ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหน่วงเวลา  (อ่าน 4413 ครั้ง)

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เครื่องหน่วงเวลา
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:19:08 »
เคยตั้งมาครั้งหนึ่งแล้วกับกระทู้แบบนี้ แต่ตั้งแต่ออกป้ายแดงมาเนี้ย จิตตกสิ้นดีเลยครับ
ล่าสุดในหมู่บ้านก็โดนไปคันหนึ่ง อุปกรณ์หน่วงเวลาเพียบ แถมมีที่ล็อคล้อแบบของตำรวจอีก
ปรากฏว่า รถหาย อุปกรณ์ล็อคล้อกระจายเต็มถนน ประมาณว่าขับให้พังกันไปข้างหนึ่ง

ตอนนี้รถผมก็มีทั้ง สัญญาณกันขโมยแบบ Key รหัสก่อน Start, LockTech, Manual lock เบรคคลัช

ตอนนี้ก็อยากเอาไปติด สวิซ์ลับ อีก แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียอย่างไรหรือไม่ อย่างไงก็ขอความรู้กันหน่อยนะครับสำหรับ สวิช์ลับ

ส่วนท่านใดอยากจะชี้แนะเพิ่มเติมก็บอกกันได้นะครับ
ซื้อคันแรกเป็นมือสอง สะบายใจโคตร ๆ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: เครื่องหน่วงเวลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:40:52 »
ผมว่า ของท่านก็เพียงพอแล้วนะครับ  ผมมี lock tech อย่างเดียวเอง

เห็นในตีสิบ ที่บอกว่า แต่ละชิ้นหน่วงได้แค่ 1-2 นาที แล้วน่ากลัวชะมัด

ถ้าอยากหน่วงแบบโจรขโมยไม่ได้ คงต้องถอดล้อไปเก็บในบ้านละแหละ 5555 (แต่ห้ามทิ้งยางอะไหล่ไว้ท้ายรถนะ)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 13:30:51 »
ที่ล๊อคล้อน่ะ ลองศึกษาดูดีๆนะครับ มันมีทั้งแบบถูกๆและแพงๆ

ข้อดีของแบบแพงๆน่ะ คือเค้าจะมีบล๊อคกันตัดกุญแจด้วย แต่แบบถูกๆจะไม่มีบล๊อคตัวนี้ เพราะฉะนั้น มันถ่วงเวลาได้แปปเดียวเท่านั้นแหละครับ ใช้คีมตัวใหญ่ๆตัดฉึบเดียวก็ไปแล้ว

อ่อ อีกอย่างนึง นอกจากตัวล๊อคจะดีแล้ว อย่าลืมใช้กุญแจที่ได้มาตรฐานด้วยนะครับ มิฉะนั้นถึงจะมีตัวบล๊อคกุญแจดีแค่ไหนมันก็สะเดาะได้อยู่ดี

ที่ล๊อคล้อ ถ้าอยากขโมยมีอย่างเดียวคือต้องใช้เลื่อยไฟเบอร์ หรือแก๊สตัดเหล็ก ผมว่าไม่ได้ใช้เวลาแค่ 1-2 นาทีแน่นอน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 14:37:47 »
ความทุกข์ของคนมีรถแท้ๆ
สำหรับผม มีที่ล็อคพวงมาลัยแค่อันเดียวครับ เน้นหาที่จอดรถที่มันไม่เปลี่ยว
ถ้าขโมยมันเยอะมากๆ ผมเสนอให้ถอดแบตเตอรี่ออกมาเลยครับ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 15:23:40 »
ผมคิดว่าจอดรถในรั้วบ้าน แล้วล็อคให้ดีๆ และถ้าไปข้างนอกก็จอดในที่มียามเฝ้าหรือในที่ไม่เปลี่ยว ไม่ลับตาคน นั่นแหละครับป้องกันดีที่สุดแล้ว
ถ้าโจรมันจะเอา ยังไงก็กันไม่ไหว เจอรถยกเข้าไป ยังไงก็หายครับ ญาติผมโดนมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน จอดริมถนนแถวบางแสน แม่ค้าแถวนั้นบอกว่า มันใช้รถยกลากไปเลย ขนาดจอดซื้อของในตลาดแค่ 15 นาที

กันขโมย+ล็อคต่างๆ ก็เอาตามสมควรเถอะครับ ประกันชั้นหนึ่งกันรถหายอ่ะ ช่วยบรรเทาความเสียหายให้เราได้ครับ ที่เหลืออยู่ที่คนนี้แหละครับที่จะเลี่ยงความเสี่ยงต่างๆได้แค่ไหน เช่น ไม่จอดที่เปลี่ยว ไม่วางกระเป๋าบนเบาะล่อโจร เอารถเข้าอู่หรือศูนย์บริการก็ถอดให้เฉพาะกุญแจรถ อย่าให้ทั้งพวงทั้งรีโมทและกุญแจล็อคต่างๆ เดี๋ยวจะโดนผู้ไม่หวังดีก๊อบเอาไว้ ใช้อุปกรณ์ป้องกันที่มีมาตรฐาน (หลายยี่ห้อมีแถมประกันรถหายหรือทรัพย์สินในรถให้ด้วย ก็ดีกว่าไม่มีนะ) และไม่จอดรถทิ้งไว้หน้าบ้านข้ามคืน  สำหรับสวิตท์ลับคงช่วยได้ไม่มากถ้าจอดรถในที่เสี่ยงๆ ที่กล่าวไปแล้ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 15:31:22 »
ผม...ไม่ติดอะไรเลย...และแต่งให้สุดสะดุดตาประชาชี

