ผู้เขียน หัวข้อ: เล็กๆน้อยๆกับรถที่ไม่ค่อยได้เจอ, ควบ Astra ไต่เขาที่สก๊อตแลนด์ แถม Hyundai i30  (อ่าน 22056 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่พึ่งสมัคร แต่ก็ติดตามเวปนี้มานานพอสมควรแล้วตั้งแต่สมัยตั้งเวปใหม่ๆ หลังจากได้อ่านรีวิว TEANA J32 ของพี่จิมมี่ผมก็เข้ามาแอบอ่านเวปนี้บ่อยขึ้นๆ จนตอนนี้แทบทุกวัน รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกจริงๆคับ ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ
ผมขอออกตัวก่อนว่า ผม
1. ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเชิงเทคนิคเท่าไร ผมจะสนใจเฉพาะข้อมูลเชิงผู้ใช้งานทั่วไปเท่านั้น ศัพท์ที่ใช้จึงออกแนวบ้านๆ และเน้นความเพลิดเพลินเป็นหลัก
2. รถที่นำมาให้ดูกัน(เช่าขับ) ผมพึ่งจะรู้จักก็ตอนที่มาเห็นมันอยู่ที่แล้ว ฉะนั้นข้อมูลตัวรถจะน้อยมากๆ
3.ภาพที่มี ผมไม่ได้ตั้งใจถ่ายจะทำรีวิวเพราะไปเที่ยวกันสนุกๆ ภาพจึงไม่ค่อยดีนัก
เอาล่ะ ไม่มีเรื่องอะไรเล่ามากครับ เข้าเรื่องเลยและกัน ผมเรียนอยู่ที่ลิเวอร์พูล เพื่อนๆที่นี่ก็ชวนกันไปเที่ยวกันซึ่งจะนิยมเช่ารถขับไปกันเพราะประหยัดและสะดวกกว่าทางอื่น ผมเลยได้มีโอกาสขับรถที่นี่อยู่ 2 ครั้ง
1. ครั้งแรกไปเที่ยวสวนสนุกที่ Alton tower กัน เช่ารถขนาดใหญ่ไว้ 2 คัน คันเล็ก 1 เพราะไปกันหลายคน ปกติเค้าจะให้ vauxhall insignia มา แต่เผอิญวันนั้นรถหมด เลยได้ Audi A6 มา ไม่รู้โชคดีหรือโชคร้าย ผมอายุไม่ถึง (30) รถใหญ่ไป เลยอด ต้องไปสลับกับพี่คนนึงที่เช่าเจ้า Hyundai i30 ไว้ หัวใจผมแทบสลายหลังจากดีใจมากที่เค้าจะได้ A6 แต่กลับมาลดฮวบเหลือ i30 มันน่าเจ็บใจนัก ผมบ่นกับพี่คนนั้นตลอดเลย เอารถผมคืนมา! ขอนอกเรื่องนิด สาเหตุเพราะมีเด็กเช่า Eclass ไปแล้วไปทำเสียหาย เค้าเลยออกกฎห้ามคนต่ำกว่า 30 เช่ารถใหญ่ แต่ตอนนี้เขายกเลิกแล้ว ซึ่งถ้าผมไปเช่าอีกราคานี้คงไม่ได้ A6 ฟลุ๊คๆมาอีกแน่นอน
2. ครั้งที่สองก็ไปเที่ยวไฮแลนด์ ที่สก๊อตแลนด์กัน จองรถเล็กไป กะจะเอาโฟกัสเพราะเห็นว่าขับดี จะไปลุยเขาด้วย แต่โฟกัสเขาจองหมดเลยได้ Astra 1.6 โฉมที่แล้วมาควบแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 16:54:26 โดย Mark_UK »

เอาล่ะเริ่มไงดีล่ะ เริ่ม Astra ก่อนเนาะเพราะจั่วหัวกระทู้ไว้อย่างนั้น
Astra คนนี้ ข้อมูลมีแค่ว่า เครื่อง 1.6 L โฉมตัวก่อนหน้านี้ ส่วนข้อมูลทางเทคนิคไม่มีครับ

ผมเห็นครั้งแรก รถอะไรวะ ดูจืดชืด (แต่ตัวใหม่นี่สวยใช้ได้ทีเดียว) แล้วยี่ห้อนี้อีก แต่ทำไมคนขับกันเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมืองแฮะ ได้แต่สงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 16:47:06 โดย Mark_UK »

