ผู้เขียน หัวข้อ: +++เอาแล้ว ๆ Mitsubishi ลุยปีหน้า ทะลุเป้า 100,000 คัน +++  (อ่าน 8072 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
สถานการณ์ Mitsubishi ดีวันดีคืนเลยทีเดียว

เพราะมียอดขายที่ดีขึ้นกว่าปีที่แล้วพอสมควร

ปีนี้ ปรับเป้าขายจาก 62,000 เป็น 70,000 คัน

เพราะกระบะไทรทัน ปาเจโรสปอร์ต ประสบความสำเร็จอย่างมาก

และไม้เด็ดปีหน้าคือ Mitsubishi Eco car ที่ท่านประธาน โนบุยูกิ มูราฮาชิ  ถึงขั้นมั่นใจเลยว่าอีโคคาร์ของเขาจะขายได้

เดือนละ 2,500-3,000 คัน จากเดิมเดือนละประมาณ 2,000 คัน

และจะทำให้ Mitsubishi มียอดขายในตลาดรวมปีหน้ามากถึง 100,000 คัน หรือตกเดือนละ 8,300 คัน

ค่ายที่่น่าลำบากใจนิดนึง คงจะเป็น Mazda มากกว่า เพราะพวกเขาคิดจะแย่งขึ้นอันดับแทน Mitsubishi ให้ได้
แต่ก็ยังแซงไม่ได้เสียที

เราคงต้องดูผลงานจาก Mazda ที่เตรียมบรรเลงเพลง BT-50 โฉมใหม่และ SUV CX-5 ในปี 2013 ครับผม

ลงหน้ากุนซือ มิตซูบิชิ ที่พูดไทยได้ครับผม คนนี้แหล่ะที่ช่วยสถานการณ์มิตซุบิชิ เมืองไทย

http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROallYSXdOVEk0TURnMU5BPT0=&sectionid=TURNeU9RPT0=&day=TWpBeE1TMHdPQzB5T0E9PQ==

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: +++เอาแล้ว ๆ Mitsubishi ลุยปีหน้า ทะลุเป้า 100,000 คัน +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:41:39 »
ได้ตัวมาแชร์เพิ่มสะใจดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: +++เอาแล้ว ๆ Mitsubishi ลุยปีหน้า ทะลุเป้า 100,000 คัน +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:47:14 »
เพิ่งจะสะดุ้งหรือ มิตซูจ๋า

รถดีๆ อย่าง Lancer ก็ทำให้ตลาดวายได้ แทนที่จะเอามาเชิดหน้าชูตา = ='
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:50:09 »
แล้วพี่ฮอนเค้าจะไม่สะดุ้งกว่าเหรอครับ ค่ายรองๆตีตื้นมาใกล้ขึ้นเรื่อยๆแล้ว ช่องว่างแคบลงทุกที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:51:33 »
หรือว่า ยอดขายที่โตพรวดๆ แต่ละไตรมาสนี่ีี แบ่งมาให้ค่ายพระรองทั้งหลาย
nissan ที่ได้จาก march
Mitsu   ที่ได้จาก Pajero sport ?
Mazda ที่ได้จาก 2

มีค่ายไหนอีกหว่า ????

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:52:36 »

รถดีๆ อย่าง Lancer ก็ทำให้ตลาดวายได้ แทนที่จะเอามาเชิดหน้าชูตา = ='

อาจจะพลาดกับ Lancer EX แล้ว ที่มาช้าก็คงติดขัดหลายอย่าง ย้อนอดีตไม่ได้

แต่สำหรับการขยายตลาดกระบะ กับ ปาเจโร่ สปอร์ต ผมถือว่าเป็นผลงานในยุคเค้าล่ะ

เรารอดูอีโคคาร์กันดีกว่า Mitsubishi ก็จะกลับมามีหน้าตาในตลาดเก๋งเมืองไทยอีกครั้ง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:53:09 »
หรือว่า ยอดขายที่โตพรวดๆ แต่ละไตรมาสนี่ีี แบ่งมาให้ค่ายพระรองทั้งหลาย
nissan ที่ได้จาก march
Mitsu   ที่ได้จาก Pajero sport ?
Mazda ที่ได้จาก 2

มีค่ายไหนอีกหว่า ????

