ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว Nissan ใน Manager มีอ้างข้อมูลมาจาก HLM ด้วย  (อ่าน 9234 ครั้ง)

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
พอดีไปอ่านใน Manager มาครับ
มาการให้เครคิตเว็บเรา ในนั้นด้วย

ทั้งนี้โครงการดังกล่าวเริ่มมีความชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ เมื่อมีการรายงานข่าวว่านิสสันในประเทศไทย กำลังซุ่มพัฒนารถคอมแพ็กต์คารุ่นใหม่ เพื่อทำตลาดในช่วงประมาณปี 2555 โดยเว็บไซต์ Headlightmag.com ระบุว่า เก๋งคอมแพ็กต์คาร์รุ่นใหม่ที่จะทำตลาดในไทย มีรหัสโครงการ L12F ซึ่งเป็นการพัฒนาจากรุ่นเซนทรา(Sentra) และบลูเบิร์ด ซิลฟี โดยวางเครื่องยนต์ขนาด 1.6 และ 1.8 ลิตร แต่บางตลาดอาจจะมีรุ่นเครื่องยนต์ 2.0 ลิตรทำตลาดด้วย

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9540000113528

ข้อมูลเราแน่นจริง

เป็นกำลังใจให้ทีมงานขยันทำงานต่อไปครับ  :)

ออฟไลน์ watanachai19

• **
Re: ข่าว Nissan ใน Manager มีอ้างข้อมูลมาจาก HLM ด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:24:36 »
ข่าวใน HLM รวดเร็ว แม่นยำ และหลากหลายกว่าใน Manager อีกครับ
แต่ก่อนผมอ่านข่าวยานยนต์จาก Manager เป็นหลัก
แต่ตอนนี้ผมปูเสื่ออ่านข่าวที่ HLM เป็นหลักครับผม
ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงาน สร้างสรรค์ผลงานดีๆ อย่างนี้ตลอดไป

ออฟไลน์ Andromeda

• **
Re: ข่าว Nissan ใน Manager มีอ้างข้อมูลมาจาก HLM ด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:32:44 »
เอาไปอ้างอ่ะได้ขออนุญาติเจ้าของเว็ปหรือเปล่า

กลัวแต่ว่าพอมีข้อมูลอะไรผิดพลาดก็โยนขี้ให้เว็ป

รับผิดชอบ แต่ผมเชื่อว่าข้อมูลที่มาจากที่แห่งนี้

ความถูกต้องมีถึง 99.99% ผมไม่เชื่อข่าวจากที่อื่น

เพราะผมเชื่อในเว็ป headlightmag มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:34:10 »
ต้องขอบคุณเว็บ ผู้จัดการ ที่อ้างอิงข้อมูลจากเว็บเรานะครับ

แต่แอบสังเกตว่า ผู้จัดการเขียนถึง Nissan ถี่มากถึง 3 ครั้งในอาทิตย์นี้

พวกเราจะพยายามนำสิ่งที่ดีสู่ชีวิต เอ้ย แก่ผู้อ่านอย่างสม่ำเสมอครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:11:26 »
“ไม่ใช่การมาแทนที่ แต่เพราะอีโคคาร์ได้ขยายความนิยมไปสู่กลุ่มลูกค้า ที่ชอบรถครอบครัวขนาดเล็กมากขึ้น ทำให้เชื่อว่าอีโคคาร์แบบ 4 ประตู จะได้รับการตอบรับจากฐานลูกค้ากลุ่มซับคอมแพ็กต์เช่นกัน แต่นิสสันเองก็กำลังศึกษาและเสนอให้บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น พัฒนารถซับคอมแพ็กต์เครื่องยนต์ 1.5 ลิตร ออกมาทำตลาดโดยตรง คาดว่าใน 2-3 ปีข้างหน้า อาจจะมีตัวเลือกที่เหมาะสมทำตลาดในกลุ่มนี้"

แล้วตกลง B-segment เครื่อง 1500 นี่มันยังไงกัน กำลังงง ใจจริงอยากให้ Nissan ลงมาลุยตลาด เครื่อง 1500 กับเค้าเหมือนกันนะ ขนาด ford/mazda เค้ายังลงสนามแข่งแล้ว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:13:01 »
อาจจะเป็น Next Livina ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:14:04 »
มีหลายๆครั้งครับ  ที่ MNG ทำข่าวประชาสัมพันธ์ให้กับนิสสันแบบโต้งๆเลย

