ผู้เขียน หัวข้อ: แย่มาก...พวกไม่มีปัญญาและความรับผิดชอบ แต่ดันอยากมีรถ ขับรถซิ่ง หนีตำรวจ แล้วไปชนชาวบ้าน  (อ่าน 12226 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26652.0

จากกระทู้ใน thaimarch แย่มากเลยที่มีคนแบบนี้

มีตังซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาทำประกันสักชั้น(แม้แต่ชั้น 3 ก็ไม่ทำ)
พอตำรวจเรียกก็หนี แล้วก็ขับไปชนชาวบ้าน >:( :(

เห็นรถแล้ว  :'(  :'(  :'( พูดไม่ออกเลย แย่มากๆ คนแบบนี้ น่าสงสาร จขกท.และน้องมีนามากๆ

เคยอ่านเจอใน web ต้องห้าม บางอย่างผมว่าไม่ไหวนะครับ ประมาณว่า "ผมไม่เห็นต้องทำประกันเลย ทำ พรบ. ก็พอ ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ"
แต่ผมว่าอย่างนี้มันไม่ค่อยมีความรับผิดชอบเท่าไรนัก ค่าประกันชั้น 3 เดียวนี้ราคา 1000 ปลายๆ ยังมีเลยไม่ได้แพงอะไรขนาดนั้น
ยังไม่รู้จักทำกัน เวลาเกิดเหตุหนักๆ เคยเจอเหมือนกันบอกว่า ไม่มีตัง ไม่มีเงิน แล้วทีคุณซื้อหรือดาว์สรถทำไมทำได้
ผมเองก็เคยขับคันเก่า คันเก่าผมทำ 3 ธรรมดา และ 3+ ตลอด เพราะเราต้องเผื่อซ่อมเขาเราด้วย

บอกได้อย่างน่ากลัวจังเลยนโยบายรัฐบาล เรื่องลดภาษี 1 แสน จะทำให้คนที่ไม่ควรที่จะมีรถออกรถกันมาเยอะๆ แล้วเป็นแบบนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้

คิดอย่างไรกันบ้างครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 13:10:49 โดย SilverG »

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member

มีตังซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาทำประกันสักชั้น(แม้แต่ชั้น 3 ก็ไม่ทำ)

บ้านผม 2 จาก 3 คันก็ไม่ได้ทำประกันไว้ครับ ผมว่ามันอยู่ที่ความรับผิดชอบของเจ้าของรถมากกว่าไม่เกี่ยวกับการมีปัญญาทำหรือไม่ทำเพราะถึงเกิดอุบัติเหตุผมก็ไม่คิดหนีหรือชิ่งอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
ผมว่ามันอยู่ที่ทัศนคติส่วนตัวความรับผิดชอบต่อส่วนรวม และเพื่อนร่วมทางของเจ้าของรถแต่ละคันครับ

เรื่องแบบนี้สามารถเกิดได้กับทุกคนทุกคันไม่ว่ารถหรือคนเดินเท้า

GreenG

ไม่ไหวนะครับ พวกหนีนี่ แย่มากๆเลย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
อืมอะนะ

พวกอยากมีรถขับแต่ไม่มีปัญญาทำประกัน แล้วยังพูดแมวๆอีก

นี้ประเทศไทยไม่รู้เรื่องจะจบตอนไหน ต่างประเทศไม่เหลือด้วยครับ ติดคุกด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
เวลาผมซื้อรถือสองทุกครั้ง ถ้าไม่มีประกันติดมา ผมโทรหาบริษัทเลยให้คุ้มครอง 3  ก่อน เดี๋ยวขับไปจ่ายตังทีหลัง  เรพาะกลัวว่า  เดี๋ยวไปจูบตูดใครเขาเข้าซวยเดี๋ยวไม่มีปัญญารับผิดชอบเขาครับ...
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ 2k

มันมีคนเลวขนาดนี้ด้วยเหรอเนี่ย เลวไม่ต่างจากโจรเลย พูดมาได้ไงอยากได้เงินให้ไปฟ้องเอาทั้งที่เพิ่งชนรถคนอื่นจนคนสลบคาที่แบบนั้น ญาติพี่น้องผมเจอคู่กรณีแบบนี้ผมจะแกล้งมือหงิกๆน้ำลายฟูมปากจับคอมันกระแทกขอบโต๊ะให้ร้าวต่อหน้าตำรวจซะเสีย งั่กๆๆๆๆหงิกๆๆๆๆหง่อกๆๆๆๆ อ้าวผมเป็นลมบ้าหมูชั่วขณะครับทำอะไรลงไปไม่รู้ตัวเลย   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ off_033

