ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับ รถ 4 คันนี้ ครับ  (อ่าน 4640 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
อยากสอบถามเกี่ยวกับ รถ 4 คันนี้ ครับ
1 new nissan tiida  จะพร้อมขายจริงประมาณปีไหน เดือนไหนครับ มีอะไรใหม่บ้าง ในด้านเครื่องยนต์และการประหยัดน้ำมัน ราคาน่าจะยู่ช่วงไหน
2 new mazda3 เครื่อง skyactiv จะวางใน mazda3 ที่ขายในไทยประมาณปีไหน เดือนไหนครับ และยังจะมีเครื่อง 1.6l อยู่หรือเปล่าครับ  สมรรถนะน่าจะเป็นอย่างไรครับ ที่สำคัญ ราคาประมาณเท่าไรครับผม 
3 prius plugin hybrid ขายในไทยประมาณปีไหน เดือนไหนครับ ราคาจะต่างจากตัวปัจจุบันประมาณเท่าไร แบตแบบโทรศัพท์อายุยาวหรือสั้นกว่าแบตตัวปัจจุบัน   ถ้ารับประกัน 10 ปีก็น่าสน   ที่ทำงานไม่ไกลจากบ้านเท่าไร
4 new civic จะพร้อมขายจริงประมาณปีไหน เดือนไหนครับ เมื่อเทียบความประหยัด จะสู้ skyactiv ของ mazda3 และ prius plugin hybrid ได้ไหมครับ
อาจไม่มีข้อมูลที่แน่นอน แต่ เอาแบบคร่าวๆก้ได้ครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับ รถ 4 คันนี้ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 21:13:01 »
เอาเท่าที่ทราบเลยนะครับ ผิดถูกขออภัย

1. New Tiida --> ไปดูของจีนไว้ครับหน้าตาประมาณนั้น มาเฉพาะท้ายตัดก่อน ประมาณปีหน้าปลายปี ส่วนรุ่น Sedan ยังไม่มี Spyshot แต่มีรถต้นแบบ Ellure ที่หน้าตาสวยงามมาก ตัวนี้อาจเป็น 2013 ครับ
2. New Mazda 3 --> เครื่อง 1.6 เดิมจูนใหม่ลงไทยปลายปีนี้ครับ ส่วน Skyactiv รอไปก่อนยาวๆเลยครับ ไม่รู้ไมเนอร์เชนจ์จะได้ใช้หรือไม่
3. Prius PHV --> ยังไม่มีแผนแน่นอนครับ แต่ถ้ามาอาจเป็นปี 2013อย่างเร็ว แต่ตัวที่ขายอยู่ไมเนอร์มีนาหน้าแล้ว เปลี่ยนหน้ากากนิดหน่อย แบตแบบใหม่น่าจะใช้ได้ทนกว่า รับประกันไม่มีใครทราบครับ
4. New Civic --> ดูของเมืองจีนไว้ อีก 2 เดือนไปดูได้ที่อิมแพคครับ แตกต่างที่รายละเอียดการตกแต่งนิดหน่อย เทียบความประหยัดวัดจากตัวอเมริกา ทำได้ด้อยกว่า Altis 1.8 CVT นิดๆ(เช็คข้อมูลอีกทีนะครับเพราะสเปคอเมริกากับบ้านเราต่างกันนิดๆ) เทียบกับ Skyactiv Mazda 3 คงไม่ได้ และยิ่งไม่ต้องพูดถึงการเทียบกับรถไฮบริดเลยครับ พรีอุสที่ขายอยู่ทำได้ 19-20 โลลิตร"เฉลี่ย" ส่วนปลั๊กอิน หรือ PHV ทำได้ 48-50 โลลิตรครับ

การถามราคา หรือนโยบายการรับประกันสินค้า ของรถที่ยังไม่มีวี่แววจะเปิดตัวที่แน่นอน (หรือเอาแค่ยังไม่ใกล้กำหนดเปิดตัวมากพอก็ได้) ไม่สามารถจะหยั่งรู้ได้หรอกครับว่าราคาจะเท่าไหร่ จะรับประกันนานแค่ไหน

แต่เท่าที่ดูคุณมองหารถที่ประหยัดค่าเชื้อเพลิงอยู่แน่ๆ ลองคำนวนค่ารถ กับค่าเชื้อเพลิงดีๆครับ ถ้าเอาประหยัดสุดเลยก็พวกติดแก๊ซน่ะครับ ไม่ต้องรอพวกรายการข้างบนด้วย ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ H.