ก็คงทำธุรกิจกันแหละครับ

แต่ปีหน้าผมว่า   ปีทองของนิสสันแน่ๆ

คือมวยรอง ขนของมันแน่นๆทุกแบรนด์   พี่โต พี่ฮอนครับบ
มาร์เกตติ้งทำงานด่วน  อย่าคิดว่า Brand Loyalty  มันจะเปลี่ยนใจคนไม่ได้นะ

บอกได้เลยครับ   เงินมา ผ้าหลุด............เงินสะดุด  ผ้าหลุดที่สะดือ!!!
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:46:23 »
เดี๋ยวนี้ผมก็อ่านจากเวปนี้เวปเดียวเหมือนกันครับ รู้สึกข่าวเวปอื่นเชื่อไม่ค่อยได้

ยิ่งบางช่วงไม่รู้เป็นเทศกาลหรือไง มีแต่ โคมลอย 55555

เป็นกำลังใจให้ทีมงาน HLM ครับ ตอนนี้น่าจะก้าวมาเป็นผู้นำอันดับแรกๆเกี่ยวกับข่าววงการรถยนต์แล้วมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:50:31 »
มีหลายๆครั้งครับ  ที่ MNG ทำข่าวประชาสัมพันธ์ให้กับนิสสันแบบโต้งๆเลย

แต่ปีหน้าผมว่า   ปีทองของนิสสันแน่ๆ

คือมวยรอง ขนของมันแน่นๆทุกแบรนด์   พี่โต พี่ฮอนครับบ
มาร์เกตติ้งทำงานด่วน  อย่าคิดว่า Brand Loyalty  มันจะเปลี่ยนใจคนไม่ได้นะ

บอกได้เลยครับ   เงินมา ผ้าหลุด............เงินสะดุด  ผ้าหลุดที่สะดือ!!!

เห็นด้วยครับ ผมก็สังเกตเหมือนกันว่าเว็ป Manager ลงข่าว Nissan บ่อยแปลกๆ

และก็เห็นด้วยอีกว่าปีหน้าเป็นปีทองของนิสสันแน่ๆ

March นำร่องได้ยอดเยี่ยม Almera ก็กระแสร้อนแรง L12F ก็เป็นที่พูดถึงอย่าแพร่หลาย

น่าสนใจในตลาด C-Segment พี่โตกับ Altis ยังไงก็ขายได้เรื่อยๆ แต่พี่ฮอนกับ 2HC นี่สิ ถ้ากั๊กออฟชั่นมายังไงก็ดับแน่ๆ

อิทธิพลของ Brand Loyalty สมัยนี้ลดลงเยอะครับ ผู้บริโภคเอาความคุ้มค่า ออพชั่น ราคา มาตัดสินใจกันมากกว่าแบรนด์แล้ว สังเกตได้ง่ายๆ ค่ายรองเอาไปกินขนาดไหนแล้ว โดยเฉพาะ B-Segment อย่าง Mazda2 กับ Fiesta

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:53:23 »
เป็นกำลังใจให้ทีมงานก้าวเดินต่อไปคับ  หุหุหุ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:04:38 »

เห็นด้วยครับ ผมก็สังเกตเหมือนกันว่าเว็ป Manager ลงข่าว Nissan บ่อยแปลกๆ

และก็เห็นด้วยอีกว่าปีหน้าเป็นปีทองของนิสสันแน่ๆ

March นำร่องได้ยอดเยี่ยม Almera ก็กระแสร้อนแรง L12F ก็เป็นที่พูดถึงอย่าแพร่หลาย

น่าสนใจในตลาด C-Segment พี่โตกับ Altis ยังไงก็ขายได้เรื่อยๆ แต่พี่ฮอนกับ 2HC นี่สิ ถ้ากั๊กออฟชั่นมายังไงก็ดับแน่ๆ

อิทธิพลของ Brand Loyalty สมัยนี้ลดลงเยอะครับ ผู้บริโภคเอาความคุ้มค่า ออพชั่น ราคา มาตัดสินใจกันมากกว่าแบรนด์แล้ว สังเกตได้ง่ายๆ ค่ายรองเอาไปกินขนาดไหนแล้ว โดยเฉพาะ B-Segment อย่าง Mazda2 กับ Fiesta

อยากให้ลองศึกษาประวัติศาสตร์ nissan กลางยุค 90 จนถึง ปี 2003 ดูว่า ทำไมลูกค้าหลายกลุ่มเลือกที่จะละทิ้งยี่ห้อนี้
และกลายเป็นแบรนด์รองทั้งที่อดีตเคยเป็นผู้นำ ก่อนที่บริษัทแม่เข้ามาปี 2004 ครับ ของทุกอย่างมันก็มีเหตุมีผลของมัน

