ผู้เขียน หัวข้อ: คือว่าติดแก๊สแล้วรถจะวิ่งอืดมั้ย  (อ่าน 11022 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongdanaiarm

• Newbie
  • *
คือว่าติดแก๊สแล้วรถจะวิ่งอืดมั้ย
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 23:02:08 »
คือผมมีโตโยต้าวีออสอยู่คันนึงว่าจะเอาไปติดแก๊ส แต่เพื่อนบอกว่า ถ้าติดแล้วเครื่องมันจะอืด อันนี้จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: คือว่าติดแก๊สแล้วรถจะวิ่งอืดมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 23:31:16 »
ถ้าติดLPGแบบหัวฉีด ขอบอกว่าใช้แก๊ส"ไม่ต่าง"จากน้ำมันเลยครับ

เพราะการจูนต่างๆใช้กราฟECUเดียวกันกับน้ำมันครับ ฉะนั้นวิ่งไม่ต่างกันเลยแน่นอน

มาต่างทีเดียวตอนเติมครับ จากเดิมเติมน้ำมันจ่าย300 เข็มวัดขึ้นมานิ๊ดดดเดียว แต่พอใช้แก๊ส 300 ได้เกือบเต็มถังครับ

ถ้าจะติดแนะนำว่าติดLPGดีกว่าNGVครับ เพราะLPGค่าติดถูกกว่า ถังนึงเติมได้ความจุเยอะกว่าวิ่งได้เยอะกว่า และการสึกหรอของเครื่องน้อยกว่าNGVครับ

ปล.ทั้งหมดนี้คือความเห็นส่วนตัวจากที่ติดแก๊สLPGมา1เดือน 4000กว่าโลครับ ผิดถูกก็ขออภัยครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
Re: คือว่าติดแก๊สแล้วรถจะวิ่งอืดมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 23:40:52 »
อยู่ที่การปรับจูน ประสบการณ์ของช่างด้วยครับ หลายครั้งไปที่รถบางคันจูนแล้ว วัดด้วย dyno มีแรงม้า หรือแรงบิดมากหรือพอดีกับน้ำมัน ครับ  แต่โดยทั่วไปมันจะลดจากน้ำมันนิดหน่อย จับความรู้สึกแทบไม่ได้(ในกรณีที่จุนอย่างมีรปะสิทธิภาพครับ)

ระบบแกซเองก็มีทั้งแบบดูด และระบบหัวฉีด ทั้งนี้ประสบการณ์ใช้งานของผม ระบบหัวฉีดจะแม่นยำในการจ่ายแกซและประสิทธิภาพากรทำงานของเครื่องยนต์ยังเมหือนเดิมครับ

แต่ถ้าระบบดูด มันต้องอาศัยประสบการณ์ของช่างอย่างมาก ช่าง 10 คนจูนกันไม่เหมือนกันซํกคน

ตัวอย่าง toyota corolla ผม ติดแฏซจากเจ้าของเดิมมาระบบดูด วิ่งดลเกือบ 2 บาท ผมหาข้อมุล เปลี่ยนระบบแกซใหม่ ปรับแต่งรูจ่ายแกซ ก็ให้ผลที่ประหยดขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น

คันใหม่ nissan nv  ติดมาแล้วเช่นกันวิ่งโลเืกือบ 2 บาท พุ่งปรู้ดดด  ผมก้พึ่งจับเปลี่ยนหม้อต้มใหม่ ย้ายตำแหน่งมิ๊กเซอร์ อัตราสิ้นเปลืองลดลงไปเยอะมาก พร้อมทั้งอัตราเร่งที่เท่าเดิม    

e36 คันก่อนติดระบบดูด วิ่งเกียร์ 3 ลากยาววววว ไม่ยอมขึ้น 4 ก็เป้นเพราะช่างปรับจูนระบบเชื้อเพลิงไม่สมบูรณ์พอ ต้องจุนหลายรอบมากๆ จนทุกอย่างกลับมาเป้นปกติครับ

แต่ถ้าเป็นระบบหัวฉีดจะง่ายหน่อยครับ อาศัยเลียนแบบการฉีดเชื้อเพลิงจากระบบน้ำมัน โดยช่างปรับจูนอีกนิดหน่อย ให้ผล % การผิดพลาดน้อยมาก เมื่อเทียบกับน้ำมันครับ

