ผู้เขียน หัวข้อ: Camry ใหม่ เป็นการ Re-design หรือ Full-Modelchange ครับ  (อ่าน 6721 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Camry ใหม่ เป็นการ Re-design หรือ Full-Modelchange ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 21:59:52 »
ทำไมรู้สึกว่าช่วงหลังๆ มานี่ ค่ายญี่ปุ่นถึงชอบเอาเหล้าเก่ามาใส่ขวดใหม่หลายรุ่นเลย

อย่างแคมรี่นี่ผมว่าใช่นะ เพราะดูเสาหลังคาแล้ว แทบแยกไม่ออกเลยว่าอันไหนใหม่อันไหนเก่า

แบบนี้เรียกว่า Re-Design ได้มั้ย ?

แล้วรถที่ทำแบบนี้มีรุ่นไหนอีกบ้างครับ ?

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: Camry ใหม่ เป็นการ Re-design หรือ Full-Modelchange ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 22:04:33 »
Altis E140,Jazz GE,Teana J32,Cefiro A33 ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: Camry ใหม่ เป็นการ Re-design หรือ Full-Modelchange ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 22:16:31 »

คำว่า Re-Design มันเป็นศัพท์นักข่าวอเมริกันที่เรียกรถยนต์รุ่นเปลี่ยนโฉม

ดังนั้นคำว่า ReDesign = Full Modelchange นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 22:27:57 »
เพิ่งสังเกตเห็นว่า ACV40 ก็มี Bangle Butt กับเค้าด้วย >,<

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 22:50:58 »
ผมมองว่า ที่รถรุ่นใหม่หลายๆ รุ่นในเครือเดียวกัน หน้าตาคล้ายกัน มันเป็นเพราะหลัก marketing ที่ต้องการแสดงออกถึง corporate identity ครับ เหมือนกับรถยุโรปที่ คุณเห็นดาวสามแฉกบนฝากระโปรง เห็นไฟท้ายเป็นชั้นๆ นั่นคือ Mercedes เห็น Fastback ทรงอวกาศหลุดโลก มันคือ Citroen เป็นต้น เพียงแต่บริษัทญี่ปุ่นปาจจะเพิ่งนำแนวคิดมาใช้ได้ไม่นาน หรือไม่ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร เพราะประวัติศาสตร์รถญี่ปุ่น ยังไม่ยาวเท่ารถฝรั่ง

คืออันนี้ผมมองว่า ถ้าเรามอง Camry ใหม่ เป็นร่างอวตารของ ACV40 งั้นผมก็น่าจะพูดได้ว่า F30 เป็นร่างทรงของ E90 ได้เหมือนกัน เพราะรายละเอียดหลายอย่างใกล้เคียงกัน

คือบางทีผมก็รู้สึกนะ คือคนไทยเรา ถ้าเป็นรถยุโรปที่แต่ละรุ่นหน้าตาไม่เปลี่ยนไปมากนัก เราจะบอกว่า "เป็นเอกลักษณ์" แต่ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น เราจะบอกว่า "เหมือนเดิม" แปลกดีครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 23:17:16 »
ผมมองว่า ที่รถรุ่นใหม่หลายๆ รุ่นในเครือเดียวกัน หน้าตาคล้ายกัน มันเป็นเพราะหลัก marketing ที่ต้องการแสดงออกถึง corporate identity ครับ เหมือนกับรถยุโรปที่ คุณเห็นดาวสามแฉกบนฝากระโปรง เห็นไฟท้ายเป็นชั้นๆ นั่นคือ Mercedes เห็น Fastback ทรงอวกาศหลุดโลก มันคือ Citroen เป็นต้น เพียงแต่บริษัทญี่ปุ่นปาจจะเพิ่งนำแนวคิดมาใช้ได้ไม่นาน หรือไม่ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร เพราะประวัติศาสตร์รถญี่ปุ่น ยังไม่ยาวเท่ารถฝรั่ง

คืออันนี้ผมมองว่า ถ้าเรามอง Camry ใหม่ เป็นร่างอวตารของ ACV40 งั้นผมก็น่าจะพูดได้ว่า F30 เป็นร่างทรงของ E90 ได้เหมือนกัน เพราะรายละเอียดหลายอย่างใกล้เคียงกัน

