ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญร่วมงานเพื่อเรียกร้องสิทธิให้หมาๆในวันหยุดที่จะถึงนี้จ้า  (อ่าน 14891 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
มีสองงานนะครับงานแรกเป็นการเดินการกุศลเพื่อนำเงินไปบริจาคปรับปรุงสถานกักกันหมาเขตประเวศ เป็นโอกาสดีที่ท่านๆจะได้พาหมาน้อยไปเดินเล่นในสวนสาธารณะสวยๆแล้ว จับสายจูงกันไว้ให้ดีๆ  ;D

Run for Dogs เสาร์ที่ 3 กันยายน 2554

ดิ เอ็มโพเรี่ยม ช้อปปิ้ง คอมเพล็กซ์ ร่วมกับ เครือข่ายคนรักน้องหมาในพระ​อุปถัมป์ของ พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา กรุงเทพมหานคร และกลุ่มนักวิ่ง Punky Runners จัดงาน Emporium Pet-à-Porter 2011: Dog Charity by Punky Runners ขอเชิญชวนรวมพลังเดิน / วิ่ง ชิงถ้วยพระราชทานจากพระเจ้า​หลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา เพื่อจัดหารายได้สมทบทุนโคร​งการปรับปรุงความเป็นอยู่ขอ​งสุนัข / แมว ที่ศูนย์ควบคุมสุนัข กทม. (ประเวศ) และพบกับกิจกรรมมากมายภายใน​งานดังนี้

กิจกรรม :
1. Run for Dogs กิจกรรมการวิ่งสะสมอาหารสุน​ัขเพื่อบริจาคให้กับโครงการ​ฯ
โดยในการวิ่งทุก 1 รอบสวนเบญจสิริ (800 เมตร) จะได้ร่วมบริจาคอาหารสุนัข
จำนวน 1 กิโลกรัมจำกัดระยะเวลาการวิ​่ง 1 ชั่วโมง
2. Dog Rally กิจกรรมเดิน/วิ่งสำหรับเจ้า​ของและน้องหมา

สถานที่ : สวนเบญจสิริ
วัน/เวลา : วันเสาร์ที่ 3 กันยายน 2554

Run for Dogs ลงทะเบียนเวลา 15.30 น. เริ่มวิ่งเวลา 16.00 น.
Dog Rally ลงทะเบียนเวลา 15.30 น. เริ่มวิ่งเวลา 17.00 น.

กติกาการร่วมกิจกรรม :
• ค่าสมัคร 350 บาท / 1 ท่าน สำหรับ Run for Dogs, Dog Rally
พร้อมรับเสื้อยืดโครงการฯ
• รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายทูล​เกล้าถวายเพื่อสมทบทุนโครงก​ารปรับปรุงความ
เป็นอยู่ของสุนัข / แมว ที่ศูนย์-ควบคุมสุนัข กทม. (ประเวศ)
• สมัครร่วมโครงการและรับเสื้​อได้ที่ เคาน์เตอร์ประชาสัมพันธ์ชั้​น 1
The Emporium Shopping Complex ตั้งแต่วันพุธที่ 17 สิงหาคม -
วันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2554 เวลา 10.00 - 20.00 น. ศูนย์การค้า เจ อเวนิว
ทองหล่อ 15 เวลา ตั้งแต่วันอังคารที่ 16 สิงหาคม - วันศุกร์ที่ 2 กันยายน
2554 เวลา 11.30 – 19.00 น. และที่สวนเบญจสิริ ในวันเสาร์ที่ 3 กันยายน
2554 ตั้งแต่เวลา 14.00 น. เป็นต้นไป
• นักวิ่งทุกท่านจะได้รับเข็ม​กลัดที่ระลึกเมื่อเข้าเส้นช​ัยในวันแข่งขัน
• เนื่องจากข้อจำกัดด้านเวลาจ​ัดงานและการเตรียมงานทางผู้​จัดจึงไม่ได้จัดทำ
เบอร์วิ่ง ขอความกรุณาใส่เสื้อของโครง​การฯ เพื่อเข้าร่วมกิจกรรม
• ถ้วยพระราชทานฯ จะมอบให้กับผู้แข่งขันที่วิ​่งเป็นจำนวนรอบมากที่สุดชาย
หนึ่งท่าน และ หญิงหนึ่งท่าน ถ้ามีผู้แข่งขันวิ่งเป็นจำน​วนรอบเท่ากัน ขอ
สงวนสิทธิ์มอบให้กับผู้แข่ง​ขันที่มีอายุมากที่สุด
• บริการน้ำดื่มและอาหารว่างฟ​รีสำหรับผู้เข้าร่วมกิจกรรม
• จุดบริการรับฝากของ อยู่บริเวณด้านหน้าสวนเบญจส​ิริ
• จอดรถยนต์ได้ที่ ลานจอดรถของ The Emporium Shopping Complex

ส่วนอีกงานเป็นกิจกรรมสืบเนื่องมาจากกรณีจับรถบรรทุกหมาไปขายที่นครพนมได้จึงมีการรวมตัวกันเดินขบวนเรียกร้องให้มีออกพ.ร.บ.ห้ามค้าเนื้อหมาเนื้อแมวในประเทศไทย โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกที่ขโมยหมาแมวลูกรักของคนอื่นเค้าไปให้คนเวียดนามเชือดกิน  :'(

เนื้อหาเอามาจากเฟซบุ๊คจ้า   :D

ขอเชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ กลุ่มคนที่รักสัตว์และประสงค์จะต่อต้านการค้าเนื้อสุนัข

****สามารถพาน้องหมา น้องแมวไปร่วมงานได้ด้วยค่ะ****
****ขอความกรุณาท่านที่มาร่วมงานใส่เสื้อยืดสีขาวนะคะ***

งานนี้จะมี ดารา นักร้อง นายแบบ นางแบบ จะมาร่วมกันเดินขบวน โชว์พลังคนรักสัตว์ ออกมาเรียกร้องให้ "ผ่านกฏหมายคุ้มครอง ป้องกันการทารุณสัตว์" ซักที หยุดการทรมานสัตว์!! การค้าหมากิน!! กม.ได้ยื่นเข้าสภาไปแล้วแต่ถูกดอง!! ทำไม!!?

...กำหนดการ : วันอาทิตย์ที่ 4 กันยายน บ่าย 2.30น. รวมตัวกันที่ "ตรงข้ามรพ.จุฬา เดินถึง มาบุญครอง"

เส้น ทาง : เริ่มต้นรวมพลลานจอดรถ ข้างสวนลุมพินี ตรงข้าม รพ.จุฬาฯ ตรงไปแยกพระพรหมณ์ ข้ามไปฝั่งเกสร และข้ามไปฝั่ง CTW หยุดพักจุดพัก 1 ตรงนี้เพื่อประชาสัมพันธ์ล่ารายชื่อ ออกเดินย้อนกลับทาง Zen เลียบไปทางวัดปทุม ไปหน้าพารากอนข้ามไปฝั่งสยามสแควร์ หยุดพักจุดที่ 2 เพื่อประชาสัมพันธ์ ล่ารายชื่อ ต่อไปจุดสุดท้ายสี่แยกปทุมวัน จบลงที่หน้ามาบุญครอง

งานนี้มีตำรวจรักษาความปลอดภัยให้ครับ สามารถพาน้องหมามาร่วมเดินขบวนกันได้ เตรียมป้ายที่เราอยากสื่อเอาไว้ได้เลยครับ

โครงการที่ร่วมกันตอนนี้

1 Unidog
2 Soi Dog Foundation
3 SCAD
4 โครงการคนสวยช่วยน้องหมา
5 โครงการ คุณ โรเจอร์ AGA
6 Care for Dogs
7 โครงการเพื่อนข้างถนน
8 Pet Lover
9 พลพรรคผู้พิทักษ์หมาแมว
10 มั่นใจคนไทยเป็นห่วงสุนัขจรจัดที่ประเวศ
11 กลุ่มคนรักสัตว์ จาก พันทิป
12 กลุ่มคนรักสัตว์ จาก เฟสบุ๊ค
13 โครงการสี่ขา(เวบไซด์พันทิป)

ขอเชิญมาร่วมงานเพื่อผลักดันให้ชีวิตหมาในประเทศไทยยกระดับที่ดีขึ้นครับ งานนี้ผมไปทั้งสองวันเลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับในฐานะที่เป็นคนนครพนมและมีเชื้อสายเวียตนามที่เกิดในประเทศไทยและรักประเทศไทยไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าใคร

