ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดงโดนสะเก็ดหินเป็นรอยลึกทำไงดีครับ  (อ่าน 38933 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
มีที่ไหนแนะนำบ้าง ไปขัด เคลือบ จะหายไหมครับ รอยลึกพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ไม่หายครับ

ออฟไลน์ mynynun

• Newbie
  • *
ทำใจครับ..ผมเคยขับแซงบรรทุก 10 ล้อ แล้วหินกระเด็นโดนกระจกหน้า  เป็นรอยลึก กลับถึงบ้านพอตอนเช้ากระจกร้าวเป็นแนวยาวเลย ต้องเคลมใหม่..กำ :'(

ออฟไลน์ Cross MPV

เคลมประกันครับ T^T
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ WS.

ยืนยันว่าขัดสี ก็จะไม่หายครับถ้าลึกมาก  วิธีที่ดีที่สุดตอนนี้นะครับ ถ้ารอยหินนั้นลึกขนาดเห็นเนื้อเหล็กแนะนำให้ หาสีมาแต้ม
เพื่อป้องกันสนิม แล้วรอเก็บสีใหญ่ ซักปีละครั้งหรือ ครึ่งปีครั้ง ครับ

รถผมเองก็มีปัญหานี้  รอยหินที่ลิ้นหน้าและกันชนหน้า เยอะมากๆๆ เพราะวิ่งทางไกล ทุกอาทิตย์ บวกกับขับเร็วบ่อยๆ  ตอนนี้ได้แต่ทำใจครับ คิดว่ารถของคุณคงสีดำเช่นเดียวกับผม ( เพราะสีอื่นจะเห็นยากกว่ามาก)

วิธีแก้เพื่อไม่ให้เกิดเพิ่ม พยายามอย่าขับใกล้รถคันหน้ามากนัก ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็ตาม  ใช้ความเร็วลดลงในการเดินทางครับ

:P

ออฟไลน์ Satanic za'

เป็นที่บริเวณไหนครับ กันชนหรือเปล่า

ถ้าเป็นที่กันชน ผมว่าอย่าไปกังวลเลยครับ เพราะยังไงกันชนมันก็ต้องมีรอยบ้างอยู่แล้ว

แนะนำให้หาสีมาแต้มเอาครับ ขอจากศูนย์ที่ออกรถมาก็ได้

รถผมเพิ่งเจอรอยเมื่อเช้าตรงกันชนหลัง ลึกมากและยาวประมาณ 6 มิล ตอนแรกบอกตรงๆว่าเครียดเหมือนกันนะ คิดไปคิดมา ไม่รุ้จะไปกังวลทำไม กันชนยังไงก็ต้องเคลมอยู่แล้วไม่วันใดก็วันนึง เลยใช้วิธีแต้มสีเอา

ออฟไลน์ 6162002

ยืนยันว่าขัดสี ก็จะไม่หายครับถ้าลึกมาก  วิธีที่ดีที่สุดตอนนี้นะครับ ถ้ารอยหินนั้นลึกขนาดเห็นเนื้อเหล็กแนะนำให้ หาสีมาแต้ม
เพื่อป้องกันสนิม แล้วรอเก็บสีใหญ่ ซักปีละครั้งหรือ ครึ่งปีครั้ง ครับ

รถผมเองก็มีปัญหานี้  รอยหินที่ลิ้นหน้าและกันชนหน้า เยอะมากๆๆ เพราะวิ่งทางไกล ทุกอาทิตย์ บวกกับขับเร็วบ่อยๆ  ตอนนี้ได้แต่ทำใจครับ คิดว่ารถของคุณคงสีดำเช่นเดียวกับผม ( เพราะสีอื่นจะเห็นยากกว่ามาก)

วิธีแก้เพื่อไม่ให้เกิดเพิ่ม พยายามอย่าขับใกล้รถคันหน้ามากนัก ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็ตาม  ใช้ความเร็วลดลงในการเดินทางครับ

รบกวนถามหน่อยครับ สีแต้มนี่กันสนิมได้ทุกยี่ห้อเลยรึเปล่าครับ หรือเป็นแค่บางยี่ห้อเอ่ย แล้วต้องแต้มบ่อยไหมครับ ถ้าจะแต้มเพื่อกันสนิมน่ะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้าโดนสเก็ดเห็น แล้วเป็นรอยจนเห็นสีรองพื้น  

ทำใจครับ  รอเป็นหลายๆ รอย แล้วค่อยเคลมใหม่ครับ

เรื่องแบบนี้ทำใจ ครับ คราวหลัง เวลาขับรถ อย่าขับตามท้าย รถคันหน้ามาก

ถ้าจะให้ดีควรห่าง ประมาณ 30 - 50 เมตรเป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

รบกวนถามหน่อยครับ สีแต้มนี่กันสนิมได้ทุกยี่ห้อเลยรึเปล่าครับ หรือเป็นแค่บางยี่ห้อเอ่ย แล้วต้องแต้มบ่อยไหมครับ ถ้าจะแต้มเพื่อกันสนิมน่ะครับ

