ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta 1.6 กับ lancer ex 1.8 คันไหนช่วงล่างมั่นใจกว่ากันครับ  (อ่าน 8867 ครั้ง)

Abcdefg

• บุคคลทั่วไป
ดูไว้สองตัวนี้อยากทราบว่าช่วงล่างและสมรรถนะคันไหนดีกว่ากัน ใช้งานวันละประมาณ 80-90 km ขับบนบูรพาวิถีเป็นส่วนใหญ่ ตอนนี้ใช้jazz geอยู่ขับเร็วประมาณ120-140 ไม่กล้าขับเร็วกว่านั้นเพราะมันสั่น วางแผนจะติดแกสครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: Fiesta 1.6 กับ lancer ex 1.8 คันไหนช่วงล่างมั่นใจกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:42:30 »
ยังไงรถใหญ่ก็ได้เปรียบครับ อีกทั้ง มิตซูใช้ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ อีกต่างหาก น่าจะได้เปรียบเห็นๆ

ถ้ามองแค่ช่วงล่างอย่างเดียว โดยไม่เอาปัจจัยอื่นๆมาเกี่ยวข้อง ex น่าจะเหนือกว่านะครับ (ไม่รู้นะ เดาเอา เคยนั่ง แต่ไม่เคยขับเอง)

ส่วนติดแก๊ส รู้สึก EX จะมีประกาศจากศูนย์เลยนะครับ ว่าจะไม่รับประกัน (ผมจำไม่ได้ละ เกี่ยวกับบ่าวาล์วอะไรเนี่ยแหละ)

ส่วนเฟียสต้า รถยังใหม่ ยังตอบไม่ได้เท่าไหร่ครับว่าติดแล้วจะไม่มีปัญหาจริงๆหรือเปล่า

แต่ก็มีติดกันหลายคนแล้ว (เซลล์ที่มาติดต่อ บ ผมก็ใช้เฟียสต้า 1.6 ติด LPG วิ่งได้ 4 หมื่นโลแล้วก็ไม่มีปัญหาใดๆ)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
Re: Fiesta 1.6 กับ lancer ex 1.8 คันไหนช่วงล่างมั่นใจกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:57:32 »
ส่วนตัวผมว่ายากนะครับ ขนาด segment เดียวกัน ยังกินกันไม่ลงเลย
ช่วงล่าง EX ผมว่ามัน set มาได้ลงตัวจริง ๆ เคยไปลองขับ ทั้งนิ่ม ทั้งเกาะ คนนั่งหลังก็ยืนยันอย่างนั้น
ส่วนตัวผมว่าช่วงล่างในทางตรงมันดีกว่า Focus และ Fiesta นะครับดีแบบไม่มีข้อกังขา
ส่วนการเข้าโค้ง ผมว่าใกล้เคียงกัน แต่ทั้ง Focus และ Fiesta มันรู้สึกสนุกกับพวงมาลัย และการเกาะของช่วงล่างมากกว่า

แม้ช่วงล่างของ Fiesta มันจะดีต้น ๆ ใน B-Segment แต่มันก็คงไม่ดีเท่ารถระดับที่สูงกว่า ด้วยขนาดความกว้างของรถที่จำกัด
การออกแบบภายใน แต่ถ้าเรื่องเชื้อเพลิง ผมยอมให้ Fiesta ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:34:06 »
Fiesta มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว
EX ไม่มีครับ ถ้ามีด้วยคงดี แต่แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ สำหรับช่วงล่างเดิม นิ่มหนึบครับ ช่วงล่างมั่นใจดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 11:36:20 โดย udis »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 13:24:19 »
ถ้าวัดกันแต่ช่วงล่างอย่างเดียว

EX กินขาดครับ ในแทบทุกเรือง

ทั้งในแง่การซับแรงสะเทือนในความเร็วต่ำ การทรงตัวในย่านความเร็วสูง
การเข้าโค้ง อาการของรถขณะเข้าโค้งซึ่งพื้นผิวเป็น Wave ฯลฯ

Abcdefg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 14:17:49 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ สงสัยต้องเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยแล้วเอา lancer ดีกว่า

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:20:27 »
หุๆ
เรื่องเปรียบเทียบ
ต้องให้คนเคยทดลองขับทั้ง 2 รุ่น เป็นคนแนะนำครับ

ส่วน
คนไม่เคยลองขับ (อย่างกระผม)
ขอเข้ามาเก็บความรู้อย่างเดียว
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 17:27:55 »
ยังไม่เคยลองเฟียสต้าแบบเต็มๆซะด้วยสิ แต่ชอบแลนเซอร์นะ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 17:29:54 »
เคยลองทั้งสองคัน Fiesta ได้หนึบ แต่ Ex ได้ทั้งหนึบ และนุ่มสบาย