ผมค่อนข้างเฉยๆกันเรื่องกินหมาเพราะว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของวัฒนธรรม (ปกติผมไม่กิน ถ้ารู้จะไม่กิน ถ้าไม่รู้ก็กินแล้วมารู้ทีหลังก็เฉยๆ ก็มันกินไปแล้ว) มันก็เหมือนการฆ่าสัตว์เพื่อกินเนื้อนั่นเอง คงจะไม่บอกว่าหมูหมาเป็ดไก่วัวควายฆ่าได้ไม่เป็นไร อยากให้ลองไปดูที่โรงฆ่าสัตว์อันนั้นแหละทรมานสัตว์ของแท้โดยเฉพาะวัวควายเพราะตัวมันใหญ่พลังชีวิตมันเยอะ

ส่วนตัวคิดว่าสังคมไทยเป็นสังคมปากว่าตาขยิบ ถ้าไม่ดังไม่เป็นข่าวก็ไม่ค่อยมีใครมาใส่ใจ เรื่องจับรถขนหมาเนี่ยจับมาได้หลายครั้งแล้วแต่เป็นข่าวแค่เล็กๆ ตอนนี้เป็นข่าวใหญ่โตก็เลยมีคนสนใจกันเยอะ ก่อนหน้านี้ไม่เห็นจะพูดถึงกัน บริจาคกันซะเยอะอย่าเป็นแค่ไฟไหม้ฟางก็แล้วกัน

ทำไมพวกตะวันตกพยายามแอนตี้เรื่องกินหมดนะรึ ก็พวกมันเองไม่กินแต่คนจีนกินก็เลยหาเรื่องมาบรัฟกัน ถ้าใครรู้จักฟัวกร้าหรือตับห่านที่เป็นอาหารระดับภัตาคารหรูหล่ะก็อันนั้นแหละทรมานสัตว์ของแท้เลย แต่พวกมันกินก็เลยไม่พูดถึง ถ้าจะเรียกร้องเรื่องทรมานสัตว์ล่ะก็ช่วยรณรงค์เรื่องฟัวกร้าและเรื่องรังนกด้วยล่ะกันเดี๋ยวจะเป็นหลายมาตรฐาน

เรื่องคนทำอาชีพนี้อยู่แล้วไม่รู้จะทำอะไร ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ คนเราถ้าขยันก็ไม่อดตายหรอก หัดทำอาชีพอื่นบ้างก็ดี จะได้ไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์โลกให้มากกว่านี้

สรุปความเห็นส่วนตัว เรื่องนี้สิ่งที่ผิดกฎหมายคือการทรมานสัตว์ หมาบางส่วนก็ลักขโมยมา แล้วก็ส่งออกโดยไม่ได้รับอนุญาติ ส่วนเรื่องการกินหมาไม่ผิดกฎหมาย ถ้าจะแก้กฎหมายเพื่อให้มันผิดล่ะก็ ช่วยแก้เรื่องรังนกและฟัวกร้าด้วยก็จะดี อ้อเรื่องวิธีการฆ่าสัตว์ในโรงฆ่าสัตว์ที่ไม่ได้มาตรฐานด้วยนะครับอันนั้นทรมานของแท้ อ้อพวกปลาดิบและปลาหมึกที่หั่นกินกันสดๆทำเป็นซูชิกันด้วยนะ

ขออภัยหากทำให้ท่านใดไม่พอใจ ลองอ่านอีกรอบ ผมไม่ได้สนับสนุนให้กินหมาและก็ไม่ได้ว่าท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เพียงแค่อยากอธิบายให้ฟังและอยากให้ช่วยแยกแยะว่าอันไหนถูกผิดด้วย อย่าเหมารวมหรือแค่ตามกระแสเท่านั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

ประเด็นคือวัฒนธรรมของคนไทยส่วนใหญ๋ในประเทศนั้นเลี้ยงหมาเป็นสัตว์เลี้ยงครับ เค้าไม่ได้กินหมากันเลยรับไม่ได้ถ้าจะมีส่วนน้อยในสังคมที่กินเนื้อหมา เนื้อสัตว์ประเภทอื่นๆในยุคนี้มีให้เลือกเยอะแยะมากมายกินอย่างอื่นแทนเนื้อหมาเนื้อแมวดีกว่าไหม

ใจความสำคัญของการเดินขบวนต่อต้านก็คือหมาจำนวนมากที่ส่งออกไปขายเนี่ยมันขโมยมาจากบ้านเรือนคนอื่นเค้า ลองตามเนื้อข่าวดูจะพบว่ามีเจ้าของหมาจำนวนมากตามไปดูที่เขตกักกันสัตว์นครพนมเพื่อตามหาหมาของตัวเองที่หายไป พระในวัดเองก็ไปกัดเค้าด้วยเพราะหมาในกุฎิที่เค้าเอ็นดูหายไปเหมือนกัน ไม่ได้มากการการเพาะฟาร์มหมาเพื่อค้าเนื้อครับแต่ว่าเป็นการลักขโมยเที่ยวไปไล่จับหมาจรจัดหมามีคนเลี้ยงเค้ามาหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง  ถ้าไม่ห้ามผมอยากจะยกภาพของพวกค้าหมาให้ดูจริงๆ พวกนี้ชูป้ายจะเอาเงินที่คนเค้าบริจาคให้หมาที่นครพนม2ล้านบ้าง จะเอามาผ่อนรถ โถ่คนเค้าบริจาคเพื่อช่วยหมาแต่พวกนี้มันกะหวังได้ฟรีๆมาผ่อนรถ รับไม่ได้ครับ

และอีกประเด็นที่ต้องการจากการร่างพ.ร.บ.คุ้มครองสัตว์ที่เค้าต้องการก็คือการห้ามทารุณกรรมสัตว์ครับ ลองไปดูห้องจตุจักรสิมีปัญหาเรื่องเจ้าของทารุณกรรมสัตว์เลี้ยงทุบตีจนพิการแล้วโยนลงจากชั้นสองให้ตาย หรือไม่ก็กักขังให้อยู่ในบ้างร้างไม่ให้ข้าวให้น้ำจนอดตายมีให้เห็นเยอะ คนที่สงสารก็ต้องตามเช็ดตามล้างกันไป ถ้ามีกฏหมายลงโทษซะคนไทยจะได้ไม่กล้าอีก และคิดมากกว่านี้ก่อนจะเลี้ยงหมาเลี้ยงแมว ซึ่งอีกทางนึงมันช่วยลดปัญหาสัตว์จรจัดด้วย คนใช้รถอย่างเราๆก็ไม่ต้องห่วงว่าจะมีหมาจรจัดมาเดินเพ่นพ่านให้รถชนอีกหมาย ประโยชน์ที่จะได้จากความพยายามครั้งนี้มันหลากหลายมากครับ

เค้าพยายามกันมาหลายปีแล้วไม่ได้ทำเป็นกระแสกัน ปีก่อนโน้นก็ล่ารายชื่อส่งไปรษณีย์เพื่อเรียกร้องบทบัญญัติข้อนี้กัน แต่มันติดที่มีปัญหาเรื่องการเมืองอื่นๆวาระนี้เลยถูกเมินไป ถ้าถามว่าทำไมต้องมาเดินขบวนในครั้งนี้ ผมตอบได้แทนเลยครับว่าเป็นจังหวะที่เหมาะสมแล้ว ในเมื่อมีกรณีหมาที่นครพนมและมีคนในสังคมจำนวนมากที่รับไม่ได้กับการค้าหมา ในเมื่อพวกค้าหมาอยากเรียกร้องให้เป็นการค้าถูกฏหมาย(พวกมึมขโมยหมาเค้ามานะโว้ย) ฝ่ายที่ไม่เห็นด้วยก็ต้องอาศัยช่วยที่สังคมกำลังจับตาเรื่องนี้ออกมาผลักดันครับ ซึ่งผมค่อนข้างมั่นใจว่าคนไทยในประเทศไม่ชอบใจกับการค้าขายเนื้อหมาเนื้อแมว ยอดบริจาค17ล้านในสามวันพิสูจน์เรื่องนี้ได้เป็นอย่างดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 17:05:09 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยกับคุณ NINENOI ครับ แต่ว่ามันก็ต้องเป็นแบบนี้ต่อไป เพราะฝ่ายนึงว่าตามวัฒนธรรมประเพณี ความรู้สึกส่วนตัว  อีกฝ่ายว่าตามเหตุผลสามัญสำนึก เอิ๊ก
แต่ส่วนตัว ผมก็รักหมา แต่คนอื่นจะกินหมาผมก็ไม่ได้รู้สึกรังเกียจอะไร กินอะไรก็กิน ไม่กินคนก็พอ >_<

