ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับเพราะรถไม่มีป้ายทะเบียนเป็นความผิดผมด้วยหรือ??  (อ่าน 41607 ครั้ง)

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
พึ่งซื้อรถมาใหม่ครับทีนี้ป้ายแดงไม่มีเพราะว่าคันที่ออกไปก่อนๆยังไม่ได้ป้ายขาวกันขนส่งช้าต้องรอ 2-3 เดือนวันนี้โดนเลยครับรถไม่ติดป้ายทะเบียน 400 บอกตำรวจว่ามีหนังสืออนุโลมขอความร่วมมือจากขนส่งมาพี่ีท่านก็ไม่เอาบอกว่าต้องจับ ป้ายแดงศูนย์ไม่พอเพราะป้ายขาวขนส่งช้านี่ความผิดผมเรอะ

แบบนี้ผมก็ต้องโดนจับไปเรื่อยๆเรอะหนังสือขนส่งก็ไม่รับทำไมไม่คุยกันหว่าหรือคุยกันไม่รู้เรื่อง ขนส่งกับตำรวจเนี่ย

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
ส่วนตัวคิดว่าผิดครับ การที่เราจะเอารถออกไปวิ่งนี่ ควรจะพร้อมนะครับ ไม่ติดแผ่นป้าย มันก็ผิดอยู่แล้ว

อาจจะจริงที่ว่าคุณไม่ได้ป้ายเพราะ หน่วยงานอื่น แต่ผมว่าถ้ารถไม่มีป้ายก็ไม่ควรออกไปวิ่งบนถนน

จริงๆต้องไปโวยศูนย์ด้วยซ้ำ ออกรถให้ผมแต่เอกสารไม่พร้อม

ออฟไลน์ BnN

ถึงแม้ว่าจะเป็นรถใหม่หรือรถเก่า อย่างไรก็ตาม ต้องติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ
ตอนที่คุณซื้อรถ น่าจะมีการตกลงกับเซลล์ที่ขายรถให้คุณว่า
ต้องมีป้ายแดงติดมาให้ด้วย และต้องเป็นป้ายแท้ ถ้ายังไม่มีป้ายแดงมาให้ ก็ยังไม่รับรถ
เพราะถ้ารับรถมาแล้ว แล้วยังไม่มีป้ายทะเบียน พอนำมาวิ่งบนถนนแบบนี้
จะโดนคุณขวดเรียกก็คงไม่แปลกล่ะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พึ่งซื้อรถมาใหม่ครับทีนี้ป้ายแดงไม่มีเพราะว่าคันที่ออกไปก่อนๆยังไม่ได้ป้ายขาวกันขนส่งช้าต้องรอ 2-3 เดือนวันนี้โดนเลยครับรถไม่ติดป้ายทะเบียน 400 บอกตำรวจว่ามีหนังสืออนุโลมขอความร่วมมือจากขนส่งมาพี่ีท่านก็ไม่เอาบอกว่าต้องจับ ป้ายแดงศูนย์ไม่พอเพราะป้ายขาวขนส่งช้านี่ความผิดผมเรอะ

แบบนี้ผมก็ต้องโดนจับไปเรื่อยๆเรอะหนังสือขนส่งก็ไม่รับทำไมไม่คุยกันหว่าหรือคุยกันไม่รู้เรื่อง ขนส่งกับตำรวจเนี่ย

ขับรถไม่ว่าจะป้ายแดงหรือไม่มีป้าย ก็พกเงินค่าปรับไปด้วยเป็นดีที่สุดครับ

1. ไม่มีป้ายโดนจับ
2. ป้ายแดง ไม่ลงบันทึกในเล่มก็จับ
3. ป้ายแดงวิ่งได้ไม่เกิน 3000 กิโล (อันนี้ไม่ค่อยเห็นจับ แต่จะจับก็จับได้)

รถใหม่ มันเป็น target ที่เขาเพ่งเล็งอยู่แล้วครับ ระหว่างนี้ก็พกเงินค่าปรับไปเยอะๆ แล้วก็เร่งป้ายขาว เป็นอันดีที่สุดครับ  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมว่า ผิดนะครับ  เหตุคือไม่มีแผ่นป้าย ผลคือโดนจับ (สิ่งที่ทำให้เกิดเหตุคือขนส่งล่าช้า อันนี้ อ้างตำรวจ อาจจะโดน ข้อหาหมั่นใ้ส้กันอีกเครับ ผมเคยเถียง เรื่องพวกนี้ โดนปรับเต็มแมคเลย หะๆ )

