ผู้เขียน หัวข้อ: Gasohol 91, 95 ลง 1.07 บาท E20 ลง 1.60 บาท พุ่งนี้เช้าาาาา อ่ะฮิ้ววววววววว!!!  (อ่าน 7156 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ผมว่าจะเติมทิ้งขวาง ซัก พัน สองพัน 55555

ก็ว่าไป  ล้อเล่น
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เข้าที่เข้าทางดี  ;D
H.

จะลงในระยะยาว มั้ย หนออออ

2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ออฟไลน์ H.

คงแค่ช่วงสั้นๆละมั้งครับ  :D
ก็เป็นเวลาช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ละมั้งครับ พอทุกอย่างกลับมาเป็นเหมือนเดิมราคาก็คงเหมือนเดิม
H.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกว่าจะเติมวันนี้ แต่เห็นข่าวลด เลยเปลี่ยนใจเติมพรุ่งนี้เอา

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ระยะสั้นแน่นอนครับ
จะเอาเงินที่ไหนมาแจกมากมายครับ
ที่ลดนี้ก็คือ ลดเงินเข้ากองทุนเพราะเห็นว่า 91 และ 95 ราคาถูกลงใกล้เคียงกับ โซฮอล
แล้วส่งผลกระทบทำให้คนแห่ไปใช้ 91 และ 95 หมด
เลยจำต้องลดราคา โซฮอลลงมาเพื่อเพิ่มส่วนต่าง เพิ่มแรงจูงใจไปใช้ โซฮอลเหมือนเดิม
มันแสดงถึงการไม่มีวิสัยทัศน์ ไม่วางแผนล่วงหน้าของรัฐบาล แก้ปัญหาเฉพาะหน้านั้นเอง
ตอนนี้ก็แค่ให้ขึ้นชื่อว่าทำตามสัญญาที่หาเสียงไว้เท่านั้นเอง

ผมเดาว่าไม่เกิน 3 เดือน ราคาน่าจะทยอยกลับไปที่เดิมนั้นแหละ
ยกเว้นว่าจะลอยตัว LPG และ NGV ไม่งั้นจะเอาเงินที่ไหมมาครับ

ไม่ได้การเมืองนะครับ แต่แ่ค่วิเคราะห์ความเป็นไปได้เท่านั้น  ;D

จะเอาเงินที่ไหนมาแจกมากมายครับ
ที่ลดนี้ก็คือ ลดเงินเข้ากองทุนเพราะเห็นว่า 91 และ 95 ราคาถูกลงใกล้เคียงกับ โซฮอล
แล้วส่งผลกระทบทำให้คนแห่ไปใช้ 91 และ 95 หมด
เลยจำต้องลดราคา โซฮอลลงมาเพื่อเพิ่มส่วนต่าง เพิ่มแรงจูงใจไปใช้ โซฮอลเหมือนเดิม
มันแสดงถึงการไม่มีวิสัยทัศน์ ไม่วางแผนล่วงหน้าของรัฐบาล แก้ปัญหาเฉพาะหน้านั้นเอง
ตอนนี้ก็แค่ให้ขึ้นชื่อว่าทำตามสัญญาที่หาเสียงไว้เท่านั้นเอง

ผมเดาว่าไม่เกิน 3 เดือน ราคาน่าจะทยอยกลับไปที่เดิมนั้นแหละ
ยกเว้นว่าจะลอยตัว LPG และ NGV ไม่งั้นจะเอาเงินที่ไหมมาครับ

ไม่ได้การเมืองนะครับ แต่แ่ค่วิเคราะห์ความเป็นไปได้เท่านั้น  ;D

ง่ายๆคือ  เรียก เรทติ้ง ทางการเมืองนี้เองเน้อะ    อย่ามาหลอกดาวให้ยาก  555

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
Re: Gasohol 91, 95 ลง 1.07 บาท E20 ลง 1.60 บาท พุ่งนี้เช้าาาาา อ่ะฮิ$
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:55:41 »