โอ้ ไม่ต้องยกตัวอย่างภาพมาก็ได้ครับเพราะผมก็เห็นมาเหมือนกัน ที่บ้านผมก็เล่าให้ฟังเหมือนกัน ส่วนตัวผมคิดว่าเห็นแก่ตัวมากเลยครับ อาชีพอื่นก็มีไปทำอย่างอื่นก็ได้ ถ้าขยันซะอย่างไม่อดตายหรอก ไอ้พวกเรียกร้องเอาเงินบริจาคมาผ่อนรถเนี่ยผมก็รับไม่ได้เช่นกันครับไม่แปลกหรอกที่จังหวัดผมจะเกิดปัญหาสมองไหล คนที่มีความรู้มีการศึกษาส่วนใหญ่จะไปทำงานในจังหวัดไหญ่ๆไม่ได้มาพัฒนาจังหวัดตัวเองให้เจริญ (ว่าตัวผมเองด้วยแหละ ถ้าอยู่บ้านก็คงไม้เป็นอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยนครพนมแต่ไม่เอา ตอนอยู่บ้านรู้สึกเหมือนเป็นเด็กเลยอยากออกมาท่องโลกกว้างดู) ไม่ใช่แค่นี้หรอกครับ พวกประท้วงไร้สาระเรียกร้องแต่ผลประโยชน์ส่วนตัวอย่างเดียวโดยไม่สนว่าควรจะเป็นอย่างไรพวกนี้ก็น่าประนาม

แล้วก็ผมไม่ได้คัดค้านเรื่องการไม่ให้ทารุณสัตว์นะครับกลัวเข้าใจผิดจะฆ่าจะแกงเค้าทั้งทียังไปทำให้เค้าทรมานอีก ถ้าฆ่าแล้วเอามากินยังพอทำเนาแต่บางคนทำเพื่อความสะใจเนี่ยน่าจะผิดกฎหมายได้นะครับการลักขโมยนี่ก็ผิดชัดเจนเลยทีเดียว แต่ผมพูดถึงวัฒนธรรมการกินมากกว่าและที่ผมแย้งก็เรื่องงานที่สองนี่แหละ

ส่วนอีกงานเป็นกิจกรรมสืบเนื่องมาจากกรณีจับรถบรรทุกหมาไปขายที่นครพนมได้จึงมีการรวมตัวกันเดินขบวนเรียกร้องให้มีออกพ.ร.บ.ห้ามค้าเนื้อหมาเนื้อแมวในประเทศไทย โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกที่ขโมยหมาแมวลูกรักของคนอื่นเค้าไปให้คนเวียดนามเชือดกิน

เรื่องการเลี้ยงสัตว์ตอนนี้ผมก็มีประสบการณ์อยู่ มีแมวมาคลอดที่หลังบ้านผม 4 ตัวรวมแม่มันก็ 5 ตัว ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ทิ้งไว้ก็อดตายแน่ๆ จะเลี้ยงไว้ก็ไม่ค่อยมีเวลา เสียค่าใช้จ่ายอีกเดือนนึงเกือบพัน ไม่ได้อยากเลี้ยงเลย ที่สำคัญผมเป็นโรคภูมิแพ้ ตั้งแต่มันมาอยู่อาการผมกำเริบขึ้นเยอะ แล้วอย่างนี้จะให้ผมทำอย่างไร หาคนที่อยากได้ก็ไม่มีใครอยากได้ส่วนใหญ่ถ้าเป็นหมาเค้าเอา แมวไม่เอา หน้าตาก็ไม่น่ารัก ขาพิการอีก 2 ตัว จะเอาไปทิ้งก็จะมีคนรักสัตว์ทั้งหลายบอกว่าทารุณ บาป ผมก็จะบอกว่าสงสารมันมากก็เอาไปเลี้ยงไป ก็ส่ายหน้ากันทุกคน บ้างก็ว่าเอาไปให้พระเลี้ยงที่วัด ผมก็สงสารกลัวจะโดนหมาวัดกัดตาย ถ้าเลี้ยงไว้ก็เป็นภาระและสุขภาพแย่ลง แล้วอย่างนี้จะให้ผมทำอย่างไรดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอาจโหดไปนิดนะครับ แต่คิดว่า มันคือวัฒนธรรมและวิถีชีวิตคนในแถบนั้น ผมว่าน่าจะทำใหถูกกม.ไปเลย จะขุนเลี้ยงเป็นอุตสหกรรมก็ทำให้มันชัดเจน อย่ากั้ก ทำให้มันถูกสุขลักษณะด้วย :D

แต่พวกที่ไปขโมย หมาชาวบ้าน อันนี้ต้องเล่นให้หนักครับ :o

ออฟไลน์ H.

ฟัวกราส์ บรึ๋ยยย !

ส่วนเนื้อหมา ไม่รู้สิฮะ ตอนไปสกลเขาเรียกเนื้อสวรรค์ ซึ่งผมก็พยายามหากินอยู่เหมือนกันแต่เห็นราคามันแล้ว... เนื้อวัวเถอะ ถ้าไม่ได้อยากกินจัดจริงๆ
เนื้อควายก็อร่อยนะ เคยกินเป็นหมูกระทะเลย รสชาติใช้ได้อยู่ อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 19:46:48 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ 2k

ไม่เห็นด้วยไม่ว่าอะไรครับ ผมไม่บังคับจิตใจใครอยู่แล้ว ถ้าอยากลองเนื้อแปลกจริงๆลองเนื้ออื่นเถอะครับ หมาจำนวนมากที่เอามาขายเนี่ยมีทั้งขี้เรื้อน พยาธิ และโรคสะสมต่างๆอีกมากมาย(ก็มันจับหมาจรจัดมาขายอ่ะ) กะปู๋ม้ายังน่ากินกว่าเลย  :)

เรื่องแมวของคุณนี่ปัญหาที่น่าปวดหัวมากที่สุดตรงที่เป็นภูมิแพ้อย่างหนักนี่แหละ ถ้าจะให้แนะนำก็ต้องจัดพื้นที่ให้แมวและลุฏๆอยู่นอกบ้านครับ จะหลังบ้านหรืแหน้าบ้านตรงไหนก็ได้ที่ขนมันจะไม่เข้ามาวุ่นวายกับเรา แล้วก็เอาทุกตัวไปทำหมันเสียถ้าผสมกันเองจะออกลูกมายิ่งยุ่งกันใหญ๋ โดยปกติแมวมักจะออกท่องเที่ยวไปเรื่อยตามเรื่องของมัน โอกาสที่มันจะรบกวนสร้างภูมิแพ้จะน้อยกว่าหมาที่ต้องอยู่กับคนตลอดเวลาและติดคนมาก  :)

นี่เป็นรูปของเด็กๆที่บ้านผมครับ ตัวซ้ายแฟนอยากได้เลยซื้อมา(ผมก็ภูมิแพ้เหมือนกันฮ่าๆๆๆๆ) ส่วนตัวขวาผมเจอมันนอนขดเจ็บตัวเลนซ้ายสุดตรงช่องทางกลางช่วงก่อนถึงเซ็นทรัลบางนา ขามันหักคงโดนรถคันใดคันหนึ่งชนไปไหนไม่ได้ผมเลยอุ้มขึ้นหลังรถพาไปรักษาจนหาย หาเจ้าของไม่เจอแม้จะมีปลอกคอสวมอยู่เลยเลี้ยงมันไว้ในบ้านประหนึ่งหมาเล็กตัวนึง มันก็น่ารักนิสัยดีนะ เล่นกับน้องตัวเล็กยอมให้กัดทึ้งหน้าดึงดูโดยไม่อิดออดอะไรเลย   :-*

GreenG

ไม่เห็นด้วยไม่ว่าอะไรครับ ผมไม่บังคับจิตใจใครอยู่แล้ว ถ้าอยากลองเนื้อแปลกจริงๆลองเนื้ออื่นเถอะครับ หมาจำนวนมากที่เอามาขายเนี่ยมีทั้งขี้เรื้อน พยาธิ และโรคสะสมต่างๆอีกมากมาย(ก็มันจับหมาจรจัดมาขายอ่ะ) กะปู๋ม้ายังน่ากินกว่าเลย  :)

ผมเองก็ติดเหมือนกัน กินไม่ลง ครับ ถ้ากินคงอ้วกแตกเลย  ;)

ออฟไลน์ apinui

กิจกรรมดีๆน่าสนับสนุนครับ ....