ออฟไลน์ mongolias

ผิดแน่ครับ เพราะถ้าจะเอารถออกไปวิ่ง ต้องมีทะเบียนครับ
สิ่งที่คุณควรจะย้ำกับเซลส์คือ ป้ายแดงต้องของแท้เท่านั้น และต้องขอสมุดเล่มแดงด้วย
สำหรับเคสนี้ ถ้าเป็นป้ายปลอม ให้นำใบเสร็จค่าปรับไปแจ้งกับทางเซลส์ เค้าน่าจะต้องรับผิดชอบแทนคุณครับ

ออฟไลน์ gorilla

ผิดมันก็คือผิดอ่ะครับ 

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผิดแน่นอนครับ แต่ที่ผมงงคือตกลงมันจะจับหรือมันจะไม่จับกันแน่ เห็นจับบ้างไม่จับบ้าง

ลองคิดดูครับ ถ้ารถคุณถูกขโมย แล้วเค้าถอดป้ายออก ถ้าตำรวจไม่ดักจับเรื่องป้าบ ผมคิดว่าน่าจะผ่านไปเพื่อนบ้านเราได้อย่างง่ายๆล่ะครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

เกิดขับไปเฉี่ยวชนกับรถคันอื่นแล้วเราไม่มีทะเบียน ไม่มีเอกสารต่างๆ มันจะมีปัญหานะครับ

คือเข้าใจครับว่าผิด.......

แต่ที่สงสัยคือขนส่งไม่มีป้ายให้ผมแล้วออกหนังสือขอความร่วมมือกับตำรวจให้อนุโลมเพราะป้ายไม่พอ(ป้ายแดงที่ศูนย์ขาดเพราะว่ารอป้ายขาวไม่ได้ซักที)  แต่ตำรวจไม่รับครับ ทีนี้ความซวยมันอยู่ที่ผมเพราะคงไม่ซื้อรถมาจอดไว้ 2-3 เดือนรอป้ายมันต้องใช้ทุกวันครับ ก็เลยสงสัยว่าทำไมผมต้องเป็นคนเสียค่าปรับคนเดียวเพราะผมก็ไม่ได้หลีกเลี่ยงไ่ม่ติดป้ายแต่ขนส่งไม่มีป้ายให้ผมจะให้ผมไปโวยขนส่งก็คงไม่ช่วยอะไร ขนส่งเค้าน่าจะคุยกับตำรวจให้รู้เรื่องนะครับ

ผมเจอมาสองทีละคนแรกเค้าให้ครับไม่จับแต่คนนี้ไม่รอด

จริงๆก็ไม่ได้บอกว่าผมไม่ผิดหรอกครับแต่ว่าสาเหตุมันไม่ได้มาจากผมน่ะ  :P ปรับทีก็ไม่ใช่ถูกๆนะนั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 14:03:38 โดย gttle »

ออฟไลน์ 2k

หมายถึงทั้งหน้าและหลังไม่มีป้ายติดเลยเหรอครับ? ถ้าแบบนั้นผิดกฏหมายจริงๆนะ เรื่องศูนย์ไม่มีป้ายพอนี่ทุเรศมากจะขายรถแต่เอกสารทางการมีไม่พอแบบนี้สนแต่เงินนี่น่า เรื่องการรอป้ายขาวนั้นตอนผมได้รถมาแรกๆศูนย์ก็ว่างี้แหละ ที่รอนานเพราะศูนย์มันจะรอให้ได้จำนวนเยอะๆแล้วไปทำทีเดียวที่กรมขนส่ง  >:(

