ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนทัศนคติเรื่องการใช้รถของผู้ใหญ่ เป็นเรื่องที่ยากมากๆ  (อ่าน 7015 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากเล่าว่า ทุกวันนี้ แม่กับผม พยายามจะเปลี่ยนรถพ่อ คือ Honda CR-V G2 ให้ได้
- เพราะมันกินน้ำมัน(แดก 5-6 โลลิตร)
- อะไหล่แพงแบบเลวร้าย(ล่าสุดหมดไป 28,000 บ. แค่ช่วงล่าง(โชีค)กับฝาครอบวาล์ว ไม่รู้รถมันอะไหล่เทพหรือไง)
- อยากให้พ่อได้ขับรถดีๆ ใหม่ๆ เอาไว้ใช้หลังเกษียณ(อย่าตกใจว่าทำไมถึงซื้อรถอีกรอบหลังจากซื้อน้องมีนานะครับ ไม่ได้ใช้เงินผมนะ เงินแม่ครับ)

แต่พอเวลาที่จะเปลี่ยน เขาก็ไม่อยากเปลี่ยน โดยพยายามเสนอรถหลายๆรุ่นไป เช่น

1. Honda Freed เขาก็บอกว่าล้อเล็ก เตี้ย(แต่ใต้ท้องสูงกว่าเก่งปกติ คือ 16.5)

2. Suzuki SX-4 เขาก็บอกว่า ไม่มั่นใจในศูนย์บริการ(เคยขับแคริเบียนแล้วรถเด้ง ศูนย์ซ่อมไม่เก่ง(ที่ศูนย์ใหญ่สมัยก่อน))

3. Toyota Innova เขาก็ไม่ชอบการขับขี่ อืดมาก แต่ใต้ท้องรถสูงดี(ก็สูงกว่า Freed นิดเดียวเอง...งงจัง)

4. พวก MU-7 PJS Fortuner กระบะ 4 ประตู ก็บอกว่า ไม่ชอบเครื่องดีเซล ทั้งที่ผมก็พยายามบอกว่าสมัยนี้มันพัฒนาไปเยอะแล้ว
ช่วงล่าง PJS ดีกว่า CR-V ตัวใหม่ เครื่องดีเซลสมัยนี้แรงกว่า CR-V ไม่อืด ประหยัดด้วย

5. CR-V G3 แพง เตี้ยกว่ารุ่นเดิม(ผมว่าเดี่ยวนี้รถเขาทำให้ใต้ท้องเตี้ยลงทุกยี่ห้อแหละ)

เขาจะบอกว่า ที่เขาชอบ CR-V เพราะรถสูง ลุยน้ำท่วมได้ดี ช่วงล่างดี(แต่ซ่อมแพงโหดมาก) เครื่องเงียบ เร่งดี(แต่กินน้ำมันเครื่อง)
เขาอยากเอาไว้ให้น้องชายใช้(ผมเชื่อว่าถ้าน้องใช้และจ่ายค่าน้ำมันเอง มันคงขายทิ้งหรือติดแก๊ซ)

ผมก็ไม่รู้ทำไง...แต่พูดไปก็ไม่ฟัง ก็ต้องทนใช้(จอดทิ้งไว้เฉยๆ) ต่อไป เพราะไม่มีใครอยากใช้ CR-V เพราะแม่ผมไม่ชอบ รถมันใหญ่ขับยาก
ผมก็ไม่อยากใช้เพราะกินน้ำมันมาก

ตอนนี้ก็รอ Juke อย่างเดียว ที่น่าจะเหมาะที่สุด คันเล็กลงมาหน่อย แต่เป็น SUV ราคาไม่แพง เครื่องไม่ใหญ่ เกียร์ CVT น่าจะประหยัดน้ำมัน

มีใครเคยเจอเรื่องแนวๆนี้บ้าง ;)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ของผมเจออีกแบบนึงครับ เจอเรื่องค่านิยมว่า honda กับ Toyota เป็นรถที่ดีที่สุดอยู่ และไม่เชื่อว่านิสสันยอดขายจะแซงHonda ได้ok ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ก็ขอให้คอยดูแล้วกัน

