ผู้เขียน หัวข้อ: city กับ cruze ต่างกันมากมั้ยครับ  (อ่าน 8190 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooF

• Newbie
  • *
city กับ cruze ต่างกันมากมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:17:56 »
จะซื้อรถคันแรกในชีวิตครับ
ใจนึงอยากได้ city SV เพราะราคาอยู่ในระดับที่รับได้ อีกใจก้อยากได้ cruze 1.8 LS เพราะคิดว่าคุณภาพน่าจะดีกว่าในระยะยาว แต่ตอนผ่อนคงต้องถูๆไถๆ - -"

เลยอยากปรึกษาว่าถ้าต้องเลือกจริงๆ ตัวไหนจะคุ้มกว่ากันครับ  และเวลาใช้งานแตกต่างกันเยอะมั้ย

-----
ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ วันนี้ไปลองนั่ง Cruze พอดีมีศูนย์ข้างบ้าน แฟนบอกว่า เหมือน City ด้านหลังจะกว้างนั่งสบายกว่า ไม่ทราบจริงเท็จยังไงครับ  -..-*

ปล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ o'o'o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 18:39:52 โดย NooF »

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: city กับ cruze ต่างกันมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 19:29:04 »
รถมันคนละขนาดกันนะครับถ้าจะเทียบต้อง civic กับ cruze ครับ ถ้าไม่รีบจะรอดูซีวิคใหม่ก็ได้ครับถ้าถามว่าภายในใครกว้างกว่า
ก็ต้อง cruze อยู่แล้วครับอยากให้ไปลองไม่ว่าจะซื้อรถราคาไหนก็ตามมีรถให้ทดลองไปลองครับเพราะความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ยังไงตัวคุณกับแฟนก็ตอบได้ดีที่สุดมาถามก็จะได้พวกข้อดีข้อเสียไว้ช่วยตัดสินใจนะครับถ้าเรื่องเงินไม่ใช้ประเด็นแต่ถ้ายังกังวลเรื่องเงินอยู่
ผมว่าลองคำนวนดีๆว่าเราผ่อนไหวรึเปล่านะครับเพราะจะกลายเป็นภาระซะเปล่าๆยังไง cruze ก็เป็นรถที่มีอะไรมากกว่าครับนั่งสบายกว่า
ตัวรถใหญ่กว่าข้อดีก็คืออกต่างจังหวัดจะรู้สึกมั่นใจขึ้นถ้าใช้ยาวสัก 5 ปี น่าสนใจถ้าขับในเมืองอยางเดียว city ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: city กับ cruze ต่างกันมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:10:56 »
ในการพิจารณา ผมว่าถ้ามีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง ก็ต้องดูว่ามันเป็นประเด็นที่ทำให้หนักใจเวลาผ่อนไหม เพราะอย่าลืมว่ายังมีเรื่องน้ำมันรถ ค่าบำรุงรักษา ภาษีรายปี ค่าเบี้ยประกันภัย ถ้าหักพวกนี้แล้วเหลือเงินน้อยมากๆ ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่า ใช้รถต้องให้มีความสุขนะครับ ขับด้วยความสบายใจ ผ่านไปแต่ละเดือนด้วยสีหน้ายิ้มแย้มเพราะมีเงินเก็บมากขึ้น ไม่ใช่น้อยลง อย่าเทียบคนอื่นครับ เพราะความพร้อมด้านการเงินแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:26:28 »
แหม Cruze ข้างในใหญ่กว่าเยอะ แต่ไม่ชอบเบาะ ครูชเลยดูไม่เหมาะสมกับราคาเท่าไร

ถ้าอยู่ในเมืองอย่าออกคันใหญ่ครับ กินน้ำมันออก city ก้พอแล้วถ้าในเมือง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:30:49 »
ผมชอบภายนอกของ CRUZE แต่ไม่ชอบภายในเลย ผมว่ามันยุ่งๆ ปุ่มเยอะ

ถ้าให้เลือกคงไปที่ City เพราะประหยัด คันใหญ่พอสมควร เครื่องยนต์กำลังดีด้วย
ราคาไม่แพงเก็บตังไว้เติมน้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:47:59 »
Cruze ดีกว่า ในเรื่องของตัวรถครับ
แต่การดูแลรักษา บริการหลังการขาย ราคาขายต่อ city ดีกว่า

จากสถานะการเงินที่ว่ามา city เหมาะกว่ามากนะครับ รายเดือนต่ำกว่า ประหยัดกว่าแน่ๆ
ค่าภาษี และการบำรุงรักษาถูกกว่าแน่นอน และน่าจะเหมาะกับรถคันแรกมากกว่าในความคิดผมนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 21:40:34 »
ระยะยาว ผมมองว่าซิตี้ดีกว่าครับ
ต้องเข้าใจนะ ว่ารถมันคนละคลาส
และคนเราก็มีมุมมองที่ต่างกัน
ผมเลือกหาความคุ้มค่า