ถ้าสถาณการเป็นอย่างนี้ผมว่าลางานวันนึงไปเดินเรื่องขอป้ายทะเบียนขาวจากขนส่งเองดีกว่าครับ โทรไปถามเค้าล่วงหน้าว่าต้องใช้อะไรบ้างแล้วขอภายในวันเดียวจะได้ไหมหรือเดินเรื่องวันเดียวแล้วจัดส่งให้ทีหลังก็ว่าไป น่าจะเร็วกว่ารอเศษความสนใจจากศูนย์แน่ๆ ส่วนรถตอนนี้เอาไว้บ้านก่อนเพราะปกติแล้วรถป้ายแดงถ้าหายแล้วโอกาสตามเจอยากมากๆๆๆๆๆ นี่ยิ่งไม่มีป้ายทะเบียนอะไรเลยยิ่งยากเข้าไปใหญ๋ อดใจรอนิดนึงนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
คุณต้องเคลียร์กับทางศูนย์ที่ออกรถเองครับ ตามกฎหมายรถไม่ติดป้ายทะเบียนไม่ว่าจะเรื่องใดๆก็ผิดอยู่แล้วไม่มีอนุโลม จะอ้างว่าป้ายไม่พอ ฯลฯไม่ได้หรอกครับ สมมุติรถคันนั้นไปเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชน หรืออะไรก็ตามจะจับมือใครดมหล่ะครับ สมัยนี้ขนาดป้ายขาวฉัดเจนแจ่มแจ้งมันยังจะหนีกันเลย ในกรณีนี้ถ้ายังต้องการจะใช้รถคันนั้นอยู่ก็คงต้องยอมรับผลที่จะเกิดขึ้นแหล่ะครับ ขนาดพวกป้ายแดงบางคันที่วิ่งหลัง6โมงเย็นถ้าตำรวจเค้าจะไถจริงๆก็ยังผิดเลยครับ เพียงแต่บางครั้งมันก็มีการอลุ่มอะหล่วยกัน

ออฟไลน์ Ortanz

• Newbie
  • *
ผิดครับ

แนะนำให้เอาใบสั่งค่าปรับไปเบิกกับ ศูนย์ที่ออกรถครับ

ออฟไลน์ Nioka

คือเข้าใจครับว่าผิด.......

แต่ที่สงสัยคือขนส่งไม่มีป้ายให้ผมแล้วออกหนังสือขอความร่วมมือกับตำรวจให้อนุโลมเพราะป้ายไม่พอ(ป้ายแดงที่ศูนย์ขาดเพราะว่ารอป้ายขาวไม่ได้ซักที)  แต่ตำรวจไม่รับครับ ทีนี้ความซวยมันอยู่ที่ผมเพราะคงไม่ซื้อรถมาจอดไว้ 2-3 เดือนรอป้ายมันต้องใช้ทุกวันครับ ก็เลยสงสัยว่าทำไมผมต้องเป็นคนเสียค่าปรับคนเดียวเพราะผมก็ไม่ได้หลีกเลี่ยงไ่ม่ติดป้ายแต่ขนส่งไม่มีป้ายให้ผมจะให้ผมไปโวยขนส่งก็คงไม่ช่วยอะไร ขนส่งเค้าน่าจะคุยกับตำรวจให้รู้เรื่องนะครับ

ผมเจอมาสองทีละคนแรกเค้าให้ครับไม่จับแต่คนนี้ไม่รอด

จริงๆก็ไม่ได้บอกว่าผมไม่ผิดหรอกครับแต่ว่าสาเหตุมันไม่ได้มาจากผมน่ะ  :P ปรับทีก็ไม่ใช่ถูกๆนะนั่น

คือผมยังไม่เคยเห็นหนังสือที่ทางขนส่งออกให้อะครับหน้าตาเป็นยังไงนึกไม่ออก แล้วก็ดูมันยังไม่เป็นที่แพร่หลายมากนัก(คือผมไม่เคยเห็นอะ)

ตามปกติแล้ว ทะเบียนมันไม่น่าจะช้า ออกรถ 1-2 อาทิตย์เอกสารพร้อมก็ได้ป้ายขาวแล้วด้วยซ้ำ แต่ที่ดึงแดงกันนานๆเพราะค่านิยมหรือป่าว

ออฟไลน์ Fly to dream

ขนส่งก็ไม่ทำหนังสือไปที่ สน. ทั้งๆที่ตนเองไม่มีปัญญามอบป้ายให้รถใหม่ได้อยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ benzd