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:12:25 »

อยากให้ลองศึกษาประวัติศาสตร์ nissan กลางยุค 90 จนถึง ปี 2003 ดูว่า ทำไมลูกค้าหลายกลุ่มเลือกที่จะละทิ้งยี่ห้อนี้
และกลายเป็นแบรนด์รองทั้งที่อดีตเคยเป็นผู้นำ ก่อนที่บริษัทแม่เข้ามาปี 2004 ครับ ของทุกอย่างมันก็มีเหตุมีผลของมัน

เพราะอะไรครับพี่ ปี 90 ผมพึ่งเกิดอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:15:30 »
ขอบคุณทางแมเนเจอร์ด้วยนะครับสำหรับความกรุณาในครั้งนี้

ผมจะบอกว่าแมเนเจอร์ไม่ได้อวยอะไรนิสสันอย่างที่เข้าใจผิดกันหรอกครับ
พอดีช่วงนี้มีมูฟเมนท์เข้ามาเยอะกว่าปกติแค่นั้นเองหนะครับ

เดี๋ยวคืนนี้จะมีสปายช็อตนะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:21:48 »
ขอบคุณทางแมเนเจอร์ด้วยนะครับสำหรับความกรุณาในครั้งนี้

ผมจะบอกว่าแมเนเจอร์ไม่ได้อวยอะไรนิสสันอย่างที่เข้าใจผิดกันหรอกครับ
พอดีช่วงนี้มีมูฟเมนท์เข้ามาเยอะกว่าปกติแค่นั้นเองหนะครับ

เดี๋ยวคืนนี้จะมีสปายช็อตนะครับ

จะรอคอยอย่างใจจดใจจ่อครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:23:34 »

มีหยอดนิสนึงด้วย อิอิอิ

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:22:17 »
ตัวสีทองนี้ทีด้า ใช่ป่าวครับ

เห็นตัวสีแดงละ ชอบเลย ผมว่าสวยดี มันจะมาโฉมนี้อะป่าว

ถ้ามาจริง + ออฟชั่นเยอะแบบมาร์ช ผมว่า น่าสนใจเนอะ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:39:47 »

ช่วยเล่าคร่าวๆ ได้มั้ยครับ อยากทราบมากๆ เลย

ปล.รอ Spy Shot อย่างใจจดใจจ่อ  :D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:58:16 »

ช่วยเล่าคร่าวๆ ได้มั้ยครับ อยากทราบมากๆ เลย

ปล.รอ Spy Shot อย่างใจจดใจจ่อ  :D

ก็เยอะเหมือนกันนะ

แต่จะโทษ ต้องโทษทั้งสองฝั่งคือ สยามกลการ และ นิสสัน มอเตอร์ ญี่ปุ่น
ที่ช่วยกันยำแบรนด์จนจะพินาศ

-หั่นราคา NX coupe จาก 6 แสนเหลือ 4 แสน หาอ่านได้จาก Commander Cheng http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2199:nissan-nx-coupe-asian-eyes-&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78

-การทำตลาดลดราคา Sunny B14 โฉมไหนจำไม่ได้ ก็หักดิบพอสมควร ลูกค้าเก่าเลยเข็ด

-Nissan Sunny/Sentra B13-N16 ไม่ได้สร้างความน่าประทับใจเหมือนในอดีต ล้าหลัง สรุปรถไม่น่าสนใจ เมื่อเทียบกับ Honda

-การเก็บโลหะยุคนั้นไม่ค่อยดีเท่าไร ทำให้รถบางรุ่นหลังคาผุ

-รถนำเข้าหลายรุ่นก็ไม่ประสบความสำเร็จมากมายนัก ก็ต้องเลิกขายเพราะเจอกำแพงภาษีในตอนหลัง รถหลายรุ่นจึงให้ลูกค้าขวนขวายของเองในภายหลัง

--การขยายสาขาแบบดีลเลอร์ ปล่อยปละละเลยการบริการ เน้นขายเข้าว่า แล้วพอขยายตัวมาก ๆ ดันซวยมาเจอวิกฤติเศรษฐกิจ 98
ศูนย์บริการล้มหายตายจากไป ที่ยังอยู่ก็ไม่มีกำลังใจ จนบริษัทแม่เข้ามาถึงตอนนี้ ก็สามารถหากำไรใช้หนี้ได้แล้ว

ผลสืบเนื่องจากบริษัทแม่ต้องการซื้อ Nissan เมืองไทยทำให้มีเกมการเมืองเยอะ เพราะต้องการจะบีบ

-บริษัทแม่ไม่ยอมส่งเครื่องดีเซลรุ่นใหม่ในกระบะ Big-M เลยทำ TD27 ให้ผ่านไอเสีย แต่กินน้ำมันอย่างจุด

-ปล่อยให้ Honda ทำตลาดรถขนาดเล็ก Nissan จึงเป็นเป้านิ่งให้ Honda ทุบตีมานานถึง 14 ปี!!!