อย่างน้อย ไอ้ขโมย มันก็คงไม่ได้อยากได้รถซิ่งๆ มากกว่ารถแตนๆเป็นแน่แท้
เพราะเป็นจุดสังเกตุง่าย พบเห็นง่าย เป็นเป้าสายตา

และข้อสำคัญ ประกันชั้น 1 ที่ครอบคลุมการโจรกรรมรถยนต์...ต้องมี
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:30:29 »
ที่ล๊อคล้อน่ะ ลองศึกษาดูดีๆนะครับ มันมีทั้งแบบถูกๆและแพงๆ

ข้อดีของแบบแพงๆน่ะ คือเค้าจะมีบล๊อคกันตัดกุญแจด้วย แต่แบบถูกๆจะไม่มีบล๊อคตัวนี้ เพราะฉะนั้น มันถ่วงเวลาได้แปปเดียวเท่านั้นแหละครับ ใช้คีมตัวใหญ่ๆตัดฉึบเดียวก็ไปแล้ว

อ่อ อีกอย่างนึง นอกจากตัวล๊อคจะดีแล้ว อย่าลืมใช้กุญแจที่ได้มาตรฐานด้วยนะครับ มิฉะนั้นถึงจะมีตัวบล๊อคกุญแจดีแค่ไหนมันก็สะเดาะได้อยู่ดี

ที่ล๊อคล้อ ถ้าอยากขโมยมีอย่างเดียวคือต้องใช้เลื่อยไฟเบอร์ หรือแก๊สตัดเหล็ก ผมว่าไม่ได้ใช้เวลาแค่ 1-2 นาทีแน่นอน

;) ใช้วิธีของคุณโป้ง แนะนำมาเหมือนกันครับ (เคยกระทู้ไปถามที่คลับทีหนึ่ง) เลยซื้อมาใช้.. คิดว่า การที่โจรจะทำการจารกรรมรถเรา ถ้าเข้าไปภายในรถได้ คงทำงานได้สะดวก ในการจะปลดล๊อค อะไรทั้งหลายที่เราติดตั้งมา

แต่พอใช้ แบบล๊อคล้อ (แบบบล๊อคกันตัดกุญแจ) ก็คิดว่า คงถ่วงเวลาพวกโจรได้นานขึ้นครับ กว่าจะตัดบล๊อคดังกล่าวได้  :D :D :D

(ผมพักอพาร์เม้นท์ เลยต้องเอารถจอดหน้าที่พัก...เคยเอา ชุดตำรวจของเพื่อนมาห้อยไว้ในรถ ก็คิดว่าอุ่นใจ...แต่รอยรถเพิ่มมาเพียบเลย..555+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 19:33:10 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:02:09 »
ที่ล็อคล้อแบบมีบล๊อคกันตัดกุญแจ หาซื้อได้ที่ไหนครับ น่าจะป้องกันได้ดี เพราะโจรต้องทำการจากด้านนอกรถ... ส่วนระบบกันขโมยกันต่างๆ, สวิทช์ลับ, ล็อคฝากระโปรง, GPS ... ผมเคยดูคลิปใน youtube รถที่ติดอุปกรณ์พวกนี้ครบ เค้าใช้เวลาประมาณ 10 กว่านาที แล้วขับรถออกไปเฉยเลยครับ

;) ใช้วิธีของคุณโป้ง แนะนำมาเหมือนกันครับ (เคยกระทู้ไปถามที่คลับทีหนึ่ง) เลยซื้อมาใช้.. คิดว่า การที่โจรจะทำการจารกรรมรถเรา ถ้าเข้าไปภายในรถได้ คงทำงานได้สะดวก ในการจะปลดล๊อค อะไรทั้งหลายที่เราติดตั้งมา

แต่พอใช้ แบบล๊อคล้อ (แบบบล๊อคกันตัดกุญแจ) ก็คิดว่า คงถ่วงเวลาพวกโจรได้นานขึ้นครับ กว่าจะตัดบล๊อคดังกล่าวได้  :D :D :D

(ผมพักอพาร์เม้นท์ เลยต้องเอารถจอดหน้าที่พัก...เคยเอา ชุดตำรวจของเพื่อนมาห้อยไว้ในรถ ก็คิดว่าอุ่นใจ...แต่รอยรถเพิ่มมาเพียบเลย..555+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 09:21:42 โดย Legolas »