ประกันไม่ได้บังคับ  คนไม่ทำประกันไม่ได้หมายความว่าไม่มีปัญญาทำ แต่ต้องยอมรับความเสี่ยง  รับผิดชอบคนอื่นถ้าชนขึ้นมา

กรณีนี้คือไม่ทำ + ไม่รับผิดชอบ  อันนี้แย่มากๆ

ออฟไลน์ johnlee

มันมีคนเลวขนาดนี้ด้วยเหรอเนี่ย เลวไม่ต่างจากโจรเลย พูดมาได้ไงอยากได้เงินให้ไปฟ้องเอาทั้งที่เพิ่งชนรถคนอื่นจนคนสลบคาที่แบบนั้น ญาติพี่น้องผมเจอคู่กรณีแบบนี้ผมจะแกล้งมือหงิกๆน้ำลายฟูมปากจับคอมันกระแทกขอบโต๊ะให้ร้าวต่อหน้าตำรวจซะเสีย งั่กๆๆๆๆหงิกๆๆๆๆหง่อกๆๆๆๆ อ้าวผมเป็นลมบ้าหมูชั่วขณะครับทำอะไรลงไปไม่รู้ตัวเลย   :P

ผมๆๆ มือๆๆๆสั่นๆๆๆ เข้าไกปืนๆๆๆๆ ปังๆๆๆๆๆ ก็สั่นๆๆๆๆๆ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ vuthtichai

เจอคน ไม่รับผิดชอบ ต่อสังคมอีกแล้ว ( ไม่ทำประกัน เพราะ ไม่แคร์ คนรอบข้างในสังคม )

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ประกันไม่ได้บังคับ  คนไม่ทำประกันไม่ได้หมายความว่าไม่มีปัญญาทำ แต่ต้องยอมรับความเสี่ยง  รับผิดชอบคนอื่นถ้าชนขึ้นมา

กรณีนี้คือไม่ทำ + ไม่รับผิดชอบ  อันนี้แย่มากๆ

เห็นด้วยครับ รถผมเองก็ไม่ได้ทำประกันไว้ ไม่เคยขับไปชนอะไรใคร มีแต่ประมาทร่วมต่างคนต่างซ่อม ต่อให้มีก็รับผิดชอบอยู่แล้วครับ แต่ถ้าซื้อรถใหม่ยังไงก็ทำครับ อ้อเคยถอยชนรั้วชาวบ้านมาทีนึงนานแล้ว แต่เขาบอกไม่เป็นไร รั้วไม้เอียงนิดหน่อย ตั้งให้ตรงก็เสร็จล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อรถได้  มีปัญญาทำประกันครับ  แต่ผมไม่ทำสักชั้นครับ

เวลามีปัญหา  ผมจ่ายเองได้  ไม่เคยหนี   บางทีสงสารจ่ายค่าซ่อมให้เค้าด้วย ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้ผิด

มันอยู่ที่ความรับผิดชอบส่วนบุคคลครับ  ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกคนที่เค้าไม่ทำประกัน.....

คนบางคนมีประกันแท้ๆ  มันยังขับหนีเฉยเลย  เพราะเหตุผลงี่เง่าคือ ไม่อยากเสียเวลา

บริษัทประกันหลายๆที่เอาเปรียบมากรับ  ใช่ว่าทุกคนอยากจะทำกับบริษัทพวกนี้

ซ่อมเหรอ  จ้องแต่จะเปลี่ยนของเทียมกับสาดสี  แลคก็ไม่ลง  ลงสีเสร็จขัดเลย

เปลี่ยนกันชน   ไม่หนักจริงไม่ยอมเปลี่ยน  และบลาๆๆ

ออฟไลน์ redsun

คิดในแง่ดี รถมาร์ชที่ถูกชนยังทำประกันไว้แม้จะไม่ได้ชดเชยทั้งหมด
แต่ก็ยังได้บ้าง ยังมีให้เ่ริ่มตั้งตัว ตั้งต้นกันใหม่ได้ครับ
และยังเคราะห์ดีที่คนขับไม่เป็นอะไรครับ ไม่งั้นมีเงินมากเท่าไหนก็ช่วยไม่ได้ครับ..

