ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บอกว่า รถคันนั้น เติม e10 ได้ เติม e20 ได้ มันเปนยังไงหรอคับ กำลังงงๆ  (อ่าน 21897 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
คือปกติที่บ้านใช้ camry 2.4v 2007 กับ volvo s40 2010
เท่าที่สืมหาข้อมูลมา ทั้ง 2 คัน รองรับแค่ e10
เลยอยากทราบว่า e10 นี่คือแก็ซโซฮอลล์ 95 เท่านั้นหรอคับ
หรือหมายถึงแก็ซโซฮอลล์ 91

ปล.ถ้าเปนไปได้ อยากให้อธิบายทุก e เลยคับ (e10 e20  e85)
ขอบคุณคับ
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
E10 มี โซฮอล์ 91 และ โซฮอล์ 95

E20 มีอันเดียว ออกเทนเขาลือว่าสูงมากประมาณ 97

E85 มีอันเดียว ออกเทนไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
จะให้ชัวร์ ก็เปิดคู่มือรถของท่านแหละครับ ว่ารองรับน้ำมันอะไรได้บ้าง

ส่วน E10 คนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเรียกกัน

แต่จะเรียกติดปากกันว่า แก๊สโซฮอล ครับ

มีทั้ง แก๊สโซฮอล 95 และ แก๊สโซฮอล 91 ตามข้างบนว่าครับ

ช่วงนี้กระแสน้ำมันเชื้อเพลิงมาแรงจริงๆ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
โซฮอล์คือ e10 มีทั้ง 91 95

ที่เหลือตามท่าน SilverG ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

เบนซินธรรมดา ออกเทนประมาณ 87-95

E10 คือ แก๊สโซฮอล์ธรรมดาครับ มีทั้ง 91 และ 95 มีส่วนประกอบคือ แอลกอฮอล์ 10% น้ำมันเบนซิน 90% ออกเทน ไม่ทราบครับ.....

E20 แอลกอฮอล์ 20% น้ำมันเบนซิน 80% มีแบบเดียว ไม่แยก ออกเทน 98(สูงนะ)

E85 แอลกอฮอล์ 85% น้ำมันเบนซิน 15% มีแบบเดียว อันนี้ออกเทนสูงลิ่ว(100-105) รถคันไหนสุ่มสี่สุ่มห้าเติมบ่อยๆ มีหวังท่อน้ำมันขาด
* รถที่รองรับเชื้อเพลิงประเภทนี้ จะมีชื่อในการเก็บภาษีคือ FFV(Flexible Fuel Vehicle)

และ E100 คือแอลกอออล์ 100% ไม่มีน้ำมันเลย!!! อย่านึกนะว่าไม่มีรถอะไรรองรับ
มีครับ นั่นคือ..........Ford Ranger T6 เครื่องเบนซินไงครับ!!

แวะถามนะครับ รถทั่วไปสามารถจูนเพื่อรองรับ E85 ได้ไหมครับ?? เผอิญสงสัยมานาน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ H.

ใช่แอลกฮอลล์ตัวเดียวกับที่เอาทาแผลปะครับ  ::)
H.

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member

ออฟไลน์ prai

จะอธิบายง่ายๆ ให้ฟังนะครับ

ยกตัวอย่างนะครับ อย่างเช่น บางจากใช้ชื่อทางการค้าว่า แก๊สโซฮอล์ 91 กับ แก๊สโซฮอล์ 95 ใช่ไหมครับ
แก๊สโซฮอล์ 91 ก็หมายถึง น้ำมันเบนซิน 91 ผสม เอทานอล 10% ครับ ก็เลยเรียกว่า แก๊สโซฮอล์ 91 (E10)
แก๊สโซฮอล์ 95 ก็หมายถึง น้ำมันเบนซิน 95 ผสม เอทานอล 10% ครัย ก็เลยเรียกว่า แก๊สโซฮอล์ 95 (E10)

สำหรับ E10 นั้น สามารถโดยเติมได้ทันที ไม่ต้องติดตั้งอุปกรณ์ใดๆ เพิ่มเติม และสามารถเติมสลับหรือผสมกับเบนซิน โดยไม่ต้องรอให้น้ำมันหมดถังครับ

ส่วนชื่อทางการค้าของบางจากที่ว่า "กรีนพลัส" เป็นน้ำมัน เกรดพรีเมี่ยมของทางบางจาก ผสมสารเพิ่มประสิทธิภาพใหม่ SCSS ซึ่งบางจากโฆษณาว่า สะอาด และทำให่เครื่องยนต์สะอาดเหมือนใหม่อยู่เสมอ
และยังโฆษณาว่าได้มาตรฐาน เมอร์เซเดส และ บีเอ็ม

ส่วนน้ำมัน E20 ที่เราได้ยินกันบ่อยๆ คือ  E20 น้ำมันเชื้อเพลิงที่ได้จากการนำน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่วผสมกับเอทานอล ในอัตราส่วน เบนซิน 80% เอทานอล 20% ได้เป็นน้ำมัน E20 ออกเทน 95 ตามมาตรฐานของกระทรวงพลังงาน ใช้ได้กับเครื่องยนต์ที่ออกแบบมาสำหรับการใช้ E20

ส่วนแก๊สโซฮอล์ E85 คือ น้ำมันเบนซิน ผสม เอทานอล 85% ซึ่งน้ำมันชนิดนี้จะมีค่าออกเทนที่สูงมาก และนิยมใช้ในหมู่รถอเมริกาและยุโรป และต้องเป็นเครื่องเฉพาะที่เรียกว่า Flexi Fuel Vehicle (FFV)
เครื่องยนต์(ระบบเชื้อเพลิง)ชนิดนี้จะมีความคงทนต่อสภาพกัดกร่อนสูงกว่าเครื่องยนต์โดยปกติทั่วไปครับ

ที่ต้องยกตัวอย่าง บางจาก เพราะรายนี้เขาสนับสนุนพลังงานทดแทนครับ
เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าข้างแต่ ปตท.
แต่จริงๆ แล้ว ปตท. ก็ถือหุ้นเป็นลำดับที่ 2 ในบริษัทบางจากครับ  :)

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum

และ E100 คือแอลกอออล์ 100% ไม่มีน้ำมันเลย!!! อย่านึกนะว่าไม่มีรถอะไรรองรับ
มีครับ นั่นคือ..........Ford Ranger T6 เครื่องเบนซินไงครับ!!

แวะถามนะครับ รถทั่วไปสามารถจูนเพื่อรองรับ E85 ได้ไหมครับ?? เผอิญสงสัยมานาน

อ่อ...ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณนะครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
แก๊สโซฮอล 95 E-10 มาจาก เบนซิน 91 + เอธานอล 99.5%
แก๊สโซฮอล 91 E-10 มาจาก เบนซิน 87 + เอธานอล 99.5%

เคยอ่านมาอย่างนี้น่ะครับ

แต่อยากรู้ว่าถ้าเอทานอลถูกนำมาใช้แทน MTBE เพื่อเพิ่มค่าออคเทนในน้ำมัน ทีนี้น้ำมันเบนซินก่อนที่จะเติมสารอะไรลงไปมันมีค่าออคเทนเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ใช่แอลกฮอลล์ตัวเดียวกับที่เอาทาแผลปะครับ  ::)

เอทานอล - เอท อีท กินได้ครับ คือแอลกอฮอล์ที่กินได้ทำจากพืชเช่น อ้อย มัน

เมทานอล - เมท ม้วย กินแล้วตาย เอามาทำอย่างอื่น  :D