--------------------------------------

ทีนี้มาเรื่อง ที่อ้างว่า "วัฒนะธรรม" ของเค้าละกัน

ปัจจุบันผมทำงานบริษัทเอกชนในตำแหน่งที่มีสิทธิ์ ในการคัดเลือกพนักงานเข้าทำงาน .....

ทีนี้ วัฒนะธรรมผม .....

ถ้าใคร ที่มาจากจังหวัดที่รับประทานสุนัข อำเภอ หรือจังหวัดที่ทราบกันดี ..... หรือแม้แต่อำเภอไกล้เคียง .... ผมไม่รับเข้าทำงานครับ

มันเป็นวัฒนะธรรม ของผมครับ ..... ถ้าอ้างวัฒนะธรรมกัน ผมก็คงต้องอ้างบ้างล่ะ ....

ป.ล.ปัจจุบัน ผมทำแบบนี้จริงๆ ยิ่งคนมาจากท่าแร่ ด้วยแล้ว ..... ฉีกใบสมัครทิ้งมาเยอะแล้วครับ ......

GreenG

กิจกรรมดีๆน่าสนับสนุนครับ ....

--------------------------------------

ทีนี้มาเรื่อง ที่อ้างว่า "วัฒนะธรรม" ของเค้าละกัน

ปัจจุบันผมทำงานบริษัทเอกชนในตำแหน่งที่มีสิทธิ์ ในการคัดเลือกพนักงานเข้าทำงาน .....

ทีนี้ วัฒนะธรรมผม .....

ถ้าใคร ที่มาจากจังหวัดที่รับประทานสุนัข อำเภอ หรือจังหวัดที่ทราบกันดี ..... หรือแม้แต่อำเภอไกล้เคียง .... ผมไม่รับเข้าทำงานครับ

มันเป็นวัฒนะธรรม ของผมครับ ..... ถ้าอ้างวัฒนะธรรมกัน ผมก็คงต้องอ้างบ้างล่ะ ....

ป.ล.ปัจจุบัน ผมทำแบบนี้จริงๆ ยิ่งคนมาจากท่าแร่ ด้วยแล้ว ..... ฉีกใบสมัครทิ้งมาเยอะแล้วครับ ......

เอางี้เลยหรือครับ  ;D

555 คุณ2Kครับ ผมยังโชคดีที่แฟนผมไม่ได้ชอบเลี้ยงแมวรึหมา เคยเห็นผู้หญิงหลายคนอยากเลี้ยงแล้วสุดท้ายภาระก็ตกอยู่กับแฟนซะเยอะทั้งที่ไม่ได้อยากเลี้ยงเลย ตอนนี้ผมต้อนออกมาหน้าบ้านได้แล้วครับ เมื่อเช้าเห็นอยู่ 2 ตัว หายไปไหนไม่รู้อีก 3 ตัว ไม่รู้ว่าไปเป็นภาระบ้านอื่นรึเปล่ากลัวเค้ามาว่าอยู่เหมือนกัน อากรภูมิแพ้ผมน่าจะดีขึ้นเพราะห้งนอนผมติดกับหลังบ้าน ตอนนี้แมวอยู่หน้าบ้านแล้ว

คุณ apinui ครับ วัฒนธรรมคือ รูปแบบของกิจกรรมมนุษย์และโครงสร้างเชิงสัญลักษณ์ที่ทำให้กิจกรรมนั้นเด่นชัดและมีความสำคัญ วิถีการดำเนินชีวิต ซึ่งเป็นพฤติกรรมและสิ่งที่คนในหมู่ผลิตสร้างขึ้น ด้วยการเรียนรู้จากกันและกัน และร่วมใช้อยู่ในหมู่พวกของตน เช่น วัฒนธรรมการกิน วัฒนธรรมการแต่งกาย วัฒนธรรมดนตรี

คุณ apinui ครับ อย่างที่คุณทำผมว่ามันคือ อคติ ครับ ผมค่อนข้างผิดหวังนะครับกับคำตอบของคุณ apinui เพราะปกติผมชอบอ่านคอมเม้นต์ของคุณและคุณเนยมาก (นอกจากคุณจิมมี่และคุณแพนและอีกหลายๆท่านด้วย) มันทำให้ผมนึกถึงตอนสมัยก่อนที่มีคดีพรหมพิรามทำให้ไม่มีคนรับคนที่มาจากอำเภอนี้ทำงาน ทำให้หลายคนต้องย้ายบ้านเพื่อไม่ให้มีคำว่าพรหมพิรามอยู่ในบัตรประชาชนและทะเบียนบ้านเพื่อจะได้สมัครทำงานได้ แล้วก็ตอนที่เงินบาทลอยตัวสมัยชวลิตเป็นนายก คนที่หมู่บ้านเดียวกันถูกปลดออกจากโรงงานหลายคนเพราะเป็นคนจังหวัดนครพนมเดียวกันกับชวลิต

อยากให้ลองอ่านย้อนข้อความที่ผมเขียนไปครับ ผมไม่คิดว่าการกินหมานั้นผิดเพราะมันเป็นวัฒนธรรมที่คงอยู่มานานไทยน่าจะหลายสิบปี เวียตนาม จีน เกาหลี มีมาหลายร้อยปีแล้ว ส่วนการลักขโมยและการทรมานสัตว์เนี่ยยังไงก็ผิดเต็มประตู ส่วนผู้ค้าที่ออกมาเรียกร้องเกินจริงก็เห็นแก่ตัวมากซะจนไม่อยากช่วยเหลืออะไร

ต้องขออภัยด้วยครับที่ ความคิดเห็นมันดูรุนแรงจนเป็น อคติ .... ก็ยอมรับครับว่าเป็น อคติ ส่วนตัวจริงๆ .....

ต้องบอกก่อนเลยครับว่า ผมรักสุนัขมาก .... ผมเกิดมา จำความได้ ก็มีสุนัขตัวน้อยๆเป็นเพื่อนมาตั้งแต่ยังเด็ก คุณแม่ผม และครอบครัวผมรักสุนัขมากเช่นกัน รักมากขนาดที่ว่า เอามันมานอนในห้องนอนด้วย ตั้งแต่มันยังเด็ก จนมันแก่ตาย .... และทุกวันนี้ ครอบครัวผมก็ยังคงทำแบบนี้อยู่ .... ปัจจุบันผมเลี้ยงสุนัขพันธุ์ พุดเดิ๊น 5 ตัว ... และทั้ง 5 ตัว นอนกับผมในห้องนอน ......

ผมรู้สึกรับไม่ได้อย่างมาก ว่า ทำไม ถึงต้อง "กิน" สุนัข ?? ไม่กินได้ไหม ?? เลิกได้ไหม .. ??

ถ้าคนเคยเลี้ยงสุนัข จะทราบนิสัยของสุนัขดีครับว่า .... ถ้าเลี้ยงมันแล้ว ลองให้อาหารมันสักมื้อแล้ว มันจะรักคุณ และเชื่อพังคุณ และพร้อมจะปกป้องคุณ .....

มีสัตว์ชนิดไหนบนโลกนี้ไหมครับ ที่ทุกครั้งที่คุณเปิดประตูลงจากรถมา ...มันจะวิ่งมาหาคุณ พร้อมทั้งแสดงออกถึงความดีใจ ที่ได้เจอคุณ ...

มีสัตว์ ชนิดไหนบนโลกนี้ไหมครับ ที่คุณเรียกชื่อมัน แล้วมันวิ่งมานั่งที่ตักคุณอย่างว่าง่าย .....

ไม่ว่าจะเป็นสุนัขจรจัด ที่เดินข้างถนน ... คุณลองเอาจานข้าวยื่นไปนอกรั้ว และให้มันกินสัก 2-3 มื้อสิครับ มันเฝ้าบ้านให้คุณเลยล่ะ .....

นี่คือ สุนัขครับ มันเป็นสัตว์เลี้ยงที่อยู่คู่มนุษย์ ผมไม่คิดว่ามันคืออาหารแม้แต่น้อย และจะพยายามต่อต้านไม่ว่าใครก็ตามที่จะเอามันไปเป็นอาหาร ด้วยครับ ....