Ford Fiesta กับ Suzuki Swift ไง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:55:06 »
แล้วพี่ฮอนเค้าจะไม่สะดุ้งกว่าเหรอครับ ค่ายรองๆตีตื้นมาใกล้ขึ้นเรื่อยๆแล้ว ช่องว่างแคบลงทุกที

สำหรับเคส Honda ดูวี่แววแล้ว คงฝากความหวังกับ All New Civic ไว้มากพอสมควรครับ
คงต้องทำให้ประสบความสำเร็จยิ่งกว่าสมัย FD หรืออย่างน้อยต้องพอ ๆ กันให้ได้หรือจนคู่แข่งถึงกับตีไม่ได้

เป็นไฟล์ตบังคับเลยทีเดียว หากตัวนี้ทำไม่สำเร็จ ฮอนด้าจะไม่เป็นฮอนด้าในอดีตแล้วครับ และนิสสันจะขึ้นเป็นพระเอกแทนในปี 2013

• ICONacc
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:58:03 »

อาจจะพลาดกับ Lancer EX แล้ว ที่มาช้าก็คงติดขัดหลายอย่าง ย้อนอดีตไม่ได้

แต่สำหรับการขยายตลาดกระบะ กับ ปาเจโร่ สปอร์ต ผมถือว่าเป็นผลงานในยุคเค้าล่ะ

เรารอดูอีโคคาร์กันดีกว่า Mitsubishi ก็จะกลับมามีหน้าตาในตลาดเก๋งเมืองไทยอีกครั้ง

เอาใจช่วยครับ มิตซู

ถ้าพูดถึง ปาเจโร่ อันนี้จริงครับ ขายดีมากๆ

แต่คิดว่า Lancer ผมว่า ยังปลุกผี ได้นะ ความรู้สึกผม แต่ทำยังไง การตลาดก็ควรจะคิดให้หนักเลย

เครื่องดี FFV หน้าตาหล่อ ยอมลดกำไรอัด Options + โปรโมทผ่านสื่อหนักๆ ผมว่าได้นะ พรีเซนเตอร์ผ่านแล้วด้วย เสียดายเงินค่าจ้าง อุตสาห์ได้ อนันดา มาขายให้

ในอดีตเคยแข็งแกร่งขนาดที่จะ TakeOver Honda มาแล้ว

สำหรับเคส Honda ดูวี่แววแล้ว คงฝากความหวังกับ All New Civic ไว้มากพอสมควรครับ
คงต้องทำให้ประสบความสำเร็จยิ่งกว่าสมัย FD หรืออย่างน้อยต้องพอ ๆ กันให้ได้หรือจนคู่แข่งถึงกับตีไม่ได้

เป็นไฟล์ตบังคับเลยทีเดียว หากตัวนี้ทำไม่สำเร็จ ฮอนด้าจะไม่เป็นฮอนด้าในอดีตแล้วครับ และนิสสันจะขึ้นเป็นพระเอกแทนในปี 2013

สิ่งที่น่ากลัวที่สุด
ที่น่ากลัวไม่ได้มีแค่ Nissan ครับ Mazda ก็เป็นอีกค่าย กอดคอกันมาเลย มาย่ำยี Honda >_<"

Nissan ก็ขาดแค่รถยนต์ระดับ CR-V ทำตลาด ก็จะครบทุก Segment ที่ยี่ห้อหลักมีกัน
Mazda ก็ขาดแค่ D-Segment มาทำตลาด ก็จะครบทุก Segment ที่ยี่ห้อหลักมีประกอบกันในบ้านเรา

น่ากลัวจริงๆ เป็นกองเชียร์นี่อึดอัดแหะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 20:02:47 โดย Wisidsak »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 20:06:39 »
โดยส่วนตัว Mazda คงต้องรอให้ CX-5 มาน่ะครับ

portfolio เขาถึงค่อนข้างสมบูรณ์ ปี 2013 ก็รู้กัน

ยอมรับว่าผมผิดคาดกับ Mitsubishi มาก ๆ เพราะตอนแรกคิดว่า Mazda ต้องแซงในตลาดรวมแน่ ๆ ล่ะ
ในปี 2010 แต่ครึ่งปีหลัง 2010 กลับไม่ใช่เป็นแบบนั้น

