ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอข้อเปรียบเทียบ ระหว่าง altis 1.6 g กับ 1.8 e เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ  (อ่าน 33421 ครั้ง)

ออฟไลน์ mynynun

• Newbie
  • *
คือกำลังตัดสินใจนะครับ ว่าจะเลือกตัวไหนดี ราคาต่างกัน 30,000 บาท ใจอยากจะได้ตัว 1.8 e แต่ไม่รู้อนาคตระบบเกียร์จะมีปัญหามั๊ย เห็นคุณจิมมี่บอกมันหอนเสียงดังมาก เวลาเข้าเกียร์ถอย อยากจะฟังคำแนะนำจากคุณจิมมี่ และเพื่อนสมาชิกนะครับ ผมทำงานเป็นตัวแทนขายต่างจังหวัด (Sale) ใช้รถ 3,500-4,000 Km./เดือนโดยประมาณ  รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
คุ้มครับ ได้เครื่องดีกว่า เกียร์ดีกว่า แอร์ออโต้ ในราคา 3 หมื่น !!

CVT ถ้าไม่เอะอะก็คิกดาว อายุการใช้งานก็พอๆ กับเกียร์ทั่วไปแหละครับ แถมทำให้นุ่มนวล + ประหยัดกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
วิ่งต่างจังหวัดเรื่องเกียร์ไม่น่าต้องกังวลนะคับเพราะไม่น่าจะมีจังหวะให้
ชิปอัพหรือชิปดาวน์เกียร์กันบ่อยๆ จัดตัว1.8ไปเถอะคับไปเน้นเรื่องอุปรกรณ์
ความปลอดภัยดีกว่าคับเพราะคงต้องใช้ความเร็วในการขับขี่อยู่ประมาณนึงเลย
อย่างน้อย120-140 ก็คงต้องมีแหละ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เห็นว่าขับนอกเมืองบ่อยแนะนำ 1.8 ถ้าอัตราส่วนนอกเมืองไม่เยอะ จะแนะนำ 1.6
ถ้างบพอแนะนำ 1.8 ครับ เพราะมีบางจังหวะในชีวิตต้องเยียบออกตัวบ้างครับ
เช่น ยูเทิร์นข้ามถนน 6 เลนครับ หรือเร่งแซงรถบรรทุกหินถนน 2 เลนครับ

ใช้ 1.6 แล้ว เมื่อก่อนก็ว่าเพียงพอ แต่พอมาใช้ 2.0 แล้วรู้สึกอุ่นใจและปลอดภัยมากขึ้นครับ ลุ้นน้อยลงครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 18:22:30 โดย udis »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยครับ ถ้าขับแบบคนธรรมดาไม่ได้ซิ่งเกินไปล่ะก็ ซำบายครับ แต่ถ้าใช้งานหนักๆก็ 1.6 เถอะครับชุดเกียร์ทนมากๆ อีกอย่างแฟนของน้องที่ทำงานบอกว่า ที่โรงงานเค้าส่งชิ้นส่วนให้พี่โตโดยตรงและมีโอกาสได้ไปดูงานที่โตบ่อยๆ คนส่วนใหญ่ที่นั่นออก 1.8 E กันทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FlavorWheel

เกียร์โตโยต้า(CVT) ถ้าใช้จนมีปัญหา ต้องซ่อมหรือเปลี่ยน ในอีอีก 3-5 ปีข้างหน้า
ผมก็ว่า ทางเลือกในการแก้ปัญหาน่าจะ มีหลายทางเลือก ในการ ดูแลรักษา
จนไม่ต้องเป็นห่วงมากนะครับ

เช่น เครื่อง 1.8 CVT ก็มีในญี่ปุ่นหลายรุ่น เช่น wish ตัวเก่า Auris เป็นต้น
เดี๋ยวอะไหล่เครื่อง ก็จะทะยอยเข้ามาครับ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Terng

ถ้าหากไม่มีนิสัยกระทืบคันเร่งหรือขับแบบเร่งๆเบรคๆ เอา 1.8E ไปโลดครับ คุ้มค่ากว่าเป็นไหนๆ ถ้าชอบแก๊ซก็ไปเอา CNG ก็มีให้เลือกครับ ราคาแพงกว่า 1.8E หน่อยนึุง และทนมากๆ (เครื่องเดิม เกียร์เดิม ตัวเดียวกับรุ่นก่อนไมเนอร์ ไม่ต้องห่วงเรื่องแก๊ซจะทำเครื่องพังง่ายๆเลย ถ้าพังขึ้นมาอะไหล่เปลี่ยนทดแทนหาได้ง่ายและไม่แพงครับ)

