ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมัน เบนซิน ลด แล้วเติมเบนซิน 95 เกิดข้อสงสัยเกี่ยวน้ำมันโซฮอล์ 95ขึ้นมา  (อ่าน 4731 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
รถที่รองรับน้ำมันเบนซิน 91 ได้ ถ้าไปเติมเบนซิน 95 หรือโซฮอล์ 95 E10 ก็ไม่มีประโยชน์ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าเติมในรถรองรับ E20 ได้ โซฮอล์ 95  E10 หรือ โซฮอล์ 95  E20  ประสิทธิภาพก็ไม่ต่างกันใช่หรือเปล่าครับ

รถที่เติม เบนซิน 91 ได้ รุ่นแรกๆๆ ถ้าเติม น้ำมันโซฮอล์ 95 E20  ไม่ได้ใช่หรือเปล่าครับ

รถที่เติมเบนซิน 91 ได้ กับ รถยนต์ เบนซิน 95 ได้อย่างเดียว เมื่อไปเติม โซฮอล์ 95 E10 ประสิทธิภาพจะต่างกันมากไหมครับ

รถยนต์ที่คู่มือบอกว่า เติมได้ เบนซิน 95 เมื่อไปเติม โซฮอล์ 95 ก็ทำให้ประสิทธิภาพลดลง ใช่หรือเปล่าครับ

พอดีไปอ่าน http://www.eppo.go.th/encon/gasohol/gasohol-factsheet.html เอกสารน่าจะเก่าแล้ว เลยเกิดข้อสงสัย

โซฮอล์ 95 E 10 กับ เบนซิน 95 ใช้สาร MTBE เป็นตัวเพิ่มออกเทน แสดงว่าทั้ง โซฮอล์ 95E10 กับเบนซิน 95 พื้นฐานตัวน้ำมันเบนซินคือ ออกเทน 91 เพิ่มออกเทนด้วย ethernol หรือ MTBE จึงทำให้เกิดน้ำมันเบนซินเป็นออกเทน 95  ใช่หรือเปล่าครับ

แต่เมื่อเติม เบนซิน 95 เข้าไปแล้ว ทำไม โซฮอล์ 95 สู้ไม่ได้เลย เร่งก็ดีมากๆด้วย ตอน start เครื่อง ก็ไม่ดังเหมือน ตอนเติม  โซฮอล์ 95  แสดงว่า เอกสารที่ผมอ่านไม่จริงตรงที่ "ไม่มีผลกระทบต่อสมรรถนะเครื่องยนต์และอัตราการเร่งไม่แตกต่างจากน้ำมันเบนซิน 95 " ใช่หรือไม่ครับ

แล้วพอมีวิธีทำให้ รถยนต์ที่ขับเบนซิน เติมน้ำมันโซฮอล์ ให้ประสิทธิภาพเท่ากับ เติมน้ำมันเบนซินได้หรือไม่ เช่น ต้องไปแต่งเครื่องยนต์หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

คุณดื่มน้ำส้มเเท้100% กับ น้ำส้มเข้มข้น 80%
ยังไงมันก็ต่างกันเเน่นอน

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
คุณดื่มน้ำส้มเเท้100% กับ น้ำส้มเข้มข้น 80%
ยังไงมันก็ต่างกันเเน่นอน

ใช่ครับ น้ำมันเข้มข้น 80% อร่อยกว่าแน่นอน เพราะอีก 15% เป็นน้ำเชื่อม อีก 5% เป็นโมโนโซเดียมกลูตาเมต  ;D
H.

ออฟไลน์ drugprofile

:D ความอร่อยของน้ำส้มเเท้100% กับ น้ำส้มเข้มข้น 80% ต่างกัน...

ประโยชน์ที่ร่างกายได้รับ ก็ต่างกันด้วย... :D :D :D

ออนไลน์ apinui

ถามมา ผมอ่านแล้ว งงๆ ...

เอาง่ายๆสรุปเลยคือ .... รถที่ผลิตมาก่อนที่ แก็สโซฮอล จะถือกำเนิดขึ้น ในไทย .... ใช้โซฮอลไม่ได้ครับ .....

ใช้ไม่ได้คือระยะยาวนะ เพราะ ... ยกตัวอย่างรถผมละกัน

รถผมเครื่องยนต์ 2jz gte ปี 98 ทะลึ่งใช้ โซฮอล 95 มาตลอด เพราะคิดว่า แค่เดินท่อน้ำมันที่ทนโซฮอลได้ ก็พอแล้ว ... แต่จริงๆแล้วไม่พอเลยครับ

หลังจากนั้น 6 เดือน ... ปั๊มติ๊ก ผมพัง และหัวฉีดผมก็พัง อีก ใน 2 เดือนให้หลัง .......(พัง 6 หัวเลย )

แต่ถ้ารถที่ ให้ใช้โซฮอลได้ ... จะ 95 หรือ 91 เติมได้ทั้งนั้นครับ .....

