ผู้เขียน หัวข้อ: อุ......ทา........หอนนน(บรู๊วๆๆๆๆ)สอนใจสำหรับวัยรุ่นคึกคะนองแต่ดันใช้ ecocar  (อ่าน 20093 ครั้ง)

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
เจอบ่อยครับ น้องมีนา มุดซ้ายมุดขวา
เสียวรถพ่วงจะแกล้งเบรกเอา
ได้แต่มอง  คิดในใจ เขาคงปวดขรี้

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
ไม่ต้องมีนาหรอกครับ ประมาทคึกคะนองโอกาสเละก็พอๆกันหมดแหละครับ
เมื่อไม่กี่วันก่อนเด็ก 17 เซนคาเบรียล ขับ Civic ชนต้นไม้โดนไฟคลอกตายคารถ เหตุเพราะเมาแล้วขับ

เป็นเพื่อนลูกพี่สาวผมเองครับ :'(

คนขับไม่ใช่เจ้าของรถด้วย น้องเล่าว่าเจ้าของรถมาถึงร้านแล้วเพื่อนอยากลองขับรถ เจ้าของรถก็ให้ไปวนเล่น รถพังไป พ่อแม่ของคนที่เสียชีวิตมีลูกคนเดียวด้วย ปีนี้ ม.6 แล้วก็จะเข้ามหาลัยปีนี้

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

เขาก็น่าจะรู้นี่นา ว่ารถประเภทนี้
เขาเกิดมาประหยัด ไม่ได้เกิดมาแรง........

แต่แถวบ้านผม March ที่เร็วขนาดนั้น ไม่เคยเจอครับ
เจอแต่พวกรถกระบะ หรือ วีออส ซิตี้ อะไรทำนองนี้.....

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เส้น 36 บายพาส ชลบุรี ศรีราชา อย่าว่าแต่มาชเลยครับ

ผมเห็นวีโก้ ฟอจูนเนอร์ใช้บริการข้างทางประจำ

ออฟไลน์ MystogaN

เพื่อนผมก็มีนะคับ วีออส มาช แจซ ยาริส ซิตี้ ขับกันซะรถจะปลิวเลย เคยขับตามกันไปบนทางด่วน(ในกลุ่มมีหลายคนเลยแบ่งๆ กันไป) ผมเหยียบ 180-200 (ตอนนั้นได้รถมาใช้ใหม่ๆ คึกไปหน่อยคับ)

พี่แก่ก็เร่งตามขึ้นมาพยายามจะแซงผมเรื่อยๆ พอถึงที่เพื่อนที่นั่งอีกคันก็มาบอกว่าแทบจะปลิวกันเลย น่ากลัวมาก

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ผมมองว่า ในสภาพถนนปกติ ที่ไม่ใช่ถนนปิดเพื่อการแข่งขัน
จะเป็นรถ eco car หรือ super car ก็เปอร์เซนต์เสี่ยงใกล้เคียงกันครับ
เพราะปัจจัยให้เกิดอุบัติเหตุ มันมาจากสภาพถนนและรถคันอื่นด้วยครับ
เพราะรถรอบข้างเรา ไม่ได้ขับเก่ง และมีวินัยจราจรดีำไปทุกคันครับ

บางวันผมแค่ขับรถไปปกติ ไม่ซิ่งไม่มุด
ดันมาเจอกับถนนฝาท่อระบายน้ำหาย ยังเกือบแย่เลยครับ
ถ้าวันนั้น ขับเร็วกว่านั้นก็ไม่รู้จะเป็นยังไงเหมือนกัน

และผมก็เชื่อนะครับว่า ไม่ว่าจะมือใหม่แค่ไหน คนขับก็ต้องรู้ลิมิตรถตัวเองทั้งนั้นครับ
แต่ทีนี้ จะห้ามอารมณ์คึกคะนองของตัวเองได้หรือเปล่า มันก็อีกเรื่องนึง
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่ารถบางคัน ขับรถรีบร้อน แซงไหล่ทาง ฝ่าไฟแดง
ทั้งๆที่ไม่ได้มีภารกิจ เรื่องเร่งด่วนอะไร รีบทำไมตัวเองก็ยังไม่รู้เหมือนกัน
ผมงงกับการขับรถแบบนี้จริงๆครับ  :D

