ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ความคิดเห็น SKODA ค่ะ  (อ่าน 9394 ครั้ง)

ออฟไลน์ JiJar

• Newbie
  • *
อยากได้ความคิดเห็น SKODA ค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:27:45 »
เมื่อวานได้ไปลองดูรถ SKODA fabia ที่สยามพารากอน และมีนัดกับเซลล์ว่าจะไปดู Yeti อีก บอกตามตรงว่าชอบมาก เพราะราคาไม่สูงมาก และได้ทุกอย่างครบ คุ้มค่ากับราคา เราลองพยายามถามเซลล์ในเรื่องบริการหลังขาย เซลล์ก็ตอบประมาณว่าตอนนี้ดีขึ้นแล้ว จะไม่โดนทิ้งเหมือนเช่นแต่ก่อน ราคาอะไหล่ก็ถูกลง (ไม่รู้จะเชื่อได้มากแค่ไหน) เพราะบริษัทได้ทำตลาดใหม่........ แต่หลังจากที่ลองพยายามหาข้อมูลดู ก็เจอแต่ที่ติดลบ แล้วพอไปอ่าน review ของคุณ JIMMY ก็พบสัญญาณที่ดูเหมือนจะไปทางบวก เลยไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆ ในนี้ใครพอจะทราบข่าว ในเรื่องของการบริการหลังขาย อะไหล่ การซ่อมของศูนย์ที่นำรถ SKODA เข้ามาบ้างหรือเปล่าค่ะ

ปล. เราความรู้น้อยหากถามอะไรที่มันจะดูโชว์ความโง่อย่าว่ากันนะค่ะ แต่อยากได้ความรู้จริงๆ "ขอบคุณมากๆ ค่ะ"

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: อยากได้ความคิดเห็น SKODA ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:35:46 »
ที่ไหนมีศูนย์ Volkswagen ที่นั้นก็ซ่อม Skoda ได้ เห็นเขาว่าแบบนั้นครับ ชะนั้นในกรุงและปริคงไม่น่ากลัวนัก แต่ถ้าออก ตจว. ก็น่ากลัวหน่อยๆ

รอท่านต่อไป
H.

• Newbie
  • *
Re: อยากได้ความคิดเห็น SKODA ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:45:54 »
ที่ไหนมีศูนย์ Volkswagen ที่นั้นก็ซ่อม Skoda ได้ เห็นเขาว่าแบบนั้นครับ ชะนั้นในกรุงและปริคงไม่น่ากลัวนัก แต่ถ้าออก ตจว. ก็น่ากลัวหน่อยๆ

รอท่านต่อไป
ขอบคุณมากนะค่ะ แต่ราคาคงจะน่ากลัว แหะๆๆ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:53:47 »
เรื่องราคาค่าซ่อมและอะไหล่ ผมมองว่าถูกกว่าเจ้าตลาดหลายๆ เจ้าแน่นอนครับ

วันนี้ผมวิ่งหาอู่ซ่อม AUDI แล้วเหนื่อยใจ...... :'(

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 18:19:08 »
ราคาคงไม่หรอกครับ เห็นว่าบางชิ้นใช้ร่วมกับพี่ๆในเครือ VW ได้ ราคาน่าจะแรงมากนักสำหรับอุปกรณ์ทั่วไป แต่ถ้าตัวถังอาจจะแพงและคงได้รอกันมั้งแหละ

รอท่านต่อไป  ;D
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 18:57:50 »
ศูนย์โฟค ผมว่ามีเยอะนะ ทุกจังหวัดหัวเมืองมีทั้งนั้นเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:32:58 »
ความจริงข้อนึงก็คือ
ถ้าอะไหล่ชิ้นนั้นใช้ร่วมกับออดี้ื
ราคาอะไหล่ที่สั่งจากเมืองนอก มันจะถูกลงได้อีกครับ

อีกอย่างนึง
วันนี้ คุณโต และคุณตี้ เท่าที่เห็นก็พยายามจัดการกับข้อจำกัดต่างๆมากมายอยู่