แต่หากจะใช้กันแบบลุยๆหน่อย 1.6 ก็ไม่ได้น่าเกลียดครับ ดูจะทนและไว้ใจได้มากกว่าเกียร์ CVT ด้วย กำลังดีและมาไวใช้ได้ ด้อยกว่า 1.8 นิดๆแต่ไม่อึดอัดครับ ยกเว้นความเร็วสูงจะเหี่ยวลงบ้าง ต้องเค้นกันหน่อย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Terng

ถ้าหากไม่มีนิสัยกระทืบคันเร่งหรือขับแบบเร่งๆเบรคๆ เอา 1.8E ไปโลดครับ คุ้มค่ากว่าเป็นไหนๆ ถ้าชอบแก๊ซก็ไปเอา CNG ก็มีให้เลือกครับ ราคาแพงกว่า 1.8E หน่อยนึุง และทนมากๆ (เครื่องเดิม เกียร์เดิม ตัวเดียวกับรุ่นก่อนไมเนอร์ ไม่ต้องห่วงเรื่องแก๊ซจะทำเครื่องพังง่ายๆเลย ถ้าพังขึ้นมาอะไหล่เปลี่ยนทดแทนหาได้ง่ายและไม่แพงครับ)

แต่หากจะใช้กันแบบลุยๆหน่อย 1.6 ก็ไม่ได้น่าเกลียดครับ ดูจะทนและไว้ใจได้มากกว่าเกียร์ CVT ด้วย กำลังดีและมาไวใช้ได้ ด้อยกว่า 1.8 นิดๆแต่ไม่อึดอัดครับ ยกเว้นความเร็วสูงจะเหี่ยวลงบ้าง ต้องเค้นกันหน่อย

หรือจะเข้าไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่ได้ที่ http://www.newaltisclubthailand.com/ ก็ได้นะครับ
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ HDE35

1.8 E คุ้มกว่า เครื่องใหญเกียร์ CVT และแอร์ Auto แพงกว่า 30000 คิดแล้วคิดอีกก็คุ้ม
เรื่อง CVT ที่ว่าหอน  ใน club ก็เจอบ้างนะครับแต่ไม่ทราบว่าเยอะแค่ไหนนานๆ เข้าไปอ่านที  แต่ของผมวิ่งมา 22,xxx kmไม่เป็นอะไร คงเพราะผมขับแบบธรรมดามั่งครับ 55

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
1.8e ผมก็ใช้อยู่ครับ ใช้มา25000โลแล้ว ยังไม่มีเสียง ยกเว้นตอนถอยจะหอนหน่อย ผมไม่ค่อยกังวลครับเรื่องเกียร์  ตอนนี้ยังไม่ได้ติดแก๊ซ วิ่งวันละ100โล แต่ผมว่ามันก็ประหยัดพอสมควรนะ อัตราเร่งลื่นมาก แซงสบายๆนิ่มๆ พอไปขับคันอื่นแล้วจะหงุดหงิดเลย ถ้าไม่นับช่วงล่าง โดยรวมชอบมากครับ

ออฟไลน์ Aun Noi

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
อาชีพ Sale เข้าใจว่าต้องทำเวลาและต้องวิ่งที่ความเร็วสูงบ่อยๆ เพราะพี่สาวผมก็เป็น Sale เหมือนกัน ฮ่าๆๆ ดังนั้นจัด 1.8e ไปเลยครับ แต่พี่สาวผมออกตัว 1.8G ไปติด LPG เรียบร้อย เมื่อต้นปี ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย เว้นแต่ไปถอยชนเสา กับขับชนไก่ ชนหมา ซ่อมสีรอบคันมาแล้วรอบหนึ่ง 555++

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็น..ของเพื่อนสมาชิกครับ

วันนี้ลองแวะไปที่โชว์รูมหนึ่ง แถวๆบ้าน สอบถามเงื่อนไข-ต่อรองของแถม
ตัว 1.8 e โดย พนง.ขาย ให้เพิ่มเงิน 8,000 บาท แล้วได้ดังต่อไปนี้ครับ