คือบางทีผมก็รู้สึกนะ คือคนไทยเรา ถ้าเป็นรถยุโรปที่แต่ละรุ่นหน้าตาไม่เปลี่ยนไปมากนัก เราจะบอกว่า "เป็นเอกลักษณ์" แต่ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น เราจะบอกว่า "เหมือนเดิม" แปลกดีครับ
+1 คับผม ;D

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:14:01 »
ชอบบรรทัดสุดท้ายของคุณ YIM

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:22:32 »

+10000 เลยครับ สังเกตเหมือนกันว่าทำไมก็ไม่รู้ ชอบมองแบบนี้กันหลายคนมาก ส่วนตัวในใจผมรำคาญด้วยนะ แต่ไม่ไปว่าเขาหรอก ความคิดเขา ผมก็เห็นว่ารถยุโรปไอ้ที่บอกๆกันว่าทำใหม่ออกมาแล้วเหมือนเดิม มันก็ไม่ได้สวยไปทุกรุ่นด้วย หลายรุ่นกลายเป็นออกมาแล้วของเก่าสวยกว่า หรือบางทีพยายามเปลี่ยนแล้วไม่ลงตัว เช่นเบนซ์ E Class โฉมแรกที่ทำไฟเป็นรุ่นตากลม กับเบนซ์ตัวก่อนหน้านั้นเป็นต้น

รถญี่ปุ่นแต่ก่อนวิ่งมาไกลๆบอกไม่ถูกหรอกครับว่ายี่ห้อไหน แต่พอเดี๋ยวนี้ เวลามองเห็นไกลๆ โดยเฉพาะถ้าเป็นโตโยต้า บอกกันได้ทันที แม้บางทีจะสับสนว่ามันคือรุ่นไหนกันแน่ (เช่นแคมรีหรืออัลติสหรือวีออส) นั่นเพราะเขาพยายามหาเส้นสายการออกแบบที่เป็น signature ของค่ายให้ไปในทางเดียวกันครับ เหมือนอย่างที่มาสด้าก็ทำ และฮอนด้าก็พยายามทำอยู่ (ซีวิคใหม่เหมือนซิตี้ และถ้าให้เดา แอคคอร์ดคงออกมาเส้นสายละม้ายคล้ายคลึงสองคันแรกแน่ๆ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:32:32 »
ญี่ปุ่นเลือกที่จะพองลมรถเล็ก แต่ ยุโรปใช้รถใหญ่/รถสปอตมาทุบให้เล็กลง มันกลับกันตรงนี้แหละ !!

และก็ได้ผลลัพที่แตกต่าง ยกตัวอย่างเบนซ์ใช้ SLS มาเป็นต้นแบบให้แก่รถรุ่นใหม่ๆ แต่ฮอนด้ากลับใช้ City มาเป็นรถต้นแบบให้รถรุ่นใหม่ๆ ... :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 00:36:51 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:10:36 »
พอเทียบกันแบบนี้ คัมรี่เก่าดูเชยไปเลย คัมรี่ใหม่หรูมากหลังเสาบีเป็นต้นไปผมว่าคล้ายเล็กซัสแอลเอสมากเลยนะ

civicferio

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:25:12 »
เพราะการที่แรกๆ เน้นคุณลักษณ์มากกว่ารูปลักษณ์ในยุคแรกๆของรถญี่ปุ่น และปัญหาสถานะเศรษฐกิจด้วย
กลายเป็นว่ารถบางรุ่นกลายเป็นการรู้จักชื่อรุ่นมากกว่าชื่อยี่ห้อ
ครั้นที่จะใช้เอกลักษณ์แบบตัวเอง อย่าง กระจังหน้าห้าเหลี่ยม ของฮอนด้า  หรือโลโก้อยู่เหนือแบบโตโยต้ายุคใหม่ ให้เป็นการโฟกัสที่ยี่ห้อมากขึ้น