บอกตรงๆว่าผมก็ชอบครูซนะ
แต่มองว่าถ้าใช้ยาวๆ ซิตี้จะมีอะไหล่แพร่หลายกว่า
ราคาถูกกว่า และราคาขายต่อ คิดเป็น % ของค่าเสื่อมราคาแล้ว ซิตี้คุ้มกว่า
ยังไม่นับว่า สมรรถนะเครื่องยนต์
เครื่อง 1.5 ในซิตี้ ทำอัตราเร่งและสมรรถนะได้สูสีกับเครื่อง 1.8 ที่วางในครูส รวมถึงความประหยัด

สิ่งที่ครูสมีดีกว่าคือ
ช่วงล่าง วัสดุภายใน ความกว้าง ความหรู และความภูมิฐาน

ถามหาความคุ้มค่า ไปซิตี้ดีกว่าครับ
ถามหาความเพลิดเพลินในการขับขี่ ไปทางครูส ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:00:44 »
คุ้มเป็นตัวเงิน City
คุ้มเป็นชีวิต Cruze

สุดท้ายเลือก City ครับ เพราะถึงแม้จะรู้สึกว่าในหลายๆด้าน Cruze ดีกว่า
แต่ City ก็ได้มาตรฐานความปลอดภัยดี และก็ไม่ต้องลำบากในการผ่อนการใช้ชีวิตมากนัก
ความปลอดภัยด้านการเงินก็มีส่วนสำคัญครับ
และทำให้ชีวิตไม่เครียดและมีสติ ไม่ใจลอยขณะขับรถ ว่าเดือนนี้จะผ่อนไหวไหมครับ
อีกทั้งเบาะนั่งก็นั่งสบาย ถึงโดยรวมจะดูเล็กกว่าหน่อยก็ตาม

ส่วนเรื่องด้านหลังสบายนั้น แล้วแต่บุคคลครับ แต่ที่รู้กันคือเบาะของ Cruze ที่แข็งไปนิด แม้ตัวรถจะใหญ่กว่า City มาก
ก็ไม่ได้บอกว่าจะนั่งสบายกว่า แต่บางคนอาจจะอึดอัดกับ City ที่แคบกว่า ทำให้นั่งแล้วรู้สึกไม่สบายก็เป็นได้ครับ

แต่ถ้าเงินเหลือ ผมเลือก Cruze ครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:01:59 »
ผทเป็นคนนึงครับ ที่ตัดสินใจเลือกซื้อรถต่าง Segment แบบนี้เหมือนกันคือ....

รถที่ผมมอง ณ ตอนนั้น คือ Ford Focus 1.8 GHIA 4 dr กับ Honda City
ก็คงฟิวเดียวกับ จขกท ที่เลือกต่าง segment แบบผม

ผมก็ไปลองขับ และ ลองนั่งทุกเบาะ ของทั้งสองคัน และเปรียบเทียบกัน โดยเอาการใช้งานจริงๆ เป็นเกณฑ์
นั่งทั้งสองคัน ความรู้สึก ภายในห้องโดยการ ความกว้าง มันไม่ต่างกันมากมาย แอบรู้สึกความ ซิตี้ให้ความผ่อนคลายมากกว่า
เครื่องเสียง อันนี้ผมมองว่า สำคัญมากก เพราะผมไม่คิดจะทำอะไรกับมันต่อ ผมไม่ชอบรถที่โดนงัดแงะ เปลี่ยนของ
ฟังเสียงแล้วว  ซิตี้ ก็ยังเพราะกว่าอีก  ถึงแม้อุปกรณ์และคุณภาพของวัสดุซิตี้ จะเทียบโฟกัสไม่ได้  แต่มันก็ไม่ถึงกับแย่อะไร

การขับขี่ ความคล่องตัว อัตราเร่ง พวงมาลัย  โดยรวม ชอบซิตี้มากกว่า คือมันทันใจดีอ่ะคับ กดเป็นมา
แต่คุณภาพการขับขี่ที่ความเร็วสูง อาจจะด้อยกว่าบ้าง แต่ก็นิดหน่อยเองนะ เมื่อเทียบกัน

แล้วมาดูที่ราคาซื้อ ที่จ่ายน้อยกว่า ขายต่อได้ดีกว่า   ตามหลักเศรษฐศาสตร์ ฮอนด้าดีกว่ามาก เพราะ ณ ตอนนี้
ผมคงซื้อรถโดยใช้ ความอยากได้ อยากขับมา ตัดสินอย่างเดียวคงไม่ได้ เพราะเราต้องผ่อนเอง ดูแลเอง
เอาไว้ เหลือกินเหลือใช้ คราวนี้แหละ ผมจะจัดเต็มๆ แบบไม่แคร์ เศรษฐศาสตร์ใดๆ

