ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง Camry 2.4 Q กับ Cefiro 3.0 A32 มือสองให้หน่อย  (อ่าน 26247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mu2004

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง Camry 2.4 Q กับ Cefiro 3.0 A32 มือสองให้หน่อยครับ
พอดีสนใจ 2รุ่นนี้อยู่ครับ
-อัตราเร่งและการสิ้นเปลืองเชื้เพลิง
-การทรงตัว เวลาใช้ความเร็วสูง
-เสียงเครื่องรบกวน
-ความสบายในการเดินทางไกล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ข้อแรก Camry
ที่เหลือ Cefiro กินหมดครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

A32 ขับดีกว่าครับ
เรื่องการทรงตัว เข้าโค้ง ความสุนทรีในการขับขี่

แต่อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง แคมรี่ดีกว่าครับ
แคมรี่การขับขี่จะทื่อๆ ไม่คล่องตัว
เหมาะไว้ขับเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง Camry 2.4 Q
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:38:22 »
***ผมอ่านเป็น A33 ซะงั้น ฮาๆๆ แต่ใหนๆก็ตอบแล้วเผื่อเอาไว้เป็นข้อมูลได้ครับ***
จากที่บ้านใช้ A33 อยู่นะครับ แต่เป็นข้อมูลเพียงด้านเดียวนะครับ

-อัตราเร่งและการสิ้นเปลืองเชื้เพลิง
*สำหรับเครื่อง 3.0 ผมไม่แน่ใจครับว่า อัตตราการเร่งจะดีกว่า 2.4 ของ Camry หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะ A33 3.0 แรงม้าเฉียดๆ 200 .A33 3.0 กดแล้วมา กดแล้วมา ได้ดั่งใจครับ แต่ถ้า A33 2.0 เฮ้อออออออออ
*แน่นอนครับ Camry 2.4 ประหยัดกว่าแน่นอน
*สำหรับผมเริ่มเครียดที่ 170 ครับ
*สำหรับผม เงียบจริง เสียงเครื่องก็ไม่คอยได้ยินถ้าไม่คิกดาว เสียงลมน้อยครับ ถ้าขับไม่เกิน 160
*สำหรับผม แล้วข้างหลังนั้งสบายมากกกกกกกกกก ทั้งๆที่คนขับรถการชากแต่นั้งหลังไม่ค่อยรูสึก (นิ่มจริงๆ) ส่วนข้างหน้าก็โอเนะครับนั้งสบาย

*ทิ้งท้าย*
ผมทึ่งครับ A33 ECU 32Bit(รถอายุ 10 ปี ใช้ ECU ทันสมัยขนาดนนี้เลยหรือ???)  และ A32 ECU 16Bit
ค่าบำรุงรักษา A33 โหดเอาเรื่อง เจ็บมาเยอะ..... แต่ก็คุ้มค่า (เข้า ศูนย์)
ทั้งหมดนี้ต้องรอผู้ที่เคยได้ใช้งานทั้ง 2 รุ่นมาตอบอีกครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 11:19:31 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ redsun

ขอบอกว่าราคามันต่างกันเยอะเกือบเท่าตัวนะครับ

A32 3.0
เป็นรถนั่งสบาย เดินทางไกลสบาย
เป็นรถขับแบบนุ่มๆ สบายๆ ยาวๆ ชิวๆ
การสื่อสารพวงมาลัยและคนขับทำได้ดีกว่า CAMRY
แต่ขับที่ความเร็วสูงๆ ก็ยังมีหวิวทั้งคู่
สภาพเบาะภายในก็ีมีรอยบ้างตามอายุ
ต้องระวังเรื่องฝาสูบ ความร้อน ท่อยางต่างๆครับ