ส่วนเรื่องดีเซลต้องให้ลองขับแล้วจะรู้เองล่ะครับว่าสมัยนี้ดีเซลพัฒนาไปไกลมากแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม ผมมองว่าพ่อคุณคงไม่อยากที่จะสิ้นเปลืองเงินเพื่อซื้อรถเพิ่มอีกคันนึงมากกว่า เคสนี้สำหรับผม ผมชมคุณพ่อ จขกท นะครับ
ถ้าซ่อม ราวๆสามหมื่น กับต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกหลายแสน เป็นผมก็เลือกที่จะเก็บคันเก่าไว้ครับ
ในเมื่อคัน CRV ก็ทำมาแล้ว ก็น่าที่จะใช้ต่อไปครับ
ปล.ถ้าอยากประหยัด ก็เอาไปติดแก๊สก็ได้ครับ

ผมขอเล่าเรื่องของผมเองแล้วกันนะครับ เคสคล้ายๆกัน
ตอนช่วงที่ผมซื้อรถเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ผมแพลนที่จะเปลี่ยนรถทุก5 ปี หรือ 2 แสน ก.ม. เพราะความเชื่อที่ว่า ตอนนั้นรถก็คงสภาพไม่ค่อยดีแล้ว ขี้เกียจซ่อม

แต่ตอนนี้ผ่านไป 5 ปี รถผมวิ่งไปเกือบ 2 แสนก.ม.แล้ว (ขาดอีกไม่กี่ร้อย ก.ม.) สภาพก็ยังดี เอาไปติดแก๊สมาตอนวิ่งไปได้ 1.7 แสน ก.ม. ความคิดที่จะเปลี่ยนรถก็ยังวนเวียน แต่พอมาลองคิดว่า ถ้าจะซื้อรถใหม่ ก็ต้องเพิ่มเงินอีกราวๆ 3-4 แสน แล้วเราจะไปเสียเงินก้อนนี้ทำไม สู้เก็บเงินก้อนนี้ไว้ซ่อมบำรุง จนกว่ามันจะไปไม่ไหวดีกว่า(ผมว่าแสนนึงนี่ก็อยู่ได้ 5 ปีสบายๆแล้วล่ะ สำหรับ Jazz)

ตอนนี้ไม่มีความคิดจะเปลี่ยนรถคันนี้แล้วครับ แต่จะซื้อเพิ่ม เพื่อให้แฟนใช้อีกคันแทน

เมื่อคุณทำงาน มีครอบครัว ความคิดบางอย่างของคุณก็จะเปลี่ยนไปครับ เอ พิมพ์ไปมา เหมือนผมเริ่มแก่แล้วนะเนี่ย 5555

ออฟไลน์ off_033

ไม่เห็นจะต้องไปเปลี่ยนความคิดคนอื่นเลยครับ

ชอบอะไร  ซื้ออย่างนั้น  อย่างคุณชอบรถประหยัดน้ำมัน คันไม่ใหญ่  เอา CRV มาให้ใช้ก็ไม่ชอบ  ไม่เอา ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
สำหรับผม ผมมองว่าพ่อคุณคงไม่อยากที่จะสิ้นเปลืองเงินเพื่อซื้อรถเพิ่มอีกคันนึงมากกว่า เคสนี้สำหรับผม ผมชมคุณพ่อ จขกท นะครับ
ถ้าซ่อม ราวๆสามหมื่น กับต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกหลายแสน เป็นผมก็เลือกที่จะเก็บคันเก่าไว้ครับ
ในเมื่อคัน CRV ก็ทำมาแล้ว ก็น่าที่จะใช้ต่อไปครับ
ปล.ถ้าอยากประหยัด ก็เอาไปติดแก๊สก็ได้ครับ

ผมขอเล่าเรื่องของผมเองแล้วกันนะครับ เคสคล้ายๆกัน
ตอนช่วงที่ผมซื้อรถเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ผมแพลนที่จะเปลี่ยนรถทุก5 ปี หรือ 2 แสน ก.ม. เพราะความเชื่อที่ว่า ตอนนั้นรถก็คงสภาพไม่ค่อยดีแล้ว ขี้เกียจซ่อม