แต่บางครั้นทฤษฎีบางยี่ห้อที่ใช้หลักการ โมเดลสามขนาด อย่างฮอนด้ารุ่นใหม่ หรืออิงงานออกแบบโครงสร้างหลักอย่างโตโยต้า เชื่อเถอะค่ะคนมองว่าหลงทาง เพราะก่อนหน้านั้นรถญี่ปุ่นมันเคยมีจุดพิคด้านงานออกแบบและมีจุดต่ำสุดไม่กี่ปีก่อนโดยทิ้งเอกลักษณ์เกือบหมด
ด้วยเหตุนี้คนจะเห็นรถเปลี่ยนแปลง แต่พอค่ายรถพยายามที่จะชูเอกลักษณ์ กลายเป็นว่าย่ำอยู่กับที่

ต่างกับรถเกาหลีค่ะมาแนวเดียวกันแต่อาศัยความแหวกล้ำมากขึ้นแล้วจับทางถูกก็เท่านั้นเอง

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:39:46 »
ก้อรถญี่ปุ่นในอดีตมันเคยออกแบบคล้ายกับรถฝรั่ง หลายคนก็เลยมองว่ารถญี่ปุ่นมันไม่มีเอกลักษณ์ประจำแบรนด์

อีกแง่นึงรถญี่ปุ่นมีอิสระในการออกแบบมากกว่า เพราะไม่มีข้อจำกัดในการออกแบบว่าต้องใช้กระจังทรงนี้ กระจกทรงนั้น ฯลฯ

การเพิ่งเริ่มคิดจะสร้าง CI ในตอนนี้ ผมว่าสายไปหน่อย

หรือไม่ก็สร้าง CI เฉพาะยุคไปก็ได้ครับ เหมือน เปอโยต์ ที่ไม่มีเอกลักษณ์ตายตัวตลอด แต่มีเอกลักษณ์ที่เปลี่ยนไปแต่ละยุค

civicferio

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:42:31 »
เปอรโยต์ เองก็เคยทำน้ำหอมสามขวดนะ แต่ มีความรู้สึกว่า รถยุโรปมันไม่น่าด่าเท่าญี่ปุ่น 

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:54:52 »
สรุปว่าเอกลักษณ์ประจำแบรนด์มันดีมั้ยครับเนี่ยย

ตอนBangleทำBMW ให้แต่ละรุ่นมีเอกลักษณ์กลับโดนด่าซะเละ

พอToyotaทำให้แต่ละรุ่นมีแนวทางไปทางเดียวกันก็โดนด่าอีก =='

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 14:55:34 »
ญี่ปุ่นมีความโดดเด่นในงานออกแบบ ที่แปลกตาในการเปลี่ยนรุ่นทุกครั้ง
และก็ทำให้รถญี่ปุ่นขายดีเป็นเทน้ำ เทท่าอยู่แล้ว

ไฉนต้องไปเลียนแบบเอกลักษณ์ของฝรั่งล่ะครับ

มันก็มีความแตกต่างมากด้วย
อย่าง BMW ยังไงก็กระจังจมูกหมู 2 อัน ห้ามเปลี่ยนแปลง
แต่ผมกลับมองว่า เมื่อมันเปลี่ยนโมเดลทีไร ก็ดูแตกต่างกว่าตัวเดิมอย่างเห็นได้ ชัดมาก กับชัดน้อยแล้วแต่รุ่นไป (ยังชัดอยู่)

แต่ไม่เหมือนบางรุ่นของญี่ปุ่น (ใหม่ ๆ Civic เป็นต้น) แทบต้องส่องอย่างละเอียด หาข้อแตกต่าง

ยังไงผมก็ชอบญี่ปุ่นที่เปลี่ยนโฉมจนตะลึง (Mazda 3) อยู่ดีครับ
และชอบฝรั่งที่คงเอกลักษณ์การออกแบบเหมือนกัน

Chariot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 21:30:09 »
สรุปว่า รถญี่ปุ่น มีเอกลักษณ์คือ การเปลี่ยนโฉม จะต้องฉีกแนวเดิม