Camry 2.4 Q
เป็นรถขับชิวๆ สบายๆ เช่นเดียวกัน
ได้ความใหม่ ซ่อมบำรุงจึงน้อยกว่า
เครื่องโตโยต้าประหยัดกว่า และได้ชื่อว่าทนกว่า
อัตราเร่งดี ( แต่ถ้าเทียบ VQ 3.0 คงต้องยกให้ NISSAN
แต่ VQ 3.0 ก็ต้องกินน้ำมันมากกว่าแน่ๆ )
ภาพลักษณ์ดีกว่า และศูนย์บริการแพร่หลายกว่า
ภายในกว้าง แต่เรื่องนั่งสบายผมว่า NISSAN สบายกว่า
( ผมว่าเบาะ CAMRY มันใหญ่ก็จริงแต่มันไม่่ค่อยจะรับตัวสักเท่าไร
ปรับเบาะหลายครั้งมากแต่ก็ยังนั่งไม่สบาย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ? )
สุดท้ายราคาแพงกว่าเกือบเท่าตัวครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 14:22:03 โดย redsun »

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
เอา Cef ดมแก๊ส สบายคับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อยากรู้เหตุผลอ่ะครับ
ว่าทำไมเอา A32 3.0 มาเทียบกับ Camry 2.4 Q

มันน่าจะเป็น A33 3.0 รึเปล่าครับ
เพราะ A32 เก่ากว่าหลายปี อย่างน้อย 3 ปีเป็นอย่างต่ำ
และ Option ต่างๆในรถ สู้กันไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น A33 ถึงจะเทียบกันได้ครับ
(ในด้านราคา)

ออฟไลน์ TTL

Re: ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง Camry 2.4 Q
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 19:04:20 »
ขอเทียบกันตรงๆเลยโดยส่วนตัวใช้Cefiro A33 2.0อยู่ครับ แล้วก็มีประสบการณ์ตรงๆทางด้านCamry 2.4Qมาก็เยอะพอสมควรครับ
-อัตราเร่งและการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ถ้าเทียบกันตรงๆอัตราเร่งเปรียบเทียบระหว่างตัว2.4กับ2.0ของA33แล้ว A33แพ้เป็นทุ่งเลยครับ(แต่ความรู็้สึกมันไม่ใ่ช่ครับสำหรับเครื่องVQของเจ้านี่ ออกตัวผมว่า
 มาไวนะแต่ทำไมเวลาจับเวลามันตกม้าตายทุกที่สำหรับเครื่อง2.0ในA33นะครับ แต่ผมว่ามันก็พอเพียงสำหรับการใช้งานแหละครับ ผมพึ่งขับไปพัทยาA33
 2.0วิ่ง170ยังสบายๆเลยครับ(แก๊ส)  ส่วนถ้าเทียบกับตัว3.0ในA33แล้วผมว่าA33แรงกว่านะ จากที่ลองขับมา(แต่ไม่ได้จับเวลา) ออกตัวมว่าค่อนข้างเห็นเด่นชัดว่าดี
 กว่าตัว2.0เยอะครับแต่ถ้าให้ถามความจริงแล้วก็อยากจะบอกว่าA33เครื่อง3.0 มรึงควรจะแรงกว่านี้หน่อยนะสมกับเป็น3.0หน่อย สรุปด้านเครื่องยนต์ถ้าคิดจะ
 คบกับA33 เครื่อง2.0 <<<CAMRY ดีกว่าครับ แต่ถ้าคิดว่าจะคบกับ3.0<<<CAMRYน่าจะสู็ไม่ได้นะครับ แต่ทั้งหมดนี้ยืนยันได้ว่าฟีลลิ่งเครืองยนต์VQทำได้ดีกว่า
ตัวเลขที่ออกมาครับ!!!
  CAMRY รุ่นนี้ขอบอกตรงๆห่วยแตกในความเร็วสูงครับ ช่วงล่างไม่ได้เรื่องเอาเสียเลยครับ(อันนี้พูดตรงๆเลยนะครับ) ส่วนA33 ถ้าจะบอกว่าไม่ได้เป็รถที่ับสนุก
 ครับมันติดย้วยนิดหน่อยถ้าคิดจะใส่กันไปแรงๆ แต่สิ่งที่มันให้คือความนิ่มนวลในการขับขี่ครับ ความสุนทรีย์ที่จะได้รับ ผมว่ามันดีกว่าCAmเยอะเลยครับ ส่วนถ้า
 คิดอยากจะขับช่วงล่างสนุกกว่านี้ผมว่าACCทำได้ดีที่สุดในตัวเลือกที่ว่ามาครับ ส่วนCAMRYขอบายจริงๆเรื่องการทรงตัวครับ