หวังว่าผมคงช่วยให้แนวคิดอะไรได้เพิ่มเติมไม่มากก็น้อยนะครับบบบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:12:08 »
 ถ้าคู่นี้ใจจริงอยากให้รอ new civic ครับแต่ถ้าเอาใช้ในเมืองผมว่า city ก็เหลือๆแล้วครับ... :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:36:11 »
รถมันคนละเรื่อง และจริงๆ ไม่ควรมาเทียบกัน

เหมือนคุณเอา แมนนี่ ปาเกียว ไปชกกับ ไมค์ ไทสัน

แต่อย่างไรก็ตาม

เคสนี้ ผมอาจะจะมองว่า จบกับ City Minorchange ที่จะเปิดตัว ในอีก 2 สัปดาห์ข้างหน้านี้ดีกว่า

เพราะผมขอยืนยันว่า ภายในห้องโดยสารของ City จะให้ความสบายกับคุณ เวลาอยู่ในสภาพการจราจรติดขัด
ในแบบเดียวกับที่ Cruze ให้ แต่จะสบายกว่านิดนึง เพราะ เบาะนั่ง City ฟองน้ำจะไม่แข็งเท่า Cruze
และเบาะคนขับ เมื่อปรับลงต่ำสุด จะไม่เงยมากเท่า Cruze

การเดินทางไกล ผมว่า City ก็เพียงพอ ถ้าไม่ด้ขับเร็วเกิน 160

อัตราเร่ง จากที่วัดมาเองกับมือ เชื่อไหมว่า City แอบจะดีกว่า Cruze 1.8 นิดนึงด้วยซ้ำเถอะ!
ประหยัดน้ำมันกว่าแน่ๆ ค่าใช้จ่าย บำรุึงรักษา และราคาขายต่อ ดีกว่าชัดเจนในเคสนี้

ข้อเสียอย่างเดียว
ที่เหมือนกันทั้งสองยี่ห้อในตอนนี้คือ เสี่ยงกับศูนย์บริการกันเอาเองนะครับ ตาดีได้ ตาร้ายโดน!

ออฟไลน์ NooF

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:37:15 »
ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องรอดูหน้าตา city MC ก่อนเผื่อถูกใจ ^^

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:08:55 »
เรื่องความสุขทางใจที่ได้เป็นเจ้าของนี่  คงตัดสินกันไม่ได้หละนะคับ  เพราะตัวเราผู้ซื้อ  เราจะรู้ใจเราดีว่าเราอยากได้แบบไหน  แต่้ถ้าอยากได้ก็อยากได้  แต่แพงไปหน่อย  ก็คงเป็นเล่นตัวต่ำกว่า  เป็นธรรมดา    ถ้าถามว่าต่างกันมากมั้ย  ในแง่ภาพลักษณ์ของผู้ขับขี่  ก็คงต่างกันแหละคับ  เพราะรถมันคนะ segment กันเลย  ความภูมิฐานมันต่่า่งกัน   แต่ถ้าถามว่าความงามต่างกันมากมั้ย   อาจจะไม่ค่อยต่างกันก็ได้   เพราะว่าเวลาที่ผมกับแฟนเดินมาขึ้นรถทีไร  แฟนผมเข้าไปเปิดประตูรถผิดคันทุกทีเลยครับ   ผม cruze ขาว  เวลาจอดข้าง city ขาว  แฟนผมเดินเข้าไปเปิดรถ city หลายทีและ  ยังมีมาบ่นผมอีกว่าไม่ยอมปลดล็อก 555   ดูซิครับ   มันขึ้นอยู่กับมุมมองแต่ละคนต่างกันมั้ย   บางคนอาจจะมองว่าไม่ต่างกันเลย  ก็แค่รถสีขาว แบบที่แฟนผมมอง   ;D 

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:38:31 »
ส่วนใหญ่ผู้หญิงจะแยกรถต่างรุ่นไม่ค่อยออกอ่ะครับ  หลายๆทีละ
เพื่อนผู้หญิงผมคนนึง  เห็นฮอนด้า JAZZ GD  กับ Jazz GE แล้วถามผมว่า

มันต่างกันยังไงอ่ะ........................"£??!""£##@@

ผมเลยตอบเพื่อนไปว่า.............................  นี่เมิงแยกแยะไม่ออกจริงๆหรอ  ไหวป่ะเนี่ยยย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 13:53:00 »
ถ้าเทียบ city กับ cruze แล้วไม่ปัญหาเมื่อเทียบราคากันแล้ว รับ ได้ ผ่อนไหว
ผมเลือกครูสครับ

ใหญ่กว่า ใหม่กว่า แรงกว่า ไม่โหล

( ข้อเสีย ขายต่อราคาลดกว่า ศูนย์น้อยกว่า กินน้ำมันเยอะกว่า พวกนี้ ถ้ารับได้ก็ ลุยโลดครับ )