ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4003 ครั้ง)

ออฟไลน์ buggy_view

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:16:59 »
เกริ่นก่อนนะครับ ผมกำลังตัดสินใจซื้อรถคันแรกอยู่ครับ ก่อนหน้านี้ก็ใช้รถมาครับ แต่เป็นรถมรดกซึ่งมันหมดอายุขัยของมันแล้ว ผมจึงศึกษาหารถคันต่อไปที่ผมจะใช้ครับ
เงินเดือนผม 20,000 นิดๆ มีเงินดาวน์ 300,000 ถ้าต้องการซื้อรถ ค่าผ่อนรถผมควรตกเดือนละเท่าไหร่ครับ จริงๆ แล้วมันก็บอกกันตรงๆ ลำบากแต่ถ้าคาดประมาณมัน
ควรเป็นกี่เปอเซ็นของเงินเดือนครับ ผมทำงานไกลครับ ไป-กลับ วันละ 100 โลได้ จึงอยากได้รถประหยัดน้ำมันหรือติดแก้ซ ตอนนี้ตัวเลือกที่วางไว้อาจเปรียบเทียบกันลำบาก
แต่ถ้าเป็นท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ 

1. Nissan March Sport 563,000 ผ่อน 5 ปี ประมาณ 5,000
2. Ford Fiesta 699,000 ผ่อน 5 ปีประมาณ 7,000
3. Mitsubishi Triton Plus CNG 792,000 ผ่อน 5 ปีประมาณ 8,000

ทั้ง March และ Fiesta ผมคาดว่าถ้าซื้อมาคงติดแก็ซ ดังนั้น Mitsu จึงได้ภาษีกว่าตรงประกันห้าง แต่ผ่อนหนักเหมือนกัน ยังไงช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ผมพึ่งเริ่มทำงานใหม่ๆ เลยเห็นคุณค่าของ
เงินมากๆ จะใช้จ่ายแต่ละบาทปวดกะบาลมากครับนี่ต้องจ่ายไปอีก 5 ปีเลยต้องคิดหนักเอามากๆ ครับ ลืมครับเป็นคนชอบออกต่างจังหวัดด้วยครับ เดือนละครั้งครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:48:50 »
Lancer CNG ไม่อยู่ในตัวเลือกเหรอครับ ??? ประกันเหมือนไทรทัน 4 ประตตู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 14:58:12 »
ครับเป็นตัวเลือกหนึ่งครับในความคุ้มค่า แต่หน้าตาไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:44:11 »
ผมเลือก Mitsubishi Triton Plus CNG ครับ ยิงถ้าเป็น 4 ประตูด้วยนะ
ซื้อครั้งเดียวคุ้มเลยครับ กระบะประมาณเก๋ง

ปัจจุบันผมก็ตัดสินใจแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:23:03 »
ผมว่าถ้าเป็นตัวเลือกที่คุณเลือกมา ไตรตัน น่าจะเหมาะที่สุดนะครับ เพราะว่าได้รถใหญ่กว่าทั้งสองคัน  อีกอย่างก็ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้ว แก็สก็ติดมาแล้วแถมยังรับประกันกับโรงงานด้วย แต่ต้องทำใจกับเครื่อง 2.4 ของเค้าหน่อยนะครับ เพราะมันไม่ทันเท้าเอาซะเลย :-\ :-\

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:00:37 »
เลือก Triton ตรวจสอบเรื่องภาษีรายปีด้วยนะครับ เห็นว่าจ่ายเยอะพอดู แต่ผมไม่ทราบว่าตัวเลขจริงๆเท่าไหร่ :/

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:15:48 »
ถ้าวิ่งทางไกล / ออกต่างจังหวัด ผมว่าตัดมาร์ชออกไปเถอะครับ เพราะมันเป็นรถเล็กวิ่งทางไกล มันให้ความมั่นใจได้ไม่เท่ารถใหญ่ครับ

เฟียสต้า อย่าลืมว่าออกมาแล้ว ยังต้องเตรียมเงินไว้สำหรับติดแก๊สอีก  รวมทั้งเรื่องเครื่องของเฟียสต้าจะมีความทนทานต่อการใช้งานแก๊สหรือเปล่า  ลองหาข้อมูลให้มากๆ ก่อนนะครับ