เครื่อง6สูบของA33 เดินเรียบดีครับแต่ว่าเสียงคอมแอร์จะดังไปหาพระแสงหรอเวลาคอมมันทำงานแล้วยืืนอยู่น่ารถได้ยินเสียงมันลยครับแต่ว่าพอคอมมันตัดนะ 
 เสียงเครื่องนิ่งและเงียบครับ ส่วนCAmryกลางๆครับเรื่องนี้ไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใดครับ ส่วนเสียงรบกวนนห้องโดยส่วนสำหรับผมโพล่มาแถวๆ140(A33) ส่วน
 ถ้าวิ่ง170ไม่ต้องพูดครับเสียงโคตรดังครับ ส่วนCAmryกลางๆครับไม่ได้ดีและไม่ได้ร้ายในประเด็นนี้ครับ

สืบเนื่องจากระบบช่วงล่างที่ผมได้กล่าวไว้้ข้างต้นครับว่า A33ได้เปรียบอยู่แล้วครับ ส่วนCAmryทำได้ไม่ดีเลยในประเด้นนี้ึครับ เรื่องเบาะนั่งก็เ่ช่นกัน
 ครับA33เบาะหลังโอบกระัชับหลังได้ดีครับ นั่งสบายดีครับ ส่วนCAmryปัญหาที่ผมคือในส่วนของการรองรับต้นขาในเบาะทำสัั่นไปครับนั่งนานๆแล้วเมื่อยครับ

โดยรวมแล้วสำหรับผมอยากจะแนะนำ A33ดีกว่าครับ จากที่ถามมาต่างๆแล้วผมว่าA33ตอบโจทย์ได้ครบกว่านะครับ แต่อาจจะขึ้นไปเล่นเป็นตัวA33 3.0 VIPไปเลยครับ เพราะจากที่อ่านๆมาแล้วเครื่อง3.0 มันไม่ได้กินนำ้มันมากกว่า2.0เลยครับ ว่าง่ายๆใกล้กันและครับยังไงแนะนำA33ครับน่าจะตอบโจทย์ได้ดีจริงครับ เพิ่มเติมครับ A33 2.0 จากที่เคยใช้อยู่วิ่งในเมืองจับได้ 6-7กม./ล.ครับ ส่วนมาก6มากกว่าครับ ส่วนนอกเมืองไม่เคยเกิน10ครับสุดๆก็ 10.2ที่เคยทำได้ครับ

ส่วนบอกเพิี่่มเติมไว้ก่อนครับ ถ้าคิดจะติดแก๊สในอนาคตนะครับ Camryทำได้ง่ายกว่า แต่A33ก็ไม่ใช่ยากเพราะพึงไปติดมาเหมือนกันครับ แต่A33จะมีปัญหาทางด้านระบบความร้อนซะมากกว่าครับ ถ้าจะติดดูระบบนี้ให้ดีๆหน่อยครับ แล้วจุดอ่อนอีกอย่างนึงก็ยางรองแท่นเครื่องของA33+ระบบแร็คพวงมาลัยครับ(แรคผมยกมาแล้ว)  เรื่องการบำรุงรักษาหาอุ่นอกดีๆ A33ค่าเลี้ยงดูไม่แพงหรอกครับ แต่้ถ้าเข้า0ก็สูงนิดนึงครับแต่ก็ไม่มากสำหรับคนที่มีเงินเดือนจะดูแลมันหรอกครับ

**บอกเพื่อไว้ก่อนนะครับ บ้างคนอาจจะดูว่าผมใช้A33แล้วเชียร์A33ในข้อนี้ผมคิดว่าA33ทำได้ดีกว่าค่อนข้างมากจริงๆครับ แล้วก็เป็นความรู้สึกส่วนตัวที่มีสำหรับรถ2คันนี้ครับ ถ้าใครใช้Camyแล้วบอกว่าดีก็จงพอใจในรถของท่านนะครับเพราะผมก็พูดความรู้สึกของผมครับ ยังไงอยากแนะนำให้ จขกท.ลองไปขับก่อนทั้ง2รุ่นจะดีที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ neung23