ไม่ได้การเมืองนะครับ แต่แ่ค่วิเคราะห์ความเป็นไปได้เท่านั้น  ;D
ผมขอเสริมนิดหนึ่งนะครับ เขาวางแผนแล้วรู้ผลเอาไว้แล้วครับ แล้วเขารู้ล่วงอยู่แล้วว่าราคาจะออกมาแบบนี้
แต่ที่ผ่านมาด้วยโครงสร้างราคาน้ำมันไม่เป็นไปตามกลไกอย่างแท้จริง จึงต้องค่อย ๆ กลับมาจัดระบบและปรับให้เข้าสู่กลไก ช่วงนี้เป็นช่วงของการปรับเปลี่ยนให้เข้าสู่กลไกการตลาด โดยเฉพาะแก๊สโซฮอล์
ไม่เกิน2-3อาทิตย์ ราคาจะมีส่วนต่างประมาณ 3 บาท ครับ ส่วนการงดการเก็บเงินเข้ากองทุนประมาณ 6 เดือนครับ ส่วนการลอยตัวนั้น จะทยอยลอยตัวพลังงานทุกชนิดประมาณปี 2558 ครับ และ ในอีกไม่นานภาษีโซฮอล์จาก 6.30 บาท เหลือ 1.50 บาท แล้วขึ้นเบนซินจาก 7 บาทเป็น 10 บาท  ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 21:12:19 โดย siamparadise »

ออฟไลน์ tokyo

ตอนนี้สงสัยแค่ว่า ถ้าคิดจะติดแก้สมันสายไปใหม (lpg)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 21:17:43 โดย tokyo »
07 mazda 3

ออฟไลน์ zekoza11

ติดตามมากก็เครียดครับ
มีแต่เกมหาผลประโยชน์กันทั้งนั้น นักการเมืองประเทศไทย
เพราะถ้าสืบดูดี ๆ ประเทศไทยก็มีการขุดเจาะขายทั้งน้ำมันและก๊าสอยู่มากโข เพียงแต่ส่งไปขายต่างประเทศมันได้กำไรกว่าขายคนในประเทศ

ลองไปมองดูมาเลเซีย ซิครับ เขาตรึงไว้มากี่ปีแล้ว ไม่เห็นรัฐบาลเขาออกมาพูดอารายเลย

ออฟไลน์ TJA

ผมไม่ยืนยันข้อมูลนะครับ
แต่วันสองวันนี้เหมือนจะได้ยินข่าวมาผ่านๆ ว่าสรรพสามิตรกับอีกหน่วยงาน(จำไม่ได้)จะลดราคาโซฮอล์ลงมา
โดยอาศัยการลดส่วนต่างภาษีของเอธานอล(มั้ง) เพื่อให้มีราคาที่ถูกกว่าเบนซิลปกติ

คือเนื้อข่าวผมก็ไม่สามารถจะจดจำมาได้ปะติดปะต่อนะ
แต่ใจความที่จับได้ คือเค้าปรับราคาหรือภาษีจัดเก็บเอธานอลแทนครับ

.-_-.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: Gasohol 91, 95 ลง 1.07 บาท E20 ลง 1.60 บาท พุ่งนี้เช้าาาาา อ่ะฮิ$
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 00:49:37 »

ไม่ได้การเมืองนะครับ แต่แ่ค่วิเคราะห์ความเป็นไปได้เท่านั้น  ;D
ผมขอเสริมนิดหนึ่งนะครับ เขาวางแผนแล้วรู้ผลเอาไว้แล้วครับ แล้วเขารู้ล่วงอยู่แล้วว่าราคาจะออกมาแบบนี้
แต่ที่ผ่านมาด้วยโครงสร้างราคาน้ำมันไม่เป็นไปตามกลไกอย่างแท้จริง จึงต้องค่อย ๆ กลับมาจัดระบบและปรับให้เข้าสู่กลไก ช่วงนี้เป็นช่วงของการปรับเปลี่ยนให้เข้าสู่กลไกการตลาด โดยเฉพาะแก๊สโซฮอล์
ไม่เกิน2-3อาทิตย์ ราคาจะมีส่วนต่างประมาณ 3 บาท ครับ ส่วนการงดการเก็บเงินเข้ากองทุนประมาณ 6 เดือนครับ ส่วนการลอยตัวนั้น จะทยอยลอยตัวพลังงานทุกชนิดประมาณปี 2558 ครับ และ ในอีกไม่นานภาษีโซฮอล์จาก 6.30 บาท เหลือ 1.50 บาท แล้วขึ้นเบนซินจาก 7 บาทเป็น 10 บาท  ประมาณนี้ครับ