ออฟไลน์ 2k

ประเภทที่เดาะจะขับเร็วแล้วเข้าโค้งตัดเลนนี่ไม่ไหวครับ เห็นมาแล้วรู้สึกทุเร๊ศทุเรศ รถเอาไม่อยู่ก็อย่าขับเร็วเล้ยยย  :-X

มาร์ชที่ว่านี่เจอเหินน้ำไปแน่ๆ ผมก็เห็นด้วยนะรถเดี่ยวนี้ราคาถูกลงสามแสนก็ซื้อได้แล้ว แต่วุฒิภาวะคนขับล่ะถึงรึเปล่า? กลายเป็นว่าถนนมันอันตรายกว่าที่เคยเป็นเอาเสียอีก  :-[
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MystogaN

ประเภทที่เดาะจะขับเร็วแล้วเข้าโค้งตัดเลนนี่ไม่ไหวครับ เห็นมาแล้วรู้สึกทุเร๊ศทุเรศ รถเอาไม่อยู่ก็อย่าขับเร็วเล้ยยย  :-X

มาร์ชที่ว่านี่เจอเหินน้ำไปแน่ๆ ผมก็เห็นด้วยนะรถเดี่ยวนี้ราคาถูกลงสามแสนก็ซื้อได้แล้ว แต่วุฒิภาวะคนขับล่ะถึงรึเปล่า? กลายเป็นว่าถนนมันอันตรายกว่าที่เคยเป็นเอาเสียอีก  :-[
สงสัยเล่นเกมแข่งรถมากไปไม่ก็จินตนาการว่าตัวเองอยู่ในสนามแข่งมั้งคับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เพื่อนผมก็มีนะคับ วีออส มาช แจซ ยาริส ซิตี้ ขับกันซะรถจะปลิวเลย เคยขับตามกันไปบนทางด่วน(ในกลุ่มมีหลายคนเลยแบ่งๆ กันไป) ผมเหยียบ 180-200 (ตอนนั้นได้รถมาใช้ใหม่ๆ คึกไปหน่อยคับ)

พี่แก่ก็เร่งตามขึ้นมาพยายามจะแซงผมเรื่อยๆ พอถึงที่เพื่อนที่นั่งอีกคันก็มาบอกว่าแทบจะปลิวกันเลย น่ากลัวมาก

อันนี้จริง วันก่อนผมขับ Vios เส้นปิ่นเกล้า นครไชยศรี ฝนเพิ่งหยุดตก แต่ผมก็ยังงงๆ ตัวเอง ว่าขับไปตั้ง 120 ได้ยังไง ตอนขับไม่เท่าไร แต่ตอนถึงบ้าน กลับมาคิด น่ากลัวชิบ

รถ B-C Segment สมัยนี้ แรง และเบาจริงๆ ถ้าขับเพลินๆ แบบไม่ดูไมล์ ผมว่าแตะ 160 ได้แบบไม่ต้องเกร็งเลย แต่ก็อย่างว่าอัตราเร่งรถพวกนี้ เขาเอาไว้ตอนออกตัว ไม่ได้เอาไว้วิ่งเร็วอะไรมากมาย ถ้าเกิน 130-140 เมื่อไร ผมว่าน่ากลัวนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