-ไม่ส่งรถเล็กมาให้ สยามกลการทำตลาด อาจเพราะไม่มีนโยบายในระดับอาเซียนหรือเกี่ยวกับการเมืองด้วยส่วนหนึ่ง

-รถ Minorchange แล้ว เชนจ์อีก เพราะบริษัทแม่ไม่ส่งรถใหม่มาให้ขาย เช่น B14, A32 กว่า A33 จะมาก็ถือว่าช้ากว่าญี่ปุ่นมาก

-เมื่อ nissan ไทยไม่มีเครื่องยนต์ที่เจ๋งพอ ก็จะมีค่านิยมว่า ทั้งอืด ทั้งซด รถน่าเบื่อ กว่าใครเพื่อนมาเป็นเวลา 10 ปี

-เมื่อ แบรนด์ Nissan ย่ำอยู่กับที่สะสมกันมาเป็น 10 ปี ก็เท่ากับว่าเป็นแบรนด์ที่จะตายไปแล้ว
สินค้า การบริการ ไม่ตอบสนองความต้องการของคนส่วนใหญ่ ตามคู่แข่งไม่ทัน
การบริหารจัดการต้นทุนก็เสียเปรียบคู่แข่ง เพราะไม่ได้ส่งออก
(คุณสมบัติแบรนด์ที่เข้มแข็งคือต้องการเคลื่อนไหวตามสภาวะตลาดปัจจุบัน)

-ผลสืบเนื่องจากข้างต้นทำให้ Nissan ค่อย ๆ มียอดขายลดลงเรื่อย ๆ ความสามารถในการแข่งขันก็ลดลง
แต่ที่อาการหนักเห็นได้ชัดคือปี 2003-2006 ซึ่งเป็นปีหัวเลี้ยวหัวต่อในการแปลงหุ้นโดยบริษัทแม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 21:22:27 โดย HOMY_DEMIO »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:10:45 »
จำได้ว่า nissan สมัยก่อนที่ซื้อกัน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว คือ ส่วนลด ของแถมเยอะ

แต่รถกินน้ำมัน หลังคาผุ :D

ไม่เคยได้ยินอะไรดีๆในเรื่องสมรรถนะในการขับเลยครับ

ออฟไลน์ Andromeda

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:17:48 »

ภาพหลุด แอบถ่าย คิดแล้วสยิว (เอ้ยไม่ใช่แหละ) ;D

จะรอชมครับคุณจิมมี่

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:31:09 »
ผมจำได้แค่ว่า

Big M ขายรากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกยาว เปลี่ยนหน้ากาก แปดหน้า  ยังขายดีไม่เท่า มังกรทอง ลั่นทุ่งเลยยยย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:34:00 »
ผมจำได้แค่ว่า

Big M ขายรากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกยาว เปลี่ยนหน้ากาก แปดหน้า  ยังขายดีไม่เท่า มังกรทอง ลั่นทุ่งเลยยยย

เท่าที่จำความได้ Big-M ยุคแรก ๆ ปลาย 80 จนถึงยุค King cab แบบขยายออก มันขายดีมาก ๆ
เพราะอดีต nissan เคยเป็นเจ้าตลาดกระบะตีคู่กับ isuzu&toyota มาโดยตลอดอย่างยาวนาน

แต่พอเป็น Big-M D22 ก็นะ.... พอขายได้แต่บารมีไม่เหมือนอดีตแล้ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 02:30:47 »
นึกถึงตอนนั้นแล้วอดคิดไม่ได้ว่า ถ้าไม่มีเรื่องเกมการเมือง+นโยบายของทางญี่ปุ่นต่อตลาดบ้านเราดีกว่านี้

ผู้บริหารนิสสันยุคหลังคงไม่เหนื่อยขนาดนี้......
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 20:20:19 »
รอดู spy shot ครับ ตัวไหนอ่า... FUGA หรือ Almera ครับ...??? แต่อยากเห็นภายใน almera มากว่าต่างกับ ตัวจีนป่าว
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'