยเพื่อไม่ให้รถมันเร็วเกินไป เหลือบไปดูคนขับน้องมีนาพอจังหวะที่ใกล้จะแซงผมได้เค้ายิ้มแบบมีความสุขมากประมาณว่ารถตรูแรงกว่าแล้ว 5555
-อีกรอบนึงถนนรังสิต-นครนายกขาเข้ารังสิตช่วงเลย มศว.มา ตอนฝนตกใครวิ่งประจำจะรู้ว่าแอ่งน้ำมันเยอะมาก โดยน้องแอคคอร์ดเจ้าเก่าขับมาประมาณ 90 เจอแอ่งน้ำบางแอ่งไฟเตือน VSA ขึ้นเลย แล้วผมก็เจอน้องมีนาห้อตะบึงมาด้วยความเร็วสูงน่าจะประมาณ 130 - 140 คิดอยู่ว่าถ้ามันเสียหลักมาเนี่ยดูไม่จืดแน่ๆ ขนาดแอคคอร์ดตูยังไฟ VSA ขึ้นได้เลย

ปล. ผมว่าจำกัดความเร็วแบบบริโอ้น่าจะดีนะ คนไทยมันตีนผีจริงๆพับผ่าซิ ไม่ดูลักษณะรถกันเลย

ออฟไลน์ H.

ไม่ต้องมีนาหรอกครับ ประมาทคึกคะนองโอกาสเละก็พอๆกันหมดแหละครับ
เมื่อไม่กี่วันก่อนเด็ก 17 เซนคาเบรียล ขับ Civic ชนต้นไม้โดนไฟคลอกตายคารถ เหตุเพราะเมาแล้วขับ
H.

ออฟไลน์ MoLee

ไม่ต้องมีนาหรอกครับ ประมาทคึกคะนองโอกาสเละก็พอๆกันหมดแหละครับ
เมื่อไม่กี่วันก่อนเด็ก 17 เซนคาเบรียล ขับ Civic ชนต้นไม้โดนไฟคลอกตายคารถ เหตุเพราะเมาแล้วขับ
c]และซากรถก็ยังจอดอยู่อู่หน้าปากซอยบ้านผม เห็นแล้วน่ากลัวจริงๆ
55+ ใช่เลย.......

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จะ Nissan March, 3 ล้อถีบ หรือ SLS AMG ถ้าประมาทก็ตายทั้งนั้นแหละครับ

ท่องเอาไว้

"อย่าซ่า อย่าบ้า อย่าเมา"

พอแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **
พวกนั้นอาจหิวก็ได้นะคะ
หญ้าตรงนั้นคงเขียวชอุ่มดีอะค่ะ

ส่วนที่รถพลิกคว่ำไปนี้คงไม่ใช่เพราะ รถ หรอกค่ะ
ควายมันขับรถเป็นที่ไหน มันก็จอดไม่ได้นะสิคะ

เบาๆ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเป็นวัยรุ่นคึกคะนอง จะ Eco car หรืออะไรก็ไม่เหมาะทั้งนั้นแหละครับผมว่า
ขนาดLambo ยังลงข้างทางคนขับดับสยองได้เลย - -

ออฟไลน์ YenChar

วีออส วีโก้ เจอบ่อยกว่าครับ

เครื่องน่ะ แรงเกินตัว
แต่ช่วงล่าง+ยางน่ะไม่เอื้ออำนวย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
วีออส วีโก้ เจอบ่อยกว่าครับ

เครื่องน่ะ แรงเกินตัว
แต่ช่วงล่าง+ยางน่ะไม่เอื้ออำนวย

ยอมรับครับ ตอนไปพัทยา ขับไปเรื่อยๆ เปื่อยๆ พอทางมันลาดลงหน่อยเดียว เข็มตีไป 160 เล่นเอาเหวอเลย ผมมันประเภท ถ้าไม่ดูเข็ม ก็ไม่รู้ด้วยว่าเร็วแค่ไหน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
-ขับแอคคอร์ดแบบรีบๆหน่อยประมาณ 150 เจอน้องมีนาแซงแต่ตอนนั้นมันกำลังขึ้นเนินก็เลยแซงผมไม่ได้คิดเองว่าแรงเครื่องยนต์คงไม่พอ พอตอนลงเนินผมก็ผ่อนคันเร่งเล้กน้อยเพื่อไม่ให้รถมันเร็วเกินไป เหลือบไปดูคนขับน้องมีนาพอจังหวะที่ใกล้จะแซงผมได้เค้ายิ้มแบบมีความสุขมากประมาณว่ารถตรูแรงกว่าแล้ว 5555