ปีหน้า Mazda คงต้องฟิตซ้อม Mazda 3 1.6 กับ BT-50 กว่าที่คาดแน่นอน โดยเฉพาะรุ่นหลังน่าจะตั้งเป้าเพิ่มอีกนิดหน่อย
เพราะเป้าหมายเขาอยากจะแซง Mitsubishi ขึ้นแน่ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 20:11:04 โดย HOMY_DEMIO »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 20:12:10 »
ปีหน้าลุ้นกันว่า Mitsubishi Thailand จะมียอดขายในไทยสูงที่สุดในโลกหรือไม่  ;D ;D ;D (ถ้าอินโดไม่บ้าผลิตเยอะ ๆ นะ)

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 20:45:02 »

ท่าทาง Civic โฉมใหม่จะเป็นโฉมที่อัด option เยอะที่สุดในบรรดา Civic ที่ขายในไทยแล้วละมั๊ง

• ICONacc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 21:01:14 »
ภาพลักษณ์กระบะ

มิตซู และ มาสด้า

วัดในความรู้สึกผมล้วนๆ มิตซู ยังดูนำกว่านะครับ

ม้านด้า ตัวถัง BT-50 ตัวผมเองคิดว่า มันน่าผิดหวังนะ (สวยแต่ในภาพสเก็ต) แต่ภายในสวยจริงๆ

เคยเจอวิ่งทดสอบแถว ตะพง (จ.ระยอง) มันไม่เข้ากับ ดีไซน์โฉบเฉียวแบบ มาสด้า เลยจริงๆ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 21:09:02 »
ปีนี้ Mitsu มาตลาดกระบะกับรถดัดแปลงแรงจริงๆครับ
แต่ปีหน้าปาเจโร่กับไทรทันเจอคู่แข่งหนักแล้วครับ  กับกระบะที่กำลังจะเปิดตัวสารพัดรุ่น
หวังว่าไทรทันCNGยังคงแรงอยู่ แถมช่วงนี้น้ำมันลดอีก ถ้าปีหน้าลอยตัวแก๊สตัวละก็หงายแน่ครับ

EX รู้ๆกันอยู่  หาเพื่อนตามท้องถนนยากเหลือเกิน ยิ่งช่วงปลายอายุตลาดจะเข็นกันยากกว่าเดิมละมั้ง
เหลือ eco car นี่แหละครับ ถ้าของดีจริงก็จะมาช่วยกู้ภาพรวมของมิตซูได้ อาจจะช่วยดึงยอดรุ่นอื่นๆได้ด้วย

แล้วก็อย่าลืมปรับปรุงการบริการและศูษย์บริการด้วยนะครับ MMTH

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 22:32:06 »
ได้ยินมาว่ากุนซือของมิตซูฯ จบจุฬา เหรอครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 22:50:20 »
อ้างถึง
Nissan ก็ขาดแค่รถยนต์ระดับ CR-V ทำตลาด ก็จะครบทุก Segment ที่ยี่ห้อหลักมีกัน

มี X-Trail ครับแต่ยอดขายมันไม่เน้นครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 23:02:49 »
ผมลุ้นให้ Mazda และ Mitsubishi ติดตลาดในไทยไวๆนะครับ  ส่วนตัวชอบ Product 2 ยี่ห้อนี้เป็นพิเศษ 