พอเปิดประตูเข้ามา อืม...ใช้ได้นะ ลองเคาะๆดูก็แน่นๆดีไม่ก๊องแก๊งๆ

พวงมาลัยกระชับมือดี ตัวนี้เกียร์ธรรมดาครับ

คอนโซลก็โอเคคับ ดูง่ายใช้ง่ายดี มีตกแต่งโครเมียมพองาม ที่เห็นสายนั่นคือ พาป้า Navi ไปด้วย แกบอกตลอดทางเลย แต่ป้าก็แอบมั่วอยู่ พาลอดอุโมงค์ใต้แม่น้ำเมอร์ซีดิ่งลงใต้ไป กว่าจะรู้ตัวก็จ่ายค่าลอดอุโมงค์ไปสองดอก + ค่าน้ำมันด้วย แต่โดยรวม ไม่ได้แกนี่หลงแน่ๆคับ

แผงประตูก็ดูดีระดับหนึ่ง เคาะดูอีกที แน่นคับ แอบมีรอยตะเข็บออกแนวสปอร์ตหน่อยใส่ขวดน้ำได้ครับ ไม่เหมือนเทียน่า อิอิ

อีกข้าง ไม่มีอะไรมากมายครับ แผงโครเมี่ยมนั่นก็ทำให้ดูดีมิใช้น้อยนะอย่าได้ไปคลำหา seat memory อะไรพวกนั้น ไม่มีครับ

มาดูบั้นท้าย ท่ากางปีกเตรียมบินกันมั่ง ขนของได้เยอะพอสมควรครับ กระเป๋าขนาดกลาง 4 ใบ หนุ่มตัวใหญ่ 4 คน นั่งไปด้วยกัน

ใต้ฝากระโปรงที่สกปรกนี่ผมรู้อยู่อย่างเดียว ขนาดเครื่อง 1.6 ลิตรครับ นอกนั้นต้อง google ล่ะครับ

คันต่อไป เจ้า i30

หน้าตาแปลกๆ(สำหรับผม) ไม่แพ้เจ้าข้างบนเลย เพราะไม่ค่อยชินตา แต่ตอนนี้ชินแล้วทั้งคู่เพราะเจอบ่อย คันนี้ก็เหมือนข้างบนครับ ขนาดเครื่องยังจำไม่ได้เลย ท่าทางจะ 1.6 เท่ากัน โฉมไหนนี่ไม่ทราบครับ น่าจะไม่เก่าเพราะรถเช่าเขาจะอัพเดตบ่อยๆครับ

บั้นท้ายก็ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไงครับ ผมว่าไม่น่าเกลียดอะไร ก็ดูดีครับ แต่คราวนี้ไปเที่ยวสวนสนุกกันไม่ได้บรรทุกกระเป๋าครับ ไปเช้าเย็นกลับ เลยไม่รู้จุได้แค่ไหน แต่ประเมินจากภายนอกน่าจะพอๆกับ Astra

ข้างใน ผมให้ Astra ชนะขาด เพราะเจ้านี่ก๊องแก๊งๆ ไม่ได้ตกแต่งอะไรเป็นพิเศษเลย

พวงมาลัยก็ไม่น่าจับน่าหมุนเอาซะเลย

เบาะหลัง บรรทุกเต็มลำอีกแล้วครับ ตัวใหญ่ๆกันแต่ไม่ยักกะไปนั่ง A6 หรือ Insignia กับพี่ๆคนอื่นโน่นมาเบียดกันในนี้หมด แต่โดยรวมก็นั่งกันได้ครับไม่ลำบากเท่าไร