สีแต้มก็เอาสี ที่แถมมากับรถ นั่นแหละครับ เป็นกระปุกเล็กๆ

ถ้าไม่มี ลองถามศูนย์บริการรถยนต์ที่คุณซื้้อมาเลยครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ถ้าของผมรถสีน้ำเงิน เห็นสีรองพื้นขาวเลย

ครั้งเเรกให้ ศูนย์เเต้มสีให้ เนียน เรียบร้อย

ครั้งสอง  ฝากระโปรงหน้า หมั่นไส้เอาเมจิค จุด อุด รอย

เเล้วเอาน้ำยาขัด เเละเคลือบ เนียนไปอีกเเบบ (เกรียนๆ)

ไม่สังเกตก็ไม่เห็นเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าน้อยๆ ก็แต้มสีได้ แต่ถ้าหลายๆรอยรอเคลมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

ทำใจครับ เราทำได้แค่แต้มสีบ้าง แต่สุดท้ายมันก็มีรอยใหม่เข้ามาอีกครับ

ช่วงป้ายแดงมันทำใจยากหน่อย แต่พอป้ายขาวสักพักพอทำใจได้

อย่างรถผมเนี่ยไม่ใช่แค่สีหลุดนะครับ บุบเลยด้วย และตั้งแต่ออกรถ2อาทิตย์แรกเลย ตอนนี้เอาสีแต้มและก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเฉยชากับมันไปเลยตอนนี้ :P
ปล. แปลกนะครับ รถผมช่วงใหม่ๆแผลเยอะมากๆ แต่ระยะหลังมักไม่ค่อยโดนอะไรเท่าไหร่ สงสัยจังทำไมมันต้องเจิมกันตอนป้ายแดง :-\

ออฟไลน์ TorTy

ใช้พู่กันแต้มใจเย็นๆรับประกันว่าเนียนครับทำความสะอาดก่อนด้วยนะครับที่ผิวสีนะและทำตอนอากาสแห้งๆนะครับ
ตามมาตอบที่นี่ด้วยเลยตอบใน bmwsociety ไปทีละอิอิ
ขอบ่นหน่อย
มีอีกทางเลือกนึงคือทำใจครับเพราะยังไงก็ต้องมีบ้างครับ
แล้วนานๆไปเป็นเยอะจริงๆแล้วค่อยเคลมดีกว่าครับรถใช้งานยังไงก็ต้องเจอบ้างเป็นธรรมดาส่วนออกต่างจังหวัดแนะนำตามพี่ๆท่านข้างบนว่าออกห่างสิบล้อและกระบะครับอย่าขับใกล้ต้องเว้นระยะพอควรเวลาจะแซงก็ดูว่าพี่แกเล่นปล่อยหินไปตามทางรึเปล่าเพราะถ้าวิ่งเข้าไปโดนกระจกงานเข้าแน่ครับส่วนใหญ่จะเจอกันแบบนี้กับอีกกรณีคือกระบะดีดเอาหินที่สิบล้อทำหล่นใส่รถเราถ้าระวังสองอย่างนี้ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับผมก็เซงเหมือนกันแต่ต้องทำใจเพราะทำดีที่สุดแล้วถือว่านิดๆหน่อยๆละกันครับ
มีทางเดียวที่จะให้เรื่องพวกนี้หมดไปคือออกกฏหมายเอาผิดหนักๆไปเลยเช่นขับรถขึ้นมาจากกดินโคลนก็ต้องทำความสะอาดให้เรียบร้อยไม่ทำก็ปรับหนักๆซะดูซิจะทำได้สักกี่รอบไม่ใช่มาวิ่งสบัดบนถนนผมเคยเจอที่นึงสิบล้อมันวิ่งมาจากถนนดินโคลนวิ่งขึ้นมาบนถนนก็เหยีบใหญ่เลยเศษดินกระจายเต็มไปหมดความซวยมาเยือนดีดหินกระเด็นใส่กระจกรถผมเซ็งจริงๆแล้วอีกกรณีก็กระบะเดี่ยวนี้แรงๆทั้งนั้นยกสูงอีกเหยีบหินดินพวกนี้แหละที่สิบล้อทำตกไว้ดีดใส่รถอีกทีเหอๆ
เส้นนครปฐมที่เจอประจำก็พวกขนหินขับไปหล่นไปแถมขับเร็วอีกตังหากโดนกันบ่อยมากถ้าผมเป็นบริษัทประกันจะรวมตัวเอาเรื่องกับพวกนี้อย่างจริงจังให้ออกกฏฏหมายจัดการให้ได้เพราะปัจจุบันรถต้องเคลมประกันเปลี่ยนกระจกกันเยอะมากแถมกระจกสองชั้นนำไปรีไชเคิลไม่ได้อีก

ออฟไลน์ JJ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :D