ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว Headlightmag มีใครทำงานแถว ชลบุรี-ระยอง บ้างครับ(ขอสอบถามเรื่องการเดินทาง)  (อ่าน 5034 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ พอดีผมกำลังจะเปลี่ยนสายงานจาก HR และ จป.สำนักงาน ไปทำสาย จป.วิชาชีพ(Safety Officer) เต็มตัว(ทำสายโรงงาน กับ site ก่อสร้าง)

ได้รับข้อเสนอจากหลายๆ โรงงานและ site ก่อสร้างให้ไปทำที่ แถวนั้น ชลบุรี ระยอง

อยากทราบว่าเพื่อนๆที่ทำงานแถบนั้นใช้เวลาเดินทางประมาณกี่ ชม.(ถ้าขับรถไปนะครับ) ส่วนใหญ่วิ่งเส้นไหนระหว่าง motor way กับบูรพาวิถี ครับ

และค่าครองชีพแถวนั้นแพงมากไหมเมื่อเทียบกับกรุงเทพ(หอพัก ค่าอาหาร)
ได้ยินมาว่ามาตตาพุตค่าครองชีพแพงมาก มลพิษเยอะมาก แต่เงินเดือนดีมากตาม style สายปิโตร

แล้วบางโรงงานหยุดแค่วันอาทิตย์ / บางโรงงานหยุดทั้งเสาร์-อาทิตย์ โดยส่วนใหญ่เพื่อนๆ กลับบ้านที่กรุงเทพกันอย่างไร กลับบ่อยแค่ไหนครับ

ขอคำแนะนำ ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ไม่ถือว่าไกลแล้วหล่ะครับเดี๋ยวทำทางเสร็จก็ยาวจากกรุงเทพได้เลย ค่าครองชีพไม่ถือว่าแพงมากครับ ค่าที่พักสำหรับผมถือว่าถูกมากเลย แต่บ้านแพงที่ดินแพง สงสัยหอพักแข่งขันกันเยอะ เพื่อนผมพักที่บ้านฉาง มีแอร์ เตียง ตู้เย็น ตู้เสื้อผ้า เครื่องทำน้ำอุ่น ค่าเช่าแค่ 2200 ต่อเดือนเอง ผมยังงงอยู่เลยทำไมมันถูกจัง ที่อื่นก็ไม่ต่างกันมากเลยอนุมานว่าการแข่งขันคงจะสูง

คนทำงานแถวนั้นวันหยุดกลับกรุงเทพกันเยอะ มีเพื่อนเยอะแน่นอนครับไม่ต้องห่วง ถ้าคิดจะกลับบ่อยก็เน้นที่หยุดเสาร์อาทิตย์แล้วกัน แต่บางที่ก็ไม่ได้หยุดหรอกครับถ้างานเยอะก็ต้องทำโอ เพื่อนผมช่วงที่งานเยอะจะหยุดงานวันอาทิตย์ (วันทำโอทีนั่นแหละ) ก็ยังต้องขออนุญาติล่วงหน้าเลย แต่ช่วงที่ไม่มีงานล่ะก็ ปลดคนเป็นว่าเล่นกันเลย