ป.ล.เรื่องอื่นผมทนได้จริงๆนะ ..แต่เรื่องสุนัขนี่ ผมปรี๊ดแตกจริงๆครับ

Blue 229

ผมได้ข่าวเรื่องการเรียกร้อง ร่างพรบ.ห้ามค้าเนื้อสุนัขมาได้สักระยะหนึ่งแล้วครับ
ส่วนตัวผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับ การร่างพรบ.ฉบับนี้ครับเพราะ
พรบ.ห้ามค้า จะครอบคลุมไปถึงการห้ามบริโภคแบบกลายๆครับ
ซึ่งผมมองว่า สุนัขไม่ควรเป็นสัตว์เพื่อการบริโภคครับ
เพราะถ้าจะว่ากันแบบตรงๆ ไม่เอาเรื่องจิตใจมาเกี่ยวข้อง

ประเด็นแรกคือเนื้อสุนัขไม่ได้มีโปรตีน แร่ธาตุอะไรพิเศษไปกว่าเนื้อหมูหรือวัวครับ
ข้อนี้หักล้างความเชื่อการบริโภคสุนัขเพื่อความแข็งแรงไปเต็มๆครับ
ประเด็นที่สอง เรื่องสุนัขเป็นสัตว์ที่กินทั้งสัตว์และพืชครับ
สัตว์ประเภทนี้มีโรคที่ฝังอยู่ในผิวหนัง ชั้นไขมัน รวมทั้งพยาธิในระบบภายใน
การบริโภคเข้าไป เป็นความเสียงครับ

ประเด็นสุดท้าย
ประเทศไทยไม่ได้จัดอยู่ในโซนประเทศแล้นแค้น มีภาวะขาดแคลนอาหารนะครับ ไม่ว่าจะเป็นภูมิภาคไหนก็ตาม
ซึ่งพื้นเพ หรือจุดเริ่มต้นของการกินเนื้อสุนัขในไทย ก็ไม่ได้เกิดจากความขาดแคลนอาหารครับ
แต่เกิดจากการไหลเข้าของวัฒนธรรมญวน และบวกเข้าด้วยความเื่ชื่อท้องถิ่นเรื่องการกินเพื่อเป็นยาบำรุงกำลัง
ซึ่งที่จริง ความเชื่อท้องถิ่นเรื่องยาบำรุงกำลัง แท้จริงแล้วมันมีทุกที่ครับ ไม่ใช่เรื่องที่ควรจะไปหักล้างแต่อย่างใด
แต่ที่นี้ ถ้าความเชื่อนั้น มันเป็นการชี้นำให้เกิดปัญหาอื่นตามมา อย่างเรื่องการบริโภคเนื้อสุนัขในปัจจุบัน
การเรียกร้องให้ร่างพรบ. ออกมาเพื่อแก้ปัญหาที่เกิด ถือว่าสมเหตุสมผลครับ
และถือเป็นจุดเิริ่มต้นที่ดีครับ ในการนำไปสู่พรบ.อื่นที่จะมีประโยชน์ต่อคนหมู่มากในอนาคต

ปล. ส่วนตัวผมไม่ใช่คนรักหมามากมายอะไรครับ
แต่ผมมองว่าแค่ หมู ไก่ เป็ด ปลา วัว ที่เรากินกันอยู่ทุกวันนี้ มันก็มากพอแล้วครับ
อย่าไปเบียดเบียนกันมากกว่านี้เลย  :D

ออฟไลน์ H.

อันที่จริงคนไทยเองก็ไม่ค่อยมีใครกินสุนัขกันแล้วนะครับ  นอกจากยังเชื่อเรื่องว่ากินแล้วดีบลาๆนั้นไป
แม้แต่คนท่าแร่เอง เพราะเนื้อสุนัขในไทยผมจำได้ว่าไปสืบเสาะมา ก็ตกโลละ 600-700 บาทเลยแหละ น่าจะไล่ๆกับเนื้อวากิวเลยทีเดียว

โอเคถ้าเนื้อควายหนะกินกันค่อนข้างเยอะ เห็นบ่อย หมักกินกับเบียร์ก็โอเคด้วย  ;D
H.

อันนี้ผมเข้าใจ apinui ครับ ว่าความผูกพันมันมากกว่าเจ้าของกับสัตว์เลี้ยงเสียอีก หลายคนที่ผมรู้จักรักมาก เรียกว่าลูกเลยก็มี ตอนมันตายก็ร้องห่มร้องไห้เสียใจกันเลยทีเดียว ถึงผมไม่ใช่คนรักสัตว์หรือชอบเลี้ยงสัตว์แต่ผมก็ไม่เคยไปหัวเราะเยอะอะไร และที่เรื่องนี้เป็นกระแสสังคมขนาดนี้ก็เพราะมันเป็นสัตว์เลี้ยงทั่วไปที่ทั้งประเทศ ทั้งโลกเลี้ยงไว้ ไม่เหมือนกับการกินสัตว์อย่างอื่นที่ฆ่ามันแบบทรมานมากๆ เช่น

ตับห่าน เลี้ยงห่านแบบยัดอาหารโดยตรงส่งยังกระเพราะอาหารเพื่อขุนให้อ้วนที่สุดตับจะได้มีไขมันเยอะๆ อร่อย
หูฉลาม ตัดครีบฉลามตัวเป็นเป็นๆเสร็จแล้วทิ้งลงทะเลปล่อยให้มันทรมานตาย 24 ชั่วโมง
รังนก เอารังนกนางแอ่นที่สร้างจากน้ำลายเพื่อให้ลูกได้อยู่

กลับกลายเป็นว่าอาหารที่ทำมาจากการทรมานสัตว์ได้รับการยกย่องว่าเป็นอาหารชั้นเลิศเสียด้วยซ้ำ ซึ่งคนที่กินอาหารเหล่านี้คงไม่คิดว่าตัวเองผิดอยู่แล้ว ที่ผมเปรียบก็เพียงบอกให้เห็นว่ามันเป็นวัฒนธรรมบางท้องถิ่นซึ่งการฆ่าเพื่อเอามาเป็นอาหารไม่ได้ทรมานแบบที่ผมยกตัวอย่างมาก็ได้ (มั้ง)

ส่วนเรื่องที่คุณ apinui มีอคติจนไม่รับคนที่มาจากพื้นที่นั่นมาทำงานก็อย่างน้อยก็ทราบว่าเป็นอคติ ถ้าจะให้ดีก็ลองปรับเปลี่ยนทัศนะคติดูนะครับ เหมือนกับฝรั่งมองผู้หญิงไทยเป็นโสเภณี ทั้งที่ไม่ได้เป็นทั้งหมดซักกะหน่อยเหมารวมชัดๆ เรายังรู้สึกไม่พอใจเลย ไหนๆกระทู้นี้ก็พิมพ์กันยาวแล้วก็ยาวอีกหน่อยล่ะกัน ผมมีตัวอย่างจากเรื่องจริงมาให้พิจารณาครับ