XCHO

ไม่ใช่เฉพาะ ecocar หรอกครับ เรียกว่ารถที่ไม่มีพวก DSC VSA VSC ทั้งหมดเลยก็ว่าได้
และก็ไม่ใช่กับวัยรุ่นคะนองเท่านั้น เรียกว่าขึ้นกับสภาพความพร้อมในการเกิดเหตุดีกว่าครับ (แต่พวกวัยรุ่นคะนองอาจจะมีความพร้อมในการเกิดเหตุที่มากกว่า)
ผมก็เคยเกือบลงข้างทางมาสดๆร้อนๆเลยเหมือนกัน ไม่ได้ขับเร็วอะไรเลย 100km/h นี่แหละ แต่ตอนนั้นฝนตก
ก็ทิ้งช่วงห่างจากรถทั้งหน้าและหลังพอสมควร แต่ทุกคันวิ่งขวากันหมดเลย คันหน้าเรานี่ประมาณ 80 km/h
ตอนนั้นก็มืดแล้ว แซงซ้ายนี่หล่ะ พอลงไปก็รู้ได้ว่าทำไมทุกคนจึงวิ่งขวา เลนส์ซ้ายเป็นถนนที่เขาเพิ่งลอกหน้าถนน
เลนส์ขวาเป็นถนนใหม่ที่ทำเสร็จแล้ว  ความสูงของถนนไม่เท่ากันระหว่างเลนส์  ผมก็ตัดสินใจวิ่งขวาตามเขาไปแล้วกัน
ก็ขึ้นมาเลนส์ขวา โดยค่อยๆขึ้นมาทีละล้อ เริ่มจากหน้าขวา-->หลังขวา--->หน้าซ้าย ผ่าน....ช่วงเสียววินาทีที่ล้อหลังซ้ายกำลังจะขึ้น
รถก็พุ่งไปหา คูกลางถนนทันที ตกใจมาก ขับรถมา 7 ปีแล้วไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลย โชคดีที่พอตกใจแล้วคุมพวงมาลัยอย่างเดียว
ไม่เหยียบทั้งเบรค ทั้งคันเร่ง รถมันเอียงกลางถนนในสภาพพร้อมให้คันหลังพุ่งมาชนด้านข้างประตูคนขับ ทุกอย่างมันเร็วมากๆเลยหล่ะครับ
แต่โชคดีที่คุมรถอยู่ และรถคันหลังก็อยู่ไกลพอสมควร(คิดว่าเขาคงตกใจด้วย) โชคดีมากกกก
วิ่งเลยมาซักพัก สัก 30 วิ...ก็เจอรถเก๋งอีกคันอยู่คูกลางถนนแล้ว คิดว่าเป็นเคสเดียวกับผม แต่เขาโชคร้ายคุมไม่อยู่ ลงไปกลางถนนเลย
แต่ก็ยังดีที่คนไม่เป็นไร 

ความจริงเหตุการณ์แบบนี้จะมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุน้อยลง ถ้าทางหลวงเขามีป้ายบอกหน่อย ว่าทางกำลังทำอยู่และมันต่างระดับกัน

รถคันถัดไปจะซื้อแบบที่มี DSC VSA VSC อะไรพวกนี้แล้วหล่ะครับ เข้าใจถึงคำว่า"มีไว้ให้ใช้ในยามที่ต้องการใช้ ดีกว่าไม่มีให้ใช้"เลยหล่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
สตางค์ + สติ = สวัสดิภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 02:19:45 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กด Like!

ผมชักเริ่มสงสัยว่า

ไอ้คลิปที่เราทำกันไว้ ตั้งแต่สมัยก่อนที่เราจะออกนโยบาย ไม่ทำความเร็วสูงสุดใส่คลิป เนี่ย
มันจะมีส่วนไปกระตุ้นความคึกคะนองของคนเหล่านั้นกันหรืเปล่า?

ไม่นานนัก หลังจากขับ Brio เสร็จช่วงระหว่างเริ่มทำรีวิว
ผมมีโอกาส ยืม March มาลองขับ จับ Feeling เล่นๆ 4 วัน

ตอกย้ำกับตัวเองได้เลยว่า March เป็นรถที่ ทื่อมะลื่อ ไม่คิดจะช่วยเหลือคนขับเลย
ถ้าเจอเหตุการณ์คับขันอะไรก็ตาม มันขับง่าย เหมาะกับการวิ่งในเมืองเท่านั้น

และไม่ควรไปลองใช้ความเร็ว อย่างบ้าระห่ำโดยเด็ดขาด
สตางค์ + สติ = สวัสดิภาพ

ออฟไลน์ kman007

• **
คงไม่เฉพาะวัยรุ่นแล้วล่ะครับอาการนี้น่าจะเป็นกับคนหลายกลุ่มกับรถหลายรุ่นกับผมเองด้วยยิ่งช่วงนี้ฝนตกมีน้ำขังบนพื้นผิวถนนบ้างก็มีเกือบๆเหมือนกันกับอาการรถเจอน้ำขังแล้วมาด้วยความเร็วมันทำท่าจะหมุนเอาดื้อๆระวังกันด้วยนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เปลี่ยนชื่อหัวข้อดีกว่า เป็น