เอาล่ะได้ดูโฉมกันไปพอควรแล้วมาถึงเรื่อง การขับขี่บ้างครับ สรุปได้คร่าวๆตามประสาคนที่เคยควบแต่ D-max Hi ประจำสมัยอยู่บ้าน และเคยจับคนอื่นอยู่ไม่กี่คัน แม้จะเคยไปเทสเทียน่าอยู่บ้าง (เทียน่านี่แหละทำให้ผมเข้ามาอยู่ที่นี่)
สำหรับ Astra
1.   อัตราเร่ง ผมว่าไม่ค่อยปรู๊ดปร๊าดเท่าไร โดยเฉพาะตอนขึ้นเขา ด้วยเหตุที่เครื่องเล็กและบรรทุกชายโสดตัวใหญ่ตั้ง 4 คนด้วยแหละ แต่ถ้าออกตัวได้ก็ฉิวเหมือนกันครับ ไหลลื่นดี
2.   พวงมาลัยเป็นอะไรที่ผมชอบมากกกกกก ก.ไก่หมดโลก) หักเท่าไรก็ไปเท่านั้น น้ำหนักดีเวลาใช้ความเร็วปานกลาง เล่นโค้งสนุกครับ แต่พอความเร็วสูง (ตอนวิ่งมอเตอร์เวย์) ช่วง 150 km/h ขึ้นชักจะส่ายๆเหมือนกัน ไม่ได้วิ่งบ่อยครับ กล้องเยอะเหลือเกิน
3.   ช่วงล่าง ผมก็ชอบครับ ผมว่ากระด้างพอสมควร แต่เกาะดีมากๆ เวลาไต่เขา ทางแคบ(มาก) เกาะยังกับตุ๊กแก สาดโค้งไม่ค่อยได้ผ่อนครับ ขับสนุกดีเทียว ถนนไม่ค่อยมีหลุมด้วยเลยไม่ต้องคอยระวังครับ
4.   ประหยัดน้ำมันไหม คงเห็นในภาพหน้าจอนะครับ 32.5 ไมล์ต่อแกนลอน ผู้รู้วานหาคำตอบ km/l ให้ด้วยครับ ผมปวดหัวจะคำนวณ แต่พอจะสัมผัสได้ว่า เติมน้ำมันบ่อยมากๆ

สำหรับ I30
1.   อัตราเร่ง ผมว่าอืดกว่าข้างบนนะ ตามความรู้สึก ตัวนี้เกียร์ออโต้ด้วย ผู้โดยสารก็น้ำหนักเยอะ เลยรู้สึกว่าอืดครับ
2.   พวงมาลัย อันนี้ไม่อยากเตะรถคันนี้อีกเลย ขับ 70 m/h ก็สั่นเป็นเจ้าเข้าแล้วครับ สั่นแบบน่าเกลียดจริงๆ เลยไม่กล้าขับเร็วกว่านั้น
3.   ช่วงล่าง อันนี้ก็อีกครับ มีช่วงให้ไต่เขาพอสมควร ไม่นิ่มไม่พอ ไม่ค่อยเกาะเลยครับ ขับไม่สนุกเลย ต้องเกร็งและใช้สมาธิพอสมควร แต่คนนั่งเบาะหลัง ลับกันสบาย ขากลับ ผมถามว่านั่งดีไหม พวกบอกขับรถนิ่มมาก สงสัยเหนื่อยจากการเล่นเครื่องเล่นกันเลยหลับอย่างเดียว
4.   ประเด็นประหยัดน้ำมัน ขอไม่พูดถึงครับ เพราะ...จำไม่ได้แล้ว

ภาพแถมครับ

นี่คือเหตุผลที่ตั้งชื่อกระทู้ เพราะไต่เขาจริงๆ Highland จะเป็นแบบนี้ตลอดครับ หาที่ราบไม่ค่อยเจอ

อันนี้คุ้นๆกันป่ะครับ แฟนๆแฮรี่พอตเตอร์คงรู้จักดี เขามาถ่ายกันที่นี่ล่ะครับ

ไปสก๊อตแลนด์แหล่งกำเนิดเครื่องดื่มผู้ใหญ่ยี่ห้อดัง หลายยี่ห้อ ต้องไปลองตามมารยาทซะหน่อยครับ อันนี้พาร์ทัวร์ฟรี ชิมฟรี นุ่งกระโปรงเป่าปี่ให้ฟังด้วย แหล่มครับ

ดูแล้วขลังครับ ไม่แปลกใจเลยทำไมของเค้าดีและดังไปทั่วโลก

อีกอันที่ต้องลองก็พวกอาหารทะเลครับ เสียดายที่ไม่ได้ไปฟาร์มหอยแมลงภู่มันอยู่นอกเส้นทางไปหน่อย