1. ตัวผมเองต้องการรับลูกน้องมาทำงาน จ้งฝ่ายบุคคลว่าต้องการเด็กจบใหม่ เอาที่ขยันทำงาน มีความรับผิดชอบ อันนี้เพราะเงินเดือนโรงงานผมไม่มากเลยสามารถรับได้แต่เด็กจบใหม่ อีกทั้งยังสอนง่าย ใช้ง่ายอีกด้วย
2. รุ่นน้อง พิจารณารับคนจากลายมือก่อนเป็นอันดับแรก เค้าบอกว่าเค้าไม่เคยเห็นหน้า ไม่รู้จักนิสัยใจคอ สิ่งที่เค้าดูได้อย่างแรกคือลายมือ ถ้าลายมือเขียนแบบไม่เต็มใจเขียน ถ้ามีเขียนผิดแล้วขีดฆ่าเขียนทับ แสดงว่าเป็นคนไม่เอาใส่เท่าไหร่ แค่ใบสมัครงานยังไม่ตั้งใจเขียนเลยแล้วอย่างนี้จะทำงานดีได้อย่างไร ส่วนลายมือไม่สวยไม่เกี่ยวแค่อ่านง่ายมีความตั้งใจในการเขียนก็พอ
3. ผู้จัดการฝ่ายบุคคลโรงงานนึง พอดีเปิดรับพนักงานรุ่นน้องผมถามว่ามีหลานคนนึงเพิ่งจบมาสมัครได้มั๊ย ปรกฎว่าได้ก็เลยส่งใบสมัครมา นัดสัมภาษณ์กันดิบดีแต่ก่อนวันสัมภาษณ์ 1 วันได้งานซะก่อน เงินเดือนเยอะกว่า โบนัสเยอะกว่า หยุดเสาร์อาทิตย์ แต่งานหนักกว่า (ไม่เป็นไร จบใหม่ต้องทำงานหนักๆถึงจะดี) ก็โทรมา Cancel ปรากฎว่าเจ๊แกปี๊ดมาก บ่นด่าใหญ่เลยแล้วก็สั่งลูกน้องให้ฉีกใบสมัครนั้นทิ้งลงถังขยะซะ แต่ลูกน้องเค้าไม่ทำแอบเอาใบสมัครนั้นคืนรุ่นน้องผม รุ่นน้องคนนั้นก็มาระบายให้ผมฟัง ผมก็ได้แต่บอกว่าที่จริงแล้วคนที่อยู่ตำแหน่งขนาดนี้ควรจะใจกว้างน่าจะพูดว่าไม่เป็นไรถ้าโอกาสตรงนั้นดีกว่าก็ยินดีด้วยเพราะได้งานแน่นอนแล้วส่วนที่เรายังไม่ได้สัมภาษณ์อาจจะไม่ได้ก็ได้ การให้โอกาสคนเป็นเรื่องที่ดี ก็จำเอาไว้แล้วกันอันไหนที่เราไม่ชอบไม่ถูกใจอนาคตพอเราเป็นใหญ่เป็นโตก็อย่าไปทำ

ผมอยากเอาเรื่องที่พบเจอมาแบ่งปันเผื่อเอามาเป็นข้อเตือนใจ ตัวอย่างอันไหนดีก็ทำตาม อันไหนไม่ดีก็อย่าไปทำเพราะบางทีเราก็ไม่รู้ว่าอันที่ทำนั้นดีหรือไม่ดี ผมก็ไม่ได้ดีอะไรนักก็ยังต้องปรับปรุงตัวเองอยู่ตลอด ตอนนี้นับว่าพัฒนาขึ้นมากจากเรียนแทบไม่จบจนมามีวันนี้ได้เพราะผมเอาข้อผิดพลาดจากอดีตมาเป็นประสบการณ์นี่แหละ

ขออภัยด้วยหากทำให้ท่านใดไม่พอใจ ผมไม่ได้มีเจตนาร้ายหรือไม่ดีอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ H.

ฟัวกราส์เป็นอะไรที่ผมไม่กินเด็ดขาด มันจะทรมานกันมากเกินไปแล้ว  :'(

นอกจากยัดห่าไขมันป้อนใส่ปากโดยตรง ให้เกินภาวะไขมันล้นตับ การเป็นอยู่ยังค่อนข้างแย่ด้วย เวลามันขี้ทีนี้เลือดสาดเลย น้ำหนักก็เกิน เดินก็ไม่ได้ ขารับน้ำหนักไม่ไหว

ไม่น่าเชื่อว่าจะมีการทำแบบนี้ให้คนกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 15:11:51 โดย Codename - H »
H.

GreenG

ฟัวกราส์เป็นอะไรที่ผมไม่กินเด็ดขาด มันจะทรมานกันมากเกินไปแล้ว  :'(

นอกจากยัดห่าไขมันป้อนใส่ปากโดยตรง ให้เกินภาวะไขมันล้นตับ การเป็นอยู่ยังค่อนข้างแย่ด้วย เวลามันขี้ทีนี้เลือดสาดเลย น้ำหนักก็เกิน เดินก็ไม่ได้ ขารับน้ำหนักไม่ไหว

ไม่น่าเชื่อว่าจะมีการทำแบบนี้ให้คนกิน

เห็นด้วย น่ากลัว กินไม่ลงครับ  :D

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
จะว่าผมเป็นคนอคติก็ได้ ผมเกลียดคนกินหมาที่สุด (รวมถึงการทรมาน/ฆ่าสัตว์เพื่อความสะใจ)
แล้วก็พวกที่กินหูฉลาม รังนก ทั้งหลายแหล่ที่บอกว่ามีสรรพคุณชูกำลังไร้สาระ

แฟนผมเคยเล่าให้ฟังว่ามีคนแถวบ้าน(จ.เลย) เลี้ยงหมาไว้ 2 ตัว มีอยู่ตัวนึงมันอ้วนๆเอาแต่นอน
อยู่มาวันนึงมันหายไป ผ่านไปหลายวันแฟนผมก็เลยถามถึง ไอ้เจ้าของมันบอกเอาไปให้เพื่อนกินแล้ว!!
ฟังแล้วปรี๊ดดดดอารมณ์ขึ้นเลยผม คนอะไรจิตใจต่ำทรามขนาดนี้

ผมรับไม่ได้จริงๆเรื่องนี้ แค่เห็นคนไล่เตะหมาเตะแมวก็โมโหแล้ว
อยากให้มีกฎหมายประเภทคุ้มครองสัตว์โทษแรงๆออกมาจริงจังด้วย
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ H.

แปะหน่อยละกันครับ

warning คลิปนี้เลือดสาด มีฉากฆ่าทารุณที่โหดร้าย ตายจริงฆ่าจริงป่นจริงเละจริง ผู้ที่เห็นเลือดแล้วเป็นลมหรือเมตตาธรรมสัตว์โลกอย่างมากไม่ควรเปิดดู

ผมว่าบางส่วนฆ่าตามกลไก แต่บางส่วนเหมือนฆ่าเอาสะใจยังไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 19:23:16 โดย Codename - H »
H.

โอย ผมไม่กล้าดูหรอกครับ แค่เห็นเลือดผมก็หวิวๆแล้ว

ส่วนเรื่องตับห่าน แต่ก่อนผมเคยอ่านเจอในหนังสือการ์ตูนว่ามันอร่อยมาก เป็นสุดยอดอาหารเลยทีเดียว ตั้งใจว่าถ้ามีโอกาสจะลองหากินดู แต่พอไปเจอภาพเบื้องหลังที่มาของมัน ผมเห็นแล้วถึงกับสะเทือนใจเลยทีเดียว ไม่คิดที่จะกินอีกเลย พวกรังนกกับหูฉลามอีกพอรู้ที่มาแล้วก็ไม่อยากกินอีกเลย รวมทั้งประนามพวกฝรั่งที่มันชอบกิน หนอยแนะชอบหาเรื่องคนอื่นเรื่องทารุณสัตว์ แต่ตัวเองกลับทำเองซะงั้น

ออฟไลน์ H.

ถ้ารังนกเกรดธรรมดารู้สึกว่าไม่ค่อยมีปัญหานะครับ เพราะน่าจะเป็นการเก็บครั้งที่ 1-2 (ครั้งที่ 2 ก็ว่าแย่แล้วเพราะครั้งต่อๆไปจะมีเลือดปนแต่ไม่เยอะ)
แต่ถ้าเป็นเกรดเลือดเมื่อไหร่คือเลือดทั้งอัน นั้นคือเป็นการเก็บครั้งท้ายๆแล้ว

ซึ่งเป็นที่กล่าวขานกันมาว่ามีสารอาหารเยอะที่สุดแล้ว แต่ก็เป็นรังนกสุดท้ายที่พ่อแม่นกจะก่อขึ้นมาได้ ถ้าเก็บเกรดนี้ไปอีกมันก็จะสร้างไม่ได้แล้ว แต่มันก็จะพยายามสร้างจนตัวตายไป โดยที่ไข่ลูกนกยังอยู่ในท้อง ตายท้องกลมนั้นเอง สงสัยจะเฮี้ยนนะเนี่ย

ผมเล่าเขาฟังมาอีกทีไม่แน่ใจว่าจริงแท้แค่ไหน แต่มันตายแน่หละไปเก็บรังมันบ่อยๆ
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็โครตอคติเลยล่ะครับคนกินหมา  เห็นภาพที่ทุบหัวลูกหมา ทุบจนตาย ไม่ไหว เหมือนกับที่ญี่ปุ่นล่าโลมา วาฬ บอกตรงๆว่าอยากให้พวกโจรสลัดปล้นเรือพวกนั้นสักครั้ง  และอีกครั้งถ้าผมเจอรถขนหมาแล้วเจอหมาผมอยู่ในนั้นผมคงได้คดีพยายามฆ่าหรือขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงความตายแน่ๆ  หรือถ้าไม่มีหมาผมในรถขนหมาก็ 191 แล้วจะขับตามไปช่วยจับ