แต่ตอนนี้ผ่านไป 5 ปี รถผมวิ่งไปเกือบ 2 แสนก.ม.แล้ว (ขาดอีกไม่กี่ร้อย ก.ม.) สภาพก็ยังดี เอาไปติดแก๊สมาตอนวิ่งไปได้ 1.7 แสน ก.ม. ความคิดที่จะเปลี่ยนรถก็ยังวนเวียน แต่พอมาลองคิดว่า ถ้าจะซื้อรถใหม่ ก็ต้องเพิ่มเงินอีกราวๆ 3-4 แสน แล้วเราจะไปเสียเงินก้อนนี้ทำไม สู้เก็บเงินก้อนนี้ไว้ซ่อมบำรุง จนกว่ามันจะไปไม่ไหวดีกว่า(ผมว่าแสนนึงนี่ก็อยู่ได้ 5 ปีสบายๆแล้วล่ะ สำหรับ Jazz)

ตอนนี้ไม่มีความคิดจะเปลี่ยนรถคันนี้แล้วครับ แต่จะซื้อเพิ่ม เพื่อให้แฟนใช้อีกคันแทน

เมื่อคุณทำงาน มีครอบครัว ความคิดบางอย่างของคุณก็จะเปลี่ยนไปครับ เอ พิมพ์ไปมา เหมือนผมเริ่มแก่แล้วนะเนี่ย 5555

เห็นด้วยครับ เพราะด้วยการมีครอบครัวสำหรับผม
มีภาระค่าใช้จ่ายมากกว่าคำว่า รถ
ไหนจะค่าผ่อนบ้าน เพราะถ้าไม่ผ่อนก็ไม่มีที่พักอาศัย
ไหนจะค่าน้ำค่าไฟ เพราะถ้าไม่จ่าย จะอาบน้ำ จะกินน้ำ จะนอน จะดูทีัวี จะรีดผ้า ฯลฯ ยังไง
ไหนจะค่าใช้จ่ายในครอบครัวอีกมากมาย เพราะถ้าไม่มีเงิน จะกินอะไร จะซื้อของอุปโภคบริโภคที่จำเป็นต่อการมีชีวิตยังไง
สรุป ทำให้คำว่าเปลี่ยนรถคันใหม่สำหรับผม ถูกเก็บไว้เป็นภาระท้ายสุด เพราะสำคัญน้อยสุดกว่าค่าใช้จ่ายอื่นๆ
รถเก่าก็ซ่อมครับ ซ่อมเสร็จมันก็ใช้ได้ ซื้อรถคันใหม่ผมว่ามันต้องใช้เงินไม่ต่ำกว่า 500000 แสนนะ หรือถ้าซื้อแบบผ่อน มันก็เป็นภาระที่เพิ่มขึ้นโดยไม่จำเป็น

ผมว่าผู้ใหญ่หลายๆคน คงคิดถึงและเสียดายเงินก้อนที่จะต้องเอาไปซื้อคันใหม่ เพราะมันน่าจะไปทำประโยชน์อย่างอื่นไ้ด้มากกว่าคำว่า รถใหม่

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เจอเรื่องยี่ห้อ (เคยจะเอานิสสัน สุดท้ายเสร็จพี่ต้า)
สีรถ (เงินๆๆๆๆ ตลอด พึ่งมาแหวกแนวตรง prius นี่แหละ)
เครื่องยนต์ (ที่เอาจูนเบนซินเพราะเงียบดี แต่ต้องทนแด-รก แถมอืดเต่ากัดยาง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นธรรมดาครับ ค่านิยมเนี่ยเปลี่ยนยาก ที่บ้านผมญาติๆผม กระบะต้องโตโยต้า เก๋งต้องฮอนด้าเท่านั้น มีแต่พ่อผมไม่ค่อยวอรี่เท่าไหร่นัก แต่ก็หาแต่รถตลาดอย่างเดียวเท่านั้นเพราะขายรถมือสองก็เลยต้องหาที่ขายง่ายๆไว้ก่อน

เอาให้ใช้จนทนไม่ได้เถอะครับ บางทีท่านอาจผูกพันกับรถคันนั้นก็ได้ ความผูกพันเนี่ย เงินซื้อไม่ได้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Terng