- ประกันชั้นหนึ่ง ซ่อมห้างฯ
     - สเกิร์ตหน้า-หลัง (ด้านข้างมีอยู่แล้ว)
     - สปอยเลอร์หลัง
     - ไฟตัดหมอกหน้า (ของศูนย์ฯ)
     - ปลายท่อโครเมี่ยม
     - กันสาดข้าง
     - ถาดยางท้ายรถ
     - ผ้าคลุมรถ
     - พรม,ผ้ายาง
     - กรอบป้าย
       ส่วน พรบ.,ทะเบียน,มัดจำป้ายแดง ออกเอง

เพื่อนสมาชิกมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
มาก..หรือเหมาะสม กับเงินที่เพิ่มอีก 8,000 บาท
แล้วเพื่อนสมาชิกที่ถอยรุ่นนี้มา ได้ของแถมอะไรบ้างครับ
และต้องเพิ่มเงินด้วยหรือไม่ครับ

เอ๋ ปกติเคยได้ยินแต่มีส่วนลดแล้วก็ของแถม สงสัยเลยครับเป็นยังไงเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tan Int

ควรเล่น 1.8E ไปเลยครับ  ได้เครื่องโอเคกว่า เกียร์นิ่มกว่า แอร์ออโต้ด้วย
ราคาต่างแต่ 3 หมื่น

ออปชันอย่างอื่น ไม่ต่างกันมากเลยครับ

หน้าปัด,ภายใน,ล้อ+ยาง,เครื่องเสียง,รูปลักษณ์ภายนอก,กระจกพับไฟฟ้า,ระบบป้องกันโจรกรรม เหมือนกันหมด!!!!!
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เอิ่ม ประกันชั้น1 เค้าแถมอยู่แล้วนะ
ผมเคยต่อรอง 1.8E เนี่ยล่ะ เอาฟิล์ม 3M (ธรรมดา) กับประกัน แค่นี้ อย่างอื่นไม่เอา
มีส่วนลดเงินสดให้อีก 10,000 บ.
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ comet1123

สะดวกแถวนนท์ไหมคับพอดีรุ่นน้องผมเขาเป็นเซลโตโยต้าอยู่
ถ้าสนใจpmมาได้คับได้บอกเบอร์ติดต่อให้คับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ ว่าตัว 1.8 TRD นี่ มันมีแถมประกันอยู่แล้วด้วยหรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
สะดวกแถวนนท์ไหมคับพอดีรุ่นน้องผมเขาเป็นเซลโตโยต้าอยู่
ถ้าสนใจpmมาได้คับได้บอกเบอร์ติดต่อให้คับ

ขอบคุณครับ..
   รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำศูนย์ฯ หรือเซลของโตโยต้าให้ด้วยจะขอบคุณมากครับ
ผมทำงานอยู่แถวพระราม 2 แม้ส่วนใหญ่จะอยู่ต่างจังหวัด แต่ก็พร้อมรับข้อเสนอของทุกศูนย์ฯครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 09:43:05 โดย mynynun »

^
^

น่าจะ PM คุยกันดีกว่าครับ บอร์ดเราเป็นบอร์ดสาธารณะไม่ได้มีแต่พวกเรา ผมกลัวว่าจะมีคนเอาเมล์รึเบอร์โทรเราไปทำอะไรให้เราเดือดร้อนรึรำคาญใจหน่ะครับ ผมเคยโดนส่งเมล์ขยะมาบ่อยๆ รำคาญมากเลย (พวกคลิกแล้วรวย งานด่วน นู้นนี่นั่น บ่อยเข้าผมเมล์ด่าตอบกลับไปก็ไม่เมล์มาอีกเลย)

• Newbie
  • *
^
^

น่าจะ PM คุยกันดีกว่าครับ บอร์ดเราเป็นบอร์ดสาธารณะไม่ได้มีแต่พวกเรา ผมกลัวว่าจะมีคนเอาเมล์รึเบอร์โทรเราไปทำอะไรให้เราเดือดร้อนรึรำคาญใจหน่ะครับ ผมเคยโดนส่งเมล์ขยะมาบ่อยๆ รำคาญมากเลย (พวกคลิกแล้วรวย งานด่วน นู้นนี่นั่น บ่อยเข้าผมเมล์ด่าตอบกลับไปก็ไม่เมล์มาอีกเลย)
[/qu

ขอบคุณที่แนะนำครับ แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