ผู้เขียน หัวข้อ: +++++วิตามินสำหรับเครื่องยนต์...........ดีจริงเหรอ ??? +++++++  (อ่าน 8164 ครั้ง)

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้เข้ามาโฆษณานะครับ เมื่อกี้ดูโฆษณาทางช่องเคเบิ้ล มีโฆษณาวิตามินเครื่องยนต์ ยี่ห้อหนึ่ง
ไว้เติมลงในเครื่องยนต์ เขาโฆษณาแล้วดูหน้าเชื่อถือมาก ในโฆษณาเขาบอกว่า ไอ้เจ้าวิตามินอะไรเนี้ย ช่วยลดการเสียดสีของเครื่องยนต์ ช่วยให้ความร้อนในเครื่องยนต์ลดลง แล้วก็มีการทดสอบหลายๆอย่าง หลายๆแบบ อยากสอบถามเพื่อนๆสมาชิกอะครับว่ามันดีขนาดนั้นเลยเหรอ ใครเคยลองใช้แล้วบ้าง ดูในโฆษณาแล้วอยากลองมาซื้อใช้มากแต่กลัวถูกหลอก กลัวเครื่องจะพัง มันดีจริงอย่างที่เขาว่าจริงเหรอ ?????  :-\

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: +++++วิตามินสำหรับเครื่องยนต์...........ดีจริงเหรอ ??? +++++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 01:42:48 »
คหสต. นะครับ  คิดว่าถ้าดีจริง คงบอกกันปากต่อปาก แล้วมีการใช้อย่างแพร่หลาย แล้วล่ะครับ

เหมือนกับ...หัวเชื้อ   ใช้แล้วบางคันอาจจะเห็นผล  หรือบางคันอาจจะไม่  ซ้ำร้ายบางคันนานๆ ไป ทำน้ำมันเครื่องเป็นโคลน (yaris ที่บ้านเป็นครับ ฟลัชแล้วรอบนึง ถ่ายไปแล้วสองรอบ รู้สึกจะไม่หายขาด :'()
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: +++++วิตามินสำหรับเครื่องยนต์...........ดีจริงเหรอ ??? +++++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 02:26:54 »
โม้ และเป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:53:38 »
ดีสำหรับผู้ผลิตครับ... คือ ได้เงิน ยิ่ง Packeage สวยๆ มีภาษาต่างชาติหน่อย + เคยใช้ใน Nasa
ยิ่งขายง่าย และ ดูน่าเชื่อถือ ..

เอาเงินที่เสียไป ซื้อน้ำมันเครื่องดีๆ เปลี่ยนกรอง เป่ากรอง บ่อยๆ ยังเห็นผลมากกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:57:21 »
มั่นดูแลรักษารถ เปลี่ยนถ่ายน้ำมัีน ตรวจลมยาง กรองอากาศ ผมว่านั่นเป็นวิตามินที่รถอยากได้ครับ
 ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:22:13 »
ความน่าเชื่อถือของสินค้าพวกนี้ ไม่ต่างอะไรกับข้อความในฟอร์เวิดเมลครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:28:57 »

555 เห็นด้วยครับ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย โดยเฉพาะพวกที่อ้างจากนาซ่าอ่ะครับ ถ้ามันใช้ได้จริงเค้าไม่ต้องรอให้พวกหัวกะเทียมพวกนี้มาคิดหรอกครับ บริษัทน้ำมันใหญ่ๆเค้าคิดได้ไปนานละ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:33:53 »
ตามนี้เลยครับ ใส่ไปไม่ใช่ว่าจะดีขึ้น ถ้าเกิดเสียขึ้นมาแล้วจะยุ่งกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:52:47 »
สั้นๆ แต่ได้ใจความ เจ้งได้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:23:59 »
รถยนต์ คื่อ เครื่องจักรนะครับ
อย่างหลงเชื่อ "คำโฆษณา"

ไม่ใช่ มนุษย์ ที่ต้องการวิตามินบำรุงร่างกายได้
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:52:06 »
ผมว่า ช่วยได้ แต่ไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป

อีกทั้ง ยังไม่รู้ผลกระทบระยะยาวที่แน่ชัด

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 16:10:29 »
ถ้าดีจริงคงได้เห็นบริษัทผู้ผลิตรถแนะนำให้ใช้กับรถตัวเองแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 18:00:00 »
" ช่วยลดการเสียดสีของเครื่องยนต์ ช่วยให้ความร้อนในเครื่องยนต์ลดลง "
มันก็คือคุณสมบัติทั่วไปของน้ำมันเครื่องแหละครับ ผมว่าสารพวกนี้ สู้นัำมันเครื่องดีๆ อย่างพวกสังเคราะห์ไม่ได้หรอก(เอาผสมลงไป กลายเป็นแย่ลงด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าเอาไอ่วิตามิน ใส่น้ำมันเครื่องขันเทพ แล้วจะเทพไปอีก) เพราะพวกวิตามินนี่ ผลิตขึ้นมาสั่วๆ ขณะที่น้ำมันเครื่องเขาต้องวิจัยแล้ววิจัยอีก ทดสอบแล้วทดสอบอีกครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:21:54 »
เคยซ์้อมาใช้ ใส่เข้าไปก็ไม่เห็นต่างเลย ตอนนั้นใช้น้ำมัน สังเคราะห์ 100% ตลอด ซ์้อมา 2 ขวด ใช้ไปขวดเดียว อีกขวดยังอยู่จนถึงทุกวันนี้ ส่วนตัวคิดว่าใช้ น้ำมันสังเคราะห์ นั่นแหละ วิตามินเครื่องแล้ว ...
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 21:41:04 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นมาครับ ผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่และเพื่อนๆสมาชิกทุกคนครับว่า ไอ้เจ้าวิตามินนี้คงไม่ได้วิเศษอะไรเป็นแน่ และมีเพื่อนสมาชิกที่เคยใช้ก็บอกไปแล้วครับว่าใส่ไปแล้วก็ไม่มีอะไรที่แตกต่างหรือดีขึ้น สรุปผมก็คงไม่กล้าเสี่ยงแล้วหละครับกับเจ้าวิตามินนี้  ;D

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:10:40 »
placebo effect ครับ