ลืมบอกไป e32 735i ผมติดระบบหัวฉีด ก็ยังวิ่งฉุยๆๆๆครับ

ฝากนิดนึง สำหรับรถเก่าที่จะติดตั้งระบบแกซ
1.เปลี่ยนท่อยา่งเบนซิลใหม่ไปเลยทั้งคัน แบบดีหน่อยๆ ตัดปัญหาใช้ระบบแกซนานแล้วพอใช้น้ำมันเิดการรั่วแตก ของท่อเชื้อเพลิงอันเป้นสาเหตุของไฟไหม้ครับ
2.หัวเทียน
3.กรองอากาศ
4.สายหัวเทียน หรือระบบต่างๆที่เกี่ยวข้องกับระบบชดเชยรอบเดินเบา
ง่ายคือความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ให้พร้อมครับ ไม่อย่างนั้นจะมาโทษแกซกันว่าติดแล้วไม่ดี  

(ขออภัยถ้าผิดพลาดประการใดครับ ผมไม่ใช่ช่าง แต่อาศัยประสบการณ์ีท่ใช้รถติดแกซมาครับ  ;D)

อีกนิด ใช้ LPG หรือ CNG ก็ตาม หมั่นถ่ายน้ำมันเครื่องให้ตรงตามระยะ ใช้ของยี่ห้อที่มีคุณภาพ เพื่อลดความร้้อนสะสมของเครื่องยนต์ครับ และอย่าอัดเต็มเท้ามา เพราะยิ่งทำลายและเพิ่มการสึกหรอให้แก่เครื่องยนต์ครับ ง่ายๆวาวล์มันจะยัน หรือบ่าวาวล์จะสึกหรอไว อันเป้นสาเหตุให้่เครื่อง สั่นหรือกระตุก หรือ ดับได้

ติดทั้งที ติดระบบหัวฉีดไปเลยครับ ;D 4สุบ 2หมื่นกว่าบาท วิ่งแปปเดียวคุ้มทุน

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 23:46:17 »
แต่เห็นว่าทางรัฐบาลจะลอยตัวราคาแก็ส lpg นี่คับ
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:00:37 »
แต่เห็นว่าทางรัฐบาลจะลอยตัวราคาแก็ส lpg นี่คับ

มันคงไม่สูงเฉียดราคาน้ำมันหรอกครับ  :-\
H.

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:17:57 »

มันคงไม่สูงเฉียดราคาน้ำมันหรอกครับ  :-\

ช่วงที่จะลอยตัวราคาแก๊ส จะเป็นช่วงเดียวกับราคาน้ำมันปรับขึ้นเหมือนกันครับ
ไม่มีใครเสียเปรียบใครครับ  ;D

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:39:52 »
ลองชมก่อนแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:47:32 »
ปรับจูนดี ๆ ผมว่ามันก็ไม่อืดมากหรอกครับ
สิ่งสำคัญคือเราต้องการประหยัด หรือความแรง เท่านั้นเองครับ

แต่เรื่อง LPG คงต้องผ่าน กันยานี้ไปก่อนละครับ ได้รู้กัน
แต่ถ้าลอยจริงคงประมาณ 20 บาทต้น ๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:43:05 »
โห ...ชี้โพลงกันขนาดนี้ ทำได้ขนาดนี้ ...

สาวกรถจดประกอบเฮ ล่ะครับ ......

เอา R35 จดประกอบมาติดแก็ส แล้วสำแดงเอกสารกับขนส่งว่าเป็นรถใช้แก็ส ...ภาษีลดฮวบ ...

ชอบจัง ..... ซื้อ R35 ได้ในราคาไม่ถึง 2 ล้านก็คราวนี้ล่ะครับ .....

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:49:42 »
รถผม LPG แรงกว่าน้ำมันอีกครับ -"-

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:19:24 »
สำหรับผม ไม่รู้สึกถึงความต่างครับ
เหยียบแก๊ส ตอนออกตัว อาจจะอืดกว่าน้ำมันบ้าง แต่ก็นิดเดียวครับ
โดยรวม กับราคาที่ต่างกัน 3 เท่า ณ ตอนนี้ ติดแก๊สยังไงก็คุ้มครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:31:48 »
ไม่น่าเชื่อว่า รถผมติดแก๊ส LPG ไปแล้ว 2 คัน แรงกว่าตอนใช้น้ำมันอย่างรู้สึกได้

เพราะว่าตอนใช้ LPG เราสามารถตั้งไฟให้แก่ขึ้นกว่าเดิมได้มาก (พอดีว่ารถใช้จานจ่าย เลยตั้งง่ายหน่อย)

ในขณะที่น้ำมัน ถ้าตั้งไฟแก่ขนาดนี้แล้วมันจะเขกเป๊กๆ กันเลยทีเดียว

พวกที่บอกว่าติดแก๊สแล้วอืด คงเป็นเพราะเขาไม่ได้ตั้งไฟให้เหมาะกับออกเทนแก๊สล่ะมั้ง

ออกเทนเบนซินอยู่ที่ 95 ส่วน LPG อยุ่ที่ 105 เวลาตั้งไฟแก่ๆ แก๊สย่อมวิ่งกว่าอยู่แล้ว

ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้น้ำมันเลย แค่มีเบนซิน 91 สำรองเผื่อแก๊สหมด จะได้วิ่งไปปั๊มแก๊ส  ;D

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:17:39 »
ไม่น่าเชื่อว่า รถผมติดแก๊ส LPG ไปแล้ว 2 คัน แรงกว่าตอนใช้น้ำมันอย่างรู้สึกได้

เพราะว่าตอนใช้ LPG เราสามารถตั้งไฟให้แก่ขึ้นกว่าเดิมได้มาก (พอดีว่ารถใช้จานจ่าย เลยตั้งง่ายหน่อย)

ในขณะที่น้ำมัน ถ้าตั้งไฟแก่ขนาดนี้แล้วมันจะเขกเป๊กๆ กันเลยทีเดียว

พวกที่บอกว่าติดแก๊สแล้วอืด คงเป็นเพราะเขาไม่ได้ตั้งไฟให้เหมาะกับออกเทนแก๊สล่ะมั้ง

ออกเทนเบนซินอยู่ที่ 95 ส่วน LPG อยุ่ที่ 105 เวลาตั้งไฟแก่ๆ แก๊สย่อมวิ่งกว่าอยู่แล้ว

ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้น้ำมันเลย แค่มีเบนซิน 91 สำรองเผื่อแก๊สหมด จะได้วิ่งไปปั๊มแก๊ส  ;D

ท่านพูดถูกต้องครับ
แต่นี่มันสำหรับรถรุ่นเก่าครับ ตามจริงแล้วจะรถรุ่นไหนก็แล้วแต่หากเปลี่ยนเชื้อเพลิงเป็น lpg
ค่าออกเทนก็เปลี่ยนไป การจุดระเบิดที่เหมาะสมสำหรับ lpg ต้องตั้ง องศาไฟหัวเทียนขึ้นอีก +10 องศา
แล้วตั้งโปรแกรมให้ +ได้อีก 5 คือตั้ง + เพิ่มให้อยู่ในระดับ 10-15 องศา หากทำได้ดังนี้
รถติด lpg ย่อมแรงกว่ารถใช้น้ำมันแน่นอน ที่ท่านเห็นรถในคลิปติด lpg แล้ววิ่งแรงๆ ก็เพราะเหตุนี้แหละ

ในทางกลับกัน รถรุ่นใหม่ๆมันไม่ได้ตั้งกับจานจ่ายไฟ หนะสิครับ
มันใช้ ECU ควบคุมการจ่ายไฟ ซึ่ง ECU ส่วนมาก + ไฟเพิ่มให้ได้ไม่เกิน 5 องศาครับ
ความแรงที่ได้จึงหดหายไป ยิ่งหากเราจูนการจ่ายแก๊สมาไม่ดี
ยิ่งทำให้รถอืดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 18:39:41 »
ไม่รู็้ ้นะครับ แต่จากที่ผมพึ่งติดแก๊สมาเป็นAC300+ ในA33
ช่างจูนแถบไม่ได้แตกต่างจากนำ้มันเลยครับ จูนเนียนดีจริงๆครับรวมถึงผมก็บอกแนวว่าหนาหน่อยไม่เป้นไรจะได้ความร้อนไม่สูงนัก
ช่วงการจูนก็วิ่งกันยาวๆครับทุกความเร็วจนถึง 170กม./ชม. สุดๆไปเลยพูดตรงๆครับแบบไม่ได้เวอร์นะช่วงที่เหยียบออกตอน4พันรอบ
ใช้ระบบแก๊สแล้วรู็สึกว่าลื่นไหลมากๆครับ แบบว่าเหยียบเทียบกับนำ้มันแล้วนำมันดูอั้นๆกว่าครับ เพราะฉนั่นจะอืดหรือไม่อืดอยู่ที่ การจูนครับ
แล้วสิ่งที่ขาดไม่ได้คือHardwareครับถ้าทำเน่าจูนให้ตายก็ไม่จบครับ...แต่เรื่องอืดไม่อืดผมเน้นไปในเรื่องจูนนะ ของผมจูนดีๆแล้วไม่ต่างจากนำ้มันเลยจริงๆครับ  :)