น่าจะให้ตำรวจฟ้องร้องเอาที่ 0 แล้วเอาหนักๆไปเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
หมายถึงทั้งหน้าและหลังไม่มีป้ายติดเลยเหรอครับ? ถ้าแบบนั้นผิดกฏหมายจริงๆนะ เรื่องศูนย์ไม่มีป้ายพอนี่ทุเรศมากจะขายรถแต่เอกสารทางการมีไม่พอแบบนี้สนแต่เงินนี่น่า เรื่องการรอป้ายขาวนั้นตอนผมได้รถมาแรกๆศูนย์ก็ว่างี้แหละ ที่รอนานเพราะศูนย์มันจะรอให้ได้จำนวนเยอะๆแล้วไปทำทีเดียวที่กรมขนส่ง  >:(

ถ้าสถาณการเป็นอย่างนี้ผมว่าลางานวันนึงไปเดินเรื่องขอป้ายทะเบียนขาวจากขนส่งเองดีกว่าครับ โทรไปถามเค้าล่วงหน้าว่าต้องใช้อะไรบ้างแล้วขอภายในวันเดียวจะได้ไหมหรือเดินเรื่องวันเดียวแล้วจัดส่งให้ทีหลังก็ว่าไป น่าจะเร็วกว่ารอเศษความสนใจจากศูนย์แน่ๆ ส่วนรถตอนนี้เอาไว้บ้านก่อนเพราะปกติแล้วรถป้ายแดงถ้าหายแล้วโอกาสตามเจอยากมากๆๆๆๆๆ นี่ยิ่งไม่มีป้ายทะเบียนอะไรเลยยิ่งยากเข้าไปใหญ๋ อดใจรอนิดนึงนะ  :)

ศูนย์คงไม่ได้อยากให้ลูกค้าไม่มีป้ายใช้หรอกครับ แต่ลูกค้ารายก่อนๆ ที่ออกรถไป ไม่ยอมเอาป้ายมาคืน ลากป้ายข้ามปี กันมากกว่า

การขอป้ายแดงใหม่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ที่เขาจะอนุมัติกันนะครับ มันบ่งบอกถึงรถยนต์ที่ "ไม่ได้เสียภาษี" มีมากขึ้น

ออฟไลน์ Eddy5659

ผิดครับ 100%
ขนาดป้ายแดงแท้ๆ ยังโดนจับเลยครับ

ระมัดระวังจะดีที่สุด อารมณ์เสียไปก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
ตำรวจไม่ผิด ผมว่าเค้าทำตามหน้าที่
รถไม่มีป้ายขาวก็เหมือนรถเถื่อน เชี่ยวชน+หายตามกันลำบาก จำแค่ลักษณะ

แล้วที่ข่าวว่าขนส่ง ผลิตหรือไม่มีป้ายขาว อันนี้จริงไหมครับ
ถ้าจริงอันเนี้ยแหละ ผมว่าน่าจะผิดนะ เพราะถือว่าเป็นหน่วยงานที่ต้องรับผิดชอบ

แต่ขนส่งคงไม่ยอมผิดหรอก เค้าคงบอกคุณก็รอ รอไม่ได้ก็ไปโดนปรับเอาเอง

ออฟไลน์ shando

แต่คิดในมุมมองของจขกท. ใครมันจะบ้าออกรถใหม่แล้วมาจอดทิ้งไว้เฉยๆ รอป้ายล่ะครับ(ไม่ว่าจะที่โชว์รูมหรือที่บ้านเราก้แล้วแต่)

รถจำเปนต้องใช้งาน ให้รอป้ายอย่างเดียว2-3เดือนเนี่ยนะ ขนาดรถโดนชนบุบ ซ่อมอาทิตย์นึงยังไม่อยากซ่อมเลย

แถมขนส่งยังรับรองเองอีกต่างหากว่าไม่เปนไรกลับโดนจับซะงั้น แบบนี้มันสื่อถึงประสิทธิภาพและการประสานงานอันห่วยแตกของราชการไทยครับ

อืมความเห็นเยอะเหมือนกันแฮะ

คือผมก็ทราบว่าผิดครับแล้วผมก็ไม่ได้ว่าตำรวจผิดครับถูกแล้วที่จับแต่ผมแค่คิดว่าทำไมสุดท้ายความผิดมาตกที่ผมคนเดียวหว่า