อ่าน คห. นี้แล้วอมยิ้มครับ ;D ;D

ส่วนตัวเห็นด้วยกับหลายๆคนว่า รถลักษณะนี้ไม่เหมาะที่จะใช้ความเร็วสูงจริงๆ เพราะว่าเวลามีเหตุการณ์อะไรคับขันขึ้นมา ตัวรถโดยรวมแล้วไม่เอื้อต่อการตอบสนองแบบ"แรงๆ"เลยครับ ขับ170-180อ่ะครับได้ทางตรงๆโล่งๆแห้งๆ แต่เก็บเอาไว้ขับในสนามปิดเถอะครับ (ต้องมั่นใจด้วยนะว่ายางยังอยู่ในสภาพดี ไม่งั้นระเบิดขึ้นมายุ่งอีก) เพราะในสภาวะแวดล้อมปกติบนถนนหลวง อะไรจะเกิดเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ถนนไม่ได้ดีแบบ Freeway แบบอเมริกาทุกเส้นนะครับ จะได้มาระวังแค่รถคันข้างหน้าแค่อย่างเดียว ไม่รู้ว่าอะไรจะวิ่งมาตัดหน้าบ้าง ทั้งแมงกะไซด์ หมา แมว คน ฯลฯ ไหนจะสิบล้อไฟท้ายเสีย รอ ยูเทิร์นอีก

นอกจากอย่าชับเร็วเกินกฏหายแล้ว ต้องเพิ่มความระมัดระวัง อย่าประมาททุกครั้งที่ขับรถครับ บางทีพระที่คุณแขวนไว้อาจจะไม่ช่วยอะไรเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็รับผลการกระทำไปครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
มาร์ชเดิมๆ ยางเดิมๆ มันเอาไม่อยู่หรอก อย่าว่าแต่ฝนตกเลยครับ ถนนแห้งๆ ยังแทบเอาไม่อยู่เลย
และคนที่ขับนิสสันมาร์ชส่วนมากก็มีวัยรุ่นอยู่เยอะ เพราะเป็นรถที่พ่อแม่พอจะซื้อให้ได้ อะไรทำนองนั้น

ก็จัดเต็มกันไป แต่อย่างว่าครับ วัยรุ่นใจร้อน ไม่มีประสบการณ์การขับขี่ที่ดี และมากพอ ฮอร์โมนพุ่งพล่าน
ก็มีจัดกินหญ้ากันไปตามระเบียบ ผมว่ามันไม่ทุกคนนะที่ขับแบบนั้น อย่างน้อยผมก็ขับมาร์ชแบบเจียมตัวครับ

วันไหนครึ้มๆ ก็อิมครับ...วันนี้ก็จัดออกตัวล้อฟรีโชว์กันมาแล้วหนึ่งยก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Eddy5659

อย่าว่าแต่ eco car เลยครับ คันเก่าผม vios วิ่ง 110 ลงจากสะพานข้ามแยกบ้านบึงตรงบายพาสชลบุรี
เจอน้ำขังที่ตีนสะพานฝั่งขวา เหินซะเกือบหมุน ต้องชะลอประคองรถ ยังดีที่ไม่มีรถตามหลังมา เพราะเส้นนี้ขับกันเร็ว

นับหลังจากวันนั้นสองอาทิตผมก็ขายเทอนเอา ผมก็ตัดสินใจออก camry เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NT

• Newbie
  • *
รถมันก้บอกอยู่ว่า ecocar  ยังจะซิ่งกันไม่รู้เรื่องรู้ราวอีก  >:(

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
แวะกินหญ้าข้างทางเองไม่เป็นไหรครับ
ถ้ามีชนท้ายคนอื่นเนี้ยดิ มันน่าด่า

• Das Auto
รถมันก้บอกอยู่ว่า ecocar  ยังจะซิ่งกันไม่รู้เรื่องรู้ราวอีก  >:(

Eco(โค)car=รถอีโค *-* โคชอบกินหญ้า 555 อิอิ