วัยรุ่นใช้ ecocar แต่ดันคึกคะนอง

เพราะไม่ได้ผิดที่ใช้ ecocar แต่ผิดที่คึกคะนอง

ออฟไลน์ joeyote

งั้นที่ ฮอนด้า ตั้ง speed limit ให้ น้อง Brio ไว้ที่ 140
ก็คงเป็นเรื่องที่ถูกต้องมากกกกกกกกกกกกกกกก

วิ่งให้มันสมกับชื่อมันหน่อยนะครับบบ

คิดไว้เสมอๆๆๆว่า  น้องเค้าเป็น Ecocar มิใช่ Hot Hatch ประเภท Golf GTI, FIAT 500 ABARTH, MINI cooperS

วัยรุ่นครับบบบบบบบบบบบบบ ใจเย็นๆนะ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
90 = อิมเพรสซ่าวิ่งซ้าย
130 = มาร์ช อีโคคาร์ วิ่งขวา

สดๆร้อนๆ บนทางต่างระดับบางปะอิน....เจอฝนก็ตัวใครตัวมันละกันครับ

ยังไงอิมก็เอาอยู่!!! ไม่ได้เพราะรถดี เพราะยางดีและวิ่งช้าครับ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

วันนี้เอารถไปทำมาครับ ก็ให้เขา exray ลองขับน้องมีนามา

พี่ที่อู่ประจำบอกว่า ให้เอารถไปติดกันโครงจะดีมากๆ เพราะพี่ว่ารถมันโครงค่อนข้างอันตราย แล้วก็พวงมาลัย ไม่เหมาะกับการมุด เพราะไม่ไว ฟรีพอควร

สรุป เอาไงดีครับ ;)

ออฟไลน์ Tan Int

วันนี้เอารถไปทำมาครับ ก็ให้เขา exray ลองขับน้องมีนามา

พี่ที่อู่ประจำบอกว่า ให้เอารถไปติดกันโครงจะดีมากๆ เพราะพี่ว่ารถมันโครงค่อนข้างอันตราย แล้วก็พวงมาลัย ไม่เหมาะกับการมุด เพราะไม่ไว ฟรีพอควร

สรุป เอาไงดีครับ ;)

ผมคิดว่า ถ้าไม่ขับแบบเร็วเวอร์ และขับแบบมีสติ
ก็ปลอดภัยทุกอย่างแหละครับ........(ยกเว้นว่าจะเร็วละนะ ถึงต้องติดกันโคลง)

กระทั่งรถจิ๊ปที่ช่วงล่าง(ขนาดผมจับอาการช่วงล่างไม่เก่ง)แย่มากๆๆๆ
แต่ถ้าขับระวังๆก็ไม่เป็นไรครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พวงมาลัยไม่เมาะกับการมุดอยู่แล้วครับสำหรับ March

และมันน่าจะเป็นแบบเดียวกันใน Almera ด้วยแน่ๆ

เหล็กกันโคลง ถ้าจะติด ก็เพื่อลดอาการโคลง มันไม่ช่วยให้เกาะถนนขึ้นอะไรนัก

ว่าแต่ เต้ ขับ 40 เองไม่ใช่หรือ?

GreenG

พวงมาลัยไม่เมาะกับการมุดอยู่แล้วครับสำหรับ March

และมันน่าจะเป็นแบบเดียวกันใน Almera ด้วยแน่ๆ

เหล็กกันโคลง ถ้าจะติด ก็เพื่อลดอาการโคลง มันไม่ช่วยให้เกาะถนนขึ้นอะไรนัก

ว่าแต่ เต้ ขับ 40 เองไม่ใช่หรือ?

