ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอีกรอบครับ  (อ่าน 2989 ครั้ง)

ออฟไลน์ CONANN

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำอีกรอบครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:37:02 »
คือก่อนหน้านี้เคยเข้ามาตั้งทีแล้วเกี่ยวกับว่าตัวเลือกระหว่าง ซิตี้ กับ สวิฟ ซึ่งมีคนเชียร์ทั้งสองคันและมีข้อดีและเสียแตกต่างกันไป ผมก็เลยจะขอดูตัว MC ก่อนเพื่อการตัดสินใจ อาจมีบางท่านพอจำได้คราว ๆ บ้าง แต่วันนี้ผมกลับมีความคิดใหม่เข้ามาระหว่าง

ACCORD โฉม 03-06 (ที่เล็งไว้น่าจะเป็นเครื่อง 2.4 ครับ)

CIVIC Dimension 2.0 โฉมตาเหยี่ยว 04-05 และ

CITY ตัวท๊อป โฉม MC (ซึ่งอันนี้กำลังรอดูอยู่ยังไม่เห็นหน้าตา)

อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ผมไม่ใช้คำว่าควรเลือกตัวไหนนะครับเพราะไม่อยากไปฟิกว่าจะต้องหยั่งงั้นหยั่งงี้มากเพียงแต่อยากขอคำแนะนำจากประสบการณ์ตรงหรืออ้อมจากผู้ที่เคยใช้ เคยขับ หรือได้สัมผัสกันมาบ้างแล้ว ว่ารุ่นไหนมันน่าเล่นกว่ากัน ผมเข้าใจดีครับว่ามันเป็นรถคนละเซกเมนท์ที่จะเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้ แต่ก็อยากได้ความเห็นจากหลาย ๆ มุมมองว่าถ้าจะซื้ออันไหนมันน่าเล่นและน่าจะคุ้มกว่ากัน เช่น ในด้านความสะดวกสะบาย ความประหยัด หรือ ในส่วนของสมรรถนะ เป็นต้น ส่วนมุมมองของผมที่เลือกเจ้า 3 รุ่นนี้ก็เพราะ ซิตี้เป็นของใหม่ป้ายแดงและดูแล้วก็ไม่ขี้เหร่อะไร ได้ความสดใหม่เท่านั้น(และอันนี้น่าจะประหยัดน้ำมันที่สุด) ส่วนที่เลือกซีวิคเพราะเป็นรถที่เคยชอบมาในอดีตครับ ดูสปอร์ตและเท่ห์ดี  แต่เรื่องความสวยกินกันไม่ลงกับซิตี้เพียงแต่ซิวิคอาจจะดูภูมิกว่าเท่านั้น ส่วนแอคคอร์ดที่เลือกเพราะมันหรูหรา และที่สำคัญใหญ่นั่งสบาย หากไปกันแบบครอบครัวก็น่าจะดีไม่น้อยเลยแถมดูดีอีกด้วยถ้าได้ขับมัน อิอิ (แต่ก็แอบกลัวว่ามันจะซดน้ำมันอยู่เหมือนกัน) ก็เป็นเพียงความคิดของคนที่ไม่มีประสบการณ์ตรงครับ เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ดู การใช้งานตอนนี้ก็ขับไปเรียนเป็นหลัก อาจจะมีใช้งานส่วนอื่นด้วย เช่นไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือพ่อเอาไปใช้ครับ ... ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  ;D

ปล...สวิฟ ผมตัดทิ้งไปจากตัวเลือกและ ความสวยก็ชอบอยู่แต่ผมว่ามันน่าจะเล็กเกินไปครับ กอปรกับเรื่องศูนย์บริการที่มีอยู่อย่างจำกัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 01:51:38 โดย CONANN »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอคำแนะนำอีกรอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:39:57 »
ไม่มีใครตอบคุณได้หรอกครับว่าคันไหนคุ้มกว่ากัน ใครตอบได้ มันผู้นั้นก็เทพมากเกินมนุษย์แล้ว

เพียงแต่ถ้าเป็นเคสนี้ เดินเข้าโชว์รูม Honda. ไปเลยดีกว่ะา
อย่าไปสนใจกับไดเมนชันที่มีช่วงล่างยังทำได้ไม่ดีเท่า City ใหม่
และ Accord. ที่ค่อนข้างจะเก่าพอสมควร ยางรองแท่นเครื่องยังทำให้สั่นได้เรื่อยๆ แก้ไม่ค่อยจะหาย

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:33:36 »
ตอบให้ในฐานะที่เคยขับเคยใช้มาทั้งสองคันครับ

Accord 2.4 EL เป็นรถที่ผมขับแล้วมีความสุขมาก มีความสุขกว่า Accord G8 ตัวปัจจุบันเสียอีก เหตุก็เพราะผมคิดว่ามันเป็นรถที่หน้าตาก็ไม่ได้ดีอะไรมาก แต่การขับขี่นั้นสนุกสนานเลยทีเดียว อัตราการเร่งลื่นไหลดี ด้อยกว่า Civic ES2.0 ไปบ้าง เพราะรถมันหนักกว่า แต่เมื่อรวมกับความสบายในห้องโดยสาร ช่วงล่างที่นุ่มกำลังดี (จริงจริงนุ่มไปนิดนึงด้วยซ้ำ) และระบบเบรคที่ไว้วางใจได้ อัตราการบริโภคน้ำมันที่ไม่ได้จุเกินเครื่อง 2.4 สำหรับผมแล้ว ผมว่ามันเป็นรถทีลงตัว และผม Happy ทุกครั้งที่ได้ขับมัน จุดที่คุณต้องคิดหน่อยก็คือ รถมันเก่าแล้ว การบำรุงรักษามีมากขึ้นเป็นธรรมดา จะพอรับได้หรือไม่

Civic ES 2.0  พูดตรงตรง ตัดทิ้งไปเหอะครับ ผมเชียร์ให้ที่บ้านซื้อมาใช้ เพราะขับของเพื่อนสั้นสั้นแล้วรู้สึกว่าแรงดี แต่พอได้มาใช้เองแล้ว ถ้าให้เลือกได้ผมขอกลับไปใช้ 1.7 VTi ดีกว่า สาเหตุคือ เกียร์ 5 สปีดมีอาการใจง่าย ชอบเปลี่ยนเกียร์ขึ้นขึ้นลงลง น่ารำาญ แถมถ้าวิ่งอยู่เกียร์ 5 แล้วอยากจะชิฟท์ลงเกียร์ 4 ก็ไม่มีตำแหน่งเกยร์ให้โยกอีก ลง 3 สถานเดียว นอกจากนั้นแล้ว พวงมลัยไฟฟ้า EPS ก็ทำงานได้น่ารำคาญ น้ำหนักแปลกประหลาด เวลาถอยรถจอดดันหนักกว่าตอนวิ่ง แถมพอวิ่งเร็วเร็วแล้วแทนที่พวงมาลัยจะรักษาให้อยู่ตำแหน่งตรงตลอด กลับไปคาอยู่ซ้ายนิดนิด หรือขวานิดนิด ตามแต่เราจะผลักพวงมาลัยไป แล้วมันไม่ยอมคืนกลับเอง ผมเคยเข้าโค้งในตัวเมืองชลบุรีด้วยความเร็ว 105 กม./ชม. โดยไม่ต้องจับพวงมาลัยได้ เพราะมันเล่นเลี้ยวขวาให้ตลอดทางเสียอย่างนั้น อีกเรื่องท่ีน่าเซ็งคือ เครื่อง 2.0 กลับหนี 1.7 VTi เกียร์ธรรมดาไม่ออก และปัญหาสุดท้ายของ ES ทุกรุ่นคือ ช่วงล่างหลังจะกระเด้งไปไหนกัน

ดังนั้น ลองเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียกบ city ดูนะครับ

ออฟไลน์ CONANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:54:53 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ โดยเฉพาะ คคห.2 ที่ช่วยทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมากครับ ... ขอบคุณครับ