ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คุณ จิมมี่ใช้ gps( แบบไหนก็ได้) เป็นอุปกรณ์ร่วมทดสอบของรถครับ  (อ่าน 17344 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
คือ ผมได้ลองเอาgps ของ garmin มาลองวัดความเร็ว รถของที่บ้านครับ
คันแรก civic ไดแมนชั่น  พบว่าความเร็วไม่ตรงกับ gps ที่วัดค่าได้ (คือได้ระยะทางมากกว่าความจริง) พอวัดอัตราสิ้นเปลืองมันเลยดีกว่ารถคันที่สอง mazda protege 1600 ที่เทียบแล้วในเส้นทางเดียวกันความเร็วค่อนข้างใกล้เคียงกัน ระยะทางที่ได้มันน้อยกว่าคันแรก
 ก็เลยเข้าใจ(ในความคิดตนเอง) ว่าถ้าความเร็วมันเพี้ยน  การวัดระยะทางของรถที่ได้ในแต่ละคัน จะไม่เท่ากันไปด้วย
ทำให้มีผลต่อ ตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง ที่แต่ละบริษัทต้องการเชตให้สวยหรู มันแตกต่างกันไป

ก็อยากให้คุณจิมมี่เพิ่มวิธีการเทียบความเร็วและระยะทางจากอุปกรณ์ จีพีเอสด้วย  จะเป็นรีวิวที่สมบูรณ์อย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไอ้ความเร็วหนะ ยังไม่ใช่ปัญหาครับ ยังพอเทียบได้

แต่...Trip meter ของรถแต่ละคัน ค่าไม่เท่ากัน พอกันกับมาตรวัดความเร็วนั่นละครับ

ทีนี้ในแง่ของการทำรีวิว เราอยากให้เป็นข้อมูล สำหรับคนที่สนใจซื้อรถคันใดคันนั้น
ได้รู้ไว้ว่า ถ้าเขาใช้ความเร็ว "บนมาตรวัด" เท่านี้ เขาจะได้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ประมาณนี้

และส่วนใหญ่ รถแทบทุกรุ่น ความเร็วรถบนมาตรวัด จะต่างจาก GPS ราวๆ -5 กิโลเมตร/ชั่วโมง
หรือแค่ 105 กิโลเมตร/ชั่วโมง โดยส่วนใหญ่ จะมีของ Mazda 2 ที่ ตั้งมาเป๊ะพอดีมากๆ
อย่างไม่น่าเชื่อ

คำถามคือ ถ้าเราต้องการให้มันวิ่งได้ 110 จริงๆ เราต้องเหยียบกัน 115 กิโลเมตร/ชั่วโมงโดยประมาณ
การใช้ความเร็วที่เพิ่มขึ้น แม้เพียงนิดหน่อย จะมีผลต่อการควบคุมรถ ให้มีความเร็วที่นิ่ง ตลอดเส้นทาง
ในช่วงที่จะต้องรักษาความเร็วหนะครับ รถจะแล่นไปเร็วกว่ารนถคันอื่นๆ นิดหน่อย แต่ถ้าต้องไปเจอ
พวกรถแล่นช้า ก็ต้องมานั่งไล่ความเร็วกันขึ้นไปใหม่ ก็ทำให้อัตราสิ้นเปลือง เพี้ยนได้อีก

อีกปัจจัยนึงคือ ถ้าตำรวจยิงเรดาห์มา เราขับเกินไป 115 แม้ว่า ตัวเลข GPS จะได้ 110 พอดี
แต่บางที ตำรวจ ก็อาจจะเรียกเข้าไปขอเงินแลกใบสั่งกันก็ได้ ซึ่งผมไม่อยากให้มันเป็นแบบนั้น

ถ้าจะปล่อยให้รถแล่นช้าลง เป็น 100 เดียว มาตรวัด ก็จะเพี้ยนลงไปเหลือราวๆ 94 - 95 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ก็เท่ากับว่า อัตราสิ้นเปลือง ก็จะยิ่งประหยัดขึ้นไป ตัวเลขยิ่งเพี้ยนหนัก แถมต้องควบคุมรถ ให้หลบพ้นจากพวก
จี้ตูดวิ่งซ้ายหรือวิ่งขวาด้วย หนักกว่าเก่าอีกต่างหาก แค่ทุกวันนี้ จะหลบให้ทางซ้าย ยังต้องเปิดไฟเลี้ยว
เผื่อล่วงหน้ากันเลย แถมพอหลบให้แล้ว ยังมาบีบแตรไล่อีก แถมยังมาขับกวนส้นตีนใส่หน้ารถเราอีกต่างหาก
มี Fortuner คันนึง มาพรอมครอบครัว แล้วทำแบบนั้นกับผม ได้แต่นึกในใจว่า ถ้ากรูไม่ได้ทำอัตราสิ้นเปลืองอยู่นะมรึง!

อยากทำป้ายแปะหลังรถจังว่า กำลังทดลองอยู่

ทางเดียวที่ทำได้ในตอนนี้ คือให้น้องโจ๊ก ที่ช่วยมาจับอัตราสิ้นเปลืองขชองรถกันนั้น
เอา GPS มาช่วย เช็คความเร็วจริง เทียบกับความเร็วบนมาตรวัดไปก่อนหนะครับ
แล้วแจ้งตัวเลขไว้ในรีวิว ที่เหลือ ไปคำนวนหาเอาเอง สำหรับใครที่สนใจต่อเนื่องหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 00:59:31 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อีกปัจจัยนึงคือ ถ้าตำรวจยิงเรดาห์มา เราขับเกินไป 115 แม้ว่า ตัวเลข GPS จะได้ 110 พอดี
แต่บางที ตำรวจ ก็อาจจะเรียกเข้าไปขอเงินแลกใบสั่งกันก็ได้ ซึ่งผมไม่อยากให้มันเป็นแบบนั้น

เอาดีเทคเตอร์ไปทดสอบด้วยเลยไหมครับพี่  :D