ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อมูลเรื่อง Volk Golf (MK6) 1.4 Tsi หน่อยครับ  (อ่าน 5971 ครั้ง)

ออฟไลน์ delpingero

• Jr. Member
  • **
ถามข้อมูลเรื่อง Volk Golf (MK6) 1.4 Tsi หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:54:15 »
คือพอดีว่าสนใจ Volk Golf 1.4 Tsi อยู่น่ะครับ อยากถามผู้รู้ หรือผู้ใช้จริงหน่อยว่าเป็นยังไงบ้างครับ ดีมั้ย ระบบช่วงล่าง อัตราเร่ง อัตรากินน้ำมัน ค่าบำรุง หรือ รายละเอียดต่างๆ

แล้วถ้าซื้อที่ศูนย์ Volk กับ Grey จะต่างกันมั้ยครับ แล้วมีที่ไหนแนะนำบ้าง

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามข้อมูลเรื่อง Volk Golf (MK6) 1.4 Tsi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:52:56 »
ว่าจะยืมมาลองขับ ก็ยังไม่ได้ยืมมาซะที

แต่ พอมองได้ครับว่า ช่วงล่างกับพวงมาลัย ไม่น่าเป็นปัญหาแน่ๆ
คิดว่าน่าจะ ด้อยกว่า GTi ลงมานิดหน่อย แต่ไม่น่าเกลียดนัก

• **
Re: ถามข้อมูลเรื่อง Volk Golf (MK6) 1.4 Tsi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 13:29:05 »
ว่าจะยืมมาลองขับ ก็ยังไม่ได้ยืมมาซะที

แต่ พอมองได้ครับว่า ช่วงล่างกับพวงมาลัย ไม่น่าเป็นปัญหาแน่ๆ
คิดว่าน่าจะ ด้อยกว่า GTi ลงมานิดหน่อย แต่ไม่น่าเกลียดนัก

ขอบคุณครับ พี่จิมมี่ ถามอีกหน่อยครับพี่ ถ้าเทียบกับ camry hybrid นี่ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ (จริงๆผมชอบ golf แต่ camry hybrid น่าจะประหยัดน้ำมันดี)

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 13:55:30 »
งานนี้ ประเด็นเรื่องกินน้ำมัน คงไม่ได้ต่างกันจนเป็นปัจจัยหลักหล่ะครับ
Camry Hybrid ไม่ใช่รถที่เด่นเรื่องการควบคุม แต่ข้อเด่นของมันคืออัตราเร่งทางตรงหล่ะครับ
แต่ VW ผมมองเรื่อง รูปลักษณ์ และความขับสนุกพอประมาณ และการบังคับควบคุมที่ดีกว่า

ใช้ Camry Hybrid อยู่ครับ ใช้งานจริงๆ (เช่น วิ่งในเมือง แล้วออกไปประจวบฯเกือบถึงชุมพร ระหว่างทาง มีสภาพอากาศแตกต่างกัน
นั่งสี่คน ขนของเต็มรถ เต็มท้ายรถ ขับไม่เลี้ยงคันเร่งมากมาย มีเร่งแซงบ้าง ขับเฉลี่ยอยู่ 120 บางครั้ง160 ช่วงแซงคับขัน
มีเข้าทางลูกรังบ้างบางช่วง ลัดเลาะเลียบอุทยานฯ  สามร้อยยอด วิ่งไปกลับพันกว่ากิโล) อยู่ที่ 13-13.8 Km/L ครับ (SHELL โซฮอลล์ 95)
: )

ออฟไลน์ pump

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 00:45:59 »
ของ ศูนย์vw มีประกันอะไหล่2ปี อะไรเสียเปลี่ยนฟรีทุกอย่างยกเว้นยางรถ ปีที่3 ฟรีค่าแรง

ของ grey เค้าว่าประกัน 2ปี 3ปี เค้าบอกว่าค่าแมนทาแนนท์ ครับ

รู้สึกว่า 1.4 TSI จะตัดออฟชั่นไปหลายอย่างเลยครับ ถ้าจะเล่นmk6เล่นGTI เลยดีกว่าไหม หน้าจะขับสนุกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 01:18:57 โดย pump »