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เจอแบบนี้ ต้องฟ้องแหลกครับ ผิดชัดเจนขนาดนี้

ต้องเอาให้หนักจริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ delete

รบกวนส่งฎีกานี้ให้คุณที่ขับมาร์ชด้วยนะครับ

ขู่ให้ฟ้อง ก็ฟ้องเลยครับ หลังๆคำพิพากษาจะออกมาในทำนองคุ้มครองความเสียหายแก่ผู้เสียหายมากขึ้นครับ
อย่างคดีอาญาบางคดีซึ่งมีการฟ้องคดีแพ่งไว้ด้วย ศาลจะรอการอ่านคำพิพากษาในส่วนคดีอาญา(ว่าจะลงโทษยังไง) ต่อเมื่อจำเลยได้ชดใช้ค่าเสียหายในส่วนแพ่งให้ผู้เสียหายอย่างไรไว้บ้าง ถ้าคนที่กลัวถูกจำคุก ส่วนใหญ่จะยอมชดใช้ค่าเสียหายให้
แต่ถ้ารับปากศาลว่าจะจ่ายค่าเสียหายให้แล้วไม่จ่าย ศาลจะอ่านคำพิพากษาคดีอาญาลงโทษจำเลยตามความผิดโดยไม่มีเหตุบรรเทาโทษด้วยครับ

ฎีกาที่ 595/2551 โจทก์ฟ้องว่าจำเลยขับรถด้วยความประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ

และไม่คำนึงถึงความปลอดภัยหรือความเดือดร้อนของผู้อื่นอันเป็นความผิดตาม พ.ร.บ. จราจรทางบก

มาตรา 43, 160 และป.อ.มาตรา 390เจ้าพนักงานยึดรถยนต์ซึ่งจำเลยได้ใช้ในการกระทำความผิดเป็นของกลาง

โจทก์ได้อ้าง ป.อ. มาตรา 33 และขอให้ริบรถยนต์ของกลางด้วย  เมื่อจำเลยให้การรับสารภาพ

จึงฟังเป็นยุติว่า  "รถยนต์ของกลางเป็นทรัพย์ที่ได้ใช้ในการกระทำความผิด"  จำเลยจะฎีกาโต้แย้งว่า

รถยนต์ของกลางมิใช่ทรัพย์ที่ได้ใช้ในการกระทำความผิดอีกไม่ได้

ศาลริบรถยนต์ของกลางได้ตาม ป.อ. 17,33 (1)

.       ช่วงนี้เริ่มเห็นคำพิพากษาออกมาแนวนี้มากขึ้น  เพราะเมื่อก่อนเมื่อเกิดเรื่อง

โจทก์มักจะไม่ได้ขอให้ศาลริบรถยนต์ของจำเลยด้วย(โจทก์ไม่ได้ขอศาลก็ริบไม่ได้)

พอคดีจบ รับโทษเสร็จ(ไม่แรงมาก มักเป็นค่าเสียหาย)

ซ่อมรถเสร็จจำเลยก็นำรถออกออกมาขับใหม่ "ด้วยนิสัยเดิม" ก็เกิดเหตุเดิมๆตามมา

ดังนั้นหากเกิดเห็นลักษณะคล้ายๆกันนี้กับชาวรัชดา ก็อาจจะนำฏีกานี้ไปเป็นแนวทาง

ในการฟ้องคู่กรณีได้(ในกรณีที่เราไม่ได้เป็นฝ่ายผิดนะครับ)

เพราะผมคิดว่าถ้าคู่กรณีขับรถแบบไร้ความรับผิดชอบแล้ว ชดใช้ด้วยการเสียค่าเสียหายเพียงไม่กี่บาทนั้น

อาจจะทำให้ผู้ก่อเหตุไม่เกิดความหลาบจำ แต่ถ้าถูกยึดรถนี้ผมว่าคงเข็ดไปอีก
นาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:23:08 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

