ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้แล้วที่ญี่ปุ่น10ปีจะนำมาใช้ที่ไทยต้องทำไงบ้าง  (อ่าน 4235 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
รถน้าอยู่ที่ญี่ปุ่นเค้าเลิกใช้แล้ว เสียดายนะครับ รู้สึกว่าเป็น Rav4 ครับ ไม่รู้ต้องเสียภาษีเท่าไร จัดการยังไง
ลองถามดูก่อนครับเผื่อใครมีประสบการณ์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
จดประกอบ ^ ^

(แนะนำไปงี้ไม่รู้จะได้กิน มาม่า หรือเปล่า อิอิ)
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จดประกอบ ^ ^

(แนะนำไปงี้ไม่รู้จะได้กิน มาม่า หรือเปล่า อิอิ)

ผมก็เห็นด้วยเหมือนกัน แต่คงต้องมีเพื่อนทำธุรกิจนี้อยู่ ไม่งั้นผมไม่รู้ว่างานแบบนี้มันจ้างได้มั้ย

แต่ถ้าได้ก็เยี่ยมเลยครับ รถอยู่กับเรามาตลอด ไม่ต้องไปลุ้นมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
ขับมาเลยครับ อ่านแผนที่ แล้วขับจากต่างประเทศ มาที่ประเทศไทยเลย ครับ ขออนุญาติประเทศนั้นๆ แล้วมาเรื่อยๆ ครับ ยังไม่มีใครลอง น่าจะลองเป็นคนแรกดูนะ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Terng

ตามนี้ครับ
http://www.dft.moc.go.th/the_files/$$8/level4/ii_used_car.htm

ระเบียบและหลักเกณฑ์การนำเข้า
ในหลักการไม่อนุญาตให้นำเข้ารถยนต์ใช้แล้วทุกชนิด เว้นแต่กรณีที่มีระเบียบกระทรวงพาณิชย์กำหนดไว้ให้นำเข้าได้  ตามหลักเกณฑ์ และเงื่อนไขที่กำหนด  ดังต่อไปนี้
1. การนำเข้ารถยนต์นั่งที่ใช้แล้วเพื่อใช้เฉพาะตัว
   1.1 กรณีคนไทยที่นำเข้าเพื่อใช้เฉพาะตัว
          1) นำเข้าได้คนละ 1 คัน
          2) ต้องไปอยู่ในต่างประเทศติดต่อกันเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 1 ปี 6 เดือน  แล้วเดินทางกลับเข้ามาอยู่ในประเทศไทย
          3) ต้องถือกรรมสิทธิ์หรือครอบครองรถระหว่างอยู่ในต่างประเทศไม่น้อยกว่า 1 ปี 6 เดือน
          4) ต้องมีใบขับขี่ที่แสดงว่าได้ใช้รถยนต์ในขณะที่ถือกรรมสิทธิ์หรือครอบครองรถยนต์
          5) ห้ามมิให้จำหน่าย จ่าย โอน รถยนต์ที่ได้รับอนุญาตให้นำเข้าดังกล่าวไปให้ผู้อื่นภายในระยะเวลา 3 ปี นับแต่วันที่ได้รับอนุญาต เว้นแต่ในกรณีตกทอดทางมรดกตามกฎหมาย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
มีใครรับจดประกอบมั้ยเนี่ย อยากได้ R34 สักคัน

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
แล้วมีใครรู้จกคนที่ทำจดประกอบไหมครับ เสียดายรถนะครับใช้น้อยมาก แต่มันครบกำหนดต้องเปลียนแล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขับมาเลยครับ อ่านแผนที่ แล้วขับจากต่างประเทศ มาที่ประเทศไทยเลย ครับ ขออนุญาติประเทศนั้นๆ แล้วมาเรื่อยๆ ครับ ยังไม่มีใครลอง น่าจะลองเป็นคนแรกดูนะ ครับ  ;D

ถ้ามาตาม Google Maps สงสัย ได้ "เล่นเจตสกี" ข้ามมหาสมุทรแปซิฟิก ไม่ก็ "ว่ายน้ำ"