ผู้เขียน หัวข้อ: !!! 2 DIN ยี่ห้อไหนครับ ติดตั้งโดยไม่ต้องตัดสายไฟในรถเลย + 2Din CONCEPT  (อ่าน 12863 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆว่า

1.2 DIN ยี่ห้อไหนครับ ติดตั้งโดยไม่ต้องตัดสายไฟในรถเลย  แบบตรงรุ่นได้ตัดไหม  เพราะเห็นบางคนบอกว่า ใช้คลิปหนีบได้     ส่วนอีกคนบอกว่า ใช้คลิปหนีปได้ แต่จะมีปัญหาเรื่องสายไม่แน่น   ตกลงมันยังไงกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

2.2Din ยี่ห้อ CONCEPT ดีไหมครับ  เพราะลองถามที่ร้านเครื่องเสียง เขาบอกว่าถ้าไม่มีงบเยอะ  แนะนำตัวนี้  เพราะมี TV TUNER มาให้ในตัว และรองรับระบบคอนโทนพวงมาลัยได้เลย ไม่ต้องเสียเงินซื้อเพิ่ม    อีกทั้ง รับประกัน 3 เดือนเครื่องมีปัญหาเปลี่ยนได้ทันที  และรับประกันตัวเครื่องอีก 1 ปีด้วย เลยอยากถามเพื่อนๆ ที่เคยคิดว่า ยี่ห้อนี้ พอใช้ไหม  มีปัญหาอะไรไหม  คุณภาพมันสู้ Zulex ได้ไหม ถ้าสู้ Zulexไม่ได้ เห็นทีต้องถอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 17:04:19 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมอยากแนะนำ kenwood นะ ประกัน2ปีนานที่สุด GPS ของ Kenwood ใช้ garmin ซึ่งผมว่าดีที่สุดล่ะตั้งแต่ใช้มา 

ออฟไลน์ chakapun

• Newbie
  • *
เหมือน zulex ก็มี แต่มันก็่น่าจะต้องตัดต่อตรงวิทยุนะ(ไม่แน่ใจเหมือนกัน)  ;D
ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ
          http://chakapun.blogspot.com/

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เท่าที่ผมดูจากคำแนะนำใน web เห็นว่า ถ้าระดับกลาง ๆ ก็น่าประมาณ kenwood
แต่แบบคุ้ม ๆ คงต้องเป็น ALPINE

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปกติจะไม่ตอบกระทู้เครื่องเสียง เพราะไม่มีความรู้มากพอ

แต่ ในฐานะคนที่เคยทำเพลงมาก่อน และใส่ใจกับเครื่องเสียงในรถ

ผมเลือก Alpine. ครับ

รีวิว ปาเจโร สปอร์ต คือตัวอย่างครับ

ออฟไลน์ apinui

ยี่ห้อที่คุณว่ามา ของจีนทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะ software หรือ วัสดุ ....ของจีนครับ ถ้านึกไม่ออกว่า software จะออกมาเป็นไง ลองนึกถึง iphone เวอร์ชั่น จีนดูครับ .... มันเป็นแบบนั้นแหละ ..

ของ Zulex จะทำมาให้เฉพาะรุ่นเลย หน้ากาก จะพอดีกับคอนโซลเลย แต่ถ้าจะถามหาคุณภาพ บอกตรงๆว่าไม่ต่างจากของเดิมติดรถ .... มันดีแค่มันมีจอให้คุณดู TV , DVD ได้เท่านั้น .....

อ๋อ อีกอย่าง จะห่วงทำไมเรื่องว่าไม่ตัดสาย ...... คุณจะหวงมันไว้ทำไมครับ ...

เหมือนคุณจะเปลี่ยนยางรถใหม่ แต่ บอกช่างว่าอย่าถอดยางเดิมออก ..... คุณว่าเค้าจะใส่ให้คุณได้ไหมครับ ........