ผมว่ากรณีแบบนี้น่ากลัวนะครับ
คนที่ชนแล้วบอกน่าตาเฉยว่า "อยากให้รับผิดชอบก็ฟ้องเอา"ไม่มีประกันด้วย!!!
เฮ้อออ สังคม!!!
อยากมีรถ แต่ไม่มีความรับผิดชอบ
ไม่มีความรับผิดชอบแล้วยัง "เกรียน" ใส่
ยังงี้ต้องฟ้องให้หนัก
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
บ้านผม 2 จาก 3 คันก็ไม่ได้ทำประกันไว้ครับ ผมว่ามันอยู่ที่ความรับผิดชอบของเจ้าของรถมากกว่าไม่เกี่ยวกับการมีปัญญาทำหรือไม่ทำเพราะถึงเกิดอุบัติเหตุผมก็ไม่คิดหนีหรือชิ่งอยู่แล้วครับ

ไม่ได้ทำประกันเหมือนกันครับ เพราะว่าผ่อนรถหมดแล้ว ,,จะทำก็ต่อเมื่อรถที่ใช้ยังผ่อนไม่หมด ซึ่งตอนนี้เหลือคันเดียว ก็เลยทำคันเดียว  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยว่าควรฟ้องให้หนักครับ เราอยู่เฉยๆแล้วมาทำให้เดือดร้อนเนี่ย ถ้าปล่อยผ่านไปก็เหมือนกับส่งเสริมให้เค้าและคนอื่นทำทางอ้อม ถ้าไกล่เกลี่ยกันดีๆ ยอมรับผิดก็อีกเรื่อง แต่ถ้าเป็นอย่างนี้ต้องจัดหนักอย่างเดียวเท่านั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ THEKHAM

น่าจะหา คนที่โดนชนก่อนหน้านั้น 2 คัน มาร่วมฟ้องไปด้วยเลยนะคับ

จะได้มีเพื่อน เอาให้หนักเลย คนประเภทนี้ ขอซัดสักที

ออฟไลน์ Pomy

ผมว่าคนมีรถแต่ไม่ทำประกันก็ไปเหมารวมเขาไม่ได้นะครับว่าไม่รับผิดชอบต่อสังคม

คนมีรถ ไม่มีประกัน ชนแล้วรับผิดชอบ มีถมไป
คนมีรถ มีประกัน แต่ชนแล้วหนี ก็มีเยอะแยะ

มันอยู่ที่จิตสำนึกมากกว่า
รับผิดชอบต่อสังคมหรือไม่มันอยู่ที่ชนแล้วท่านทำอย่างไร ไม่ได้อยู่ที่ท่านทำประกันหรือไม่

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าคนไร้จิตสำนึกมันก็มีเยอะกว่าอยู่วันยังค่ำ - -"

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
กรณีนี้ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับทำหรือไม่ทำประกันนะครับ ขึ้นอยู่กับ "ความรับผิดชอบ" ของคน มากกว่า

คนมีประกันภัย อย่าชะล่าใจเช่นกันนะครับ ประกันมีวงเงินจำกัด

เกิดวันใด "ซวย" ไปชนรถราคาเกิน 10 ล้านพังยับละก้อ -*-......

ออฟไลน์ Lertvarit

อ่านแล้วขึ้นเลยครับ =*=

ถ้ามีคนนั่งหลังมาด้วยจะเป็นยังไง   .....
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอหน่อย..บอกว่า ถ่อย เลยได้ไหมครับ
Sue 'em fuckin' blind!! ช่องทางกฎหมายใช้ให้หมดครับ คนไทยยังไม่ค่อยทำกันเท่าไหร่เพราะหนึ่ง ขี้เกียจด้วย แต่เท่าที่อ่าน มันไม่มีเงิน ก็บังคับให้มันขายนู่นขายนี่ได้ เอาเลยครับ มันไม่มีสำนึก เราจะสงสารมันทำไม เมียมันอีก

แต่คนไม่ควรสลบนะ จะรู้ได้ไงว่าหลับแล้วจะตื่นหรือเปล่า เป็นหรือตาย สงสัยต้องไปฝึกพลังต้านทานกับชัค นอร์ริส

ออฟไลน์ mckyparty

การทำประกันหรือไม่ ชื่อก้อบอกแล้วว่าเป็นภาคสมัครใจ ไม่ได้เกี่ยวเลยกับจริยธรรมในการใช้รถ
มันพึ่งมีประกันชั้น 1-2-3 มาได้กี่ปีเอง แล้วก่อนหน้านั้นไม่มี ไม่เห็นเป็นอะไร

ฟังทัศนคติของเด็กๆพึ่งมีรถใหม่หลายๆคนให้ข้อคิด น่าตกใจมาก
รถใหม่+ประกันชั้น1 เป็นสาเหตุ ปัจจัยหนึ่ง ในการทำให้ผู้ขับขี่ "ระวังตัวน้อยลงในหลายๆด้าน"
เพราะเอะอะอะไรก้อ worry free