เรื่องการลดราาการเข้าศูนย์ในแต่ละครั้ง ดูเป็นหนึ่งในประเด็นที่เป็นรูปธรรมในตอนนี้

โชว์รูมที่รามคำแหงก็ยังอยู่ในระหว่างดำเนินการอยู่

อีกพักนึงเราหวังว่าทุกอย่างจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 19:38:58 »
ผมก็คิดว่า ถ้ามันเป็นธุรกิจของครอบครัว ผมว่าเขาไม่ทิ้งครับ
และยิ่งมีข่าวว่าการบริหารจัดการต่างๆ จะดีขึ้น และผู้บริหารก็จริงจังมากขึ้น ก็คงไม่น่าเป็นห่วงที่จะทิ้งบริษัท(ถ้ายอดขายดี)
แต่ที่กลัวอย่างสองอย่างคือ ราคาอะไหล่ และ ความรู้ความชำนาญของช่างครับ ไม่แน่ใจว่า MTM Thailand จะบำรุงรักษา Skoda ได้ไหม แต่คิดว่าน่าจะได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:59:28 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ ตอนนี้ก็เหลือแต่ว่าจะไปลองดู Yeti และขอ test drive (ว่าจะแอบไปลองซีตรอง DS3 ด้วย) และจะไปดูที่โชว์รูมสุขุมวิทแล้วค่อยตัดสินใจ หลังจากไปกลับมาแล้วจะแชร์ให้ทุกคนได้รู้กันบ้างนะค่ะ "ขอบคุณค่ะ" :)

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:07:08 »
เมื่อก่อนก็ไม่เคยสนใจยี่ห้อนี้เลยครับ แต่พอได้อ่านรีวิวของคุณ Jimmy แหม จากม้านอกสายตากลายเป็นม้ามืดไปซะแล้ว  ;D

อยากได้ Superb ครับ แต่สุภาพสตรี Yeti สีดำหรือแดง น่าจะสวยครับ มี Panoramic Sunroof ในราคาเท่านี้นี่มันสุดยอดแล้ว แถมขับดีอีกต่างหาก ว่าจะหาโอกาสไปลองเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:30:23 »
ใจผมยังชอบเจ้าตัวเล็กฟาบีอา อยู่ครับ คล้ายๆตกหลุมรักเลย
แต่คงอนาคตครับ ตอนนี้ยังหาคำตอบให้กับที่บ้านไม่ได้ว่าจะเอารถเล็กๆอีกคันมาทำไม
โรงจอดรถก็จอดได้สองคันก็คับบ้านแล้ว

น่าใช้นะครับ ปกติผมเป็นคนไม่ได้ตกหลุมรักใครง่ายๆ (หมายถึงรถนะครับ แต่สาวๆ นี่ผมแขนขาเคล็ดประจำ)
แต่ฟาบีอานี่ เหมือนเห็นแล้วปิ๊งเลย ลงไปกอง...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:36:06 »
    8) โดยส่วนตัว ผมเห็นว่าSkodaเป็นรถที่ดีครับ ผมหารายละเอียดอยู่พอควรก่อนตัดสินใจ จองรุ่นFabiaเอาไว้..แต่มาเปลี่ยนใจเป็นOctaviaครับ..??  ใช้มาแล้ว 2 เดือน 2พันกว่ากิโลแล้วไม่มีอะไรผิดปกติครับ โดยรวมทั้งรถของผมและรุ่นFabiaถือว่าเป็นรถที่ขับสนุก/สบาย คล่องตัว ตอบสนองได้ดี ทรงตัวดีมาก เบรคมั่นใจได้ อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยครบถ้วน.. (ผมได้ทดลองขับFabiaไปหลายรอบครับ ทั้งในลานทดสอบและในสภาพการใช้งานปกติ.. 8 )  ได้เข้าศูนย์ที่สุขุมวิท101ตอนพันกิโล ยังไม่ได้ทำอะไรมาก แค่ตรวจเช็คทั่วๆไป ยังไม่มีค่าใช้จ่าย.. เข้าไปดูช่างทำงานก็โอเคนะครับ.. ยังคงไม่มีข้อมูลมากพอที่จะสรุปเรื่องศูนย์นี้ให้ฟังครับ