ไทรทัน  ดูจะเป็นตัวเลือกที่ดูดีที่สุดแล้วใน 3 ตัวเลือกนี้ เพราะได้รถใหญ่  รวมทั้งได้ประกันระบบแก๊สจากศูนย์ 

แต่มันก็เป็นรถกระบะที่มีขนาดใหญ่โตอยู่นะครับ  ใช้ในเมืองผมว่าไม่ค่อยสะดวกครับ จอดลำบากอยู่เหมือนกัน

และช่วงล่างการทรงตัวของมันคงไปเทียบกับรถยนต์นั่งไม่ได้

สำหรับผมว่า Lancer CNG ดูน่าจะเหมาะสมที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:34:00 »
มองcngก็ต้องถามกลับคับว่าสะดวกที่จะเติมไหมในเส้นทางที่ขับประจำมีสถานีบริการ
อยู่แค่ไหน มีคิวรอเติมเยอะหรือเปล่า และวิ่งรถอยู่แถวไหนคับมีรถใหญ่หรือเปล่า
ถ้ามี โอกาสที่จะโดนรถใหญ่เอาไปหมดก็มีมากอยู่ ถ้าเป็นผมนะผมเอาlpgคับสะดวกกว่า
หาเติมง่ายกว่าและถ้าเป็นแบบนั้นตัวเลือกผมจะไปอยู่ที่ค่ายเจ้าตลาดเลยคับ
เพราะไม่ว่าจะเป็นรถเก๊งหรือกระบะก็ตอบได้่หมดอ่ะคับ และยิ่งเป็นตัวกระบะเครื่องก็
มีกำลังมากกว่าน้องตั้นแต่การกินไม่ว่าน้ำมันหรือแก๊สมันไม่ต่างกันเท่าไรส่วนในเรื่องเงินผ่อน
นั้นก้ต้องอยู่ที่คุณเองแล้วคับว่าเงินเดือนที่คุณมีนั้นรายจ่ายประจำต่อเดือนนั้นเท่าไร
และเหลือจากนั้นสามารถผ่อนได้เท่าไรจะให้คนอื่นบอกคงบอกไม่ได้หรอกคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:12:42 »
ตอนนี้ืที่เติม cng ไม่เป็นปัญหาสำหรับผมเท่าไหร่เพราะอยู่ข้าง office ที่กิ่งแก้ว แล้วก็ตรงแยกพงษ์เพชร ส่วนค่าใช้จ่ายมนการผ่อน
อยากทราบว่าของหลายๆ ท่านคิดเป็นกี่เปอร์เซ้นของเงินเดือนอะครับ ขอบคุณมากๆ ทุกความคิดเห็นเพราะสามารถเติมแต่งประสบการณ์ที่
ผมไม่มี ขอบคุณจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 00:20:23 »
ผมมี triton 4 door อยู่ ถ้าไม่ได้ใช้กระบะมันขนของทุกวัน คุณต้องเผื่อใจกับความกระด้างของช่วงล่างหน่อยนะครับ
และภาพลักษณ์มัน ที่ผมจะฝืนยังไง คนอื่นก้อมองมันเปนแค่กระบะคันนึง ทั้งๆที่เสียภาษีแพงไม่แพ้ Bmw S5 หรือรถเก๋งหรูๆ

จริงๆงบดาวน์เยอะนะครับเนี่ย ใจเย็นๆลองหาตัวเลือกไปเรื่อยๆด้วย ซื้อหนังสือรถมือสองมาอ่าน
ชี้เบาะแสไปที่พวก รถใช้แล้วของ toyota sure หาพวก แคมรี่ตัวเก่า หรือ อัลติสใหม่ มาเล่นเลยครับ ไม่รู้ว่าดอกเบี้ยมันแพงแค่ไหนนะ ลองดูเอา

ซื้อพวก toyota มาใส่แก้สหัวฉีด จบง่าย สบายๆครับ ฝากไว้เปนไอเดียนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 00:22:07 โดย mckyparty »