ผู้เขียน หัวข้อ: โดนรถไฟดูด มีวิธีแก้มั๊ยครับ  (อ่าน 5408 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
โดนรถไฟดูด มีวิธีแก้มั๊ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 15:56:48 »
lancer EX2.0 GT จับแล้วโดนดูดบ่อยมากครับ เวลาเข้า-ออกจากรถ

มีวิธีแก้มั๊ยครับ?.... คือมันไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่รู้สึกไม่ดีเลยครับ (ใครจะรู้สีกดี เหมือนเล่นเกมวัดดวง ว่าจะดูดมั๊ยคราวนี้)

ถ้าเราไปเดินสายgroundเพิ่มจะช่วยได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ :'(

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: โดนรถไฟดูด มีวิธีแก้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:05:32 »
เบาะผ้าหรอครับ ?
H.

ออฟไลน์ 2k

Re: โดนรถไฟดูด มีวิธีแก้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:32:39 »
ทาครีมที่มืออย่าให้มือแห้งหรือไปซื้อตัวคลายประจุไฟฟ้าสถิตมาครับ ตามร้านประดับยนมีขายเยอะแยะ เอาไปจิ้มให้โดนดูดแทนเราแป๊ะนึงก็จับได้แล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:37:42 »
ผมเคยอ่านในมาร์ชคลับ เขาบอกว่าอาการนี้เป็นอาการบ่งบอกตัวคุณเองครับ ถ้าโดนดูดแสดงว่าช่วงนั้นไฟไม่แรงทำการบ้านไม่บ่อย หรือไม่ค่อยได้ทำ รถมันเลยเตือนเป็นการสะกิดเล็กๆว่าไฟเราน้อยไปแล้วนะ เดี๋ยวเติมให้

อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 18:19:48 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:58:40 »
ไฟผ้าสถิตอยู่ที่ตัวท่านครับ คิดเล่นนะๆ ลองทำดูครับ
1. เอามือสัมผัสเสาปูน กำแพงก่อนขึ้นรถ พื้น นิ้วจิ้มก็ได้ครับ
2. ใส่เสื้อผ้าที่ไม่ก่อให้เกิดประจุง่าย เสื้อผ้าที่ถูโดนตัวน้อยๆน่ะครับ ไม่รัดรูป
3. สระผมสองวันครั้ง
4. ตัดผมสั้นๆ
5. อย่าถูตัว เดินเร็วเกินไปก่อนขึ้นรถ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 18:58:08 »
ฮาาาา ;D ขอบคุณในเบื้องต้นครับ

แต่มันเป็นปัญหาจริงๆครับ อยากรู้วิธีแก้ที่ตัวรถ ไม่ใช่แก้ที่ตัวคนอ่ะครับ

เพราะตอนนี้ทุกคนในบ้านรวมไปถึงเพื่อนๆเป็นเหยื่อมาแล้วทั้งนั้นครับ

รถคันอื่นของผมก็ไม่เป็น มิตซูเหมือนกันด้วย รถผ่านมาในชีวิตก็เยอะอยู่ ยังไม่เคยโดนดูดเลยนะครับ... :-\

ตอนนี้กลายเป็นเปิดหรือปิด ไม่กล้าจับที่ตัวรถเลยครับ ต้องจับที่ๆจับอย่างเดียวเลย กลัวดูดดดดด

ปล.เบาะหนัง/การบ้านก็ทำ อุ๊ย! เดี๋ยวโดนแบนเรตX

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:06:58 »
เอะ...รถผมไม่เป็นนะครับ สงสัยไฟรั่วหรือเปล่าครับ รถเดิมๆ หรือไปทำอะไรมาเพิ่มไหมครับ
โดนดูดที่ไหนครับ ที่บ้านพื้นเป็นกระเบื้องขัดมันหรือเปล่าครับ
 :-\ :-\ :-\

ผมไม่เคยโดนดูดเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:22:18 »
งั้นต่อสายดินลากโซ่จากตัวรถลงพื้นจะช่วยได้ไหมนะ  :P

อยู่จังหวัดที่ราบสูงใช่ไหมครับนี่ กอทอมอร้อนตับแตกสลับอากาศโคตรชื้นไม่มีไฟฟ้าสถิตแน่ๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:31:53 »
ผมอ่านตั้งนาน พึ่งเข้าใจเนี่ย ว่าแต่มันดูดเหมือนตอนจับเคสpcมั้ยครับ เพราะถ้ามันแรงแบบนั้น ผมว่ามันคงไม่ใช้ไฟฟ้าสถิตแล้วมั้ง คงเป็นเก้าอี้ไฟฟ้าแล้วหละ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:04:03 »
โดนดูดหลากหลายสถานที่ครับ บ้าน ที่ทำงาน ห้าง แล้วก็อยู่กทม.ครับ

ไม่ใช่ไฟฟ้าสถิตอ่ะครับ เหมือนโดนดูดเลยครับ แต่ไม่ทุกครั้ง แล้วก็ไม่แรงมาก สั้นๆไม่ถึงหนึ่งวินาทีครับ

ตอนแรกเห็นในบอร์ดex ก็เห็นโดนกันหลายคนเหมือนกันนะครับ

งานเข้าซะแหล่ววว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:28:43 »
ลองเปลี่ยนรองเท้าใหม่ดูครับ เคยมีคนลองแล้วหายนะเปลี่ยนยี่ห้อรองเท้าไฟเลิกดูดเลย 555

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 00:16:34 »
เคยเห็นแผงประตูมาสด้าแอสติน่าตัวนอกจะมีสายไฟอยู่เส้นนึงลากจากแผงไวนิลไปเสียบแถบเหล็กด้านบนของแผงประตูที่จะวางแตะกับประตู
น่าจะเป็นสายกราวเพื่อกันไฟฟ้าสถิตย์นะครับ ลองเอาไปทำดู

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:07:32 »
ไฟฟ้าสถิต ครับทำไมมันมีมากและบ่อย ก็อาจเป็นไปได้ที่วัสดุหุ้มเบาะครับ เวลาเรานั่งขับรถเกิดการเสียดสีตลอดเวลาซึ่งเป็นการสะสมไฟฟ้าสถิตให้มากขึ้นเรื่อยๆ
เวลาเราไปจับส่วนอื่นต่อไฟฟ้าสถิตที่อยู่ที่ตัวเราก็เกิดการดิสชาร์จทันที
ทำไงดี

ลดการเสียดสีคงไม่ได้เพราะเราต้องขับ

เปลี่ยนวัสดุหุ้มเบาะดีไม๊ ก็ไม่สวยงามรับกันเหมือนเดิมอีก

ลองหาอะไรมาสวมทับดูครับเช่นเสื้อยืด หรือเสื้อกล้ามที่ออกแบบสำหรับสาวเบาะดู

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:51:56 »
ขอเดาว่า "มือจับประตูภายในเป็นโครเมี่ยม" ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:25:22 »
ใช่ครับ ที่จับด้านในเป็นโครเมี่ยม แต่รถเดี๋ยวนี้ก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้นเลยนะครับ

ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับเบาะซักเท่าไหร่หรือเปล่าครับ โอย ยิ่งคิด ยิ่งมึน

ขอบคุณอีกครั้งครับ