ต่างคนต่างเหตุผลในการใช้ชีวิต และเลือกซื้อของครับ เราอย่าพยายามไปชักจูงใครให้มาคิดตามเรา มันจะได้ไม่เกิดทุกข์ครับ เช่นอย่างถ้าเราชอบรถเล็กๆ เพราะเราก็มองไม่เหมือนคนที่ชอบรถใหญ่ๆไงครับ ไปชักไปจูงยังไง คนเขาก็ไม่เปลี่ยนใจตามเราหรอกครับ ดังนั้นยอมรับความแตกต่างและช่วยเหลือคุณพ่อดูแลรักษารถคันนั้นจะดีกว่า

CR-V Gen2 ป้าผมก็ยังใช้อยู่ครับ ไม่ยอมเปลี่ยนเหมือนกันเพราะเค้าชอบครับ รถมันใหญ่แต่ขับง่ายคล่องแคล่ว ช่วงล่างดี ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ป้าไม่ได้ใช้บ่อยเลยไม่ซีเรียสครับ วิ่งไปกลับกรุงเทพ-แปดริ้ว ก็แทบจะหมดถังนึง แต่เติมทีก็พันกลางๆเอง แลกกับความสบายในการโดยสารของผู้ใหญ่ (มีคุณย่าโดยสารเป็นประจำ) ยังไงเค้าก็ยังมองว่าคุ้มครับ ค่าบำรุงรักษายังไม่เจออะไรหนักๆ มีแต่พวกอะไหล่ตามระยะแค่นั้นครับ

ผมก็นึกว่ารถมันจะพังแล้วถึงต้องซื้อใหม่เสียอีก ถ้าเป็นกรณีนี้แบบผม ผมก็ไม่ขายครับ รถที่ผมใช้หรือรถในบ้านผมบ้านพ่อแม่ ทุกคันผมก็รักและผูกพันกับมันครับ ไม่อยากขายเช่นกัน มันเหมือนมีความทรงจำมากมายอยู่กับมัน ใครมาบอกให้ผมเปลี่ยนผมก็ไม่เปลี่ยนครับ จนกว่าจะคิดว่ามันถึงเวลาแล้ว (อย่างเช่นตอนผมเปลี่ยนคันเก่าที่ใช้มาจนรถอายุ 14-15 ปีแล้ว กังวลเรื่องแอร์แบ็กและความปลอดภัยเป็นหลัก จึงตัดใจขายไปทั้งๆที่สภาพนางฟ้ามาก)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่ามันก็แปลกนะครับ รถที่เสนอมาเนี่ยถ้าเป็นผมเองผมก็ไม่มีความอยากได้เลยครับ ผมรู้สึกว่าไม่แปลกใจเท่าไหร่ที่ท่านไม่ยอมเปลี่ยนเพราะเป็นผมเองผมก็อาจจะไม่เปลี่ยนเหมือนกัน ;D
crvตอนนี้ timingมันอาจจะดูช้าไปสักหน่อย ลองคุยกันดูดีๆครับ บางทีผมว่าเค้าอาจจะมีเหตุผลหรือความรู้สึกส่วนตัวลึกๆที่ยังไม่พูดออกมาเหมือนกัน

อย่างถ้าเป็นพ่อผมนะ เค้าถามแน่ๆคือรถออกมานานรึยัง ถ้าเกิด minorchange หรือกำลังจะ minor เค้าซื้อได้ลำบากแน่ๆครับ  ฟังดูไม่ค่อยมีเหตุผลใช่มั๊ยครับแต่เค้าคิดแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
เขาอาจจะรักของเขาหนะครับ...

ที่บ้านผม รถป้ายแดงคันแรกของบ้าน โดเรมอน 20 ปีแล้ว ก็ยังใช้อยู่เลยครับ ที่บ้านไม่อยากขาย...