ประกันภัยสำหรับผม มีความสำคัญกับกรณี รถหาย ไฟไหม้ มาอันดับ1 ส่วนเรื่องอื่นเช่น รักษาตัวทุกฝ่าย ประกันตัว เป็นเรื่องรองๆที่แม้ไม่มีประกัน ย่อมต้องรับผิดชอบเองให้ได้ เมื่อมีรถขับแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

เห็นด้วยครับ

รถที่มีพรบ. คือรถที่มีประกันนะครับ "คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ" ถ้าเขาเสียภาษี จ่ายค่าพรบ. ก็ถือได้ว่า เขามีประกัน (ขั้นต่ำ) ในระดับหนึ่งละ

ปัญหาในข้อนี้ไม่ได้อยู่ที่รถจะมีประกันหรือไม่ (เพราะมันก็มี พรบ. คุ้มครองระดับหนึ่งละ)

ปัญหาคือ "เขาไม่รับผิดชอบ หนี" ต่างหาก

จะมีประกันหรือไม่ก็ไม่เกี่ยว เพราะคนที่มีประกันชั้นหนึ่ง แล้วหนี หรือไม่ยอมรับผิด มีเยอะแยะ เพียงเพราะ "กลัวเบี้ยประกันขึ้น"

แสดงว่าความรับผิดชอบ ไม่ได้อยู่ที่มีประกัน ไม่มีประกัน หรือยากดีมีจน

แต่มันคือ สันดาน ครับ

พวกที่เอารถออกมาวิ่ง โดยไม่สนใจคนอื่น มันไม่เกี่ยวกับอะไรเลย นอกจากสันดานครับ!!!

เพียงแต่มีประกันก็สบายใจอย่าง เวลาซ่อม ผมก็เลยยังทำชั้น 1 อยู่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับ

รถที่มีพรบ. คือรถที่มีประกันนะครับ "คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ" ถ้าเขาเสียภาษี จ่ายค่าพรบ. ก็ถือได้ว่า เขามีประกัน (ขั้นต่ำ) ในระดับหนึ่งละ

ปัญหาในข้อนี้ไม่ได้อยู่ที่รถจะมีประกันหรือไม่ (เพราะมันก็มี พรบ. คุ้มครองระดับหนึ่งละ)

ปัญหาคือ "เขาไม่รับผิดชอบ หนี" ต่างหาก

จะมีประกันหรือไม่ก็ไม่เกี่ยว เพราะคนที่มีประกันชั้นหนึ่ง แล้วหนี หรือไม่ยอมรับผิด มีเยอะแยะ เพียงเพราะ "กลัวเบี้ยประกันขึ้น"

แสดงว่าความรับผิดชอบ ไม่ได้อยู่ที่มีประกัน ไม่มีประกัน หรือยากดีมีจน

แต่มันคือ สันดาน ครับ

พวกที่เอารถออกมาวิ่ง โดยไม่สนใจคนอื่น มันไม่เกี่ยวกับอะไรเลย นอกจากสันดานครับ!!!

เพียงแต่มีประกันก็สบายใจอย่าง เวลาซ่อม ผมก็เลยยังทำชั้น 1 อยู่
เห็นด้วยอีกคนครับ เพราะประกันมันเป็นเรื่องความสมัครใจ แถมเอาไปซ่อมเองได้กลับมาสภาพดีกว่าส่งประกันตั้งเยอะ รถผมทำประกันมา19ปี ยังไม่เคยได้เคลมเลยสักครั้ง เจอค่าประกันไปไม่รู้เท่าไรแล้ว แต่ถ้าไม่ทำก็กลัวเวลาชนหนัก จะไม่มีปัญญาชดใช้ (ชนเบา คุยกันได้อยู่แล้ว)

ส่วนเรื่องที่ว่าประกันชั้นหนึ่งทำให้คนขับระวังน้อยลง อันนี้ผมก็ว่ามีส่วนนะ ขนาดในโฆษณาอะไรซักอย่าง ยังมีลักษณะว่า มีประกันชั้นหนึ่ง ไม่ต้องกลัวชนเลย >_<

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ทุกอย่างอยู่ที่ความรับผิดชอบส่วนตัวล้วนๆครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ishida