ส่วนรถยุโรป มีเอกลักษณ์คือ การเปลี่ยนโฉม จะต้องคงแนวทางเดิม

ต่างคนก็ต่างมีเสน่ห์ในตัวครับ ไม่มีใครกำหนดมาตรฐานหรอก เป็นเพียงความคุ้นเคยที่เราเห็นกัน

คราวนี้พอรถญี่ปุ่นเปลี่ยนโฉมแบบที่ขัดกับความรู้สึก ผมก็เลยตะหงิดๆสักหน่อย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:05:06 »
ผมว่ามันไม่ใช่แค่เรื่องรถหรอกครับ

แต่เรามี Expectation ของผลิตภัณฑ์จากชาวยุโรปและคอเคเชียน แตกต่างไปจากชาวเอเชียด้วยกันอยู่แล้ว
อย่างเรื่องอาหาร อาหารยุโรปก็มีอยู่ไม่กี่อย่าง หน้าตาคล้ายคล้ายกันทำเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ส่วนประกอบในจานไม่ได้มากอะไร
แต่ถ้าเป็นอาหารฝั่งเอเชีย เราก็รู้ว่าความหลากหลายมันมีมากขนาดไหน หน้าตาแตกต่างกันมากมาย ถูกมั้ยครับ

รถยุโรปที่เราเราพูดถึงกัน ส่วนใหญ่ก็ค่ายเยอรมันซึ่งวิศวกรรมจ๋า คิดอะไรเป็นระบบระเบียบมากจนถูกล้อเลียนประจำ
เราเลยไปมองที่ Features และคุณภาพในการขับขี่ มากกว่ารูปลักษณ์ภายนอกที่จริงจริงแล้ว รถค่ายอื่นสวยกว่าเยอะแยะ
แถมด้วยราคานำเข้าที่สูงไปอีกระดับนึง มันยิ่งแยกให้รถพวกนี้ไปอยู่ในอีก Class นึง เป็นเครื่องบ่งบอกฐานะได้อีก

อีกอย่างนึงนะครับ รถยุโรปมันมีเอกลักษณ์มานานจนผมคิดว่า เราเข้าใจว่าเป็น Nature ของเขาล่ะ
เช่น เบนซ์นี่ ตั้งแต่อ้อนแต่ออกเราก็เห็นมานานว่ามันทิ้งคราบเดิมเดิมมาทุกรุ่น
ตั้งแต่ W123, W124, W126, W201, W202 จนมายุค W203, W210 ที่เริ่มเปลี่ยนแล้วก็มาปัจจุบัน
BMW ก็เหมือนกัน กี่รุ่นกี่รุ่นก็ไตคู่ เปลี่ยนทรงตรงนั้นนิด ตรงนี้หน่อยไปเรื่อย

ส่วนรถญี่ปุ่นนั้น การเปลี่ยนโฉมแต่ละครั้งมันพลิกไปเลย เปลี่ยนรูปทรงไปเลย จนเราก็คุ้นชินแบบนั้นเหมือนกัน
ถามผมว่า ผมอยากให้รถญี่ปุ่นมีเอกลักษณ์ประจำค่ายมั้ย ก็อยากนะ แต่ก็อยากให้มันเป็นในแนวทางที่ทำกันอยู่แต่เดิมมากกว่า
เช่น Mazda ก็เห็นเลยว่ารูปทรงมันไปในทางเดียวกัน แต่เวลาเปลี่ยนโฉมใหม่มันก็มีอะไรใหม่ใหม่มาเยอะ แต่ก็ยังรู้ว่า
รถคันนั้นคือ Mazda หรือแม้แต่กระทั่ง Ford, Toyota, Nissan ก็เป็นเช่นนั้น
พอมายุคหลังหลังการเปลี่ยนแปลงมันน้อยลงจนเห็นได้ชัด มันก็ต้องมีผิดหวังในช่วงปรับเปลี่ยนแนวคิดกันบ้างล่ะ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:50:20 »
ผมเรียกว่าเป็นการคงเอกลักษณ์เอาไว้มากกว่าเมื่อรถรุ่นนั้นขายดี
และจะได้ไม่ต้องเสียเวลาให้กับการรับรู้แบรนด์แก่ผู้บริโภค
Find a vacuum and fill it.