ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 4446 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:44:45 »
คือทางบ้านผมเข้าจะเอาcamry  ไปเทิร์นออก benz ระหว่าง c200 กับ e250 มันเลยมีคำถามมาครับ
1.c200 ดาวน์ 500000 ผ่อน 29000   e250 ดาวน์ 1000000 ผ่อนเกือบ7หมื่น   ทำไมราคาดาวน์มันต่างกันเยอะนัก
2.c200 ทำไมไม่ค่อยเห็นมีใครขับเลย หรือมันไม่ดี
3.c200 มันเล็กกว่าe250มากมั้ยครับ แล้วเครื่องตัวเดียวกันหรือป่าวครับ
4.ไม่รู้ผมคิดถูกหรือป่าวครับใจผมจริงๆอยากได้e250นะแต่ผมเสียดายเงินดาวน์ และเงินผ่อนมันเยอะมากสำหรับผมแล้วเพื่อนคิดว่ายังงัยกันครับ
5.ใครเคยขับทั้ง2รุ่นขอความรู้หน่อยครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอถามความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 16:04:30 »
C Class กับ E Class ราคามันต้องต่างกันมากอยู่แล้ว แล้วยิ่งคุณเลือกเครื่องยนต์ที่ต่างกันด้วย ราคามันเลยห่างกันมาก
ถ้าคุณเลือก C200 กับ E200 ราคามันก็คงห่างกันไม่มีช่องว่างเท่านี้

ที่ C Class มีคนใช้น้อยกว่า E Class เพราะ คนส่วนมากไปออก E Class กับรายย่อยซึ่งราคาถูกมาก ต่างกับ C Class นิดเดียว
และส่วนหนึ่งเป็นเพราะ คนไปเล่น BMW 320d กันหมด
และ C Class ก่อน MC วัสดุภายในแย่มากครับ

C Class มันเล็กกว่า E Class แน่นอนครับ เครื่องคนล่ะตัวกัน แต่ถ้า 200 กับ 200, 250 กับ 250 ตัวเดียวกันครับ
รู้สึกว่า C Class MC จะได้เกียร์ใหม่ด้วยนะครับ เป็น 7 Speed ไม่แน่ใจว่าทุกรุ่นย่อยหรือเปล่านะครับ

ส่วนเรื่องเงินผมว่า เจ้าของเงินตัดสินใจเองดีกว่าครับ มันก็ดูดีทั้งสองรุ่นแหล่ะครับ เลือกอะไรที่มันสบายใจครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 17:25:17 »
ก็ราคามันต่างกัน ล้านกว่าบาทนี้ครับ
แล้วก็ C200 นี้ EL หรือ AV ล่ะครับ ทำไมถูกจัง ถ้า AV ดาว์น 500000 ผ่าน 29000 นี้น่าจะ ผ่อนประมาณ 8-9ปี นะ

ดูแล้วคุณน่าจะไปศึกษาความแต่ต่าง และรายละเอียดของรถให้มากกว่านี้นะ เพราะแต่ละรุ่นหลัก และรุ่นย่อย options ต่างกันมากมาย
ซึ่งมันเป็นที่มาของราคาที่ต่างกันด้วย และ E คลาส ใหญ่กว่า C มากมายเหมือนกัน
ลองเข้าไปดูที่ http://www.mercedes-benz.co.th ครับ
ซื้อรถราคาแพงทั้งทีครับ ไม่อยากให้มาเสียใจทีหลังครับ

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 17:41:18 »
1:เรื่องราคาถ้าคุณเลือกออกE200มันก็ไม่ต่างกันมากและเพียงพอกับการใช้งานจริง
2:C classก็เห็นเยอะอยู่นะค่ะยิ่งออกตัวLow optionมาอีกต้องรีบจองกันเลยทีเดียวได้รถกันเดือนตุลาคม
   เดี๋ยวคงเห็นบ่อยขึ้นกว่านี้อีกแน่นอน ดิฉันใช้W204 CDIมาปีครึ่งมันก็ไม่มีปัญหาอะไร มันก็ใช้ดีทีเดียวค่ะ
3:C class เล็กกว่าE class เวลาไปนั่งE250 CGIของพี่ชายแล้วสบายกว่ากว้างกว่าค่ะ ถ้าใช้Camryอยู่
   มาขับC class มันจะอึดอัดนะค่ะ แต่ดิฉันขับและใช้คนเดียวเลยเลือกC classค่ะ
4:เรื่องเงินอยากแนะนำว่าถ้าคุณรู้สึกเป็นกังวลกับการผ่อนแสดงว่าคุณยังไม่พร้อม อย่าให้รู้สึกว่ามีรถแล้วต้องมีภาระเพิ่ม
   ต้องแบกภาระเพิ่ม มันทำให้เราเป็นทุกข์มากกว่าที่จะมีความสุขกับมัน
5:E class ไม่เคยขับเคยแต่นั่งค่ะ ;D
X6 , Panamera , Everest

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 19:49:30 »
จากที่เจ้าของกระทู้ว่ามาผมว่าเล่นc classน่าจะดีกว่านะคับ
โดยเฉพาะถ้ายังไม่พร้อมที่จะผ่อนe

และถ้าใช้ไปสักพักอยากเปลี่ยนรถอีก eขายต่อก็ขาดทุนเยอะนะคับ

จากประสปการณ์ที่บ้านเคยใช้ทั้งคู่พร้อมกันแต่เป็นโฉมก่อนปัจจุบัน ใช้ประมาน5ปี
cขาดทุนไป1m แต่eประมาน2mเลยคับ
และก็eจุกจิกกว่า ซ่อมก็แพงกว่า