ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างโตโยต้าวีออสกับอัลทิส รุ่นไหนดี สองจิตสองใจ  (อ่าน 11871 ครั้ง)

ออฟไลน์ skyp_18

• Newbie
  • *
ระหว่างโตโยต้าวีออสกับอัลทิส รุ่นไหนดี สองจิตสองใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คงต้องเล่ามาก่อนละครับว่า ชีวิตประจำวันเป็นอย่างไร
จะใช้รถอย่างไร ทำงาน ไปกลับ กี่กิโลเใตร
คำนึงอะไรมากกว่ากันระหว่างค่าน้ำมันกับพื้นที่ผู้โดยสารด้านหลัง
เอาไปติดแก็สต่อไหม?

ครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
คนละรุ่นกันเลยนะเนี้ย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าให้ผมนั่งหลังผมเลือกอัลติส เพราะ วิออสใหม่ผมนั่งแล้วต้องก้มหัว (สูง175)

GreenG

เป็นผล ผลคงเลือก Vios เพราะ

1. ขนาดกำลังดี
2. ผมขับรถไม่เร็ว
3. ได้เครื่อง 1.5 4AT ตัวเดิม คนใช้เยอะ ช่างหาซ่อมง่าย

ออฟไลน์ montre_s

• Newbie
  • *
ได้ข่าวจากเซลล์ มาว่า vios จะมีการ change ประมาณไม่กี่เดือนข้างหน้านี้ นะครับ ลองสืบดูก่อนนะครับ

เดี๋ยวจะซื้อรถตกรุ่นครับ

ออฟไลน์ pongdanaiarm

• Newbie
  • *
เป็นผม ผมจะเลือกอัลทิสครับ ไม่มีเหตุผลอะไรมาก ชอบมากเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ถ้าเทียบกันแบบนี้น่ะ
 J VS J
 E VS E
 G VS G
ไม่ต้องไห้บอกหรอกครับว่าเลือกอะไร
แต้ถ้า วีออส G VS อัลติส J อย่างนี้หน้าคิด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ให้ข้อมูลมาแบบห้วนๆก็ตอบแบบห้วนๆไปเลยนะครับ

วีออสครับ รุ่น J ABS 564000 เหลือตังเติมน้ำมันกับเที่ยวบาน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

ให้ข้อมูลมาแบบห้วนๆก็ตอบแบบห้วนๆไปเลยนะครับ

วีออสครับ รุ่น J ABS 564000 เหลือตังเติมน้ำมันกับเที่ยวบาน

ผมว่า Vios ก็ดีนะครับ ซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาไม่แพงเกินไป ตัวนี้ก็ใช้ได้ แต่ผมถ้าไม่ J 5.49 ก็เป็น E 6.09

ออฟไลน์ H.

ถ้าเป็นผมนะ นั่งหลังผมไม่เอาทั้งอัลติสและวีออส เพราะนั่งหลังหัวโขกทั้งคู่เลย  :P

เลือกทีด้าดีกว่า  ;D
H.

ออฟไลน์ YenChar

เทียบอย่างนี้
วีออสจะสู้ได้เหรอครับ

อัลติส คันใหญ่กว่า นั่งสบายกว้าง กว้างกว่า ดูภูมิฐานกว่านิดๆ
ขับดีกว่า เกาะถนนกว่า ปลอดภัยกว่า
ประหยัดพอๆกัน

ติดอย่างเดียว "แพง กว่า"

แต่ถ้าขับคนเดียว ไม่ห่วงเรื่องพื้นที่
ใช้รถแค่ไป-กลับ ทำธุระง่ายๆ หรือขับในเมือง
วีออสดีกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

Vios ดูวัยรุ่น Altis ดูรุ่นใหญ่ 555+
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

ถามแบบนี้ น่าจะเป็นเหมือนผมคือ การใช้งานไม่มีอะไรมาก และทั้งสองรุ่นก็ตอบสนองการใช้งานได้ ประเด็นอยู่ที่ความชอบ กับความเสียดายเงินมากกว่า อิอิ
แต่เป็นผมคงเอาเฟียสต้าไม่ก็ซิตี้  แต่ถ้าสองรุ่นนี้ผมเอาวีออสครับ  ถ้าเอาอัลติส ก็คงอัลติส CNG >_< 

ป.ล. ตอบตามใจล้วนๆ เพราะไม่รู้ จขกท. ชอบแบบไหน *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงอัลทิสล่ะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเป็นผม ผมเลือก..........

Altis 1.6 CNG MT 756,000 บาทครับ......

สวยถูกใจ ใช้เชื้อเพลิงประหยัด.....(แต่ความฝันดับวูบเพราะ..........ไม่พูดดีกว่า)
เสียคืออุปกรณ์ตกแต่งบางอันใส่ไม่ได้+ไม่มีประกัน

รูป จากเว็บเรานี่ละครับ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ lexus

เลือกที่ชอบที่สุดครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง ศึกษาข้อดีข้อเสียในคลับของทั้งวีออสและอัลทิสแล้วตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่มีรูปแบบการใช้รถเลย ตอบไม่ถูก แต่ถ้าเป็นผม ถ้าใช้รถวันนึงเกิน 60 โล นะ ผมไป Altis 1.6E CNG เลยครับ 8.5 แสนได้ ทุกอย่างจบ

แต่ถ้าวันๆ ขับแค่ 20-30 โล ไป Vios เถอะครับ ใช้ครบประกัน ติด LPG ก็ยัง OK (แต่ตอนนั้นราคาคงลอยตัวไปแล้วมั้ง)

แต่ยังไงก็ลองไปดู City บ้างก็ดีนะครับ เห็นหลายคนในนี้เขาว่า OK กว่า Vios
JDM เท่านั้น จะครองโลก!