จบแล้วครับ เชิญหาความสำราญ(ความรู้อาจะไม่มี :D)ได้ หวังว่าทุกท่านจะเพลิดเพลินนะครับ อาจจะหลุดออกนอกประเด็นไปบ้างแต่ก็กลัวจะเบื่อกันครับ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องรถเชิงลึกจริงๆ ถ้าภาพใด หรือข้อความใด เข้าข่ายการผิดกฎ หรือทำให้คนอื่นไม่พอใจก็ขอ อภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วยครับ
ป.ล. การทำรีวิวนี่ยากกว่าการเขียนวิทยานิพนธ์ซึ่งพึ่งจะเขียนจบไปหมาดๆเลยนะครับ หาข้อมูลมาลงไม่ใช่ง่ายๆเลย ขนาดศัพท์ที่จะเรียกส่วนใดส่วนหนึ่งของรถยังต้องเสิร์ช คงต้องฝึกอีกแยะครับกว่าจะเก่ง คราวหน้าจะหาโอกาส เอารถหาดูยากที่ไทย มาลองขับแล้วเอามาให้ดูกันครับ ขอตัวล่ะครับ

อันนี้ภาพก่อนไปเที่ยวสวนสนุก และที่เจ็บใจคือ จองคันซ้าย(ของผู้ดู)ไว้ แต่ได้ขับคันกลาง....

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับรีวิว ทำได้ดีครับ วิวสวยจริงๆ

เครื่อง ECOTEC ของ Astra นี่มัน

เป็นเครื่องของ GM ป่ะเนี่ย เห็นคุ้นๆว่า

จะเอามาลงใน เซฟโรเล็ต Aevo T300

หรือที่ต่างประเทศเค้าเรียกว่า Sonic อ่ะ

ไงถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิว ทำได้ดีครับ วิวสวยจริงๆ

เครื่อง ECOTEC ของ Astra นี่มัน

เป็นเครื่องของ GM ป่ะเนี่ย เห็นคุ้นๆว่า

จะเอามาลงใน เซฟโรเล็ต Aevo T300

หรือที่ต่างประเทศเค้าเรียกว่า Sonic อ่ะ

ไงถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ  :) เรื่องเครื่องนี่ผมไม่ทราบจริงๆคับ ต้องรอผู้รู้คับ ผมขาขับอย่างเดียว  :D อย่างที่ออกตัวไว้ครับ สองคันนี้ไม่เคยได้รู้จักกันมาก่อนเลย

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ   :D :D :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เห็นแล้วอยากไป สก๊อตแลนด์!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
รีวิวจากต่างประเทศเลยทีเดียว
ขอบคุณครับ ;D

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
32.5 miles per gallon = 13.8 กิโลลิตร

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ   :D :D :D
:) ครับ ถ้ามีโอาส จะเก็บรายละเอียดมากกว่านี้ครับ
เห็นแล้วอยากไป สก๊อตแลนด์!

มาเที่ยวสิครับ ธรรมชาติสวยมาก
รีวิวจากต่างประเทศเลยทีเดียว
ขอบคุณครับ ;D
:)
32.5 miles per gallon = 13.8 กิโลลิตร
ขอบคุณที่คิดให้นะครับ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
ข้อมูล เล็กน้อย

The vehicle details for PJ59 OKV are:

Date of Liability   01 01 2012
Date of First Registration   21 12 2009
Year of Manufacture   2009
Cylinder Capacity (cc)   1598CC
CO2 Emissions   155g/Km
Fuel Type   Petrol
Export Marker   Not Applicable
Vehicle Status   Licence Not Due
Vehicle Colour   SILVER
Vehicle Type Approval   M1

The vehicle details for EO10 LUR are:

Date of Liability   01 12 2011
Date of First Registration   10 03 2010
Year of Manufacture   2010
Cylinder Capacity (cc)   1591CC
CO2 Emissions   165g/Km
Fuel Type   Petrol
Export Marker   Not Applicable
Vehicle Status   Licence Not Due
Vehicle Colour   BLACK
Vehicle Type Approval   M1

เอาไว้ดูเล่นครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เฮ้ยยย ข้างบนนี้ไปหามาจากไหนครับเนี่ย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับ

Vauxhall Astra ก็คือ Opel Astra นั่นละครับ
เป็นรถของ เยอรมัน ในเครือของ GM Europe

Hyundai i30. เพิ่งจะมีรูปของรุ่นใหม่ ลงในเว็บของเราเมื่อวันก่อนนี้เอง ลองหาดูครับ

ฮุนไดรุ่นก่อนนี้ อาจขี้เหร่ แต่หลังจากนี้ เชื่อว่าคุณมาร์คจะชอบครับ