ตอนนี้ศูนย์ออกค่าปรับให้ครึ่งนึงแล้วครับแต่เรื่องของเรื่องคือเพราะว่า ศูนย์ไม่มีป้ายแดงให้เพราะลูกค้าก่อนๆเค้าไม่มีป้ายขาวจึงต้องลากป้ายแดงกันยาวเลย ส่วนป้ายขาวที่ไม่มีเพราะขนส่งเค้าออกให้ช้ามากไม่รู้มีปัญหาอะไร แล้วก็มีการออกหนังสือขอความร่วมมือกับทางตำรวจว่าขอความร่วมมือให้ยกเว้นยังไม่จับในช่วงนี้ซึ่ง slale บอกว่าเค้าขอไว้ 2 เดือนหลังออกรถ หน้าตาหนังสือก็เหมือนจดหมายราชการแหละครับ แต่...ตำรวจบอกว่าไม่ได้ต้องจับ ok ครับทำตามกฏหมายแต่ว่าผมต้องรับผิดคนเดียว???

แล้วขนส่งลอยตัว??? ทำไมเค้าไม่ทำอะไรซักอย่างเป็นหลังฐานไว้เหมือนตอนบัตรประชาชนขาดหว่าอันนั้นยังมีใบเหลือง

ออฟไลน์ The Coup Channel

ผมมองว่า ถ้าศูนย์ไม่มีป้ายแดงอย่างถูกกฏหมายให้ ก็ยังไม่ควรรับรถมาจริงๆครับ
ไม่ได้จะบอกว่าคุณทำผิดนะครับ แต่น่าจะเป็นการดัดสันหลังศูนย์บริการและกรมขนส่งกันสักหน่อย
ว่าถ้าไม่พร้อมส่งมอบรถ เราก็จะไม่ยอมรับรถมา เพราะมันจะเกิดปัญหาแบบนี้ไงครับ

หรืออีกหนทางหนึ่ง ในเมื่อคุณบอกมาว่ามีหนังสือ"อย่างถูกต้อง"ของการอนุโลมอยู่กับคุณแล้วใช่ไหมครับ
ถ้าคราวหน้าหัวปิงปองเรียกคุณอีก ก็ไม่ต้องไปยอมมันครับ บอกว่าขอไปโรงพักอย่างเดียวเลย
ห้ามยอมสถานเดียวเลยครับ เพราะหัวปิงปองส่วนใหญ่ไม่มีสมองไว้พิจารณาอะไรเลยครับ
ทั้งสมองมีอยู่คำสั่งเดียวคือ เก็บเงิน เก็บเงิน เก็บเงิน เก็บเงิน

เราไปเจรจากับผู้เจริญดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องปวดหัว ไม่ก็ขับเสยหน้ามันไปเลยไม่ต้องหยุดครับ เวลา
โดนมันเรียก ยังไงก็ไม่มีทะเบียนอยู่แล้ว เขาจะจับยังไงอะ (พูดเล่นนะ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขนส่ง กับศูนย์ ชุ่ยครับ
ถึงคุณไม่อยากผิด แต่พวกมันผลักดันให้คุณผิด
ทั้งที่มีการโฆษณาชวนเชื่อไปโดยอธิบดีนะ ว่าป้ายขาวไม่กี่ชั่วโมงได้ แต่ทำไมทำไม่ได้ไม่รู้

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ถ้าว่ากันด้วยความรู้สึก คุณจขกท.ไม่ผิดหรอกครับ
มันเป็นความผิดอย่างไม่มีเจตนา ของศูนย์รถที่หาป้ายให้คุณไม่ได้
และถ้าจะว่ากันถึงต้นตอจริงๆ เป็นความผิดของกรมขนส่งครับ
เพราะจริงๆ ตัวเลขการซื้อขายรถยนต์ก็มีสรุปไว้ทุกเดือน ถ้าราชการไทยใส่ใจสักนิด
นำตัวเลขเหล่านั้นมาประเมินดู เำพื่อจะได้ปรับกระบวนการออกป้ายทะเบียนให้ทันกับจำนวนรถ
มันก็เท่านั้นเองครับ

แต่ถ้าว่ากันด้วยกฏหมาย อย่างไรคุณ จขกท. ก็ผิดครับ
ใบขออนุโลมของศูนย์รถ อาจทำคล้ายเอกสารราชการก็จริง
แต่ตราบใดไม่มีกฏหมายบังคับใช้ ให้เข้าใจตรงกันทุกพื้นที่
เอกสารนั้นก็มีค่าแค่รอการตัดสินใจของเจ้าหน้าที่ครับ ไม่ได้มีผลทางกฏหมายแต่อย่างใด
แต่ถ้าเจอเจ้าหน้าที่ที่เป็นตำรวจทั้งเครื่องแบบและจิตใจ ยังไงเค้าก็อนุโลมครับ  :D