ผมให้ Ex Win ครับ  ;D

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:07:13 »
Fiesta เกาะถนนมากๆครับในกลุ่มB-seg ครับ การขับขี่เรียกได้ว่าเป้นช่วงล่างที่ดีมากๆครับแต่้ผมว่ามันยังขาดความยืดหยุ่นไปเล็กน้อยครับแต่เล้กน้อยจริงๆครับ
ส่วนEXมันเป้นช่วงล่างที่ลงตัวครับ หนึบและแน่นๆมาในตัวซึ่งจุดนี้แหละคือจุดเด่นของEXครับ พวงมาลัยก็เล่นได้สนุกครับ ยังไงEXกินขาดครับ แต่ถ้าคิดจะหารถที่ช่วงล่าง+พวงมาลัยที่ดีมากในกลุ่มของB-segผมว่าควรมองFiestaไว้เลยครับ แต่ถ้าเก็บเงิน+งบถึงได้ รอเก็บเงินได้ก็เล่นEXไปเลยดีกว่าครับ ส่วนเรื่องติดแก๊ํสในEXโดยส่วนตัวเคยคุยกับช่างที่ชำนาณการติดแก๊สในรถLANCER(ดังอยุ่ในLancer CLUB+EXCLUB)ครับ เคยได้คุยๆกันเนื่องจากเอาA33ไปติดกับช่าง ช่างบอกว่ารถที่ติดยากคือEXครับจำได้คร่าวๆ้เกิดจากการที่แก๊สฉีดได้ไม่ทันอะไรสัักอย่างนี่แหละครับ จำลายละเอีัยดไม่ได้เหมือนกันเพราะตอนนั้นวิ่งจูนเสร็จก็ค่อนข้างดึกแล้วครับ  แต่ที่แน่ๆช่างบอกว่าติดค่อนข้างยากครับแต่ก็เห็นช่างติดแล้วไม่เห้นบ่นกันเลย ... :)

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:26:41 »
น่าสงสาร Fiesta โดนพี่เบิ้ม EX รังแก ....555+
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 00:15:17 »
+ ให้ ex หนึบ เป็นเนื้อหมูป่าเลย

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 01:08:06 »
Fiesta เป็น B-Segment ที่ชอบมากที่สุดครับได้ลองขับถูกใจทั้งผมและแฟนครับ มองๆไว้เป็นรถคันที่สองครับ ไว้ให้แฟนรับ-ส่งลูกสาวไปโรงเรียน
พอดีจะออกรถปลายปีที่แล้วก็ได้ไปดูที่งานเมืองทอง EX 1.8 GLS Ltd. สีขาวราคา 909,000 บาท ตัวก่อน MC ได้ส่วนลด 93,000 + ประกัน + พรบ.
+ ฟิล์ม +ของแต่งแรลลี่อาท เมื่อเทียบกับ Fiesta HB สีแดงที่ดูไว้ 699,000 ได้แถมฟิล์มอย่างเดียว บวกต้องการเบาะหนังและประกันต้องเพื่มอีก
สี่หมื่นกว่า เลยได้ EX มาครอบครอง ยอมรับว่าขับ Fiesta แล้วไม่คิดว่าเป็นรถเล็กจริงๆ แต่ EX ที่ผมออกมาตอนนี้หมดค่าแต่งไปแสนกว่าบาทแล้วยัง
ไม่มีทีท่าว่าจะจบง่ายๆ เลย ยอมรับว่าของแต่งเยอะจริงๆ ทั้งที่รถก็ขายได้น้อย

ปล. เรื่องแก๊สมีหลายคันในคลับไปติดมาเยอะครับ วิ่งได้เป็นแสนแล้วก็มี ส่วนผม E85 Only.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 01:10:47 โดย pee1818 »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:05:40 »
Fiesta เป็น B-Segment ที่ชอบมากที่สุดครับได้ลองขับถูกใจทั้งผมและแฟนครับ มองๆไว้เป็นรถคันที่สองครับ ไว้ให้แฟนรับ-ส่งลูกสาวไปโรงเรียน
พอดีจะออกรถปลายปีที่แล้วก็ได้ไปดูที่งานเมืองทอง EX 1.8 GLS Ltd. สีขาวราคา 909,000 บาท ตัวก่อน MC ได้ส่วนลด 93,000 + ประกัน + พรบ.
+ ฟิล์ม +ของแต่งแรลลี่อาท เมื่อเทียบกับ Fiesta HB สีแดงที่ดูไว้ 699,000 ได้แถมฟิล์มอย่างเดียว บวกต้องการเบาะหนังและประกันต้องเพื่มอีก
สี่หมื่นกว่า เลยได้ EX มาครอบครอง ยอมรับว่าขับ Fiesta แล้วไม่คิดว่าเป็นรถเล็กจริงๆ แต่ EX ที่ผมออกมาตอนนี้หมดค่าแต่งไปแสนกว่าบาทแล้วยัง
ไม่มีทีท่าว่าจะจบง่ายๆ เลย ยอมรับว่าของแต่งเยอะจริงๆ ทั้งที่รถก็ขายได้น้อย

ปล. เรื่องแก๊สมีหลายคันในคลับไปติดมาเยอะครับ วิ่งได้เป็นแสนแล้วก็มี ส่วนผม E85 Only.

อิจฉาคนมีเงินแต่งรถครับ ได้แต่มอง ได้แต่มอง ผ่อนต่อไปครับ!
 :) :) :)

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:18:33 »
แต่งเยอะๆระวัง + กับชาวบ้านทีนึงเจ็บตัวมากนะครับ   ประกันเค้าจะไม่ให้ของแต่งเรานะ เอาของศูนย์ละกัน