ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ ตอนนี้เรใช้ Triton 4D CNG ตอนนี้วิ่งมา 5000 km ได้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว  (อ่าน 5034 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutty000

• Newbie
  • *
สอบถามค่ะ ตอนนี้เราใช้ Triton 4D CNG ตอนนี้วิ่งมา 5000 km ได้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว แต่มีข้อสงสัยสอบถามดังนี้
1. จำเป็นหรือไม่ที่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์บริการเท่านั้น
2. ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่องประเภทสังเคราะห์ ที่เปลี่ยนทุก 10000 km และเปลี่ยนที่ 5000 km พอถึงระยะเวลาเช็ค 10000 km เอารถเข้าเช็คอย่างเดียวได้หรือไม่ เพื่อเป็นการรักษาสิทธิ์ประกัน
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ได้่คับจะถ่ายข้างนอกก็ได้หรือจะหิ้วไปเองให้ศูนย์เขา
เปลี่ยนก็ได้คับส่วนเรื่องระยะเปลี่ยนถ้ายังไม่ถึงเลขกิโล
ที่ต้องเปลี่ยนแล้วต้องเข้าศููนย์ก่อนก้็แจ้งว่าไม่ต้องเปลี่ยน
น้ำมันเครื่องคับให้ตรวจเช็คตามรายการไปยกเว้นน้ำมันเครื่องคับ

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
ผมไม่แน่ใจว่าไตรตั้นต้องเช็คทุก 1หมื่น หรือ 5พัน กิโลฯ (เพราะ EX เปลี่ยนเป็นทุกหมื่นกิโลฯ แล้ว ตอน 5000ไม่ต้องเข้า)

ถ้ากำหนดให้เช็คทุก 5000 หากไม่ไปทำที่ศูนย์ ต้องระวังการถูกปฏิเสธการรับประกันหากมีปัญหานะครับ

สำหรับข้อ 2 ตอบว่าได้ครับ เพราะ EX ของผมก็เป็นแบบนี้ เปลี่ยนที่ 5000 แล้วข้ามไป 15000 ครับ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
 รถอยู่ในระยะประกันต้องเข้าศูนย์เช็คตามระยะที่กำหนดครับ ไม่งั้นอาจหลุดประกันได้
เพราะศูนย์จะปั๊มตราประทับ ในสมุดคู่มือรับประกันให้ด้วย ถ้าไม่มีตราประทับจะหลุดประกัน
แต่น้ำมันจะใช้ของศูนย์ หรือซื้อไปเองแล้วแต่ตกลงกับทางศูนย์
 หรือถ้าต้องการเปลี่ยนน้ำมันก่อนถึงระยะตรวจเช็คตามคู่มือ
ก็สามารถถ่าย ตามร้านทั่วไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้ารถยังอยู่ในประกัน แนะว่าคงต้องเข้าไปเปลี่ยนตามระยะที่เค้ากำหนด มิฉะนั้นจะมีผลกับประกันครับ
ส่วนน้ำมันเครื่อง ถ้าอยากใช้สังเคราะห์ ก็เอาเข้าไปเองได้ครับ

ออฟไลน์ nutty000

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ อย่างนี้ก็สบายใจหายห่วงหน่อย

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้รถรุ่นเดียวกับคุณ nutty000 ครับ
เข้าเช็คทุก 10000 โล ครับ หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง
ไม่ได้เปลี่ยนที่ 5000 โลครับ
ถ้าอยากได้ประกัน 5 ปี ต้องเข้าทุก 5000 โล ครับ
เเต่ของผมขอเเค่ 3 ปี เเสนโล ก็พอ (เช็คทุก10000 โล)
เพราะว่าที่ขยายเวลารับประกันจาก 3 เป้น 5 คือ รับประกันในส่วนของระบบส่งกำลังเท่านั้นครับ
ผมก้ไม่เข้าใจ ทางมิตซู เหมือนกัน ทำไมต้องทำ 2 มาตรฐาน
ยี่ห้ออื่นเค้าก้เป็น 3 ปี 100000 โล อยู่เเล้ว
อันนี้ต้องมีให้ลูกค้าเลือกเอง ว่าอยากได้เเบบไหน
ผมว่ามันไม่ค่อยเป็นมาตรฐานเท่าไหร่
เพราะผมเอารถเข้าศูนย์มิตซู 2 ที่ ที่ 1 บอก เข้า 5000 อีกที่บอก 10000   ไม่รู้จะเอามาครฐานไหน
อีกอย่างการเคลมอะไหล่ก็ช้ามาก
กว่าจะเคลมอะไหล่เเก้ปัญหา ใช้เวลานาน
อย่างกรณีของผมที่เจอคือ ยางเเตกลายงา  5 เส้นทั้งที่เพิ่งจะวิ่งได้ 20000 โล ส่งยางไปเคลมจะ 2 เดือนเเล้ว ยังไม่ได้คำตอบเลย
กับปัญหา เเหนบดัง เวลาเข้าเกียร์มีเสียง เเก้หลายครั้ง เเล้วก้ยังไม่หาย จนศูนย์ไม่อยากรับเคลมเเล้วครับ
รถดีครับ เเต่การเเก้ปัญหา นโยบายการรับประกัน การเคลม ยังต้องปรับปรุงอีกมากๆครับ

ออฟไลน์ batyboy

• Jr. Member
  • **
ถ้าออกรถตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน 2553 เงื่อนไขการรับประกันยอมให้เอารถเข้าเช็คระยะทุกๆ 10,000 กม. แล้วนะครับ ไม่จำเป็นต้องเข้าเช็คระยะทุกๆ 5,000 กม. เหมือนเก่า ยกเว้นท่านที่ออกรถก่อนวันที่ 1 พฤศจิกายน 2553 ครับ ยังคงต้องนำรถเข้าเช็คระยะที่ 5,000 กม. เพื่อรักษาสิทธิการรับประกันถึง 150,000 กม. ครับ

ของผม Triton 4Dr. Plus A/T ออกรถเมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายน 2553 พอดี ผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์หิ้วเข้าไปเอง และเปลี่ยนถ่ายทุก 10,000 กม. ครับ