ออฟไลน์ Alcatraz

เชื่อป่ะว่าถ้าคุณซื้อรถ benz,bmw ทางศูนย์สามารถหาป้ายทะเบียนให้คุณได้แน่ๆ ทีหลังถ้าเกิดเหตุการณ์นี้น่าจะมีการตกลงกับศูนย์ว่าหากโดนปรับให้ศูนย์เป็นผู้รับผิดชอบเพราะไม่สามารถหาทะเบียนให้คุณได้

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
เข้าใจ จขกท เลยครับ คือไอ้เราก็ไม่ได้อยากทำผิด แต่เหมือนถูกโยนภาระมาที่เราเฉย ทั้งๆ ที่เราเป็นลูกค้าด้วย รถมันก็จำเป็นต้องใช้ ไม่รู้จะทำยังไง
ตอนผมออกรถคันใหม่ ศูนย์ก็บอกยังไม่ได้ป้ายแดงเพราะติดคิวลูกค้ารายอื่นเหมือนกัน ให้นำรถไปก่อนได้เลย แต่ผมปฏิเสธ ถ้าไม่มีป้ายแดงที่ลงทะเบียนถูกต้องให้ ก็จะยังไม่รับรถ ผ่านไปแค่วันเดียวก็หาป้ายมาใส่ให้ได้ ซะงั้น - -"

ออฟไลน์ CRO

sale ผิดครับ หึหึ เพราะส่วนใหญ่เรื่องป้าย sale ดำเนินการ บางทีเอาเงินค่าป้ายเราไปหมุนอยู่ ผมเคยเจอเหมือนกัน หมุนอยู่ 6 เดือนต้องโทรไปด่าๆๆๆๆ ด่าปุ๊บ 2อาทิตย์ได้ป้ายปั๊บ ป้ายแดงก็เหมือนกัน บางทีไม่ยอมไปทำ ไอ้ป้ายแดงไม่พอ มันไม่มีหรอกครับ! ป้ายธรรมดามากกว่าป้ายแดงไม่รู้กี่เท่ายื่นเรื่อง ไม่ถึงชั่วโมง เสร็จเก็บใบเสร็จไว้รอป้ายอีก 1-2 อาทิตย์

สรุป ไปซัดกับ sale ได้เลย :X

ออฟไลน์ kemjc

ขอถามต่ออีกนิดครับ ว่า ในกรณีของผมซึ่งเคยเจอมา คือรถเิกิดอุบัติเหตุ แผ่นป้ายทะเบียน ด้านหน้าหาย แต่ด้านหลังยังอยู่ ผมก็แจ้งทำเรื่องขอป้ายทะเบียนใหม่ ซึ่งต้องรอทะเบียนอีกประมาณ 2 เดือน ถ้าผมเอารถไปใช้งาน อย่างนี้ผมผิดมั๊ยครับ แต่ตอนผมผ่านด่านผมก็เอาสำเนาใบแจ้งความให้ตำรวจดู เค้าก็ปล่อยนะครับ

ออฟไลน์ beebird

ผิดครับ

แนะนำให้เอาใบสั่งค่าปรับไปเบิกกับ ศูนย์ที่ออกรถครับ

ตามนี้เลยครับ ไม่ใช่ความผิดเรานะครับ การจัดหาป้ายแดงให้ลูกค้าให้เพียงพอเป็นหน้าที่ของศูนย์ครับ  ;D

ออฟไลน์ myalexxp

ผมขับแบบไม่มีป้าย มา 3 เดือน ตำรวจโบกตลอด

เอาเอกสารให้เค้าดู เค้าก็ปล่อย

โดนตลอด 3 เดือนเลย

ไม่เคยโดนปรับแม้แต่ครั้งเดียว

เวลาเจอเจ้าหน้าที่ผมไม่เคย ทำท่าหงุดหงิดใส่ครับ ผมจะพูดคุยกะเค้าดีๆ

ส่วนมากจะเตือนก่อนครับ

ปล. ที่เชียงใหม่นะครับ  :D