ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสม่ำเสมอ แต่ไม่ค่อยมีตังค์  (อ่าน 5608 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutty000

• Newbie
  • *
การใช้น้ำมันเครื่องที่มีคุณภาพต่ำแต่เปลี่ยนบ่อยดีกว่าหรือไม่?

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
ปกติ น้ำมันเครื่อง เปลี่ยนทุกๆ 10,000 กม. ครับ ก็ราวๆ ครึ่งปี

น้ำมันเครื่องมาตรฐานของศูนย์ ก็ราคาไม่สูงมากนัก คงไม่ต้องไปใช้ กึ่งสังเคราะห์ หรือ สังเคราะห์100%

เลื่อนการเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่องได้บ้าง เช่น 12000 - 13000 ก็พอช่วยได้ครับ

ลองดูครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
กึ่งสังเคราะห์ ใช้ 10000 กิโลไปเลย ;) ครับ เห็นหลายๆคนเขาใช้มาตั้งนานแล้ว

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
รถผมใช้น้อย เปลี่ยนปีละ 2 ครั้งเอง ของศูนย์นั้นละ ;D

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เมื่อก่อน ปีล่ะ 2 ครั้ง เพราะวิ่งเยอะ เที่ยวเยอะ

เด๋วนี้ ทำงานแล้ว

ปีล่ะครั้ง

1 ปี วิ่งไป 3 พันโล เอง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อย่าคิดมากเลยครับ น้ำมันเครื่องตอนนี้ เปลี่ยนทุก 10000 โลก็พอแล้ว ถ้าเราไม่มีตังค์ เราก็ไปเล่นตัวถูกๆ ก็ได้ 4L 300-400 บาทก็มี เบ็ดเสร็จพร้อมไส้กรองก็ไม่เกิน 600 (ราคาเปลี่ยนตามปั้ม)

ขนาดผมเป็นลูกเถ้าแก่ปั้ม ผมยังใช้น้ำมัน single grade เลย  ;D อย่าคิดมาก ใช้รถต้องมีความสุขครับ อย่าให้รถต้องทำให้คุณต้องกินมาม่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
อย่าให้รถต้องทำให้คุณต้องกินมาม่า

กำลังเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

เปลี่ยนบ่อยนี่ขนาดไหนล่ะ 2เดือนครั้งหรือครับ ....

เกรดน้ำมันเครื่องสมัยนี้ สามารถหล่อลื่นได้ดี และคงตัวได้ดีอยู่แล้วครับ(ยกเว้นบางยี่ห้อนะ) ฉะนั้น ถามว่า น้ำมันถูก คือถูกยังไงครับ น้ำมันเครื่อง Noname หรือว่า มียี่ห้อแค่ราคาถูก ??

ปัจจุบัน ผมใช้น้ำมันเครื่องเกรด กึ่งสังเคราะ กระป๋องละ 700 บาท 4 ลิตร และกระป๋อง 1 ลิตร 160 บาท บวก กรองน้ำมันเครื่อง 150 บาท ค่าแรง 50 บาท ..... รวมแล้วผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช้เงินไป 1000 บาทเศษๆ เอง .....

รถผมใช้ขับไปกลับที่ทำงาน ขับเที่ยวบ้างลุยบ้าง ซัดบ้าง คลานบ้าง เฉลี่ยก็ประมาณ 4 เดือน ถึงครบ 1 หมื่นโล จึงเปลี่ยน .....

ฉะนั้น คนใช้รถน้อย เปลี่ยนทุก 6 เดือน น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะก็พอครับ ....แต่ว่า เลือกยี่ห้อหน่อยนะ ....

ออฟไลน์ H.

ขายรถปั่นจักรยานครับ งบแสนนึงได้หมอบอย่างหล่อเลย  :D
H.

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมนะ
น้ำมันเครื่องสำหรับรถใช้งานทั่วไป สามารถใช้ได้ตั้งแต่เกรดถูกสุดไปจนถึงแบบสังเคราะห์ ตามแต่กำลังทรัพย์
แต่ว่าควรเปลี่ยนทุกๆ 10,000 กม. หรือ 6 เดือน แล้วแต่ว่าอย่างไหนถึงก่อนครับ

ออฟไลน์ gorilla

ขออภัยล่วงหน้า ถ้าผมพูดแรงเกินไป

แต่ว่าค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันเครื่องมันเป็นภาระมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ รถคันเป็นแสนเป็นล้าน  น้ำมันเครื่องตีราคาซะครั้งละ 1250 บาท (รวมกรองด้วย) ปีละ 2 ครั้ง ก็ 2500บาท หรือขับน้อยก็ปีละครั้ง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าจำไม่ผิด เขาบอกว่า น้ำมันเครื่องทุกเกรด สามารถเปลี่ยนถ่ายได้ทุก 10000 กิโล ใช่ไหมครับ เอ้า ตีไว้ 6 เดือน

ลองคิดว่าเป็นราคาน้ำมันเครื่อง เกรดกลางๆ ค่อนล่าง ที่ปั้มผมขาย (ไม่ขอบอกยี่ห้อ และรุ่นนะ เดี๋ยวผมโดนพี่จิมเตะ โทษฐานโฆษณา) ราคาราวๆ 550 บวกไส้กรอง อีก 200 ก็ ราวๆ 750-800 (จริงๆ ถ้าเป็น ถ้าเป็น Single Grade น่ะ แกลลอนละ ราวๆ 300 กว่าๆ เอง) ผมว่าแค่นี้ คุณน่าจะจ่ายได้นะ ดีกว่าที่จะไม่ยอมถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วไปร้องจ๊ากตอนเครื่องพัง ถ้าเป็นแบบนั้น คุณได้กินมาม่าแน่ๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้ากังวลเรื่องค่าใช้จ่าย ลองใช้ของ PTT ไหมครับ ราคาไม่แรงด้วย เพราะผมว่าถ้าเป็นรถบ้าน ไม่ขับเร็ว ขับไม่บ่อยใช้ได้ไม่เป็นปัญหาเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
รถคันนึงตั้งหลายแสนนะครับ น้ำมันเครื่องปกติ ราคาอย่างมากก็หลักพัน ผมว่า ไม่เปลี่ยนตามกำหนดนี่ จะเสียเงินมากกว่าเงินที่ประหยัดไปนะครับ