ผมไม่ขับช้าทุกครั้งครับ แต่ว่าวันนั้นมันมืด ก็เลยขับช้าครับ ;)

ออฟไลน์ YIM

ผมไม่ขับช้าทุกครั้งครับ แต่ว่าวันนั้นมันมืด ก็เลยขับช้าครับ ;)

เอ ตาบอดกลางคืนหรือเปล่าครับ น่าจะลองเช็คดูนะ

ถึงจะกลางคืน แต่ถ้าขับแค่ 40 ก็ยังไงๆ นะครับ

GreenG

เอ ตาบอดกลางคืนหรือเปล่าครับ น่าจะลองเช็คดูนะ

ถึงจะกลางคืน แต่ถ้าขับแค่ 40 ก็ยังไงๆ นะครับ

ตาบอกกลางคืนคืออะไรนะครับ อันตรายไหมครับ

ปกติกลางคืนผมจะขับไม่เร็วเพราะผมมองว่ามันมืดนะครับ และใส่แว่นด้วยครับ

ออฟไลน์ udis

ตาบอกกลางคืนคืออะไรนะครับ อันตรายไหมครับ

ปกติกลางคืนผมจะขับไม่เร็วเพราะผมมองว่ามันมืดนะครับ และใส่แว่นด้วยครับ

ลองอ่านอันนี้ดูครับ
http://www.isoptik.com/isoptik/datas/eyecare1/eyecare43.php

ออฟไลน์ kritcc

• **
ผมว่าอายุมีผลมากกับความคึกคะนองใครพูดเท่าไรก็ไม่เชื่อเพราะเป็นวัยที่ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล แต่ก่อนผมก็ขับเร็วมากยิ่งกินเหล้ายิ่งขับเร็ว(เพราะอยากกลับให้ถึงบ้านเร็วๆ) เมื่อห้าปีก่อนนี่ยังขับ 180-200 ประจำ เดี๋ยวนี้ใช้รถที่ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนอีก แต่ก็ขับแค่ 120 เหมือนวัยมันพาไปเองเลย

บางทีวัยรุ่นที่ชอบขับรถประมาทอาจจะต้องอาศัยดวงดีให้อยู่รอดจนถึงช่วงอายุที่เขาจะขับรถอย่างมีสติ

ออฟไลน์ Oslan

เรื่องตาบอดกลางคืนน่าสนใจมากครับ เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกัน

เพื่อนผมคนหนึ่งสายตาปกติ ส่วนผมสั้น 100 (มีแว่นใช้ใส่เวลาจำเป็นต้องมองอะไรไกลๆ บ้าง แต่ขับรถจะไม่ใส่)
แต่เวลาเดินทางด้วยกันตอนกลางคืน ผมขับ เพื่อนนั่งข้าง มันจะชอบพูดไปในแนว "เฮ้ย มองแทบไม่เห็นทาง เหยียบเข้าไปได้ไงวะ" ทั้งที่ผมก็มองทางเห็นแบบปกติดีอยู่ แบบนี้เพื่อนผมก็อาจจะเข้าข่ายอาการนี้ด้วยใช่มั้ยครับ = =''

ออฟไลน์ YIM

เรื่องตาบอดกลางคืนน่าสนใจมากครับ เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกัน

เพื่อนผมคนหนึ่งสายตาปกติ ส่วนผมสั้น 100 (มีแว่นใช้ใส่เวลาจำเป็นต้องมองอะไรไกลๆ บ้าง แต่ขับรถจะไม่ใส่)
แต่เวลาเดินทางด้วยกันตอนกลางคืน ผมขับ เพื่อนนั่งข้าง มันจะชอบพูดไปในแนว "เฮ้ย มองแทบไม่เห็นทาง เหยียบเข้าไปได้ไงวะ" ทั้งที่ผมก็มองทางเห็นแบบปกติดีอยู่ แบบนี้เพื่อนผมก็อาจจะเข้าข่ายอาการนี้ด้วยใช่มั้ยครับ = =''

ตาบอดกลางคืน คืออาการที่มองเห็นตอนกลางคืนน้อยกว่าปกติ คือพูดง่ายๆ ที่ๆ คนอื่นเขามองเห็น เราจะรู้สึกว่ามันมืด มองไม่เห็นนั่นละครับ

ส่วนมากอาจจะมาจากดวง (กรรมพันธุ์) แต่การขาด Vitamin A (Retinol) ก็อาจเป็นสาเหตุได้ครับ

ผมก็ไม่ใช่จักษุแพทย์ คงแนะนำไม่ได้ เอาเป็นว่า ถ้าไม่แน่ใจก็ลองไปหาหมอดูครับ

ส่วนเรื่องแว่นผมว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะคนที่ใส่แว่นขับรถมีเยอะแยะครับ แว่นธรรมดา มันแค่ปรับ focus ภาพ ไม่ได้ตัดแสงอยู่แล้ว