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีนะที่บ้านผมใช้รถยุโรปตั้งแต่รุ่นปู่ ไม่งั้นคงได้รถที่เกลียดมาบ้างแน่ๆในบ้าน  ใช้รถยี่ห้อไม่ตลาดมาตลอดสบายใจไม่ต้องคิดมากตอนซื้อ ตอนขายก็ยิ่งสบายใจเรื่องราคาขายต่อที่ไม่ต้องคิดมาก แต่ได้รถดีๆ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

บางทีเหตุผลที่ไม่อยากเปลี่ยนคงไม่ได้เป็นเพราะมันสูง มันเร่งดีบลาๆ หรอกมั้งครับ

อาจจะเป็นความรู้สึกดีๆ ผูกพันกับรถคันนั้นอยู่  ;D
H.

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
บางทีเหตุผลที่ไม่อยากเปลี่ยนคงไม่ได้เป็นเพราะมันสูง มันเร่งดีบลาๆ หรอกมั้งครับ

อาจจะเป็นความรู้สึกดีๆ ผูกพันกับรถคันนั้นอยู่  ;D
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ความรู้สึกดีๆๆจากการขับรถ  มันหาซื้อมาใหม่ไม่ได้นะคับ
อย่างน้อยมันก็เป็นความทรงจำเก่าๆที่ไม่มีวันลืมก็เป็นไปได้นะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ gorilla

- เพราะมันกินน้ำมัน(แดก 5-6 โลลิตร)
- อะไหล่แพงแบบเลวร้าย(ล่าสุดหมดไป 28,000 บ. แค่ช่วงล่าง(โชีค)กับฝาครอบวาล์ว ไม่รู้รถมันอะไหล่เทพหรือไง)

จากเหตุผล 2 ข้อนี้เหมือนว่าจะเปลี่ยนเพราะเรื่องค่าใช้จ่าย  ซึ่งถ้ามาคิดดีดีแล้ว ใช้รถเก่าก็ยังประหยัดกว่ารถใหม่อยู่ดี

ถ้าซื้อรถใหม่จากตัวเลือกที่เห็น คงต้องเพิ่มเงินประมาณ 3-600000 แสน บาท

ลองคิดคำนวณค่าเสื่อมรถใหม่ ค่าน้ำมันส่วนต่างที่รถใหม่จะประหยัดขึ้น  ยังไงมันก็ไม่คุ้มหรอกครับ

อย่างบางคนคิดแต่จะประหยัดน้ำมัน  ขายคันเก่าไปออก Prius บ้าง  ถามหน่อยเถอะ กว่าจะคุ้มค่าน้ำมัน  ต้องวิ่งกันกี่แสนกิโล

อันนั้นมันคงเป็นเหตุผลอื่นที่นอกเหนือเรื่องประหยัดเงิน  เช่น  อยากได้รถใหม่เป็นทุนเดิม

- อยากให้พ่อได้ขับรถดีๆ ใหม่ๆ เอาไว้ใช้หลังเกษียณ(อย่าตกใจว่าทำไมถึงซื้อรถอีกรอบหลังจากซื้อน้องมีนานะครับ ไม่ได้ใช้เงินผมนะ เงินแม่ครับ)

ผมว่าเหตุผลนี้ดีครับ  เราก็อยากจะตอบแทนบุพการีโดยให้สิ่งดีดีกับท่านบ้าง  เหตุผลนี้น่าจะฟังดีที่สุดครับ

แต่ถ้าท่านไม่ชอบตัวเลือกที่เสนอ  ลองถามท่านดีกว่าว่าชอบคันไหนเป็นพิเศษ

บางทีความชอบส่วนตัว มันมีเหตุผลมากกว่าตรรกะอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็เหมือนกับบ้านผมแหละ ตอนนี้ Galant ผมกำลังคิดจะขาย แต่เจ้า W124 ของพ่อผม มันก็รวนบ่อยทั้งเรื่องช่วงล่าง และเครื่องยนต์เป็นบางครั้ง (300E K-Jetronic+LPG Mixer 5555555555555) ผมก็ว่า เออ เอา Galant ไปขับสิ ยังไงรถญี่ปุ่นก็ยังดูแลง่ายกว่า กินแก๊สน้อยกว่า

แต่ว่า.....