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าเหลือมากๆผมจะเลือก McIntosh

ถ้าน้อยลงหน่อยผมจะเลือก ALPINE

ถ้าเงินน้อยลงหน่อยจะเลือก KENWOOD

ถ้าไม่ได้ 3 ยี่ห้อข้างบนผมเก็บเพิ่มต่อ ไม่ใช้ยี่ห้ออื่น

แต่ละยี่ห้อจะมีคาแร๊คเตอร์เสียงต่างกันครับ ไปลองฟังดูดีที่สุด

;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 09:23:31 โดย nudragon »

ออฟไลน์ nuch n14

เปลี่ยนฟร้อนใหม่ อยากให้เลือกแนวเสียงที่ชอบ
และฟังค์ชั่นการใช้งาน และหน้าตา มากกว่า
จะมาห่วงเรื่องต้องตัดหรือไม่ตัดสายไฟนะครับ

ออฟไลน์ chaivat

เข้ามายืนยันอีกคนว่าไม่ต้องห่วงเรื่องการตัดต่อสาย ถ้า จุดที่ ต่อ มีการบัดกรี แล้วใช้ ท่อหด(เป่าด้วยลมร้อน) สวม
แล้วรวบเก็บสายแล้วมัดรวมด้วย Cable tie เก็บสายออกมาสวยงาม ร้านประดับยนต์ดีๆจะทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆว่า

1.2 DIN ยี่ห้อไหนครับ ติดตั้งโดยไม่ต้องตัดสายไฟในรถเลย  แบบตรงรุ่นได้ตัดไหม  เพราะเห็นบางคนบอกว่า ใช้คลิปหนีบได้     ส่วนอีกคนบอกว่า ใช้คลิปหนีปได้ แต่จะมีปัญหาเรื่องสายไม่แน่น   ตกลงมันยังไงกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

2.2Din ยี่ห้อ CONCEPT ดีไหมครับ  เพราะลองถามที่ร้านเครื่องเสียง เขาบอกว่าถ้าไม่มีงบเยอะ  แนะนำตัวนี้  เพราะมี TV TUNER มาให้ในตัว และรองรับระบบคอนโทนพวงมาลัยได้เลย ไม่ต้องเสียเงินซื้อเพิ่ม    อีกทั้ง รับประกัน 3 เดือนเครื่องมีปัญหาเปลี่ยนได้ทันที  และรับประกันตัวเครื่องอีก 1 ปีด้วย เลยอยากถามเพื่อนๆ ที่เคยคิดว่า ยี่ห้อนี้ พอใช้ไหม  มีปัญหาอะไรไหม  คุณภาพมันสู้ Zulex ได้ไหม ถ้าสู้ Zulexไม่ได้ เห็นทีต้องถอย
มีครับ ยี่ห้อก็ประมาณที่บอกๆกันในกระทู้นี้อ่ะครับ

ยี่ห้อเหล่านี้ ราคาไม่แพงครับ แต่คุณภาพก็ตามราคาเช่นเดียวกัน

ส่วนเรื่องที่ต้องแปลงสายไฟเข้าวิทยุ ไม่ต้องไปกลัวครับว่า
มันจะไปทำความเสียหายให้เกิดขึ้นกับรถ
สมัยนี้การติดตั้งที่ต้องแปลงใส่ มันเป็นเรื่องปรกติไปแล้วครับ

ถ้าคุณมองว่า สินค้ามียี่ห้อเช่น Alpine,Pioneer,KENWOOD,JVC
สินค้ายี่ห้อเหล่านี้ ราคามันจะสูงกว่ายี่ห้อที่ทางคุณได้ถามมาก้อจริงครับ
แต่อย่าลืมนะครับว่า คุณภาพ+ความทนทานในการใช้งาน มันก็คนละเรื่องเหมือนกัน
เปรียบได้กับ หนังคนละม้วนเลยก็ว่าได้

ไหนๆจะลงทุนทั้งที ควรเพิ่มงบอีกหน่อย(พอสมควร)
ใช้สินค้าที่ดีมีคุณภาพไปเลยจะได้ไม่ต้องมา ช้ำใจ ทีหลังครับ :D