ไม่ทราบได้เคยทดลองขับหรือยัง?  คืออยากให้หาโอกาสทดลองขับดูก่อนนะครับ (รุ่นเกียร์ออโต้ 7 สปีด DSG) ลองดูจังหวะตอนออกตัวและตอนผ่อนคันเร่งหลังจากออกตัวไปได้เล็กน้อย ความเร็วน่าจะประมาณ 30 น่ะครับ.. อาจแตกต่างจากเกียร์ออโต้ที่เคยขับมาบ้าง --- แต่ไม่ซีเรียสครับ พอคุ้นแล้วก็โอเคครับ (เน้นช่วงออกตัวแล้วชะลอแบบนี้เพราะผมว่าเป็นท่าที่ต้องใช้บ่อยเวลารถติดน่ะครับ --  ;))  เดี๋ยวถ้านึกอะไรออกอีกจะแจ้งมาใหม่ครับ.. โชคดีนะครับ  ;D     

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:40:17 »
หลังจากที่ใช้ fabia1.2 มาแล้ว 7 เดือน กับ 16000 KM. พร้อมเข้าศูนย์เช็คระยะที่ 15000KM. คุณถามเกี่ยวกับบริการหลังการขาย
ผมก็จะตอบส่วนนั้นนะครับ ผมว่าเรื่องรถคุณคงพอจะทราบดีอยู่แล้ว

1. ผมเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องกับใส้กรองเป็นเงิน3000 กว่าโดยประมาณ แค่ค่าน้ำมันเครื่องก็ 2000 แล้วครับแต่เป็นของ mobil 1 (ผมเลือกเอง ถ้าของศุนย์ถูกกว่านี้)
    ส่วนใส้กรองต้องนำเข้ามาแต่ราคาไม่แพงครับ
2. เรื่องช่างไม่ต้องกลัวครับ วันนั้นผมเจอช่างกำลังเช็คเครื่องของ RS5 หรือ RS6 ไม่รู้จำไม่ใด้ เครื่องV8 turbo + supercharge  ส่วนเรื่องราคาของรถไม่ต้องพูดถึง
    ถ้าช่างไม่แน่จริงคงทำไม่ใด้หรอกครับ นอกนั้นยังมี audi tt tts อีก
3. เรื่องการบริการหลังการขายตอนนี้ผมพอใจมากครับ ช่างกับเซลบริการดี
4. ศูนย์จะขยายตัวหรือทอดทิ้งมันขึ้นอยู่กับเจ้าของแล้วล่ะครับว่าจะมีการบริหารจัดการอย่างไร อย่าไปคิดมาก ที่ผมซื้อเพราะผมชอบ
5. เครื่องที่ใช้อยู่เป็นเครื่องที่ใช้ ชิ้นส่วนของ VW AUDI ครับ เปิดดูห้องเครื่องใด้เลย มีตราประทับอยู่

จะไม่รอตัว RS หรอครับ ตัว1.2 ยังไม่ค่อยแรงเท่าใหร่  ;D

ปล. ถ้าสงสัยเรื่องอื่น ถามมาใด้ครับ ยินดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:44:53 »
    8) โดยส่วนตัว ผมเห็นว่าSkodaเป็นรถที่ดีครับ ผมหารายละเอียดอยู่พอควรก่อนตัดสินใจ จองรุ่นFabiaเอาไว้..แต่มาเปลี่ยนใจเป็นOctaviaครับ..??  ใช้มาแล้ว 2 เดือน 2พันกว่ากิโลแล้วไม่มีอะไรผิดปกติครับ โดยรวมทั้งรถของผมและรุ่นFabiaถือว่าเป็นรถที่ขับสนุก/สบาย คล่องตัว ตอบสนองได้ดี ทรงตัวดีมาก เบรคมั่นใจได้ อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยครบถ้วน.. (ผมได้ทดลองขับFabiaไปหลายรอบครับ ทั้งในลานทดสอบและในสภาพการใช้งานปกติ.. 8 )  ได้เข้าศูนย์ที่สุขุมวิท101ตอนพันกิโล ยังไม่ได้ทำอะไรมาก แค่ตรวจเช็คทั่วๆไป ยังไม่มีค่าใช้จ่าย.. เข้าไปดูช่างทำงานก็โอเคนะครับ.. ยังคงไม่มีข้อมูลมากพอที่จะสรุปเรื่องศูนย์นี้ให้ฟังครับ

ไม่ทราบได้เคยทดลองขับหรือยัง?  คืออยากให้หาโอกาสทดลองขับดูก่อนนะครับ (รุ่นเกียร์ออโต้ 7 สปีด DSG) ลองดูจังหวะตอนออกตัวและตอนผ่อนคันเร่งหลังจากออกตัวไปได้เล็กน้อย ความเร็วน่าจะประมาณ 30 น่ะครับ.. อาจแตกต่างจากเกียร์ออโต้ที่เคยขับมาบ้าง --- แต่ไม่ซีเรียสครับ พอคุ้นแล้วก็โอเคครับ (เน้นช่วงออกตัวแล้วชะลอแบบนี้เพราะผมว่าเป็นท่าที่ต้องใช้บ่อยเวลารถติดน่ะครับ --  ;))  เดี๋ยวถ้านึกอะไรออกอีกจะแจ้งมาใหม่ครับ.. โชคดีนะครับ  ;D     
ขอบคุณจริงๆ ค่ะ ความคิดเห็นของคุณช่วยสนับสนุนการตัดสินใจได้ดีเลยค่ะ ตั้งใจไว้อยู่แล้วว่าจะไปลองขับดูทั้ง Fabia & Yeti เลยค่ะ โชว์รูมที่จะไปคือสุขุมวิท ยอมรับว่าค่อนข้างไกลบ้านมากพอสมควร (พักแถวจรัญสนิทวงศ์) แต่ถ้ารถดีก็คิดว่าจะสู้ไม่ถอยเรื่องศูนย์บริการนะคะ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:45:00 »
เรื่องราคาค่าซ่อมและอะไหล่ ผมมองว่าถูกกว่าเจ้าตลาดหลายๆ เจ้าแน่นอนครับ

วันนี้ผมวิ่งหาอู่ซ่อม AUDI แล้วเหนื่อยใจ...... :'(

ไปที่ AUDI CLUB ครับ อู่เพียบ ที่แรกผมก็คิดว่าจะไม่มีใครซื้อ AUDI มือสองแล้วนะครับก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่ ของแพงมากแต่
คนที่กำลังจะซื้อก็มีมากเช่นกัน งงอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 11:09:55 โดย HIGHSEA »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:48:14 »

ไปที่ AUDI CLUB ครับ อู่เพียบ ที่แรกผมก็คิดว่าจะไม่มีใครซื้อมือสอง AUDI มือสองแล้วนะครับก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่ ของแพงมากแต่
คนที่กำลังจะซื้อก็มีมากเช่นกัน งงอ่ะ
ขอบคุณมากค่ะ ถ้าไปลองขับมาแล้วรับรองว่าจะขออนุญาตรบกวนถามเพิ่มเติมแน่นอนค่ะ "ขอบคุณนะคะ"

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:23:26 »
มีเงินเมื่อไหร่ ไอ้ตีนโตเสร็จแน่  8)
H.

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 00:07:57 »
ผมก็เล็งๆ Fabia ไว้เหมือนกัน อนาคตๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:56:31 »
ไปลองแล้ว แวะมาอัพเดทให้ฟังกันบ้างนะครับ ^^