ในไทย ณ ตอนนี้ผมใช้ Mazda นำ Mitsu อยู่นิดๆนะครับ 
-ศูนย์บริการเพิ่มขึ้นมามากเลย ช่วง 2-3 ปี ปีหลัง  อีกทั้ง มีเสียงก่นด่าเรื่องการบริการ น้อยกว่า Mitsubishi
- Product Line ตอนนี้ Mazda ทำได้น่าสนใจกว่า  คนพูดถึง Mazda2 Mazda3 มากกว่า  ส่วน Mitsubishi ตอนนี้ กู้หน้าได้จาก Pajerao Sport (หวังว่าปีหน้า มี ECO CAR จะทำให้ mitsubishi ถูกปลุกขึ้นมาอีกครั้งนึง)
- Mazda ขาด D-Segment กับ SUV  อยากให้เข้ามาให้ครบไลน์ไวๆจัง  ได้ข่าวว่า CX-5 จะมา ^O^ ขาดแต่ Mazda6 ที่ไร้วี่แวว สงสัยต้องรอ Model Change ซะแล้ว เพราะโฉมปัจจุบันขายในต่างประเทศได้หลายปีแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 23:06:20 »
รบกวนถามคุณ HOMY หน่อยครับ เจ้า EX ตอนไมเนอร์นี่ จะใส่พวก ESP และมีการปรับปรุงเครื่องยนต์บ้างรึเปล่าครับ
(เพราะ C Seg นี่ พอไม่มี ESP ผมว่า EX มันเลยไม่น่าสนใจเท่าไร ถ้าเทียบกับ โฟกัส ครูซ มาสด้า3 T^T)

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 09:06:49 »
การออกแบบของ ไทรทัน ผมว่าน่าจะเป็นจุดเปลี่ยนอย่างมากสำหรับตลาดกระบะ
เรียกว่า วัดกันไปเลยว่าชอบหรือไม่ชอบ ไม่ต้องอิงกับทรงของกระบะทั่ว ๆ ไป
จึงทำให้ตีตลาดได้ดีพอสมควร

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:18:04 »
โดยส่วนตัว Mazda คงต้องรอให้ CX-5 มาน่ะครับ

portfolio เขาถึงค่อนข้างสมบูรณ์ ปี 2013 ก็รู้กัน

ยอมรับว่าผมผิดคาดกับ Mitsubishi มาก ๆ เพราะตอนแรกคิดว่า Mazda ต้องแซงในตลาดรวมแน่ ๆ ล่ะ
ในปี 2010 แต่ครึ่งปีหลัง 2010 กลับไม่ใช่เป็นแบบนั้น

ปีหน้า Mazda คงต้องฟิตซ้อม Mazda 3 1.6 กับ BT-50 กว่าที่คาดแน่นอน โดยเฉพาะรุ่นหลังน่าจะตั้งเป้าเพิ่มอีกนิดหน่อย
เพราะเป้าหมายเขาอยากจะแซง Mitsubishi ขึ้นแน่ ๆ

คิดเหมือนผมเลย ตอนแรกผมก็นึกว่า Mazda แซงขึ้นไปนานแล้วเสียอีก เพราะก่อน Triton/PJS VG Turbo มา Mitsubishi แทบจะไม่มีอะไรขายเลย

แต่ท่านประธานหวังไว้ตั้ง 2500 คันเชียวเหรอนั่น น่าจะพอๆ กับ Brio ตอนเต็มสูบเลยนะ

แบบนี้ Honda ท่าทางจะแย่ ผมว่าถ้ายอดขาย Brio โดน Mitsubishi กับ Swift ตีขึ้นมาได้ ผู้บริหาร Honda คงต้อง seppuku (คว้านท้อง) แล้วละมั้ง

แล้วผมว่าการที่ Honda จะไปคาดหวังกับ 2HC นี่ท่าทางจะยากพอดู เพราะหน้าตามันไม่ได้เปลี่ยนไปจาก FD เยอะ แถมมีเสียงสรรเสริญเพียบตั้งแต่ยังไม่ออกขาย ผมไม่ได้คิดว่ารถมันไม่ดี แต่ผมสงสัยว่า มันเป็นรถที่ดีพอที่ Honda จะฝากผีฝากไข้ได้หรือ??? ยิ่งถ้า L12F มาละ???

ฝากถึง Honda ด้วย ถ้าช่วง 2 ปีจากนี้ไป ไม่ตั้งเกมรับดีๆ งานนี้มีสิทธิ์พรุนได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!