งานนี้ผมคงไม่ได้ไปแต่คงเอาใจช่วย ถ้ามีให้ล่ารายชื่อเสนอกฏหมายติดต่อผมได้ยินดีลงชื่อ  จะบอกว่าเวียดนามนั้นที่ว่าจะเเซงไทยๆ น่ะไม่มีทางหรอก วัฒนธรรมยังทุเรศแบบนั้น ที่ไทยโดนแซงก็เพราะไปเอาความเชื่อผิดๆว่ากินแล้วพลังทางเพศสูง กินแล้วบำรุง  โอ๊ยจะบ้าตาย มรึงจะเอากันทุกวันเลยรึไงทุเรศ ที่มันคิดว่าเพิ่มพลังนั่นนี่เพราะกินแกล้มเหล้าเมาแล้วของขึ้นมากกว่ามั้ง 

ไม่รู้นะนี่ความคิดผม Anti ที่สุดจะบอกว่าดูหมิ่น ชัง เกลียดคนพวกนี้มากสุดๆ เอาเป็นว่าหมาขี้เรื้อนตามวัดยังดูดีกว่าเลย

ปล ความเห็นส่วนต้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ birm@productive

มันเป็น นานาจิตตัง กับความคิดความผูกพันธ์ของคนกับสิ่งมีชีวิตที่ส่วนใหญ่ในชีวิตคนไทย เป็น สัตว์เลี้ยง และ สัตว์จรจัดครับ

ส่วนตัวผมการเรียกร้องอะไรกับ พ.ร.บ. ห้ามค้าเนื้อสัตว์หมาแมว มันดูไม่ค่อยยุติธรรมกับเจ้าของสัตว์เลี้ยงชนิดอื่นๆ เช่น ไก่, กระต่าย, วัว, ควาย, ปลา, กุ้ง, หมู, หนูแฮมสเตอร์, หนอนชาเขียว ฯลฯ ครับ
(ถ้าใครคิดว่าผมไม่รักหมา... บ้านผมเลี้ยงหมาอยู่สี่ตัวครับ ปลาอีกหนึ่งแทงค์ แต่ผมกินปลา ไม่เจี๊ยะหมา)

**ส่วนแก้ไขเพิ่มเติม (ลิขสิทธิ์รูปภาพหมานิดนึงนะครับ)

คือถ้าอยู่ดีๆมีฟาร์มปศุสัตว์สุนัข และ แมว เกิดขึ้น มันก็คงดูไม่ผิดอะไรใช่ไหมครับ? เหมือนดังที่มีปศุสัตว์หมู, ไก่, วัว, ปลา, กุ้ง ฯลฯ เพื่อปากท้องคนเลี้ยง และปากท้องคนกิน

เปลี่ยนเป็น "การควบคุมคุณภาพเนื้อหมาแมวเพื่อการบริโภค" และ "สิทธิของสัตว์เลี้ยง ที่ลงทะเบียน" จะดูแฟร์กว่ามั้ยครับ?

โอเค อาหารที่กินแล้วไม่เกิดประโยชน์ ไม่มีการทำฟาร์มปศุสัตว์ และทำลายระบบนิเวศของธรรมชาติ อันนี้ผมว่าควรที่จะได้รับการคุ้มครอง เพื่อรักษาระบบนิเวศน์ให้คงอยู่ครับ (เช่น หูฉลาม, ซ่งติงหมี, เนื้อเสือ เป็นต้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2011, 06:46:29 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

แต่ด้วยวัน และเวลา ไปแจมด้วยไม่ได้นะ  :-\
น่าเสียดาย กิจกรรมดีๆเพื่อบ้านหมาจรจัด :D
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

GreenG

ขอบคุณกระทู้นี้จริงๆ ครับ แต่ละอย่างไม่น่ากินทั้งนั้น

ผมเลิกกินไปเลย  ;D

ถ้าจะทำฟาร์มเลี้ยงเพื่อขายกันจริงๆ ผมก็ต้องบอกว่า คนทำฟาร์มชนิดนี้ได้ โคตรเลือดเย็นเลยครับ ....ถามว่าทำไม .....??

ถ้าเราได้เลี้ยงสุนัข หรือแมว โดยเลี้ยงตั้งแต่ยังเด็ก โดยคนเลี้ยงมีเป้าหมายที่จะเลี้ยงมันเป็นอาหาร .... แต่สุนัขมองคุณเป็นเจ้านาย เจ้าของมัน ...

ทุกครั้งที่เราเดินมาให้อาหารมัน มันก็จะกระดิกหาง แสดงอาการดีใจ พอมันโต คุณจับมันไปฆ่า ... คุณคิดว่า คนที่ทำได้แบบนี้จะมีจิตใจอย่างไร ...

สุนัขเป็นสัตว์ที่ซื้อสัจที่สุดแล้ว .....

ทีนี้ก็แยก กัน 2 กลุ่ม

1.พวก รับประทานสุนัข ก็ว่าดี เป็นวัฒนะธรรม หรืออื่นๆ .... จะกินก็กินไป .....ตามวิธีวัฒนะธรรมของเค้า ผมทำไรเค้าไม่ได้ .....

2 พวกต่อต้าน ด้วยเหตุผลข้างบน ที่ผมและหลายๆท่านได้ให้เหตุผลไว้แล้ว .... ก็จะ พยายามต่อต้าน ขัดขวาง หรือกระทำอื่นใดก็ได้ ให้เค้ารู้ว่า ที่พวกเค้าทำนั้น ผมไม่เห็นด้วย ด้วยวิธีของผม ....

ฉะนั้น ถ้าว่ากันเรื่องโอกาส ....

ผมอาจจะเป็นคนใจดำในเรื่องนี้ ..... แต่ถ้าผมขอโอกาสคนเหล่านั้น ให้เลิกทานสุนัขได้บ้างไหมครับ ........ ถามว่าเค้าให้ผมไหม .....

ถ้าเค้าทำไม่ได้โดยบอกว่า วิถีชีวิตดังเดิม วัฒนะธรรม .... ก็เรื่องของเค้า ....

มันอาจจะเหมารวม ใช่เหมารวม ยอมรับครับ แต่ต่อจากนี้ ถ้าต้องเรียก คนที่มาจากแถบนั้น เข้ามาสัมภาษณ์ก่อน และถามไปมาว่าเค้าทานสุนัขหรือเปล่า ผมกลัวใจตัวเองเหลือเกินครับ ..... ถ้าเค้าตอบว่าทาน !!

ฉะนั้น ผมอาจจะต้องใช้วัฒนะธรรมเดิมๆของผมในการรับคนเข้างานล่ะครับ .....

และก็เรื่องตับห่านหรืออาหารพิศดาร ผมไม่เคยคิดจะทานมันครับ .... ถ้าตับ ผมก็ซื้อจากห้างทีมีอยู่ทั่วไปที่เค้าแพ๊คขาย ตับไก่ ตับหมู ทั่วไป เนื้อหมูเนื่อไก่ มาจากที่เดียวกันหมด .... เนื่อแพะ เนื้อแกะ ผมก็ไม่ทาน เพราะผมว่ามันก็ยังไม่ใช่อาหาร เนื่อช้างเนื่อนกกระจอกเทศ เนื่ออูฐ หรืออื่นๆ .... ผมก็ไม่เคยแตะครับ .....