W124 มันเท่ห์กว่า จบครับ พ่อผมยังไงก็ยังอยากขับ Benz (ถึงมันจะโคตรเก่าก็ตาม)

อย่างว่าผู้ใหญ่ ท่านก็มีความคิดของท่าน ให้ท่านขับรถที่ท่านมีความสุขไปเถอะครับ (แต่เวลาเสีย ตัวใครตัวมัน)

ถ้าท่านอยากขับ G2 ก็ให้ท่านขับไปเถอะ ความสุขของท่าน

ผมก็ยังอยากกลับไปขับ Galant เลย แต่ผมในตอนนี้ดูแลมันไม่ไหวแล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

- อยากให้พ่อได้ขับรถดีๆ ใหม่ๆ เอาไว้ใช้หลังเกษียณ(อย่าตกใจว่าทำไมถึงซื้อรถอีกรอบหลังจากซื้อน้องมีนานะ ครับ ไม่ได้ใช้เงินผมนะ เงินแม่ครับ)

อื้มม เหตุผลข้อสุดท้ายที่คุณ SilverG บอกมาไม่ได้สอดคล้องกับเหตุผล
ที่อยากให้คุณพ่อเปลี่ยนรถเลยนะครับ

สองเหตุผลดังกล่าวเนี่ย ไม่ได้เกี่ยวกับได้ขับรถดีๆ
ผมเชื่อว่า CR-V ของคุณน่าจะยังขับดีอยู่ เพราะพึ่งซ่อมไป และน่าจะใช้ไปได้อีกหลายปี
เงินที่ใช้ในการเปลี่ยนรถ ตีซะว่า CR-V ขายได้ 450,000

เพิ่มเงินซื้อ Honda Freed +500,000
Suzuki SX-4 +450,000
Innova +500,000
MU-7 PJS Forttuner +700,000-900,000
กระบะ 4 ประตู  +350,000
CR-V G3 + 800,000

เงินที่บวกนี่ผมว่าเยอะพอสมควรนะครับ กับการที่จะซื้อรถใหม่
เรียกได้ว่าซื้อมาร์ชใหม่ โดยที่ไม่ต้องขายคันเก่าเลยนะครับ

ค่าใช้จ่ายต่อปี ผมว่าไม่น่าเกิน 40,000 บาท ถ้ายังใช้ต่อ
ได้อีกหลายปีเลยนะครับ เงินตรงนี้เก็บไว้ก็ไม่เสียหาย
เอาไว้ใช้ยามจำเป็น ผมว่าอนาคตไม่แน่นอน

ซื้อรถมา ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "ลด" มีแต่จะมูลค่าลดลงไปเรื่อยๆ
ออกมาจากศูนย์ล้อแตะถนนก็หายไปแล้ว 1 แสนบาท
ท่านคงคิดว่าเก็บเงินตรงนี้ไว้ดีกว่า ถ้ามันจำเป็นจริงๆค่อยซื้อก็ได้
ไม่เสียหาย

อันนี้เล่าจากเหตุการณ์จริงเหมือนที่บ้านนะครับ
ใช้ Cefiro A32 เหตุผลแบบเดียวกันเลยครับ
กินน้ำมัน 5-6 โลลิตร พึ่งซ่อมซีลเครื่องไป 2หมื่นกว่าบาท
ตอนนี้ติดแก๊ส ใช้ดีปกติ แฮ้ปปี้ดี กิโลเมตรละ 2 บาท
ค่าใช้จ่ายต่อกม.พอๆกับมาร์ช คุณภาพวัสดุภายใน
การขับขี่ การนั่งโดยสาร ผมว่ายังเหนือกว่า C-segment
หลายๆคันในตลาดตอนนี้ซะอีก ราคาตอนซื้อมาพอๆกันด้วยนะครับ
1,070,000 จะขายตอนนี้ไปซื้อคันใหม่ก็เสียดายครับ

ที่ผมพิมพ์มาก็อาจจะยาวไปมาก แต่อยากจะแชร์ประสบการณ์
จากเหตุการณ์ของที่บ้านที่คล้ายๆกันน่ะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

รถ CR-V มันก็กินน้ำมันอย่างนี้มาตั้งแต่ป้ายแดงไม่ใช่เหรอครับ
ถ้ามันไม่ได้ปกติอะไร คุณพ่อคุณก็คงคิดว่าแล้วทำไมถึงมามีปัญหากันในตอนนี้