อืมม แบบนี้ 2558 ราคาจะเป็นยังไงนะเนี่ย เฮ้อ

ก็อย่างว่าแหละครับ หาเสียงไว้ ก็ต้องทำ ถึงมันจะออกมามั่วๆ ก็เถอะนะ (แค่นี้ดีกว่า เดี๋ยวจะเข้าการเมือง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum

หึๆๆ...หนังม้วนนี้ ต้องดูกันต่อไป...

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ได้อีกไม่นานหรอกนโยบายซื้อใจคน   ;D

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *

รัฐบาลก็คงวางแผนลดราคาประเภทต่างๆเป็นขั้นเป็นตอน ทีละอย่างสองอย่าง ไม่เปลี่ยนทีเดียวให้สับสน
พร้อมกับประเมินผลตอบรับไปด้วย ต่อไปก็ลอยตัวแอลพีจีและเอ็นจีวี
เพื่อลดรายจ่าย ลดค่าครองชีพ และเป้าหมายสุดท้ายทำให้กลไกตลาดมันเป็นไปอย่างที่ควรจะเป็น
ไม่มีแจกไม่มีบิดเบือน ส่วนหนึ่งเพื่อความเป็นธรรม อีกส่วนเพื่อรองรับตลาดอาเซียนปี2558

ไม่ได้การเมืองนะครับ แต่วิเคราะห์ตามสิ่งที่เห็นและคาดการณ์ต่อในอนาคต

ออฟไลน์ 6162002

วันนี้ก็เพิ่งจะแถลงออกรายการคุณสรยุทธ์ไปเองครับ
หลักๆก็อย่างที่ว่า ต้องเตรียมรองรับตลาดอาเซียน  ถ้าขาย  LPG CNG ราคานี้ ภาษาเราก็เท่ากับให้เพื่อนบ้านหมด เห็นว่าCNG อาจไปถึงราวๆ15บาท (เอาประมาณครึ่งนึงของดีเซล) ส่วน LPG ก็คงราคาแถวๆ E20 ล่ะมั้งเนี่ย >_<

ออฟไลน์ H.

นิดนึงเถอะครับ
ผมว่าหลายคนอาจจะมองวัตถุประสงค์การงดกองทุนน้ำมันครั้งนี้ผิดไปนะ

เขาไม่ได้ให้ราคาลงเพื่อให้เราไปแห่กันเติมนะครับ
จุดประสงค์ที่ผมไปอ่านมาเขาลดเพื่อให้ สินค้าบางประเภท ลดภาระค่าใช้จ่ายลง

เราเป็นประชาชน มองระยะยาวดีกว่าครับ
โซฮอลล์มันดีกว่าอย่างไร ก็อย่าพึ่งลืมเพียงแค่เบนซินราคาลงสิครับ เห้อ...

ดีนะที่ผมปั่นจักรยาน  ;D
H.

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆแล้วทุกอย่างไม่ควรบิดเบือนราคาตลาด ไม่ว่ารัฐบาลไหนๆ เพราะทุกอย่างก็จะปรับตัวของมันเอง มันแปลกที่ว่าเอาเงินของคนเติมเบนซินไปชดเชยคนเติมดีเซล :-\ คนจนๆขี่มอเตอร์ไซค์ก็เติมเบนซินไม่ใช่ดีเซลสักหน่อย และคนเติมเบนซินก็ไม่ใช่เศรษฐีทุกคนสักหน่อย และคนเติมดีเซลก็ไม่ใช่ยาจกทุกคนสักหน่อย อยากช่วยจริงๆจ่ายแจกไปเลยดีกว่า
แต่ในเมื่อมันมีกองทุนขึ้นมาแล้วผมก็ใช้ไปตามราคาที่มันเป็นนี่แหละ
ลดมากใช้มาก อันไหนเป็นประโยชน์แก่ตัวเองเราก็ใช้ เราคงทำได้แค่นี้