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 03:48:46 »
ช่วงล่างปรับไฟฟ้า ไม่นุ่มมากแต่หนึบอย่างแรง
กินน้ำมันน้อย ซัก 17 km/lt เข็นกันได้ไม่ยาก
เรี่ยวแรงมาเหลือๆ 0-100 ประมาณ 8-9 วิ สุดๆ ไปอยู่ป้วนเปี้ยนแถว 200
แต่ผมว่าภายในมันออกแนวเรียบๆ ง่ายๆ ไม่เน้นวิลิศมาหลา
ท้ายมันตัดๆ เหมือนรถตู้ยังไงก็ไม่รู้นะครับ ^_^

โดยรวม พอใจสมรรถนะและอัตราประหยัดน้ำมันครับ ช่วงล่างไม่แข็งมากให้ความรู้สึกหนึบ พวงมาลัยแม่นมาก
หายากใครจะเทียบในรถระดับนี้

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:23:58 »
เครื่องตัวนี้ twin charge นี่ครับถ้าผมจำไม่ผิดถ้ากดเต็มๆน่าจะทานจุนิดหน่อยถ้ามีเงินพอออก GTI ก็เอา GTI หรือ Golf R ไปเลยดีกว่าครับทั้งคู่ขับเนียนๆผมว่าไม่กินจะหรอกครับแต่สมรรถนะเหลือๆสำหรับใช้งานทั่วไปได้ แถมได้รถที่ขับสนุกด้วยครับ

ปล จริงๆผมก็เล็กๆ GTI ไว้ครับแต่ตอนนี้กลับอยากได้ Land Rover Defender ซะงั้น :P

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 08:12:20 »
งานนี้ ประเด็นเรื่องกินน้ำมัน คงไม่ได้ต่างกันจนเป็นปัจจัยหลักหล่ะครับ
Camry Hybrid ไม่ใช่รถที่เด่นเรื่องการควบคุม แต่ข้อเด่นของมันคืออัตราเร่งทางตรงหล่ะครับ
แต่ VW ผมมองเรื่อง รูปลักษณ์ และความขับสนุกพอประมาณ และการบังคับควบคุมที่ดีกว่า

ใช้ Camry Hybrid อยู่ครับ ใช้งานจริงๆ (เช่น วิ่งในเมือง แล้วออกไปประจวบฯเกือบถึงชุมพร ระหว่างทาง มีสภาพอากาศแตกต่างกัน
นั่งสี่คน ขนของเต็มรถ เต็มท้ายรถ ขับไม่เลี้ยงคันเร่งมากมาย มีเร่งแซงบ้าง ขับเฉลี่ยอยู่ 120 บางครั้ง160 ช่วงแซงคับขัน
มีเข้าทางลูกรังบ้างบางช่วง ลัดเลาะเลียบอุทยานฯ  สามร้อยยอด วิ่งไปกลับพันกว่ากิโล) อยู่ที่ 13-13.8 Km/L ครับ (SHELL โซฮอลล์ 95)

ผมว่าแคมรี่ช่วงล่างเค้าโอเลยนะครับ ขับหลงทาง ที่หัวหินทางเป็นโคลน หลุมบ่อ วิ่งมาแล้วหลบหลุม นึกในใจว่าต้องเป๋แน่ๆ หักปุ๊บ เห้ย! นิ่งมากๆ รถไม่ออกอาการใดๆเลย

แต่ออกมาจากทางนั่น รถดูไม่จืดเลยครับ หึหึหึหึ ผมขับเฉลี่ยดูตามจอได้ประมาณ 16 โลลิตร ถือว่าพอตัวเลยครับ เลี้ยงคันเร่งพี่แกหน่อย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 20:27:48 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ สำหรับข้อมูล
ผมก็ชอบ GTI ครับ แต่น่าจะมีเงินพอแค่ TSI แต่เท่าที่อ่านมา ก็น่าจะเพียงพอ ไว้อาจจะไปทดลองขับครับ