ค่าซ่อมครั้งล่าสุด ทั้งช็อคอัพสี่ต้น และฝาวาล์วด้วย แค่ 28,000 บาท มันแพงตรงไหนครับ
เฉพาะช็อคอัพก็น่าจะมี 10,000 บาทแล้ว แล้วฝาวาล์วทำอะไร เปลี่ยนหรืออย่างไร
ก็ต้องนึกถึงค่าแรงด้วยนะ

ผมว่า ถ้ารถมันยังใช้ได้ดี ก็ไม่เห็นมีความจำเป็นจะต้องไปเสียเงินเปลี่ยนให้เกิดส่วนต่างเลย
แล้วคุณพ่อคุณก็อาจจะชอบรถใหญ่ หรือไม่ก็อยากให้ที่บ้านมีรถหลากหลายรูปแบบไว้ใช้บ้าง
แทนที่จะเป็นแบบคุณ ซึ่งพยายามจะเปลี่ยนให้เป็น Eco Car หรือรถเล็กกันทั้งบ้าน
พอถึงเวลาต้องการใช้รถใหญ่แล้วมันไม่มีขึ้นมา มันก็จะมาลำบากในภายหลัง

ตัวเลือกที่เสนอนั้น ก็นานาจิตตังครับ แต่ถ้าบ่นว่าไม่อยากใช้ CR-V เพราะมันใหญ่และกินน้ำมัน
ผมว่าก็ไม่น่าจะเสนอพวก Innova, Pajero Sport, Fortuner, MU7 พวกนั้น เพราะมันก็กินดุพอกัน
เพียงแต่บางคันเติมดีเซล ก็ได้ราคาน้ำมันถูกมาชดเชยก็เท่านั้น แถมรถพวกนี้ใหญ่กว่า CR-V G2 อีก

ถ้าคุณเล่นรถมานาน ช่วงสัก 15 ปีก่อน คุณจะเจอคุณผู้หญิงหลายท่านหลงรัก Vitara อย่างจัง
เพราะถึงมันจะกินน้ำมัน ขับก็ไม่ได้ดีอะไรมาก แต่ว่ามันพึ่งพาได้ทุกสถานการณ์
ทั้งน้ำท่วม หรือทั้งต้องปีนขึ้นฟุตบาทเพื่อเข้าจอดในบ้านที่เป็นห้องแถว มันก็สะดวกไปหมด
ขับไปไหนก็ไม่ต้องระวังอะไรมาก และเชื่อถือได้ มันก็คงไม่ต่างจากที่คุณพ่อคุณชอบ CR-V ตอนนี้
แต่อาจจะเป็นเหตุผลที่ต่างออกไปหรอกครับ

อีกอย่าง ผมว่ามันไม่ดีเท่าไหร่ ที่คุณจะเอาคุณพ่อมาวิจารณ์ในที่สาธารณะแบบนี้
ถ้าคุณพ่อคุณมาเห็นคงเสียใจ "มาก"

ความในอย่านำออก ความนอกอย่านำเข้า จำไว้นะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รถ CR-V มันก็กินน้ำมันอย่างนี้มาตั้งแต่ป้ายแดงไม่ใช่เหรอครับ
ถ้ามันไม่ได้ปกติอะไร คุณพ่อคุณก็คงคิดว่าแล้วทำไมถึงมามีปัญหากันในตอนนี้

ค่าซ่อมครั้งล่าสุด ทั้งช็อคอัพสี่ต้น และฝาวาล์วด้วย แค่ 28,000 บาท มันแพงตรงไหนครับ
เฉพาะช็อคอัพก็น่าจะมี 10,000 บาทแล้ว แล้วฝาวาล์วทำอะไร เปลี่ยนหรืออย่างไร
ก็ต้องนึกถึงค่าแรงด้วยนะ

ผมว่า ถ้ารถมันยังใช้ได้ดี ก็ไม่เห็นมีความจำเป็นจะต้องไปเสียเงินเปลี่ยนให้เกิดส่วนต่างเลย
แล้วคุณพ่อคุณก็อาจจะชอบรถใหญ่ หรือไม่ก็อยากให้ที่บ้านมีรถหลากหลายรูปแบบไว้ใช้บ้าง
แทนที่จะเป็นแบบคุณ ซึ่งพยายามจะเปลี่ยนให้เป็น Eco Car หรือรถเล็กกันทั้งบ้าน
พอถึงเวลาต้องการใช้รถใหญ่แล้วมันไม่มีขึ้นมา มันก็จะมาลำบากในภายหลัง