น้ำมันยิ่งเติมเยอะยิ่งได้ประโยชน์ ยิ่งเติมเยอะแสดงว่ายิ่งมีตังค์  สรุปว่าคนจนขาดทุนเหมือนเดิม ;D

ว่าแต่ไบโอดีเซลไม่กลับมาเป็น บี5 ตั้งนานแสนนานแล้ว ทุกคนไม่ห่วงเกษตรกรไทยบ้างเหรอ แต่โซฮอลเห็นเค้าเห็นใจกันจัง ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ปล่อยลอยตัวไปเถอะครับ ให้มันทุกอย่าง อยากให้ทุกคนรู้จักประหยัดพลังงาน

ประชาชนเลือกเองได้ถ้าแพงมากๆประชาชนก็มีวิธีประหยัด ขออย่างเดียวนะ

น้ำมันดีเซลขึ้น 20สตางค์ขอขึ้นค่าอาหารเพราะอ้างค่าขนส่งขึ้น กลัวผู้ประกอบการไม่ไม่ได้

แต่เนี่ยลงมาตั้งเท่่าไหร่ไม่เห็นมีใครมาบอกให้ลดๆ เพื่อประชาชนบ้างเลย

ออฟไลน์ YenChar

ซื้อตุนไว้เลยดีมั้ยเนี้ย คริๆ

ออฟไลน์ takzakub

จริงๆ ดูเค้าวิเคราะห์  ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป  เงินกองทุน  น้อยลงมาก  จัดเก็บน้อย

เมื่อเงินหมด  แล้วกู้ อีก  เป็นหนี้ชาติกันอีกคราวนี้

ขอให้คิดระบบจัดการที่ดีจริงๆ  นะครับ  อย่าทำเพียงเพื่อ  หาเสียง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆ ลอยมันทั้งหมดก็สิ้นเรื่อง ไม่ต้องกู้หนี้ ยืมสินมาโปะกองทุนน้ำมันด้วย

แต่ขอให้ราคาขายมันสะท้อนต้นทุนที่แท้จริงก็พอ ไม่ใช่เล่นแร่แปรธาตุดังเช่นปัจจุบันอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
ผมมองว่าลดภาระค่าใช้จ่ายประชาชนโดยการลดค่าน้ำมันเป็สิ่งที่ดี
ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาดมันก็ยุติธรรมดี แต่ หากไม่มองข้ามช็อต
มันจะเป็นการผูกประเด็นให้กับอนาคตเมื่ออีกไม่กี่ปีข้างหน้า Supply ของ
พลังงาน Fossil มันจะลดลงและส่งผลให้ราคามันสูงมากขึ้น

กระนั้นเองการหันมาใช้พลังงานทางเลือกตอนนี้มันคือทางออกเฉพาะหน้า
แต่ผมไม่เห็นว่า การลดน้ำมันจะมาสนับสนุนให้ใช้พลังงานทางเลือกมากขึ้นเลยนะครับ(ตามนโยบายเปลี่ยนวิธีคิดมาใช้พลังงานทางเลือกมากขึ้น)
ต้องจับตาดูครับเมื่อคนแห่ไปเติม Gasoline เพียวๆ ต่อไปเราแย่แน่ๆ ครับ
ทั้ง E10 E20 E85 และที่กำลังจะมี E100 ใช้กลายเป็นต้องชะงัก บางโรงกลั่น
ถึงกลับจะเลิกผลิตเลยทีเดียว ตรงนี้สิน่าเป็นห่วง

กระทู้นี้ผมไม่ได้ตั้งใจจะมาวิจารณ์วิธีการเล่นการเมืองแต่ผมอยากให้เราช่วยกัน
คนละไม้คนละมือคิดหาวิธีฟื้นฟูพลังงานทางเลือกด้วยครับ หากหวังสบายกระเป๋า
กันแต่ช่วงไม่กี่ปีนี้ วันข้างหน้าเราจะลำบากกันหมด