ออฟไลน์ 6162002

ถามมา ผมอ่านแล้ว งงๆ ...

เอาง่ายๆสรุปเลยคือ .... รถที่ผลิตมาก่อนที่ แก็สโซฮอล จะถือกำเนิดขึ้น ในไทย .... ใช้โซฮอลไม่ได้ครับ .....

ใช้ไม่ได้คือระยะยาวนะ เพราะ ... ยกตัวอย่างรถผมละกัน

รถผมเครื่องยนต์ 2jz gte ปี 98 ทะลึ่งใช้ โซฮอล 95 มาตลอด เพราะคิดว่า แค่เดินท่อน้ำมันที่ทนโซฮอลได้ ก็พอแล้ว ... แต่จริงๆแล้วไม่พอเลยครับ

หลังจากนั้น 6 เดือน ... ปั๊มติ๊ก ผมพัง และหัวฉีดผมก็พัง อีก ใน 2 เดือนให้หลัง .......(พัง 6 หัวเลย )

แต่ถ้ารถที่ ให้ใช้โซฮอลได้ ... จะ 95 หรือ 91 เติมได้ทั้งนั้นครับ .....
กำลังจะเอารถไปวาง J เห็นช่างบอกว่า โซฮอล์ก็เติมได้ อ่านคอมเม้นนี้แล้วหยุดแทบไม่ทันเลยครับ  ขอบคุณมากครับ

ส่วนประสิทธิภาพจากน้ำมันทั้งหลาย ยังไงก็ต่างกันครับ  เอาน้ำมันจากปั๊มเดียวกัน หัวจ่ายเดียวกัน คนละวันกัน มาเข้าแลปหาพวก Aniline point , API , Cetane ความดันไอ ฯลฯ ยังไม่เท่ากันเลยครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

หืมมม น้ำส้มเนี่ยเค้าใส่ผงชูรสด้วยเหรอครับ ไม่มีบอกข้างกล่อง  ;D

รถที่รองรับน้ำมันเบนซิน 91 ได้ ถ้าไปเติมเบนซิน 95 หรือโซฮอล์ 95 E10 ก็ไม่มีประโยชน์ใช่หรือเปล่าครับ
มันน่าจะแรงขึ้นครับ ออคเทนสูงกว่ารถชอบ

ถ้าเติมในรถรองรับ E20 ได้ โซฮอล์ 95  E10 หรือ โซฮอล์ 95  E20  ประสิทธิภาพก็ไม่ต่างกันใช่หรือเปล่าครับ
ความแรง อัตราเร่งบอกยากนะครับ ความรู้สึกของใครของมัน ส่วนประหยัด เอทานอลน้อยน่าจะดีกว่า

โซฮอล์ 95 E 10 กับ เบนซิน 95 ใช้สาร MTBE เป็นตัวเพิ่มออกเทน แสดงว่าทั้ง โซฮอล์ 95E10 กับเบนซิน 95 พื้นฐานตัวน้ำมันเบนซินคือ ออกเทน 91 เพิ่มออกเทนด้วย ethernol หรือ MTBE จึงทำให้เกิดน้ำมันเบนซินเป็นออกเทน 95  ใช่หรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจ ผมว่าพื้นฐานน้ำมันน่าจะเป็นตัวเดียวกันครับสำหรับเบนซิน ผลลัพท์ในการกลั่นออกมาเป็นเบนซินเท่านั้น
แต่ส่วนออกเทน คงมีการน้ำสารแต่งเพื่อแยกกลุ่ม แต่เบนซิน 95 เพียวไม่ได้เพิ่มออกเทนด้วย เอทานอลนะครับ
เพราะมันจะกลายเป็นแก๊สโซฮอลล์

แต่เมื่อเติม เบนซิน 95 เข้าไปแล้ว ทำไม โซฮอล์ 95 สู้ไม่ได้เลย เร่งก็ดีมากๆด้วย ตอน start เครื่อง ก็ไม่ดังเหมือน ตอนเติม  โซฮอล์ 95  แสดงว่า เอกสารที่ผมอ่านไม่จริงตรงที่ "ไม่มีผลกระทบต่อสมรรถนะเครื่องยนต์และอัตราการเร่งไม่แตกต่างจากน้ำมันเบนซิน 95 " ใช่หรือไม่ครับ
ผมว่าน่าจะมีครับ