ตัวเลือกที่เสนอนั้น ก็นานาจิตตังครับ แต่ถ้าบ่นว่าไม่อยากใช้ CR-V เพราะมันใหญ่และกินน้ำมัน
ผมว่าก็ไม่น่าจะเสนอพวก Innova, Pajero Sport, Fortuner, MU7 พวกนั้น เพราะมันก็กินดุพอกัน
เพียงแต่บางคันเติมดีเซล ก็ได้ราคาน้ำมันถูกมาชดเชยก็เท่านั้น แถมรถพวกนี้ใหญ่กว่า CR-V G2 อีก

ถ้าคุณเล่นรถมานาน ช่วงสัก 15 ปีก่อน คุณจะเจอคุณผู้หญิงหลายท่านหลงรัก Vitara อย่างจัง
เพราะถึงมันจะกินน้ำมัน ขับก็ไม่ได้ดีอะไรมาก แต่ว่ามันพึ่งพาได้ทุกสถานการณ์
ทั้งน้ำท่วม หรือทั้งต้องปีนขึ้นฟุตบาทเพื่อเข้าจอดในบ้านที่เป็นห้องแถว มันก็สะดวกไปหมด
ขับไปไหนก็ไม่ต้องระวังอะไรมาก และเชื่อถือได้ มันก็คงไม่ต่างจากที่คุณพ่อคุณชอบ CR-V ตอนนี้
แต่อาจจะเป็นเหตุผลที่ต่างออกไปหรอกครับ

อีกอย่าง ผมว่ามันไม่ดีเท่าไหร่ ที่คุณจะเอาคุณพ่อมาวิจารณ์ในที่สาธารณะแบบนี้
ถ้าคุณพ่อคุณมาเห็นคงเสียใจ "มาก"

ความในอย่านำออก ความนอกอย่านำเข้า จำไว้นะครับ

จริงว่ะเนย พี่ก็คิดแบบนี้ บางครั้งมันมากเกินไปนะ

วันนี้เพิ่งกลับจากพัทยามา เอานิสสันมาร์ชไป บ่นกับเมียตั้งแต่อยู่บนบูรพาวิถีขาไป จนถึงบ้านขากลับเนี่ย...
ว่าทำไมกูไม่เอาซูบารุไปฟะ...

ขนาดมาร์ชพี่เปลี่ยนล้อยาง สปริงแล้ว ก็ยังรู้สึกว่ามันขับทางไกลได้แย่กว่าซูบารุเยอะมากจริงๆ
กะจะเอาประหยัด กับรันอิน สรุปกิน 13 โลลิตร...เครื่อง 1.2 แดกสิบสามโลลิตร อายก็อาย เซ็งก็เซ็ง....
จะว่าเราขับเร็วหรือก็ไม่ใช่ แม่ม วิ่ง 110 ก็แทบจะบินแล้ว จะให้ซัดได้ไง

รู้งี้กูเอาอิม 2500cc. ไปดีกว่ามั๊ย วิ่งยาวๆ ก็มี 12 โลลิตร นั่งสบายกว่าเยอะ เกาะถนนกว่า เงียบกว่า แรงกว่า ขับมันส์กว่า

บางอย่างนะ มันไม่มีเหตุผลเป็นตรรกะหรอก เพราะความพอใจมันไม่ต้องอาศัยตรรกะ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
ผมก็อยากเปลี่ยนรถให้แม่เหมือนกัน VOLVOปี97 แต่คิดมานาเกิน3ปีแล้ว
ค่าซ่อมแพงกว่า ฮอนด้าคุณ เต้ เยอะ ซ่อมบ่อยกว่าด้วย

แต่สุดท้ายอยู่ที่เจ้าของเงินครับ

ถ้าเรามีเงินเองจะซื้อให้ท่านใช้เองนั่นก็อีกเรื่อนึง
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold