ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีความเป็นไปได้ไหมครับเรื่องรถยนต์เล็ก แต่...  (อ่าน 4288 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
อยู่บอร์ดมาสักพัก แต่ไม่เคยตั้งกระทู้ถามวันนี้เลยอยากสอบถามคุณจิมมี่และเพื่อนๆ ครับว่า

เนื่องด้วยกระแส Eco Car และก็เทคโนโลยี่ ไฮบริด ที่กำลังจะทำตลาดบ้านเรา ผมเลยมีข้อสงสัยเล็กน้อยว่า

จะเป็นไปได้ไหมว่าจะมีรถที่เป็น เครื่องยนต์ไฮบริด และต้องเป็นรถ Eco car คือขนาดความจุไม่เกิน 1200

และที่สำคัญ ราคาถูก เพราะส่วนใหญ่เครื่องไฮบริดราคาไม่ต่ำกว่า 1ล้าน ฟังดูอาจเป็นไปไม่ได้

ผมก็เลยสงสัยหน่ะครับว่าจะมีรถแบบนี้เกิดขึ้นไหม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ดูจากราคาขายของ Hybrid ในบ้านเรา ผมว่ามันดูจะสวนทางกับราคาของ Eco Car เครื่อง 1.2 อยู่พอสมควรเลยนะครับ

แต่ถ้ามันรวมกันได้ในราคาที่สมเหตุสมผล ดูท่าคงตีตลาดกระจาย

ออฟไลน์ nogia

• **
ดูจากราคาขายของ Hybrid ในบ้านเรา ผมว่ามันดูจะสวนทางกับราคาของ Eco Car เครื่อง 1.2 อยู่พอสมควรเลยนะครับ

แต่ถ้ามันรวมกันได้ในราคาที่สมเหตุสมผล ดูท่าคงตีตลาดกระจาย

ถ้ามาในราคา 630,XXX - 69X,XXX ผมว่าน่าซื้อ
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็นในช่วง 3 ปีนี้ บอกได้เลยครับว่า ไม่มีเลยสักรุ่นอย่างแน่นอน

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
ขอถามเพิ่มด้วยครับ

ไม่เคยเห็นรถที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า คู่กับเครื่องยนต์ ดีเซลเลยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามันมีหรือป่าวอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ H.

ขอถามเพิ่มด้วยครับ

ไม่เคยเห็นรถที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า คู่กับเครื่องยนต์ ดีเซลเลยอ่ะครับ

ไม่ทราบว่ามันมีหรือป่าวอ่ะครับ
มีครับ
H.

ออฟไลน์ prai

ไม่มีความเป็นไปได้ในช่วงนี้ เพราะเทคโนโลยียังค่อนข้างมีราคาสูงอยู่ แต่อนาคตผมว่ามีชัวร์ครับ

ออฟไลน์ 2k

นี่ไงครับไฮบริดดีเซล  http://www.peugeot.com/en/products/cars/3008hybrid4.aspx    :)

อีโคคาร์ไฮบริดอีกหน่อยยังไงก็มีแน่ๆล่ะขึ้นอยู่กับว่าค่ายรถเค้าจะใจดีทำขายเมื่อไหร่ เทคโนโลยีมันพร้อมแล้วเหลือแต่รอการตลาดเค้าเท่านั้นเอง พ่วงระบบเทอร์โบชาร์จประหยัดน้ำมันลงไปด้วยคงจะสมบูรณ์แบบไปเลย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

ราคาเทคโนโลยีมันยังแพงอยู่ซึ่งสวนทางกับ eco car สมมุติว่าทำได้มาแล้วราคาประมาณ 700,000 ซึ่งราคานี้เชื่อได้เลยว่าคนหันไปซื้อ รถเครื่อง 1500-1600 แน่นอนซึ่งอัตตราเร่งและพื่นที่ได้แยอะกว่า ทำให้ไม่คุ้มที่จะทำตลาด แต่ยืนยันได้เลยว่าพัฒนาได้แน่ๆ