Camry นี่ผมเคยใช้อยู่ 3.5 ปี ก่อนขายไปที่ 110,000 กิโลฯ

4 อย่างที่รับไม่ได้ ......  >:( >:( >:( >:(

1. ร่อน ไม่เกาะถนนเลย รับไม่ได้อย่างแรง พวงมาลัยก็ไม่คม(คันผมออกมา7วันเคลมแร็คพวงมาลัยไป1รอบ)  เห็นโค้งแล้วเบรคตลอด ทำผมเสียนิสัยมาถึงปัจจุบันแล้วคับ

2. เบาะ ห่วยแตกที่สุดใน3โลก นั่งไม่สบายเลย แม่นั่งไปใต้ ยังไม่พ้น พระราม2 ก็บิดตัวไปๆมาๆ แล้ว
พ้นหัวหิน ก็โอดครวนไปตลอดทาง เลยคับ
ส่วนผมยังเด็กอยู่ ไปถึงจุดหมาย นอนอืด เลยคับ กลับมาปวดก้น + ไหล่มาก เบาะไม่รองรับ อะไรซักอย่าง

*แม่ตัวเล็กคับ 155/53 ส่วนผม 175/95 สส/นน*

3.เครื่องสั่น เวลาจอดเข้าเกียร์ D จอดติดไฟแดง หมอนรองหัวสั่นสะท้าน เอาหัวพิงไม่ได้คับฟันตีกัน กรอดๆๆๆ < ตั้งแต่ป้ายแดง !!

4. เก็บเสียง ไม่ได้ดีกว่าอัลติสเลยคับ ยิ่งมาเทียบกับอัลติสตัวล่าสุด อัลติสดีกว่าเยอะคับ ทั้งเสียงเครื่อง + ยาง + ลม ใน camryclub มีคนเคยเขียนว่า ขับรถ120 โทรคุยกัน นึกว่านั่งรถเมล์ร้อน 555+

แต่แลกมาด้วยตั้งแต่ป้ายแดง ยันเกือบ4ปี ถ่ายแต่ของเหลว
นอกนั้น โดนแค่พัดลมไฟฟ้า กับยางแทนเครื่อง<ราคาโหดมากกก!! ยางปัดน้ำฝน<ราคาโหดมากกก!!

น้ำมันถ้าไม่เกิน 120 ไม่กินคับ แต่ถ้าเร็วกว่านั้น กินนั้นมันยังกับ อูฐิ
ในเมือง ไม่เท่าไหร่ ตามประสา 2.4 ทั่วไปอัตรเร่งพึ่งพาได้คับ

คันในรูปเลย 2.4Q DVD
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ vellcap

Camry รุ่นนี้ไม่แนะนำให่ใช้อย่างยิ่งครับ  เกาะถนนแย่มากๆ 120 ก็ไม่มั่นใจแล้ว  และ เบาะนั่งห่วยมากๆ
แต่มันจะเหมาะกับผู้ที่ไม่มีปัญหาเรื่องหลังกับขา และ แถวบ้านมีน้ำท่วมสูงบ่อย
มันมีข้อดีหลักๆก็คือ ลุยน้ำได้สูงมากๆครับ
ปล.ของที่บ้านผมเป็นตัวแรกที่เปิดตัวเลยครับ เรื่องเครื่องสั่นแบบคุณ teerapote ของที่บ้านไม่เจอนะครับ

ออฟไลน์ Mu2004

• Newbie
  • *

ขอขอบคุณทุกท่าน  ที่ให้ข้อมูลดีๆในการตัดสินใจครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:53:42 »

ส่วนบอกเพิี่่มเติมไว้ก่อนครับ ถ้าคิดจะติดแก๊สในอนาคตนะครับ Camryทำได้ง่ายกว่า แต่A33ก็ไม่ใช่ยากเพราะพึงไปติดมาเหมือนกันครับ แต่A33จะมีปัญหาทางด้านระบบความร้อนซะมากกว่าครับ ถ้าจะติดดูระบบนี้ให้ดีๆหน่อยครับ แล้วจุดอ่อนอีกอย่างนึงก็ยางรองแท่นเครื่องของA33+ระบบแร็คพวงมาลัยครับ(แรคผมยกมาแล้ว)  เรื่องการบำรุงรักษาหาอุ่นอกดีๆ A33ค่าเลี้ยงดูไม่แพงหรอกครับ แต่้ถ้าเข้า0ก็สูงนิดนึงครับแต่ก็ไม่มากสำหรับคนที่มีเงินเดือนจะดูแลมันหรอกครับ