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับ รถ 4 คันนี้ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 21:38:51 »
TIIDA รุ่นต่อไปไม่มี Sedan นิครับ เพราะตัวซีดานที่ทำตลาดควบ TIIDA หรือ Versa ว่ามันคือ Almera ใส่เครื่อง 1200 ไปแล้ว
H.

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 22:46:16 »
ขอบคุณครับผม

ในใจผมชอบ prius plugin hybrid และ New Mazda 3 มาก ชอบรูปทรงการออกแบบทั้งนอก และใน
ที่ผมค่อนข้างให้ความสำคัญกับราคาเพราะเงินเก็บยังเอื้อมไม่ถึงเขาเหล่านั้นครับ แต่ผมต้องทำให้ได้

ปล. ดูจากข้อมูลทางเทคนิค เครื่อง skyactiv น่าจะชอบน้ำมันออกเทนสูงๆ แล้วถ้าจับดมแก๊สจะถูกกับแก๊ส และทนแก๊สเท่า ALTIS ไหมนะ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 23:14:07 »
TIIDA รุ่นต่อไปไม่มี Sedan นิครับ เพราะตัวซีดานที่ทำตลาดควบ TIIDA หรือ Versa ว่ามันคือ Almera ใส่เครื่อง 1200 ไปแล้ว

มันจะไม่ได้เรียกว่า Tiida น่ะครับเท่าที่ทราบมา นี่คือคันต้นแบบครับ

เทียบกับ Tiida 2012 ของจีน

ในบ้านเรา Almera จะถูกวางราคามาชน B Segment ครับ คาดว่าถ้าตัวซีดานที่จะมาแทนทีด้า คงอัพตำแหน่งการตลาดขึ้นไป พร้อมช่องว่างราคา แลกมากับการขับขี่และออพชั่นที่มากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 23:18:29 โดย Terng »
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 23:21:45 »
ขอบคุณครับผม

ในใจผมชอบ prius plugin hybrid และ New Mazda 3 มาก ชอบรูปทรงการออกแบบทั้งนอก และใน
ที่ผมค่อนข้างให้ความสำคัญกับราคาเพราะเงินเก็บยังเอื้อมไม่ถึงเขาเหล่านั้นครับ แต่ผมต้องทำให้ได้

ปล. ดูจากข้อมูลทางเทคนิค เครื่อง skyactiv น่าจะชอบน้ำมันออกเทนสูงๆ แล้วถ้าจับดมแก๊สจะถูกกับแก๊ส และทนแก๊สเท่า ALTIS ไหมนะ 

เห็นอ่านข่าวเจอว่าใช้น้ำมันออคเทน 87 เกรดอเมริกาเองนะครับ
อ้างถึง
Said engine will make 158 horsepower at 6,000 rpm and 151 pound-feet of torque at 4,000 rpm while running on North American-grade 87 octane. That's with a 13:1 compression ratio. (On higher octane European fuel, the engine will run at 14:1 compression and make 163 hp and 155 lb-ft.)
http://blogs.insideline.com/straightline/2011/02/2012-mazda-3-gets-158-hp-sky-g-engine-on-sale-this-fall.html

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 00:16:40 »
น่าคิดตรงที่ Civic FD 1.8 บ้านเรา กินน้ำมันพอๆ กับ Altis 1.8 CVT อยู่แล้ว

แล้วโฉมใหม่ Honda ก็บอกว่าประหยัดกว่าเดิม ก็เลยต้องดูกันไปในจุดนี้