ผมไม่เคยไปหางานแถวนั้นเลยถึงแม้เงินเดือนจะดีกว่าก็ตาม กลัวตายหน่ะครับ แหะๆๆ น้องที่โรงงานเคยไปฝึกงานที่มาบตาพุดบอกว่า 6 โมงเย็นขึ้นไปขับมอไซด์ผ่านไม่ได้เลย พวกแอบปล่อยของเสียกันตอนกลางคืน หมู่บ้านที่อยู่แถวนั้นร้างกันเลยทีเดียว ขายถูกๆยังไม่มีคนซื้อเลยเอ้าส่วนมากเค้าไปพักกันที่สัตหีบใกล้กรุงเทพหน่อย แล้วก็ตัวเมืองระยองเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ระยองตอนนี้เจริญขึ้นมากเลยครับ ช่วงเช้ารถจะติดคล้ายกรุงเทพเลย
ทางจากเมืองระยองไปมาบตาพุต ผมก็เคยทำงาน siteก่อสร้างเหมือนกัน
โรงงานที่ทำที่สุดท้ายก็ g1 นอกนั้นก็โรง ปิโตรแถวนั้นแหละครับ
ตอนนั้นขี่มอเตอร์ไซค์ไปทำงาน ไม่มีปัญหาเรื่องรถติดเท่าไหร่
เรื่องมลพิษก็ไม่ได้มีปัญหามากนักเป็นที่ๆไป ที่พักในตัวเมืองมีเยอะ
ราคาไม่แพง อาหารอร่อยมีหลายร้าน มีห้างแหลมทองคนมากทีเดียว
บ้านผมอยู่ติดทะเลอยู่มามากกว่า 20 ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ
เส้นทางก็เดินทางสายมอเตอร์เวย์ครับสะดวกที่สุด
ส่วนเรื่องเงินเดือนก็แล้วแต่ว่าเป็นบริษัทของชาติไหนแหละครับ
มีมากมีน้อยแตกต่างกันไป แนะนำว่าถ้ามาสายก่อสร้างต้องรู้จักคน
ให้มากๆ เพื่อที่มีงานที่ไหนดีกว่าเงินดีก็จะได้มีโอกาศเข้าไปทำ
ตอนผมทำผมก็เป็นมือปืน คือมีที่ไหนจ้างดีกว่าก็ไปครับ
แต่ไปต่างประเทศก็จะได้เงินดีกว่าครับ ผมทำด้านไฟฟ้าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ระยองตอนนี้เจริญขึ้นมากเลยครับ ช่วงเช้ารถจะติดคล้ายกรุงเทพเลย
ทางจากเมืองระยองไปมาบตาพุต ผมก็เคยทำงาน siteก่อสร้างเหมือนกัน
โรงงานที่ทำที่สุดท้ายก็ g1 นอกนั้นก็โรง ปิโตรแถวนั้นแหละครับ
ตอนนั้นขี่มอเตอร์ไซค์ไปทำงาน ไม่มีปัญหาเรื่องรถติดเท่าไหร่
เรื่องมลพิษก็ไม่ได้มีปัญหามากนักเป็นที่ๆไป ที่พักในตัวเมืองมีเยอะ
ราคาไม่แพง อาหารอร่อยมีหลายร้าน มีห้างแหลมทองคนมากทีเดียว
บ้านผมอยู่ติดทะเลอยู่มามากกว่า 20 ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ
เส้นทางก็เดินทางสายมอเตอร์เวย์ครับสะดวกที่สุด
ส่วนเรื่องเงินเดือนก็แล้วแต่ว่าเป็นบริษัทของชาติไหนแหละครับ
มีมากมีน้อยแตกต่างกันไป แนะนำว่าถ้ามาสายก่อสร้างต้องรู้จักคน
ให้มากๆ เพื่อที่มีงานที่ไหนดีกว่าเงินดีก็จะได้มีโอกาศเข้าไปทำ
ตอนผมทำผมก็เป็นมือปืน คือมีที่ไหนจ้างดีกว่าก็ไปครับ
แต่ไปต่างประเทศก็จะได้เงินดีกว่าครับ ผมทำด้านไฟฟ้าครับ

แทบไม่รู้จักใครเลยครับ หาเอาจากใน web จป. ทั้งนั้นครับ

ถ้าเงินเดือนดี มี OT แค่นี้ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ขอให้โชคดีนะครับ วงการนี้กว้างมากถ้ามาถูกทางล่ะก็รวยได้เลย อย่างน้อยๆก็ได้เงินเดือนมากๆ เพื่อนผมบางคนทำซะจนรับงานเอง บางคนก็ไปได้ดีแต่บางคนเจ๊งครับเพราะพวกเขี้ยวลากดินวงการนี้เยอะจริงๆ ถ้าเป็นไปได้ก้อย่าทำกับบริษัทคนจีนแล้วกันครับ เพื่อนผมบอกเขี้ยวสุดๆ ถ้าเป็นของฝรั่งเงินดีแต่ถ้างานไม่มีก็ปลดออกเลย พอมีโปรเจคใหม่เข้ามาก็ค่อยรับใหม่

ดังนั้นมือปืนแบบคุณ nuch n14 จึงรายได้ดีแต่ต้องวนเวียนทำงานหลายที่มาก ข้อดีก็ได้เงินเยอะตามความสามารถ รู้จักคนเยอะๆ ได้เรียนรู้ประสบการณ์ใหม่ๆและพัฒนาตัวเองได้เร็ว ก็ยิ่งได้มากขึ้นไปอีก ข้อเสียก็ดูไม่มั่นคงเท่าไหร่เดี๋ยวแปปๆก็เปลี่ยนงานและก็ถ้าไม่เก่งจริงจะหาได้ลำบากและได้น้อยด้วยบางทีต้องไปต่างประเทศ ต่างจังหวัดอยู่ไม่ค่อยเป็นที่เท่าไหร่

ผมเชื่อว่าคนเรามันต้องโตครับ ถ้าคิดว่าอนาคตจะดีก็จัดเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้คนสู้ชีวิต
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น