พอดีผมเทียบกับ Dmax ครับ สองคันนี้ค่าบำรุงรักษาต่างกับราวฟ้ากับเหว ฮาๆๆ
อย่างยางรองแทนเครื่อง A33 13000 บ แต่ Dmax 2300 บ (0 ทั้งคู่)อะไรประมาณนี้อะครับมันต่างกันโคตรๆ ที่ช็อกอีกครั้งคือตอนเปลี่ยนหัวเทียครับ ก่อนผมจะเปลี่ยนผมถามลุงเรื่องราคาหัวเทียน ลุงใช้ Civic 2003 ลุงบอกผมหัวเทียนไม่กี่บาท ผมก็เออชิวๆ พอตอนจ่ายเงินช๊อกครับ ฮาๆๆ  ;D ;D ผมมองรถมือ 2 มาติดแกสเห็นว่า A33 ราคาถูกสุดในกลุ่ม แต่ค่าเลี้ยงดูนี้ สุดๆดีครับ เมื่อเทียบกับกระบะอย่าง Dmax
แล้วค่าบำรุงรักษา Cam กับ A33 อันใหนแพงว่ากันครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:35:40 »

พอดีผมเทียบกับ Dmax ครับ สองคันนี้ค่าบำรุงรักษาต่างกับราวฟ้ากับเหว ฮาๆๆ
อย่างยางรองแทนเครื่อง A33 13000 บ แต่ Dmax 2300 บ (0 ทั้งคู่)อะไรประมาณนี้อะครับมันต่างกันโคตรๆ ที่ช็อกอีกครั้งคือตอนเปลี่ยนหัวเทียครับ ก่อนผมจะเปลี่ยนผมถามลุงเรื่องราคาหัวเทียน ลุงใช้ Civic 2003 ลุงบอกผมหัวเทียนไม่กี่บาท ผมก็เออชิวๆ พอตอนจ่ายเงินช๊อกครับ ฮาๆๆ  ;D ;D ผมมองรถมือ 2 มาติดแกสเห็นว่า A33 ราคาถูกสุดในกลุ่ม แต่ค่าเลี้ยงดูนี้ สุดๆดีครับ เมื่อเทียบกับกระบะอย่าง Dmax
แล้วค่าบำรุงรักษา Cam กับ A33 อันใหนแพงว่ากันครับ
สำหรับผมแล้ว นะครับถ้าเทียบกันในด้านราคาใน0 (ก็ไม่เคยได้เอาโตโยต้าเข้า0นะครับ แต่ว่าที่บอกว่ามีประสบการณ์กับCAmryก็เพราะว่าใช้มันขับค่อนข้างบ่อยแต่เรื่องซ่อมไม่ได้ซ่อมเองครับเพราะไม่ใช่รถของตัวเองครับ  อะไหล่ถ้าในศุนย์ผมคิดว่าโดยรวมแล้วผมว่ามันก็ต่างกันไม่มากหรอกครับสำหรับcamและA33 แต่ว่าถ้ามาดูกันที่อะไหล่อู่นอกหรือตามเซียงกง A33เป็นรถที่หาอะไหล่ที่ผมว่าไม่ได้หายากอะไรเลยนะครับ ส่วนCAMRYอาจจะได้เปรียบทางด้านจุดนี้มากกว่าครับ เนื่องจากปริมาณรถที่มีค่อนข้างเยอะศูนย์นอกโตโยต้าก็เยอะครับ ค่าบำรุงโดยรวมแล้วสำหรับผมผมว่าA33ไม่ได้เยอะอะไรก็เพราะว่าถ้าเราดูแลมันดีๆ เช็คตามระยะระวังเรืองระบบนำ้ หล่อเย็นหรือลุยนำ้สูงๆ ผมว่าA33เป้นรถที่ซ่อมแล้วจบไม่ยากครับเครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหาวิ่งมาแสนกว่าโลแล้วก็ยังเนียนๆไม่เคยซ่อมครับ ปัญหาส่วนมากเป็นปัญหาเล็กๆจุกจิกหน่อยๆ แต่ซ่อมไปก็ไม่กับมากวนครับ แต่อีกสิ่งที่อยากจะให้คิดคือA33ผมว่าติดแก๊สค่อนข้างยากกว่าCAMนะครับควรหาช่างที่ชำนาณครับ แล้วก็ค่าติดตั้งสูงกว่าเพราะเป็นเครื่อง6สูบ รวมถึงควรจะใช้ระบบหัวฉีดไม่งั้นแอร์โฟร์จะมีปัญหาตลอดเลยครับ  ถ้าคิดว่าจะเอารถมาติดแก๊สเลือกA33แล้วถือว่าคุ้มทางด้านราคาครับ แล้วก็หาที่ติดแก๊สเก่งๆ เรืองการซ่อมบำรุงอู่นอกดีๆมีเยอะครับ หรือไม่ก็ลองเข้าไปดูในFF-clubก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 22:20:20 »
สำหรับผมแล้ว นะครับถ้าเทียบกันในด้านราคาใน0 (ก็ไม่เคยได้เอาโตโยต้าเข้า0นะครับ แต่ว่าที่บอกว่ามีประสบการณ์กับCAmryก็เพราะว่าใช้มันขับค่อนข้างบ่อยแต่เรื่องซ่อมไม่ได้ซ่อมเองครับเพราะไม่ใช่รถของตัวเองครับ  อะไหล่ถ้าในศุนย์ผมคิดว่าโดยรวมแล้วผมว่ามันก็ต่างกันไม่มากหรอกครับสำหรับcamและA33 แต่ว่าถ้ามาดูกันที่อะไหล่อู่นอกหรือตามเซียงกง A33เป็นรถที่หาอะไหล่ที่ผมว่าไม่ได้หายากอะไรเลยนะครับ ส่วนCAMRYอาจจะได้เปรียบทางด้านจุดนี้มากกว่าครับ เนื่องจากปริมาณรถที่มีค่อนข้างเยอะศูนย์นอกโตโยต้าก็เยอะครับ ค่าบำรุงโดยรวมแล้วสำหรับผมผมว่าA33ไม่ได้เยอะอะไรก็เพราะว่าถ้าเราดูแลมันดีๆ เช็คตามระยะระวังเรืองระบบนำ้ หล่อเย็นหรือลุยนำ้สูงๆ ผมว่าA33เป้นรถที่ซ่อมแล้วจบไม่ยากครับเครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหาวิ่งมาแสนกว่าโลแล้วก็ยังเนียนๆไม่เคยซ่อมครับ ปัญหาส่วนมากเป็นปัญหาเล็กๆจุกจิกหน่อยๆ แต่ซ่อมไปก็ไม่กับมากวนครับ แต่อีกสิ่งที่อยากจะให้คิดคือA33ผมว่าติดแก๊สค่อนข้างยากกว่าCAMนะครับควรหาช่างที่ชำนาณครับ แล้วก็ค่าติดตั้งสูงกว่าเพราะเป็นเครื่อง6สูบ รวมถึงควรจะใช้ระบบหัวฉีดไม่งั้นแอร์โฟร์จะมีปัญหาตลอดเลยครับ  ถ้าคิดว่าจะเอารถมาติดแก๊สเลือกA33แล้วถือว่าคุ้มทางด้านราคาครับ แล้วก็หาที่ติดแก๊สเก่งๆ เรืองการซ่อมบำรุงอู่นอกดีๆมีเยอะครับ หรือไม่ก็ลองเข้าไปดูในFF-clubก็ได้ครับ
อ๋อ ครับผม ติดแกสผมก็ได้คำแนะนำจากที่นั่นครับ ติดมาแสนโลแล้วยังนิ่งอยู่เลยครับ ผมอยู่ ตจว อลั่ยข้างนอกหายากเหมือนกันครับ เลยเข้า 0 เช็กระยะตลอดครับ รถอายุจะ 10 ปีแล้วอะไรหลายๆอย่างก็เปลี่ยนไปพอสมควรครับ พวกโชก 4 ต้น ลูกปืนล้อหลัง หม้อน้ำ ราคา 0 แต่ละอย่าง มีแต่เป็นหมืนเลยครับ ซึ่งมันแตกต่างกับกระบะ Dmax ครับ จ่ายแบบสบายๆกระเป๋า