ป.ล. พูดเรื่องนี้แล้วปรี๊ดทุกทีครับ ...... ผมโมโห คนที่ทานสุนัข นะครับ ไม่ได้โมโหคุณ  NINENOI  นะ ..... ^ ^

ตอบคุณ apinui ไม่แปลกครับ ผมเชื่อว่าการกระทำทุกอย่างต้องมีเหตุผลอธิบายแม้ว่าสิ่งนั้นอาจดูค้านในสายตาหลายๆคน ดังนั้นเรื่องเกณฑ์ในการรับคนของคุณ apinui ก็ไม่แปลกหรอกครับ เป็นเพียงหลักอย่างนึงในการรับคนเท่านั้นเพราะผมเคยคุยกับคนที่ทำหน้าที่ตรงนี้เค้าบอกว่าบางทีไม่ได้ดูอะไรมาก ถ้าถูกชะตาก็เอาเลย บางคนเก่งมากคุณสมบัติได้ทุกอย่างแต่ไม่ถูกชะตาก็ไม่เอา บางทีก็เลือกคนจากพื้นที่เดียวกัน ภาคเดียวกัน มหาลัยเดียวกัน เพียงแต่เรื่องการฉีกใบสมัครทิ้งผมมองดูเป็นการไม่ให้เกียรติกันไปหน่อย แล้วก็อย่าเรียกว่าวัฒนธรรมเลยครับน่าจะเรียกว่าเกณฑ์ในการพิจารณาน่าจะตรงกว่า

เรื่องแปลกๆผมเองก็เป็นครับ เอาชัดๆที่คนอื่นมองผมแปลกๆก็เรื่องวันเกิด สำหรับผมวันนั้นคือวันผู้ให้กำเนิด ผมจะทำบุญทุกๆปี แต่ไม่ได้บริจาคเลือดเพราะไปบริจาคช่วงวันแม่ ดังนั้นวันแม่สำหรับผมมีทุกวันแต่เน้น 2 วัน คือวันเกิดและวันที่ 12 สิงหา และจะไม่จัดงานฉลองอะไรเด็ดขาด ใครมาถามผมก็บอกแต่ว่าวันนี้เป็นวันให้กำเนิดที่ผมได้ลืมตาขึ้นมาดูโลก หลายๆคนก็ว่าผมคิดแปลกๆ แต่ส่วนใหญ่จะเข้าใจ

อีกเรื่องก็ผมไม่เคยรีดเสื้อมาทำงานเลย ทั้งออฟฟิศมีผมอยู่คนเดียวนี่แหละ ผมให้เหตุผลว่าขี้เกียจ รีดผ้ากับไม่รีดผ้าก็ไม่เห็นว่าจะทำงานเก่งหรือไม่เก่ง เปลืองแรง เวลา ค่าไฟอีกตะหาก ก็เลยไม่รีดซะงั้น 555 จริงๆแล้วผมว่าผมเป็นคนขี้เกียจมากกว่านะ

ออฟไลน์ H.

ตปท. เขายังเลี้ยงหมูเลยครับ เห็นเขาก็กินหมูตามปกติ
ลูกหมูมันก็น่ารักนะครับ ซนดีเหมือนกัน แต่ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมมันชอบเดินตามผมเป็นขบวนเลย ตลกดี
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมไม่กินหมา ผมไม่กินแมลง แต่ผมก็ไม่คิดจะไปขวางทางกินใครด้วย

เรื่องแบบนี้ ทางใคร ทางมัน

ใครจะกิน โลมา ปลาวาฬ ไดโนเสาร์ หรืออะไร ก็รสนิยมของเขา หมาเป็นสัตว์เลี้ยงที่ซื่อสัตย์น่ะจริง แต่มันก็ขึ้นกับวัฒนธรรม มันก็เหมือนกับการบูชายัญ หรือจำกัดสิทธิสตรี ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยว่ามันถูกผิดยังไง เพียงแต่มันเป็นวัฒนธรรมของเขา จบครับ ไม่ขอยุ่งเกี่ยว

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับในฐานะที่เป็นคนนครพนมและมีเชื้อสายเวียตนามที่เกิดในประเทศไทยและรักประเทศไทยไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าใคร

ผมค่อนข้างเฉยๆกันเรื่องกินหมาเพราะว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของวัฒนธรรม (ปกติผมไม่กิน ถ้ารู้จะไม่กิน ถ้าไม่รู้ก็กินแล้วมารู้ทีหลังก็เฉยๆ ก็มันกินไปแล้ว) มันก็เหมือนการฆ่าสัตว์เพื่อกินเนื้อนั่นเอง คงจะไม่บอกว่าหมูหมาเป็ดไก่วัวควายฆ่าได้ไม่เป็นไร อยากให้ลองไปดูที่โรงฆ่าสัตว์อันนั้นแหละทรมานสัตว์ของแท้โดยเฉพาะวัวควายเพราะตัวมันใหญ่พลังชีวิตมันเยอะ

ส่วนตัวคิดว่าสังคมไทยเป็นสังคมปากว่าตาขยิบ ถ้าไม่ดังไม่เป็นข่าวก็ไม่ค่อยมีใครมาใส่ใจ เรื่องจับรถขนหมาเนี่ยจับมาได้หลายครั้งแล้วแต่เป็นข่าวแค่เล็กๆ ตอนนี้เป็นข่าวใหญ่โตก็เลยมีคนสนใจกันเยอะ ก่อนหน้านี้ไม่เห็นจะพูดถึงกัน บริจาคกันซะเยอะอย่าเป็นแค่ไฟไหม้ฟางก็แล้วกัน

ทำไมพวกตะวันตกพยายามแอนตี้เรื่องกินหมดนะรึ ก็พวกมันเองไม่กินแต่คนจีนกินก็เลยหาเรื่องมาบรัฟกัน ถ้าใครรู้จักฟัวกร้าหรือตับห่านที่เป็นอาหารระดับภัตาคารหรูหล่ะก็อันนั้นแหละทรมานสัตว์ของแท้เลย แต่พวกมันกินก็เลยไม่พูดถึง ถ้าจะเรียกร้องเรื่องทรมานสัตว์ล่ะก็ช่วยรณรงค์เรื่องฟัวกร้าและเรื่องรังนกด้วยล่ะกันเดี๋ยวจะเป็นหลายมาตรฐาน

เรื่องคนทำอาชีพนี้อยู่แล้วไม่รู้จะทำอะไร ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ คนเราถ้าขยันก็ไม่อดตายหรอก หัดทำอาชีพอื่นบ้างก็ดี จะได้ไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์โลกให้มากกว่านี้

สรุปความเห็นส่วนตัว เรื่องนี้สิ่งที่ผิดกฎหมายคือการทรมานสัตว์ หมาบางส่วนก็ลักขโมยมา แล้วก็ส่งออกโดยไม่ได้รับอนุญาติ ส่วนเรื่องการกินหมาไม่ผิดกฎหมาย ถ้าจะแก้กฎหมายเพื่อให้มันผิดล่ะก็ ช่วยแก้เรื่องรังนกและฟัวกร้าด้วยก็จะดี อ้อเรื่องวิธีการฆ่าสัตว์ในโรงฆ่าสัตว์ที่ไม่ได้มาตรฐานด้วยนะครับอันนั้นทรมานของแท้ อ้อพวกปลาดิบและปลาหมึกที่หั่นกินกันสดๆทำเป็นซูชิกันด้วยนะ

ขออภัยหากทำให้ท่านใดไม่พอใจ ลองอ่านอีกรอบ ผมไม่ได้สนับสนุนให้กินหมาและก็ไม่ได้ว่าท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เพียงแค่อยากอธิบายให้ฟังและอยากให้ช่วยแยกแยะว่าอันไหนถูกผิดด้วย อย่าเหมารวมหรือแค่ตามกระแสเท่านั้น

เออ ผมคิดแบบนี้เลยครับ ผมไม่เห็นด้วย ถ้าใครจะกินหมา ที่ขโมยมาจากบ้านชาวบ้าน เพราะเขาก็รักของเขา ถ้าใครมาขโมยรถคุณ แล้วจะรู้สึกยังไง แต่การกินหมาที่เลี้ยงเอง เพาะเอง ผมว่าปล่อยเขาไปเถอะ สิทธิ์ของเขา แล้วพวกฝรั่งที่มาว่าญี่ปุ่นเรื่องล่าปลาวาฬ หรือไปว่าเกาหลีว่ากินหมา ก็เพราะพวกมันไม่กินจริงๆ นั่นแหละ แต่เรื่องความทารุณ พวกมันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าชาวเอเชียตัวเหลืองๆ อย่างเราหรอก

เอาง่ายๆ นอกจาก foei gras ที่ว่าโหดแล้ว เขาว่าพวกฝรั่งเศสก็ล่านกเป็ดน้ำ (หรือนกอะไรสักอย่าง) จนแทบสูญพันธุ์เหมือนกัน

ผมมองว่า การ anti เรื่องการกินเนื้อหมา เนื้อวาฬ หรือะไรก็ตาม มันก็เป็นค่านิยมที่มาจากฝรั่งทั้งนั้น แล้วพวกมันก็มาว่าคนที่ไม่ทำตามมันว่าป่าเถื่อน ซึ่งผมก็ไม่เห็นถึงความจำเป็นว่าทำไมต้องทำตามพวกมัน ในขณะที่พวกมันก็ยังทำลายโลก ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าพวกเรา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!