อันนี้ต้องให้หมอดูนะครับ คือผมว่าคนเราแต่ละคนมีขอบเขตการมองเห็นไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ตัวผมเองเวลามืดๆ ก็ไม่ค่อยเห็นบ้างบางที ยิ่งถ้ารถฟิลม์มืดๆ ยิ่งไม่เห็น ถ้าไม่แน่ใจ ไปหาหมอดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 22:08:48 โดย YIM »

GreenG

ตาบอดกลางคืน คืออาการที่มองเห็นตอนกลางคืนน้อยกว่าปกติ คือพูดง่ายๆ ที่ๆ คนอื่นเขามองเห็น เราจะรู้สึกว่ามันมืด มองไม่เห็นนั่นละครับ

ส่วนมากอาจจะมาจากดวง (กรรมพันธุ์) แต่การขาด Vitamin A (Retinol) ก็อาจเป็นสาเหตุได้ครับ

ผมก็ไม่ใช่จักษุแพทย์ คงแนะนำไม่ได้ เอาเป็นว่า ถ้าไม่แน่ใจก็ลองไปหาหมอดูครับ

ส่วนเรื่องแว่นผมว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะคนที่ใส่แว่นขับรถมีเยอะแยะครับ

สงสัยจะเป็นพันธุกรรมนะครับ แม่ผมก็เป็น เลยไม่ค่อยอยากไปไหนตอนกลางคืนครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมก็เคยเจอครับ ที่เคยเล่าไปแล้ว

นอกจากไม่เจียมว่าเป็น Eco Car แต่เที่ยวจี้ท้ายกระชั้นชิด ปาดคนนู้นคนนี้แล้ว
พอเค้าไม่ให้ ก็กลับมาทำกริยามารยาทชั้นต่ำ กดกระจกตะโกนด่าคนอื่น
ท้าตีท้าต่อย ให้จอดลงไปอัดกันข้างทาง เห็นแล้วมันน่านัก...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้า ราคารถกลุ่มอื่นราคาถูกกว่านี้ ความผิดคงไปลงที่รถกลุ่มนั้นแทน
แทนที่จะไปดูที่คน แต่รถกลับมาโดนซะเอง

อย่าไปเหมาอีโคคาร์เลยครับ เน้นเป็นกลุ่มๆไปเถอะ
ผมขับeco-car ถึงจะเร็วไปบ้าง (ไม่เกิน 130) และก็อายุยังอยู่วัยรุ่น อ่านแล้วสะเทือนใจ
ช่วงล่างก็ห่วยๆ ลงเนินทีโช๊คอัพแทบติดพื้น 130 ร่อนยังกับจานบิน นิ่มยังกับขนมชิฟฟ่อน

ที่เห็นบ่อยกว่าขับเร็ว
ก็พวกรถคันใหญ่ๆ ขับเร็วๆ ไม่เปิดไฟเลี้ยว แซงปาดหน้า เยอะกว่า ไอ่พวกขับเร็วๆ แกล้งไม่ให้เข้า ขับจี้ตูรถเล็ก(ผมก็โดน)
พอขับช้าก็โดนรถใหญ่ๆแกล้ง พอขับปรกติ แมร่งก็มาปาดหน้า พอขับเร็วก็หาว่าจะรีบไปตายอีก
โอ้ยรถไฟฟ้าดีสุด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมก็สายตาสั้น เข้าใจว่าจะเป็นโรคตาบอดกลางคืนด้วย เพราะตอนกลางคืนมองทางไม่ชัด
หาทางกลับบ้านไม่ค่อยจะเจอ ยิ่งตอนยังไม่แต่งงาน มักหลงทางไปพระราม 9 บ้าง ไปรัชดาบ้างบ่อยๆ

หาทางกลับประชาชื่นไม่เจอ....แต่ตั้งแต่มีเมียมีลูกอาการดังกล่าวก็ลดน้อยลงไปเยอะจนแทบจะหายขาด
กันเลยทีเดียว

ดังนั้น คาดว่าไม่น่าจะเกิดจากพันธุกรรมเท่านั้น อาจจะเกิดจากความดันทุรังประกอบกันด้วย

ปล.นอกเรื่องเดี๋ยวเครียด
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011