ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับระบบ Hybrid หน่อยครับ  (อ่าน 3195 ครั้ง)

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
ขอถามเกี่ยวกับระบบ Hybrid หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 14:24:46 »
สงสัยมานานแล้ว ว่าเวลารถติดไฟแดงเครื่องยนต์จะดับใช่ไหมครับ ใช้เฉพาะไฟฟ้า

1. แล้วแอร์ทำงานยังไง หรือว่าคอมแอร์ก็ใช้ไฟฟ้าด้วย
2. อีกอย่างในกรณีที่จอดเปิดแอร์รอกิ๊ก อยู่นานมากจนแบตใกล้หมด เครื่องยนต์จะสตาร์ทขึ้นมาชาร์ทไฟ เองรึเปล่า
3. แบตเตอรี่จ่ายไฟกีโวล์ทครับ  อายุประมาณเท่าไหร่  ถ้าเปลี่ยนราคาเท่าไหร่

superearn

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเกี่ยวกับระบบ Hybrid หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 21:29:38 »
ผมว่าไปถามใน http://www.toyota.co.th/camry_hybrid/ ดีกว่านะ มีเจ้าหน้าที่โตต้ามาตอบให้เลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามเกี่ยวกับระบบ Hybrid หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 23:30:30 »
ไม่ต้องไปถามถึงในเว็บซต์ของโตโยต้าหรอกครับ

ผมก็ตอบได้

เวลารถติดไฟแดงนั้น ถ้าคุณเหยียบเบรก ปล่อยเกียร์ไว้ในตำแหน่ง D เครื่องยนต์จะดับลงเองครับ
ถ้ากำลังไฟฟ้าในแบ็ตเตอรี มีเพียงพอสำหรับปั่นกระแสไฟสำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในรถ

1. ในรถรุ่นแคมรี ไฮบริด แอร์ ก็ยังคงทำงานต่อไป โดยใช้กระแสไฟฟ้าจากแบ็ตเตอรีนั่นละครับ
จนกว่า ไฟในแบ็ตเตอรี น้อยลงมาก เครื่องยนต์จะติดขึ้นมาเอง เพื่อปั่นไฟมาจ่ายครับ
2. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ถ้าเป็นระบบ THS-II ของโตโยต้า ทั้งในแคมรี ไฮบริด และพรีอุส ไฮบริด ที่ผมเคยขับมา จะเป็นแบบนั้น
แต่ถ้าเป็นระบบ IMA ของฮอนด้า ทุกอย่าง ก็จะยังคงทำงานเหมือนรถยนต์เครื่องยนต์สันดาปทั่วไปเลย
3. สเป็กของแบ็ตเตอรี ในเวอร์ชันไทยนั้น แม้จะมีการพูดถึงบ้างแล้ว ในรีวิว First Impression ของ Camry Hybrid
แต่ ณ ขณะนี้ ยังถือว่า ต้องรอดูการแถลงอย่างเป็นทางการจากโตโยต้า ครับ เพราะ สเป็กของรถเวอร์ชันไทย
จะต่างจากเวอร์ชันอเมริกันที่ทำตลาดอยู่ในขณะนี้