พูดตรง ๆ คือคนไทยขาดความรับผิดชอบอย่างมาก

ซื้อคอมพิวเตอร์ คิดว่าซื้อเอาแต่ hardware อย่างเดียว เดี๋ยวอย่างอื่นหาร้านลงฟรีเอาก็ได้ ทั้ง ๆ ที่โปรแกรมเมอร์เขียนแทบตาย บริษัทบริหารงานมากมาย ไปขโมยมาใช้ฟรี เวลาซื้อคอมไม่เคยคิดถึงค่า Windows, Office และโปรแกรมพื้นฐานเลย เอาแค่เครื่องอย่างเดียวก็จบกัน

ซื้อรถ อยากสบาย แต่ไม่มีความรับผิดชอบ ไม่หมั่นดูแลรักษา ไม่ทำประกัน ตัวเองน่ะสบาย แต่ปัญหาที่ตามมามันตายหมด

ซื้อบ้าน จะต่อเติมโน่นต่อเติมนี่ เอาตามสะดวก ข้างบ้านจะเป็นไรช่างมัน ถ้าทนไม่ไหวก็ย้ายไป ฟ้องแล้วก็หาว่าเรื่องมาก

ซื้อโทรศัพท์มือถือเอาความสบาย application ต่าง ๆ เขาเขียนกันแทบตาย ก็ไปให้ร้านบ้าอะไรไม่รู้ลงให้ เขาซื้อครั้งเเดียวลงให้ทุกเครื่อง ได้มาอย่างผิด ๆ

จะพูดแค่ว่า ก็ทำไม่เป็นอย่างโน้นอย่างนี้ จะเอาแต่สบายอย่างเดียว คนเขาลำบากมากแค่ไหนก็ช่างเขาสินะ คิดซะหน่อย ค้นซะหน่อย อยากใช้ของทันสมัยก็ต้องแลก พวกของเถื่อถึงเจริญไง ก็คนแบบนี้แหละ

ขออนุญาตินะครับ อัดอั้นมานานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 00:26:23 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

Blue 229

บอกได้เพียงว่า นโยบายสาธารณะไม่ได้ครอบคลุมถึงการบังคับจิตใจมนุษย์ครับ
ดังนั้น การที่ จขกท. บอกว่านโยบายรถคันแรกลดแสน
จะทำใ้ห้มีคนจำพวกที่ไม่พร้อมจะรับผิดชอบแต่ไม่เคยระวัง เพิ่มมากขึ้น
เพราะคนจะออกรถได้ง่ายขึ้น ค่อนข้างมองแง่ลบไปหน่อยนะครับ :)
จะเป็นคนมีฐานะดี หรือเป็นคนมีฐานะไม่ดี ไม่ได้เป็นสัญลักษณ์แสดงความดีที่มีในตัวเลยครับ

กรณีที่จขกท. นำมาให้อ่าน เป็นกรณีที่ผมมองว่า ไม่เกี่ยวข้องกับการมีหรือไม่มีประกันภัยครับ
เพราะถึงจะมีประกันภัยชั้นหนึ่ง แต่คนขับhere อย่างในเคสที่ยกมา มันก็หนีอยู่ดีครับและยากที่คนแบบนี้จะยอมรับผิดชอบอะไรครับ
การมีประกันภัยอาจจะทำให้ผู้เสียหายได้รับค่าชดเชยบ้างก็จริง
แต่กว่าจะได้ ผู้เสียหายต้องเสียทั้งเวลา และจิตใจ ไปเกินกว่าค่าชดเชยนั้นมากครับ

ผมมองว่าสิ่งที่ดีที่สุด ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ คือการรับผิดชอบและดูแลผู้เสียหายให้มากที่สุด และไม่หนีครับ
แต่มันเป็นเรื่องง่ายๆที่คนhereๆทำได้ยากครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

น่าเบื่อพวกไร้ความรับผิดชอบมาก เห็นสภาพรถแล้วคิดได้เลยว่า เงินซื้อชีวิตได้จริงๆ แต่น่าเห็นใจคนขับเหมือนกัน อาชีพหาเช้ากินค่ำ

ผมว่าพวกรถอีโคสมควรวิ่งแค่ในเมืองจริงๆ เพราะเมื่อเกิดอุบัติเหตุในขณะใช้ความเร็วระดับทางหลวงโอกาสสูญเสียมีแยอะ